PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ช่วงล่างเสียงดัง เกิดจากอะไรครับช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ

withoon
18-08-2011, 06:56
Triton plus 4x2 ครับ พอขับไปถ้าความเร็วเกิน40ขึ้นไปจะไม่เป็นไร อาการปกติ แต่พอชลอรถช้าๆแบบเกือบจอดจะมีอาการเสียงดังเหมือนมีของตีกันดังตุบๆ บางทีก็เหมือนมีโลหะกระแทกกัน จนรถหยุดก็หายไป และพอออกตัวก็จะเป็นจนความเร็วเพิ่มขึ้นอาการจะค่อยๆหายไป และก็มีอาการอีกเวลาหมุนพวงมาลัยตอนรถจอดหรือกำลังออกตัวช้าๆจะมีเสียงดังแต๊กๆเป็นจังหวะเหมือนกัน เป็นทีอะไรครับ แล้วมีอู่เช็คช่วงล่างที่ไว้ใจได้ฝีมือดีๆแนะนำมั้ยครับ ขอบคุณครับ

coppy42
18-08-2011, 07:42
โช๊ค แม๊ก เดิมป่าวครับ มีดัดแปรงอะไรมามั่งหรืยัง ขอชัดอีกที
หรือลองเข้าร้านให้ช่างขึ้นฮ้อยพอล้อลอยโยกๆดูทีครับ

withoon
18-08-2011, 16:32
โช๊ค แม๊ก เดิมป่าวครับ มีดัดแปรงอะไรมามั่งหรืยัง ขอชัดอีกที
หรือลองเข้าร้านให้ช่างขึ้นฮ้อยพอล้อลอยโยกๆดูทีครับ
ทุกอย่างเดิมหมดเลยครับ แต่อาการนี้มันไม่้ได้เป็นทุกครั้งนะครับ พอมันเป็นมันก็จะเป็นติดๆกันแล้วหายไปก็จะหายไปเลยเป็น2-3วันนะครับ

coppy42
18-08-2011, 16:46
ลองเรื่องแรกก่อนนะ
ลองไปขันบางอะไหล่ให้แน่นเพิ่มดูครับ น้ำมันในถ้งก็มีแรงกระแทกแผ่นกันกระฉอกก็ดังขลุกขลักได้ครับลองเติมเต็มๆดูอีกที
อาการที่สองไม่แน่ใจเหมือนกันว่าลูกปืนประคองปลายแกนพวงมาลัยเป็นสนิมหรือยังครับ ลองดูตามลิ้งค์ครับ
รถได้กี่โลแล้ว เผื่อท่านอื่นมาตอบง่ายขึ้น
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?p=444593

withoon
18-08-2011, 21:53
ลองเรื่องแรกก่อนนะ
ลองไปขันบางอะไหล่ให้แน่นเพิ่มดูครับ น้ำมันในถ้งก็มีแรงกระแทกแผ่นกันกระฉอกก็ดังขลุกขลักได้ครับลองเติมเต็มๆดูอีกที
อาการที่สองไม่แน่ใจเหมือนกันว่าลูกปืนประคองปลายแกนพวงมาลัยเป็นสนิมหรือยังครับ ลองดูตามลิ้งค์ครับ
รถได้กี่โลแล้ว เผื่อท่านอื่นมาตอบง่ายขึ้น
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?p=444593
ได้ครับเดียวลองทำดูครับ ตอนนี้รถวิ่งไป 133,000 กว่าครับ ยังไม่เคยเปลี่ยนหรือทำช่วงล่างอะไรเลย ขอบคุณครับ

arnat
22-08-2011, 13:04
เจ้าพลัสออโต้ของผมก็เป็นครับแต่เป็นตอนปล่อยเบรคให้รถเคลื่อนช้าๆ เมื่อเจอทางขรุขระหน่อยจะมีเสียงดังกึกกัก ตรงช่วงล่างด้านขวานะเท่าที่สังเกตดู ยิ่งตอนที่ขับระยะทางไกลๆ มาแล้วเสียงยิ่งจะดังกว่าเดิมอีกด้วย เป็นมานานแล้ว ก็กะว่าจะให้ช่างเช็คช่วงล่างดูเหมือนกัน หรือว่่าอาจจะเป็นที่ลูกปืนล้อหน้า หรือเปล่าไมแน่ใจ ใครเคยเจอปัญหานี้ช่วยแชร์หน่อยจะได้แก้ได้ถูกจุดครับ

withoon
23-08-2011, 06:46
เจ้าพลัสออโต้ของผมก็เป็นครับแต่เป็นตอนปล่อยเบรคให้รถเคลื่อนช้าๆ เมื่อเจอทางขรุขระหน่อยจะมีเสียงดังกึกกัก ตรงช่วงล่างด้านขวานะเท่าที่สังเกตดู ยิ่งตอนที่ขับระยะทางไกลๆ มาแล้วเสียงยิ่งจะดังกว่าเดิมอีกด้วย เป็นมานานแล้ว ก็กะว่าจะให้ช่างเช็คช่วงล่างดูเหมือนกัน หรือว่่าอาจจะเป็นที่ลูกปืนล้อหน้า หรือเปล่าไมแน่ใจ ใครเคยเจอปัญหานี้ช่วยแชร์หน่อยจะได้แก้ได้ถูกจุดครับ
ผมลองสังเกตุใหม่แล้วเป็นเหมือนคุณarnatด้วยคือเป็นตอนปล่อยเบรคแล้วให้รถเคลื่อนตัวช้าๆ ไม่ว่าถนนจะขรุขระหรือเปล่าถ้ามันอยากเป็นก็เป็น บางทีก็ไม่เป็น แต่จะเป็นตอนรถช้าๆเท่านั้นครับ ไม่ว่าจะใกล้จอดหรือกำลังออกตัว ขอเก็บพลังMก่อน ถ้าเอาไปเช็คแล้วอาการเป็นที่อะไรจะมาแจ้งทีหลังครับ หรือท่านใดเคยเป็นแล้วแก้หายช่วยบอกหน่อยครับ

bussame
23-08-2011, 10:47
ฟันธง ครับ ลูกหมากปีกนกตัวบนครับ จากกประสบการณ์ตรงครับ

withoon
24-08-2011, 05:43
ฟันธง ครับ ลูกหมากปีกนกตัวบนครับ จากกประสบการณ์ตรงครับ
ค่าเจ็บตัวเท่าไหร่เหรอครับ แล้วการเปลี่ยนต้องทิ้งรถไว้ข้ามวันหรือเปล่า ขอบคุณครับ

bussame
24-08-2011, 11:07
ค่าเจ็บตัวเท่าไหร่เหรอครับ แล้วการเปลี่ยนต้องทิ้งรถไว้ข้ามวันหรือเปล่า ขอบคุณครับ

ของผมซื้อมาจากร้านอะไหล่ทั่วไปครับ ตัวละประมาณ500ครับ
เปลี่ยนเองครับพอเสร็จแล้ว ลองออกตัวเบาๆคราวนี้ไม่มีเสียง กึกมาจากด้านหน้า ครับ
วิ่งช้าๆก็ไม่มีเสียง กุ๊กๆๆกุ๊กๆๆ ดังจากด้านหน้า เงียบสนิดครับ

withoon
24-08-2011, 14:07
ของผมซื้อมาจากร้านอะไหล่ทั่วไปครับ ตัวละประมาณ500ครับ
เปลี่ยนเองครับพอเสร็จแล้ว ลองออกตัวเบาๆคราวนี้ไม่มีเสียง กึกมาจากด้านหน้า ครับ
วิ่งช้าๆก็ไม่มีเสียง กุ๊กๆๆกุ๊กๆๆ ดังจากด้านหน้า เงียบสนิดครับ
โอ้ เปลียนเองเลยเหรอครับ อยากลองทำบ้าง ไม่ทราบว่าพอจะมีขั้นตอนหรือบอกขั้นตอนการทำได้มั้ย ถ้าไม่เหนือบ่ากว่าแรงจะได้ทำเอง(มีช่างทำไฟรถที่บ้านแฟนช่วยด้วยอีกแรง)ขอบคุณครับ

coppy42
24-08-2011, 23:33
โอ้ เปลียนเองเลยเหรอครับ อยากลองทำบ้าง ไม่ทราบว่าพอจะมีขั้นตอนหรือบอกขั้นตอนการทำได้มั้ย ถ้าไม่เหนือบ่ากว่าแรงจะได้ทำเอง(มีช่างทำไฟรถที่บ้านแฟนช่วยด้วยอีกแรง)ขอบคุณครับ
ลองดูกระทู้นี้ครับน้า กะปอมซ่า บอกวิธีถอดลูกหมากปีกนกบนตัว116ม้าครับ ละเอียดยิ๊บ
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=32332

withoon
26-08-2011, 03:08
ลองดูกระทู้นี้ครับน้า กะปอมซ่า บอกวิธีถอดลูกหมากปีกนกบนตัว116ม้าครับ ละเอียดยิ๊บ
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=32332
ขอบคุณครับ เข้าไปดูแล้วเริ่มเหงื่อแตก จะทำได้เปล่าว้าเรา

phisit
26-08-2011, 09:13
มารอฟังผล เพิ่งเป็นอาการเดียวกันเลย วิ่งแบบย่องๆจะดัง เป็นๆหายๆ วิ่งเร็วกลับปรกติ ลองโยกพวงมาลัยไปมาก็ไม่ฝืดไม่มีเสียงอะไร ของผม4x4ปี2006วิ่ง8หมื่นกว่าๆ