PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ถามเรื่องแอร์บ้านหน่อยครับ

joboysang
24-08-2011, 15:55
คือ แอร์ที่บ้านผมมีปัญหาครับ ครั้งแรกเลยคอมแอร์พัง เลยทำการเคลม พอเค้ามาเปลี่ยนให้ก็ลืมมันไปเลยเพราะไม่ได้ใช้สักที ครั้นพอจะมาใช้ ลองสังเกตุอาการเป็นดังนี้ครับ คอมทำงาน+พัดลมทำงาน ตัวทำความเย็นไม่เย็น ถึงเย็นก็นิดหน่อยไม่ฉ่ำ ช่างแถวบ้านมาเช็คเบื้องต้น พบว่าคอมทำงานปรกติ น้ำยาไม่ขาด(ออกจะเกินนิดๆด้วยซ้ำ) กลางวันเย็นนิดหน่อยไม่ฉ่ำ พอตกเย็นมาไม่เย็นซะงั้น มีแต่ลม คิดว่ามันน่าจะเป็นที่อะไรอีกครับ ปวดหัวกับมันจริงๆ พอจะใช้หน่อยดันใช้ไม่ได้ซะงั้น อ้อ แอร์ยี่ห้อชาร์ป ขนาด18000 บีทียูครับ ใครมีความรู้ด้านนี้ขอคำปรึกษาทีครับ:emo023vv3::emo023vv3:

indy72
24-08-2011, 16:01
งั้นฝากด้วยอีกข้อ ของบ้านผม บางวันมันก็น้ำหยดตลอดเลย ทุกอย่างทำงานปกติ เย็นดีปกติ แต่มีน้ำหยดครับ ผ้าม่านเปียกหมด แต่ก็เป็นแค่บางวันครับ มันเป็นไรครับ

joboysang
24-08-2011, 16:18
ของน้าโยน่าจะฝุ่นจับมากหรือป่าวครับคล้ายๆแอร์ตันอ่ะครับทำให้น้ำแข็งจับคอยเย็นทำให้มันระบายไม่ทัน หรือไม่งั้นก็ท่อระบายตัน แต่ผมคิดว่าน่าจะข้อแรกมากกว่า

ไก่มวกเหล็ก
25-08-2011, 15:30
เหมือนเทอร์โมสตัทไม่ปกตินะครับไม่ตัดต่อตามอุณหภิมิที่ตั้งไว้ ไม่งั้นก็เทอโมคัพเปิลชำรุดส่งค่าไปเทอโมสตัทไม่ถูกต้อง การตัดต่อเปิดปิดคอมจึงผิดเพี้ยนไป

ไก่มวกเหล็ก
25-08-2011, 15:32
ของน้าโยน่าจะฝุ่นจับมากหรือป่าวครับคล้ายๆแอร์ตันอ่ะครับทำให้น้ำแข็งจับคอยเย็นทำให้มันระบายไม่ทัน หรือไม่งั้นก็ท่อระบายตัน แต่ผมคิดว่าน่าจะข้อแรกมากกว่า
ครับแผงน่าจะอุดตันและถางรองน้ำระบายอุดตัน:Banane27:

ไก่มวกเหล็ก
25-08-2011, 15:38
คือ แอร์ที่บ้านผมมีปัญหาครับ ครั้งแรกเลยคอมแอร์พัง เลยทำการเคลม พอเค้ามาเปลี่ยนให้ก็ลืมมันไปเลยเพราะไม่ได้ใช้สักที ครั้นพอจะมาใช้ ลองสังเกตุอาการเป็นดังนี้ครับ คอมทำงาน+พัดลมทำงาน ตัวทำความเย็นไม่เย็น ถึงเย็นก็นิดหน่อยไม่ฉ่ำ ช่างแถวบ้านมาเช็คเบื้องต้น พบว่าคอมทำงานปรกติ น้ำยาไม่ขาด(ออกจะเกินนิดๆด้วยซ้ำ) กลางวันเย็นนิดหน่อยไม่ฉ่ำ พอตกเย็นมาไม่เย็นซะงั้น มีแต่ลม คิดว่ามันน่าจะเป็นที่อะไรอีกครับ ปวดหัวกับมันจริงๆ พอจะใช้หน่อยดันใช้ไม่ได้ซะงั้น อ้อ แอร์ยี่ห้อชาร์ป ขนาด18000 บีทียูครับ ใครมีความรู้ด้านนี้ขอคำปรึกษาทีครับ:emo023vv3::emo023vv3:
อาการเหมือนน้ำยาไม่พอ การสังเกตุง่ายๆดูตรงตาแมวตรงกระจกแก้วกลมๆต้องไม่เป็นฟองอากาศถ้าเป็นฟองแสดงว่าน้ำยาไม่พอ หรือจะให้ชัวใช้คลิปแอมป์คล้องจับกระแสดูได้เท่าไรไปเปรียบเทียบกับเนมเพลทที่คอมแอร์กระแสจะเท่าหรือใกล้เคียงกันมาก แต่ถ้าอ่านแล้วกระแสต่ำกว่าเนมเพลทมาก แสดงว่าน้ำยาต่ำชัวครับ:95 2:

joboysang
25-08-2011, 16:15
น้ำยาขาดคงตัดไปได้เลยครับ ตอนนี้สงสัยในข้อแรกที่น้าว่า....
<<เหมือนเทอร์โมสตัทไม่ปกตินะครับไม่ตัดต่อตามอุณหภิมิ ที่ตั้งไว้ ไม่งั้นก็เทอโมคัพเปิลชำรุดส่งค่าไปเทอโมสตัทไม่ถูกต ้อง การตัดต่อเปิดปิดคอมจึงผิดเพี้ยนไป>>
กับอีกข้อสงสัยส่วนตัวผมคือตอนช่างติดตั้งท่อน้ำยาอาจจะดัดงอมากไปเลยทำให้ตันหรือปล่าว(ท่อพับ) ตอนนี้กำลังติดต่อช่างนอก(ไม่เอามันแล้วประกัน) มาลองรื้อระบบเดินท่อใหม่+แว๊คเติมน้ำยาใหม่ ถ้ายังไม่เย็นอีกคงมีทุบทิ้งกันไปข้างแหละครับ ทุกวันนี้โดนเมียบ่นทุกวันเลยครับ เพราะเซลแท้ๆดันแนะนำรุ่นนี้ให้บอกมีระบบฟอกอากาศในตัว ทีแรกพูดกันไว้ดิบดีว่าไม่ไซโจก็มิตซู แต่พอไปเลือกจริงๆดันเอาชาร์ปมา เฮ้อออออออออออเซร็งงง

pojn
26-08-2011, 21:39
แรงดันน้ำยาปกติ เย็นนิดหน่อย อยากถามว่าตอนแรกที่คอมเสียมันไหม้หรือเปล่าครับ ถ้าไหม้ ให้ดูว่าหลังจากเปลี่ยนคอมแล้วเค้าเปลี่ยนแคปทิ้วให้ด้วยหรือเปล่า ( เป็นท่อเล็ก ๆ ที่ขดอยู่ใกล้ ๆ กับตัวคอม ) เพราะมีโอกาสตันได้ครับ เครื่อง 18000 อาจมี 2 ท่อนะครับ

pojn
26-08-2011, 21:40
งั้นฝากด้วยอีกข้อ ของบ้านผม บางวันมันก็น้ำหยดตลอดเลย ทุกอย่างทำงานปกติ เย็นดีปกติ แต่มีน้ำหยดครับ ผ้าม่านเปียกหมด แต่ก็เป็นแค่บางวันครับ มันเป็นไรครับ

น้าสังเกตว่าน้ำหยดฝั่งไหนของเครื่อง(หันหน้าเข้าเครื่อง) ถ้าหยดทั่วไปล้างก็หาย แต่ถ้าหยดเฉพาะฝั่งขวาให้ล้างรางหลังครื่องให้สะอาดก็หายครับ

rider
27-08-2011, 09:22
ท่อน้ำทิ้งอาจตันครับ มันจะเป็นเมือกไปติดอยู่

rider
27-08-2011, 09:23
ท่อน้ำทิ้งอาจตันครับ มันจะเป็นเมือกไปติดอยู่

joboysang
27-08-2011, 11:20
แรงดันน้ำยาปกติ เย็นนิดหน่อย อยากถามว่าตอนแรกที่คอมเสียมันไหม้หรือเปล่าครับ ถ้าไหม้ ให้ดูว่าหลังจากเปลี่ยนคอมแล้วเค้าเปลี่ยนแคปทิ้วให้ด้วยหรือเปล่า ( เป็นท่อเล็ก ๆ ที่ขดอยู่ใกล้ ๆ กับตัวคอม ) เพราะมีโอกาสตันได้ครับ เครื่อง 18000 อาจมี 2 ท่อนะครับ

ลองรื้อดูเองทีนึงแล้วครับเห็นมีตัวนึงคล้ายๆโลหะประมาณ1.5-2นิ้ว กับอีกตัวสีดำๆคล้ายๆc ในพัดลมเป็นสี่เหลี่ยมเล็กๆอ่ะครับ ไม่รู้จักหน้าตามันอ่ะครับน่าจะเป็น2ตัวนี้หรือปล่าว แต่ว่าตอนนี้ผมว่าผมเห็นสาเหตุแล้วล่ะครับ จากที่ลองรื้อดูแบบละเอียดอีกรอบ(ถอดโครงออกหมด) เห็นสายไฟที่เชื่อมกับcที่เป็นโลหะขาวๆเปื่อยคล้ายๆมันช็อต เลยลองตัดต่อบีบปลั๊กให้แน่น ปรากฏว่าแอร์เย็นเฉยอ่าครับ พอช่างมาเช็คอีกทีงงเลย "ใหนโทรไปบอกว่าไม่เย็นไง มันก็เย็นอยู่เนี่ย" (ผมทำเสร็จแต่ยังไม่ได้ลอง ช่างมาก่อน) เลยอยากมาถามผู้รู้อีกทีว่าเจ้าตัวนี้มันมีหน้าที่อะไรใช่ c สต๊าทหรือปล่าวครับ(ผมเข้าใจว่าสต๊าท)แล้วมันน่าจะเกี่ยวกันใหมกับอาการของแอร์ผม ทั้งๆที่ก่อนผมตัดต่อ พัดลม+คอมมันก็ทำงานทุกอย่าง แล้วcสต๊าทมีหน้าที่สต๊าทให้พัดลมกับคอมทำงานเฉยๆไม่ใช่หรือ งงครับให้ความรู้เพิ่มที กลัวโดนต้มอ่า เกือบได้เปลี่ยนคอมอีกรอบแล้ว:34 5::34 5:

pojn
28-08-2011, 18:33
น้าบอกว่าแรงดันน้ำยาปกตินั่นหมายถึงคอมและพัดลมสตาร์ทออกปกติเพราะงั้น แคปคอมและแคปพัดลม(ตัวกลมและเหลี่ยมที่น้าเห็นนั่น
แหละครับ)ไม่ใช่ต้นเหตุแน่ ๆ ครับ

ไก่มวกเหล็ก
28-08-2011, 19:08
ไม่เห็นรูปไม่รู้ตัวไรแค๊ปทิ๊วไม่น่าใช่ ดรายเออร์ก็ไม่น่า โอเวอร์โหลดยิ่งไม่เกี่ยว55555 ผมว่าเทอร์โมสตัทใกล้เคียงสุด ผมไม่ได้ทำแอร์มาสิบกว่าปีแล้วและบ้านผมก็ไม่มีแอร์ผมนึกอุปกรณ์รุ่นใหม่ๆไม่ถูก โชว์รูปหน่อยท่าน

ไก่มวกเหล็ก
28-08-2011, 19:13
ถ้าตัวซีที่คุณว่ามันเป็นโลหะให้เดาผมว่านั่นหละเทอร็โมสตัท จะมีเส้นโลหะเทอร์โมคัพเปิลไปที่คอยเย็น ตอนนี้ผมไม่แน่ใจว่าจะใชสายสัญญาณแบบเครื่องจักรหรือเส้นโลหะเดิมๆ

pojn
30-08-2011, 09:24
เลยอยากมาถามผู้รู้อีกทีว่าเจ้าตัวนี้มันมีหน้าที่อะไรใช่ c สต๊าทหรือปล่าวครับ(ผมเข้าใจว่าสต๊าท)แล้วมันน่าจะเกี่ยวกันใหมกับอาการของแอร์ผม ทั้งๆที่ก่อนผมตัดต่อ พัดลม+คอมมันก็ทำงานทุกอย่าง แล้วcสต๊าทมีหน้าที่สต๊าทให้พัดลมกับคอมทำงานเฉยๆไม่ใช่หรือ งงครับให้ความรู้เพิ่มที กลัวโดนต้มอ่า เกือบได้เปลี่ยนคอมอีกรอบแล้ว:34 5::34 5:
น้าบอกว่าแรงดันน้ำยาปกติ ซึ่งการวัดแรงดันน้ำยาจะต้องวัดขณะที่คอนเดนเซอร์ทำงานปกติ(คอม+พัดลม สตาร์และเดินได้ปกติ)นั่นคือคอมและพัดลมของน้าสตาร์ทออกครับ
น้าเข้าใจถูกแล้วครับ c มีหน้าที่สตาร์และเดินคอม/พัดลม 18000 บีทียู c คอมจะมีค่าประมาณ 35 - 40 ไมโคร ตัวเป็นทรงกระบอกกลม (ส่วนใหญ่) เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 1.5 - 2 นิ้ว ยาวประมาณ 5 นิ้ว เปลือกจะมีทั้งแบบโลหะ/พลาสติกและเมกาไลท์ ส่วน c ของพัดลมจะมีทั้งกลมและเหลี่ยม ค่าจะน้อย 2.5 -3- 4.5 ประมาณนี้ครับ
อย่าเชื่อผมมาก ฟังเค้ามาอีกที