PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : และแล้ว ปัญหาเฉียดตายก็มาครับ

Big_Phuket
30-08-2011, 00:32
น้าๆ หลายท่านคงจำได้ที่ผมเคยโพสท์ปัญหารถผมไว้ (Plus VG 178 A/T)

http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=31409

และรายงานผลให้ทราบเป็นระยะ ซึ่งล่าสุดคือ
- ทางศูนย์ภูเก็ตบอกให้รอโน๊ตบุ๊คมาร่วม 3 เดือนแล้ว
- ทาง Call Center ให้รอติดต่อกลับ มา 2 เดือน (ใน 2 เดือน ผมโทรฯ ถามความคืบหน้า 3 รอบ)

** ช่วงที่ผมรอโน๊ตบุ๊คอยู่อาการก็ดีขึ้น เรื่อยๆ ดีขึ้นแบบใจไม่ดี เพราะอยู่ๆ จากที่อาการหนัก ช่างหาสาเหตุไม่เจอ อยู่ๆ ก็ดีขึ้นซะเฉยๆ จนเกือบปกติ แต่ผมก็ไม่ชะล่าใจ ยังโทรฯ เช็คความคืบหน้าเป็นระยะๆ และก็โดนผลัดมาเรื่อยๆ ก็ไม่ได้ร้อนใจมากเท่าไหร่ เพราะ รถมันดีขึ้นแล้ว

** แต่วันนี้ เมื่อตอนค่ำนี่เอง สายเอเซียเลยครับ อยู่เกาะกลางถนน ขณะกำลังจะยูเทิร์น
มองซ้ายมองขวา อืมๆๆ แค่นี้ทัน สบาย...
กดคันเร่งปั๊บ!! ออกปุ๊บ!! กะลังเลี้ยวอย่างสวยงาม... รถกำลังขวางถนนพอดี.. ทันใดนั้น !!
ฟุ่ด!! บรืน..ฟุ่ด!! บรืน...ฟุ่ด!! ๆๆๆๆ พระเจ้าช่วย!! มันมากระตุก เร่งไม่ไปเอาซะเฉยๆ..
สรุปว่ารถเบรคกันกระจาย ยังกะในหนัง... ส่วนผมน่ะเหรอ.. หัวใจตกไปอยู่ใต้รถแล้วครับ...
หลังจากโดนชาวบ้านด่าพอหอมปากหอมคอแล้ว อี Plus ของผมมันก็ไปต่อได้บายดี ไปแบบหน้าตาเฉยเหมือนไม่มีไรเกิดขึ้น... มันไม่ไว้หน้าเจ้าของมันเลย...

ถึงตอนนี้ ผมไม่รู้จะทำไงดีแล้วครับน้าๆ.... รู้สึกว่าเฉียดตายเข้าทุกวันครับ... :22 5:

hardrock
30-08-2011, 00:47
หยั่งงี้ต้องรีบแก้ไขน่ะครับ อันตรายมากครับ ยังไงเอาใจช่วยให้รถหายป่วยใว้ๆๆน่ะครับน้า

คนทำฝุ่น
30-08-2011, 01:01
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งเลย ต้องรีบแก้ไขแล้วครับ

decskong
30-08-2011, 08:33
เอาใจช่วยอีกครั้งครับ ถ้าไม่หายแนะนำ สคบ เลยครับน้า

dsign
30-08-2011, 08:57
...เอ้ อาการกระตุก เป็นเพราะระบบเกียร์ออโต้ หรือว่าน้ำมันมันไปไม่พอ เพราะเจ้า SCV ยอดฮิตหว่า...

...ส่วนตัวที่เคยเจอเพราะเอาSCV ตัวสั้นไปโมโดยการเจาะ หลังๆมาคงเริ่มหนืดไม่ลื่น ทำให้เร่งแล้ววืดๆเหมือนจะดับแต่ไม่ดับ(สะอึกเหมือนเครื่องสำลักน้ำ)พอเปลี่ยนมาใส่ตัวยาว แล้วอาการก็หายไป แค่สันนิษฐานนะครับ ตามความน่าจะเป็นที่เคยเจอมา... :kapook-17197-2309:

kong22
30-08-2011, 09:31
แบบนี้ต้องรีบแล้วครับอันตรายมากๆ

boka
30-08-2011, 09:32
ไม่มีความรู้เรื่องรถ มาเป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้เรื่องไม่ดีผ่านไปเร็วๆครับ

enrich
30-08-2011, 09:59
อย่าใว้วางใจครับ..ถึงชีวิตเลยนะเนี่ย....เฮ้อ

paperbird
30-08-2011, 10:33
น้ารีบๆเลย อ่านแล้วยังหวิวแทนเลย

coppy42
30-08-2011, 10:56
หรือว่าเชื้อเพลิงที่เติมมันไม่ได้มาตรฐานครับ scv มันจะหนึด
ผมว่าขับมันมาติดป้ายด่ามันที่ทางเข้าศูนย์ใหญ่ ที่ถนนวิภาวดีเลยดีกว่ามั้งครับ ไม่ไหวแล้วแบบนี้ ซ่อมก็ไม่ซ่อมให้

aaa
30-08-2011, 11:24
หรือว่าเชื้อเพลิงที่เติมมันไม่ได้มาตรฐานครับ scv มันจะหนึด
ผมว่าขับมันมาติดป้ายด่ามันที่ทางเข้าศูนย์ใหญ่ ที่ถนนวิภาวดีเลยดีกว่ามั้งครับ ไม่ไหวแล้วแบบนี้ ซ่อมก็ไม่ซ่อมให้

เอามันโลดดดคร้าบบป๋า....

oaoh_triton
30-08-2011, 11:25
เป็นกำลังใจค่ะ

NANEK
30-08-2011, 11:30
อันตรายมากครับ แบบนี้ ถ้าเกิดเรื่องไม่คาดคิดขึ้นมาจะเอาผิดกับใครได้ล่ะครับ ยังไงสู้ๆครับน้า

DUMRONG
30-08-2011, 11:32
สู้ต่อไปครับเอาใจช่วยครับ

NuT_K
30-08-2011, 13:33

ศุนย์ใหญ่อยู่ตรงไหนของถนนวิภาฯ น้า ผมผ่านทุกวันไม่เห็นเลย เห็นแต่ศูนย์บริการสาขาวิภาฯ กับ สำนักงานของisuzu

coppy42
30-08-2011, 16:10
ศุนย์ใหญ่อยู่ตรงไหนของถนนวิภาฯ น้า ผมผ่านทุกวันไม่เห็นเลย เห็นแต่ศูนย์บริการสาขาวิภาฯ กับ สำนักงานของisuzu
เปิดคู่มือเลยครับ สำนักงานใหญ่ ปทุมคลอง1มั้ง อยู่ฝั่งขาออกไปบางประอินทร์ครับ
**อีกอย่าง อยากรู้ รถน้าบิ๊ก อุดegrหรือป่าวครับ **

rmd
30-08-2011, 22:06
น่ากลัวจัง เคยเป็นเหมือนกันค่ะช่วงทะลุ150ร่วงเป็นนกปีกหักเลยดีนะไม่มีรถตามตูด เช๊คขึ้นประคองเข้าข้างทางแล้วก็รีเซ๊ทใหม่ เอาใจช่วยให้หายขาดเลยนะคะ รวมพลทวงสิทธิ์เมื่อไร่หนับหนุนหนึ่งเสียงค่ะ

STB
30-08-2011, 22:56
แจ้งทางศูนย์ใหญ่ call center 02-529-9500 หรือยังครับ

รณรงค์
30-08-2011, 23:08
โอย....จะทนอีกนานแค่ไหนครับ..พี่น้องครับ...อ่านที่เล่ามาแล้วเสียวแทนครับ....เป็นห่วงครับ...ใช้รถที่ไมสมบูรณ์แบบนี้...

เซ็งเป็ด
30-08-2011, 23:59
...เอ้ อาการกระตุก เป็นเพราะระบบเกียร์ออโต้ หรือว่าน้ำมันมันไปไม่พอ เพราะเจ้า SCV ยอดฮิตหว่า...

...ส่วนตัวที่เคยเจอเพราะเอาSCV ตัวสั้นไปโมโดยการเจาะ หลังๆมาคงเริ่มหนืดไม่ลื่น ทำให้เร่งแล้ววืดๆเหมือนจะดับแต่ไม่ดับ(สะอึกเหมือนเครื่องสำลักน้ำ)พอเปลี่ยนมาใส่ตัวยาว แล้วอาการก็หายไป แค่สันนิษฐานนะครับ ตามความน่าจะเป็นที่เคยเจอมา... :kapook-17197-2309:

ของผมก็ตัวสั้นโมครับไม่มีปัญหาเลยครับ อยู่ที่การโมครับ ไทรทันเราน้ำมันมาพออยู่แล้วครับ

anurak2527
31-08-2011, 00:09
เห็นใจครับเอาใจช่วย คิดในแง่ดีเหตุการณ์ล่าสุดนี้ผมว่ารถมันไม่มีทางดีขึ้นดีที่เตือนเราก่อน

อย่าวางใจครับ โชคดีไม่เป็นตอนแซงถนนสองเลน รถสวนมาไม่อยากคิด...

Big_Phuket
31-08-2011, 00:44
เปิดคู่มือเลยครับ สำนักงานใหญ่ ปทุมคลอง1มั้ง อยู่ฝั่งขาออกไปบางประอินทร์ครับ
**อีกอย่าง อยากรู้ รถน้าบิ๊ก อุดegrหรือป่าวครับ **

- เดี๋ยวต้องลองเปิดคู่มือดู ว่าแต่ว่า เบอร์สำนักงานใหญ่กะเบอร์ Call Center เบอร์เดียวกันปล่าวน้ออ ถ้า Call Center 02-529-9500 แจ้งมา 3 รอบแล้วครับ
- ส่วนเรื่องน้ำมัน ไม่เคยเติมอย่างอื่นเลยนอกจาก V-Power ครับ
- และส่วนเครื่อง จริงๆ แล้วอยากทำมากๆๆๆๆๆ จริงๆ แล้วคุยกะคนจูนกล่องไว้แล้ว 10000 โลเมื่อไหร่ จัดชุดใหญ่ แต่มาเจอปัญหาเมื่อตอน 3000 โลซะก่อน ช่างแก้ยังไงก็ไม่หาย จนตอนนี้ 11500 โลแล้ว ไม่กล้าทำอะไรกะเครื่องเลย กลัวเรื่องประกัน เพราะรถเราเจอแจ๊คพ็อต ปัญหาเยอะจัด เครื่องก็เลยยังเดิมสนิท

** เมื่อกี้อ่านเจอในกะทู้ น้าท่านนึง 178 M/T มีปัญหาเหมือนรอบไม่สัมพันธ์ เหมือนเครื่องสั่นๆ เหมือนพลาสติกกะพือ
ของผมเป็นมานานแล้วครับ (178 A/T) ตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่ แรกๆ ช่างบอกเป็นเพราะผมไปเปลี่ยนยาง+แม็กส์ใหม่
ผมก็เลยไปยืมยางเดิม แม้กส์เดิมของเพื่อนมาลอง ช่างเลยพูดไม่ออก เพราะมันก็เป็นเหมือนกัน สุดท้าย มาบอกผมว่าเกียร์ตัวนี้มีปัญหา เจอหลายคันแล้ว กำลังหาทางแก้กันอยู่
ผมอ่านๆ ดูกะทู้น้าเค๊า นั่งคิดเหมือนกัน ของน้าเค๊ายังดี เป็น M/T ยังพอเล่นเกียร์ เล่นคลัชซ์ได้
ของผม A/T ไม่รู้จะเล่นยังไง เดากล่องมันไม่ออก บางทีเราคิดว่าควรเปลี่ยนเกียร์แล้ว แต่มันดันไม่เปลี่ยน เวลาเราไม่อยากให้มันเปลี่ยน ดันเปลี่ยนเฉย
ขับช้าๆ ในหมู่บ้าน เกียร์เปลี่ยนไป เปลี่ยนมาแทบอ๊วกทุกวัน เพราะเปลี่ยนที โยกทั้งคัน เคยเอาปาปอดของพี่ชายมาลอง เครื่องตัวเดียวกัน แต่ของเค๊า 4X4 Vg 178 A/T 5 Speed
ต่างกันเยอะ กับของผม ลื่นไหล ไม่มีดุด ไม่มีเด้ง เสียแต่ของเค๊าจะอืดกว่าของเราหน่อย

ส่วนเรื่องช่าง ผมก็เห็นใจเค๊าเหมือนกันนะครับ คือปัญหาใหญ่คือ มันไม่ได้เป็น ไม่ได้ออกอาการตลอด
วันก่อนที่ผมแจ้งๆ ไป ที่ผมไม่ได้ร้อนใจอะไรมากมาย เพราะอาการรถมันดีขึ้นมาก แต่ตอนนี้หนาวแล้วครับ
พรุ่งนี้ต้องตามจิกอีกที ว่าจะจัดตั้งแต่วันนี้แล้ว พอดีวันนี้ยุ่งมากๆ

บอกตรงๆ นะครับ ถ้าผมไม่ได้เป็นสมาชิก Thai Triton แห่งนี้ ผมคงผิดหวังและถอดใจกะ Mitsubishi ไปแล้ว ที่ผิดหวังมากเพราะ บ้านผมและผมรักมิตซูกันมาตลอด (ยกเว้นของแฟน ของเค๊าโตต้า) ที่บ้านที่ยังเหลือทั้งของผมคันเก่าและของพี่ๆ น้องๆ ที่บ้านอีก 6 คัน ไม่รวมที่ขายไปแล้ว ทุกคันไม่เคยทำให้ผิดหวังเลย แต่หลังจากได้เห็นอาการรถของผม ทุกคนผิดหวังตามๆ กันไปครับ (คนที่ไม่บายใจสุด ก็น่าจะพี่ชายผม ดันเพิ่งจะแอบไปออกปาปอดมา)
และยิ่งกว่านั้น ได้เห็นถึงสปิริตความรับผิดชอบของมิตซูถึงแก่นแท้แล้วครับ ตอนที่ไม่มีปัญหา เอารถเข้าศูนย์ เช็คนู่นเช็คนี่ แทบจะอุ้ม พอเจอปัญหาที่หมดปัญญาแก้ ดั้นนนนน กลับมามองเราเหมือนขี้ ไม่กล้าเข้าใกล้ มันเจ็บตรงนี้ล่ะครับพี่น้อง ยังดีนะครับ ที่มีน้าๆ ในบอร์ดนี้ คอยให้กำลังใจอยู่ตลอด ไม่งั้นป่านนี้ ผมคงขายทิ้งไปแล้วครับ ดีกว่าเอาชีวิตไปเสี่ยง ไม่รู้ว่าจะได้เฉียดตายเมื่อไหร่อีก...

ขอบคุณกำลังใจจากน้าๆ ทุกท่านครับผม

Big_Phuket
31-08-2011, 00:53
โอย....จะทนอีกนานแค่ไหนครับ..พี่น้องครับ...อ่านที่เล่ามาแล้วเสียวแทนครับ....เป็นห่วงครับ...ใช้รถที่ไมสมบูรณ์แบบนี้...

ไม่อยากทนเหมือนกันครับน้า แต่ผมมีทางเลือกไม่มาก ไกลปืนเที่ยงครับ อยู่ภูเก็ต มีศูนย์ แค่ 2 แห่ง เค๊าบอกให้รอ ก็ต้องรอ
Call Center ก็แจ้งแล้วแจ้งอีก ก็บอกให้รอเหมือนกัน
ทำไงได้ครับน้า ทีแรกก็กะจะขาย นึกไปนึกมา ขาดทุนยับ น้ำพักน้ำแรงทั้งนั้นกว่าจะได้รถแต่ละคัน แทบรากเลือด...
บอกตรงๆ นะครับ ผมเองก็คิดไม่ถึงเหมือนกัน ว่าผมจะเจออาการเอาตอนนั้นพอดี เล่นเอาทำไรไม่ถูกเหมือนกัน...
"ผ่อนรถแทบรากเลือด ใช้รถดันเกือบจะได้เสียเลือดอีก..."

Big_Phuket
31-08-2011, 00:55

ตัวนี้ ปีนี้ ช่างศูนย์บอกว่าเปลี่ยนเป็นตัวยาวแล้วครับผม จริงเท็จประการใดไม่ทราบครับ ช่างเค๊าบอกมา..

decskong
31-08-2011, 08:33
ตัวนี้ ปีนี้ ช่างศูนย์บอกว่าเปลี่ยนเป็นตัวยาวแล้วครับผม จริงเท็จประการใดไม่ทราบครับ ช่างเค๊าบอกมา..ถูกต้องครับน้าบิ๊ก scv รุ่นนนี้ยาวแล้วครับ แล้วน้าลองเปลี่ยนกรองโซล่า ล้างถัง เปลี่ยนนน้ำมันเกียร์ดูหรือยังครับน้า ผมว่าต้องไล่ทีละจุดไปเรื่อย ๆ แล้วครับ ถ้าไม่หายก็จอดไว้ที่ศูนย์เลครับ แล้วอย่าลืมขอใบรับรถด้วยนะน้า

dsign
31-08-2011, 08:46
ของผมก็ตัวสั้นโมครับไม่มีปัญหาเลยครับ อยู่ที่การโมครับ ไทรทันเราน้ำมันมาพออยู่แล้วครับ

...แค่ทำเล่นๆ สงสัยผมจะเจาะรูไม่ดีเอง...

ตัวนี้ ปีนี้ ช่างศูนย์บอกว่าเปลี่ยนเป็นตัวยาวแล้วครับผม จริงเท็จประการใดไม่ทราบครับ ช่างเค๊าบอกมา..

...ตัวยาวก็มีผิดพลาดได้ครับ มันไม่เต็ม100 เสมอไปครับ...

coppy42
31-08-2011, 09:05
- เดี๋ยวต้องลองเปิดคู่มือดู ว่าแต่ว่า เบอร์สำนักงานใหญ่กะเบอร์ Call Center เบอร์เดียวกันปล่าวน้ออ ถ้า Call Center 02-529-9500 แจ้งมา 3 รอบแล้วครับ
- ส่วนเรื่องน้ำมัน ไม่เคยเติมอย่างอื่นเลยนอกจาก V-Power ครับ
- และส่วนเครื่อง ++ ฯฯฯฯฯฯ....++
ลองดูเบอร์นี่ครับ สำหรับรถที่ผลิต ออกมาปี2011ขึ้นไป ผมไปเห็นแผ่นโฆษณาในศุนย์มาก็เลยจดๆมาครับ
เบอร์ใหม่ โทรฟรี 1800 900 009 (โทรฟรี)
และ 02 529 9500 สำหรับรถปี 2011

Big_Phuket
31-08-2011, 17:16
เรียนน้าๆ ครับ
วันนี้ผมได้วิ่งเรื่องเต็มที่ โทรฯ จิกกระหน่ำ ทั้งศูนย์ใหญ่ ทั้งศูนย์ประจำจังหวัด
สรุปว่า วันนี้ผุ้จัดการศูนย์โทรฯ มาคุยกับผมแล้วครับ ได้รับคำตอบที่ค่อนข้างจะอึ้งครับ
เพราะทำไปทำมาสรุปคร่าวๆ ว่า น่าจะผิดที่ปั๊ม เพราะดันทำน้ำมัน V-Power ไม่ดีออกมา และถ้าวันนั้นผมตาย ปั๊มคงต้องรับผิดชอบ(มั้ง)
เดี๋ยวค่ำๆ จะมาเล่ารายละเอียดให้ฟังครับ

blackknight
31-08-2011, 17:56
โทษปั้มน้ำมันผลิตน้ำมันไม่ดีออกจำหน่ายสะงั้น......คิดได้งัย!.....ศูนย์ไหนบอกน้าแบบนี้ครับ
อยากรู้จักจัง....จะโยนความรับผิดชอบไปถึงไหน...

decskong
31-08-2011, 19:11
วี เพาเวอร์ผิด ชะงั้น เหมือนแต่ก่อนเลย แก๊สโซฮอลล์ผิด 555555 ผู้จัดการศูนย์ หรือ ยาม ครับเนี๊ย

neo9evo
31-08-2011, 20:01
มาติดตาม และให้กำลังใจครับ...

Big_Phuket
01-09-2011, 00:25
มาแว้วววว เข้ามาอ่านกันนะครับ เผื่ออาจจะเจอแบบผมบ้าง จะได้เก็บไว้เป็นแนววว

หลังจากที่วันนี้ผมได้โทรฯ ไปวีนที่ Call Center หลังจากนั้นประมาณ 1 ชั่วโมง ก็มีโทรฯ จากผู้จัดการศูนย์ที่ผมออกรถเข้ามา

ผจก. : หวัดดีครับ ผมเป็นผู้จัดการศูนย์......ที่คุณได้แจ้งเรื่องรถคุณไว้น่ะครับ
ผม : ครับ หวัดดีครับ ผมรออยู่เลย

หลังจากนั้นเค๊าก็ขอทราบรายละเอียดของปัญหาของรถผม ซึ่งผมก็ได้บอกรายละเอียดไปตามที่น้าๆ ทราบกัน (ทั้งๆ ที่ไม่อยากเล่าแระ ไม่ว่าใครโทรฯ มาทีก็ให้เล่าที)

หลังจากผมบอกอาการไปเสร็จพี่แกก็สรุปให้ฟัง

ผจก. : ครับคือตอนนี้ทางเราพอจะทราบปัญหาของรถคุณมาแล้ว และได้คุยกะวิศวกรแล้ว ตอนนี้เรากำลังรอโปรแกรมตัวใหม่อยู่ ซึ่งจะเอามาแก้ปัญหาตรงนี้โดยเฉพาะ
(รู้แล้วดันให้เล่าอีกไมวะ) คือ..รถของทางเราน่ะดีอยู่แล้ว แต่น้ำมันนี่แหละทำให้รถมันมีปัญหา ปัญหาตรงนี้น่าจะมาจากน้ำมันผสม
และส่วนเมื่อลงโปรแกรมใหม่แล้ว อาการจะหาย, ไม่หาย มันขึ้นอยู่กับน้ำมันที่เติมด้วย
ผม : ครับ แต่ว่ารถผมไม่เคยเติมอย่างอื่นเลย นอกจาก V-Power อันนี้ผมว่าไม่น่าจะใช่จากน้ำมันนะครับ (คิดงั้นจริงๆ)

ผจก. : ถึงจะ V-Power ก็เถอะ บางปั๊มก็มีผสมเหมือนกันนะครับ ควรจะเติมที่ Shell ที่เดียว และก็ปั๊มไหนก็ควรจะปั๊มนั้น
ผม : อ้าว..พี่แล้วผมจะไปรู้ได้ไงว่าปั๊มไหนผสมรึไม่ผสม แล้วเวลาผมไปต่างจังหวัดผมไม่ต้องเติมน้ำมันใส่ถัง 200 ลิตรไว้ท้ายรถด้วยเหรอพี่ (เริ่มจี๊ด) แล้วอีกอย่าง
ผมจะไปบอกตามปั๊มที่ผมเติมน้ำมันได้ไง ว่าอย่าเติมน้ำมันผสมให้รถตรูนะ พี่ควรแก้ปัญหาจากรถพี่ง่ายกว่าให้ผมไปขอดูใบวัดค่าน้ำมันตามปั๊มมั๊ย แล้ววันนั้นถ้าผมเกิดเป็นอะไรขึ้นมา
ผมจะไปเรียกร้องจากใครได้ มิตซู รึปั๊ม รึผมต้องตายฟรี!?? (อยากบอกว่ามันพูดแบบถ้านักธุรกิจหัวใสได้ยินนะ รวยกันไม่รู้เรื่อง ทำน้ำมันดีๆ ไม่ผสม มาขายคนขับมิตซู /
รึไม่งั้นก็มิตซูทำน้ำมันออกมาขายเอง ให้มันรู้แล้วรู้แร่ดไปเลย รถจะได้ไม่ต้องมีปัญหา เติมได้เฉพาะคนใช้มิตซู รวยกันล่ะคุณเอ๊ยย)

ผจก. : ครับ งั้นเอาอย่างงี้ เดี๋ยวหลังวันที่ 6 ผมจะให้เด็กโทรฯ หาพี่ให้เอารถเข้ามานะครับ ทิ้งไว้ 2-3 วันได้ใช่มั๊ยครับ (ทำเป็นเปลี่ยนเรื่อง ไม่ยอมตอบซะ)
ผม : ได้เลยครับพี่ วันนี้เลยก็ยังได้ เพราะยังไงตอนนี้ผมก็คงไม่กล้าใช้มันหรอก

ผจก. : หลังวันที่ 6 ดีกว่าครับ พอดีได้โน๊ตบุ๊คมาแล้ว แต่ยังรอโปรแกรมอยู่ (อยากเห็นหน้าตาโน๊ตบุ๊คเทพนี่จัง สำคัญซะเหลือเกิ้นนน รอแล้วรออีก)
ผม : ได้พี่ ยังไงก็ได้ ขอให้หายแล้วกัน อีกอย่าง ถามหน่อยพี่ ตอนนี้รถผมมันยังเหลืออาการที่ยังมีมาเรื่อยๆ ไม่ค่อยทุเลา คือ
1/ อาการไปวิ่งเร็วๆ มา แล้วมาวิ่งช้าๆ ในเมืองรถติดแล้วมันขับยากมาก จะพุ่งชนท้ายชาวบ้านอย่างเดียว มันจะแก้ได้มั๊ยพี่?

ผจก. : อ๋อ อันนั้นมันเป็นอาการปกติของรถรุ่นนี้ครับ กล่องตัวนี้เป็นระบบใหม่จะเรียนรู้ตัวมันเองครับ มันจะจดจำนิสัยของคนขับครับ
ถ้าหลังจากขับเร็วๆ มาแล้วมาขับที่รถติดๆ ต้องระวังนิดนึงครับ ต้องอีกประมาณ 15 นาทีครับ มันถึงจะเรียนรู้การขับแบบช้าๆ ใหม่ ต้องทนขับไปแบบนั้นประมาณ 15 นาทีครับ...
ผม : (จี๊ดขึ้นมาอีก)อ้าวพี่ อย่าว่า 15 นาทีเลย แค่ 5 นาทีเนี่ย ก็พอจะชนท้ายชาวบ้านได้หลายคันแล้ว ตกลงมันจะเป็นระบบใหม่ทำไมเนี่ยพี่ ถ้ามันไม่ดีกว่าเก่า
ผจก. : ผมว่าก็โอเคนะครับ เท่าที่ผมลอง แต่ต้องระวังหน่อยแค่นั้นเอง (เฮ้อ.. ยังพูดอีก กรูเริ่มไม่อยากคุยกะเมิงแระ)

ผม : โอเคๆ พี่ งั้นผมมีปัญหาอีกอย่างนึงครับ คือรถผมน่ะ คันเร่งมันหน่วงๆ อ่ะครับ เหมือนเหยียบคัเร่งไป แล้วมันไม่ตอบสนอง ต้องรอ 1-2 วิ มันถึงจะพุ่งขึ้นมาเฉยๆ
ผมคอลทรลรถไม่ได้เลยครับอย่างงี้ เนี่ย แผลที่ท้ายรถก็ได้มาเพราะสาเหตุนี้แหละ เข้าเกียร์ถอยแล้วปล่อย มันดันไม่ถอย ต้องเหยียบคันเร่งช่วย
เหยียบๆ ไป ไม่ขยับ พอมันนึกจะขยับ มันกลับพุง่ขึ้นมาเฉยๆ เลยได้มา 1 แผลเลยพี่ พี่พอจะช่วยแก้ปัญหาตรงนี้ให้ผมได้มะ?
ผจก. : อ๋อ อันนี้มันอาการปกติครับ รถทุกคันแหละครับ มันต้องหน่วงไว้หน่อยเพื่อป้องกันอันตราย (โอเค กรูไม่พูดกะเมิงแระ เริ่มไปกันใหญ่ ไว้รอโน๊ตบุ๊คเทพมาแล้วค่อยไปคุยที่ศูนย์ทีเดียว)

ผม : โอเคครับพี่ เอาเป็นว่า หลังวันที่ 6 แล้วกัน ตามนั้นนะครับพี่ พี่โทรฯ มาบอกล่วงหน้านิดนึงนะครับ ขอบคุณมากครับ สวัสดีครับพี่
ผจก. : ครับๆ เดี๋ยวผมจะให้เด็กโทรฯ นัดล่วงหน้านะครับ สวัสดีครับ

ตกลง..ผมจบแบบสนธนาแบบอึ้งๆ งงๆ และจี๊ดๆ นิดหน่อย เอาไว้วันนัดเมื่อไหร่จะขอดูหน้า ผจก. คนนี้สักที
น้าๆ อ่านเรื่องของผมแล้วรู้สึกยังไงบ้างครับ คิดยังไงบ้างครับ รึคิดเหมือนผมรึปล่าว ?????

** คำพูดทุกคำที่ผมแกะมาเขียนให้น้าๆ ได้อ่านกัน ขอยืนยันว่าเป็นความจริง และขอรับผิดชอบทุกคำพูดครับ (คุ้นๆ เนอะ คำนี้ ^_^)

hardrock
01-09-2011, 00:59
มาแว้วววว เข้ามาอ่านกันนะครับ เผื่ออาจจะเจอแบบผมบ้าง จะได้เก็บไว้เป็นแนววว

หลังจากที่วันนี้ผมได้โทรฯ ไปวีนที่ Call Center หลังจากนั้นประมาณ 1 ชั่วโมง ก็มีโทรฯ จากผู้จัดการศูนย์ที่ผมออกรถเข้ามา

ผจก. : หวัดดีครับ ผมเป็นผู้จัดการศูนย์......ที่คุณได้แจ้งเรื่องรถคุณไว้น่ะครับ
ผม : ครับ หวัดดีครับ ผมรออยู่เลย

หลังจากนั้นเค๊าก็ขอทราบรายละเอียดของปัญหาของรถผม ซึ่งผมก็ได้บอกรายละเอียดไปตามที่น้าๆ ทราบกัน (ทั้งๆ ที่ไม่อยากเล่าแระ ไม่ว่าใครโทรฯ มาทีก็ให้เล่าที)

หลังจากผมบอกอาการไปเสร็จพี่แกก็สรุปให้ฟัง

ผจก. : ครับคือตอนนี้ทางเราพอจะทราบปัญหาของรถคุณมาแล้ว และได้คุยกะวิศวกรแล้ว ตอนนี้เรากำลังรอโปรแกรมตัวใหม่อยู่ ซึ่งจะเอามาแก้ปัญหาตรงนี้โดยเฉพาะ
(รู้แล้วดันให้เล่าอีกไมวะ) คือ..รถของทางเราน่ะดีอยู่แล้ว แต่น้ำมันนี่แหละทำให้รถมันมีปัญหา ปัญหาตรงนี้น่าจะมาจากน้ำมันผสม
และส่วนเมื่อลงโปรแกรมใหม่แล้ว อาการจะหาย, ไม่หาย มันขึ้นอยู่กับน้ำมันที่เติมด้วย
ผม : ครับ แต่ว่ารถผมไม่เคยเติมอย่างอื่นเลย นอกจาก V-Power อันนี้ผมว่าไม่น่าจะใช่จากน้ำมันนะครับ (คิดงั้นจริงๆ)

ผจก. : ถึงจะ V-Power ก็เถอะ บางปั๊มก็มีผสมเหมือนกันนะครับ ควรจะเติมที่ Shell ที่เดียว และก็ปั๊มไหนก็ควรจะปั๊มนั้น
ผม : อ้าว..พี่แล้วผมจะไปรู้ได้ไงว่าปั๊มไหนผสมรึไม่ผสม แล้วเวลาผมไปต่างจังหวัดผมไม่ต้องเติมน้ำมันใส่ถัง 200 ลิตรไว้ท้ายรถด้วยเหรอพี่ (เริ่มจี๊ด) แล้วอีกอย่าง
ผมจะไปบอกตามปั๊มที่ผมเติมน้ำมันได้ไง ว่าอย่าเติมน้ำมันผสมให้รถตรูนะ พี่ควรแก้ปัญหาจากรถพี่ง่ายกว่าให้ผมไปขอดูใบวัดค่าน้ำมันตามปั๊มมั๊ย แล้ววันนั้นถ้าผมเกิดเป็นอะไรขึ้นมา
ผมจะไปเรียกร้องจากใครได้ มิตซู รึปั๊ม รึผมต้องตายฟรี!?? (อยากบอกว่ามันพูดแบบถ้านักธุรกิจหัวใสได้ยินนะ รวยกันไม่รู้เรื่อง ทำน้ำมันดีๆ ไม่ผสม มาขายคนขับมิตซู /
รึไม่งั้นก็มิตซูทำน้ำมันออกมาขายเอง ให้มันรู้แล้วรู้แร่ดไปเลย รถจะได้ไม่ต้องมีปัญหา เติมได้เฉพาะคนใช้มิตซู รวยกันล่ะคุณเอ๊ยย)

ผจก. : ครับ งั้นเอาอย่างงี้ เดี๋ยวหลังวันที่ 6 ผมจะให้เด็กโทรฯ หาพี่ให้เอารถเข้ามานะครับ ทิ้งไว้ 2-3 วันได้ใช่มั๊ยครับ (ทำเป็นเปลี่ยนเรื่อง ไม่ยอมตอบซะ)
ผม : ได้เลยครับพี่ วันนี้เลยก็ยังได้ เพราะยังไงตอนนี้ผมก็คงไม่กล้าใช้มันหรอก

ผจก. : หลังวันที่ 6 ดีกว่าครับ พอดีได้โน๊ตบุ๊คมาแล้ว แต่ยังรอโปรแกรมอยู่ (อยากเห็นหน้าตาโน๊ตบุ๊คเทพนี่จัง สำคัญซะเหลือเกิ้นนน รอแล้วรออีก)
ผม : ได้พี่ ยังไงก็ได้ ขอให้หายแล้วกัน อีกอย่าง ถามหน่อยพี่ ตอนนี้รถผมมันยังเหลืออาการที่ยังมีมาเรื่อยๆ ไม่ค่อยทุเลา คือ
1/ อาการไปวิ่งเร็วๆ มา แล้วมาวิ่งช้าๆ ในเมืองรถติดแล้วมันขับยากมาก จะพุ่งชนท้ายชาวบ้านอย่างเดียว มันจะแก้ได้มั๊ยพี่?

ผจก. : อ๋อ อันนั้นมันเป็นอาการปกติของรถรุ่นนี้ครับ กล่องตัวนี้เป็นระบบใหม่จะเรียนรู้ตัวมันเองครับ มันจะจดจำนิสัยของคนขับครับ
ถ้าหลังจากขับเร็วๆ มาแล้วมาขับที่รถติดๆ ต้องระวังนิดนึงครับ ต้องอีกประมาณ 15 นาทีครับ มันถึงจะเรียนรู้การขับแบบช้าๆ ใหม่ ต้องทนขับไปแบบนั้นประมาณ 15 นาทีครับ...
ผม : (จี๊ดขึ้นมาอีก)อ้าวพี่ อย่าว่า 15 นาทีเลย แค่ 5 นาทีเนี่ย ก็พอจะชนท้ายชาวบ้านได้หลายคันแล้ว ตกลงมันจะเป็นระบบใหม่ทำไมเนี่ยพี่ ถ้ามันไม่ดีกว่าเก่า
ผจก. : ผมว่าก็โอเคนะครับ เท่าที่ผมลอง แต่ต้องระวังหน่อยแค่นั้นเอง (เฮ้อ.. ยังพูดอีก กรูเริ่มไม่อยากคุยกะเมิงแระ)

ผม : โอเคๆ พี่ งั้นผมมีปัญหาอีกอย่างนึงครับ คือรถผมน่ะ คันเร่งมันหน่วงๆ อ่ะครับ เหมือนเหยียบคัเร่งไป แล้วมันไม่ตอบสนอง ต้องรอ 1-2 วิ มันถึงจะพุ่งขึ้นมาเฉยๆ
ผมคอลทรลรถไม่ได้เลยครับอย่างงี้ เนี่ย แผลที่ท้ายรถก็ได้มาเพราะสาเหตุนี้แหละ เข้าเกียร์ถอยแล้วปล่อย มันดันไม่ถอย ต้องเหยียบคันเร่งช่วย
เหยียบๆ ไป ไม่ขยับ พอมันนึกจะขยับ มันกลับพุง่ขึ้นมาเฉยๆ เลยได้มา 1 แผลเลยพี่ พี่พอจะช่วยแก้ปัญหาตรงนี้ให้ผมได้มะ?
ผจก. : อ๋อ อันนี้มันอาการปกติครับ รถทุกคันแหละครับ มันต้องหน่วงไว้หน่อยเพื่อป้องกันอันตราย (โอเค กรูไม่พูดกะเมิงแระ เริ่มไปกันใหญ่ ไว้รอโน๊ตบุ๊คเทพมาแล้วค่อยไปคุยที่ศูนย์ทีเดียว)

ผม : โอเคครับพี่ เอาเป็นว่า หลังวันที่ 6 แล้วกัน ตามนั้นนะครับพี่ พี่โทรฯ มาบอกล่วงหน้านิดนึงนะครับ ขอบคุณมากครับ สวัสดีครับพี่
ผจก. : ครับๆ เดี๋ยวผมจะให้เด็กโทรฯ นัดล่วงหน้านะครับ สวัสดีครับ

ตกลง..ผมจบแบบสนธนาแบบอึ้งๆ งงๆ และจี๊ดๆ นิดหน่อย เอาไว้วันนัดเมื่อไหร่จะขอดูหน้า ผจก. คนนี้สักที
น้าๆ อ่านเรื่องของผมแล้วรู้สึกยังไงบ้างครับ คิดยังไงบ้างครับ รึคิดเหมือนผมรึปล่าว ?????

** คำพูดทุกคำที่ผมแกะมาเขียนให้น้าๆ ได้อ่านกัน ขอยืนยันว่าเป็นความจริง และขอรับผิดชอบทุกคำพูดครับ (คุ้นๆ เนอะ คำนี้ ^_^)

ถือว่าน้าใจเย็นที่สุดแล้วครับ ถ้าเป็นผมคงได้เสียกันไปข้าง1 ล่ะแบบนี้

coppy42
01-09-2011, 01:02
ผม : (จี๊ดขึ้นมาอีก)อ้าว พี่ อย่าว่า 15 นาทีเลย แค่ 5 นาทีเนี่ย ก็พอจะชนท้ายชาวบ้านได้หลายคันแล้ว ตกลงมันจะเป็นระบบใหม่ทำไมเนี่ยพี่ ถ้ามันไม่ดีกว่าเก่า

ผม : โอ เคๆ พี่ งั้นผมมีปัญหาอีกอย่างนึงครับ คือรถผมน่ะ คันเร่งมันหน่วงๆ อ่ะครับ เหมือนเหยียบคัเร่งไป แล้วมันไม่ตอบสนอง ต้องรอ 1-2 วิ มันถึงจะพุ่งขึ้นมาเฉยๆ
ผจก. : อ๋อ อันนี้มันอาการปกติครับ รถทุกคันแหละครับ มันต้องหน่วงไว้หน่อยเพื่อป้องกันอันตราย (โอเค กรูไม่พูดกะเมิงแระ เริ่มไปกันใหญ่ ไว้รอโน๊ตบุ๊คเทพมาแล้วค่อยไปคุยที่ศูนย์ทีเดียว)//
+
+
// โอ้ย2ข้องหลังนี่ ตาผจก.0นี้เค้าไปจำเด็กปะยางมาพูดหรือป่าว กล่องecu32บริจของมิตซูเนี่ย มันเรียนรู้มาตั้งแต่รุ่นสมันck-2ก่อนๆตั่นแล้ว ไม่เห็นมันเป็นอาการแบบที่เค้าพูดมาเลยครับ
ผมอยากเห็นสมองผู้จัดการศูนย์นี้มมากกว่า ว่ามันเรียนรู้อะไรที่ดีๆมาเสนอลูกค้ามั่ง นอกจากเลียเถ้าแก่ในศูนย์ แบร๊บๆไปวันๆ
**หมายเหตุไม่ได้มาคอยยุให้น้าบิ๊กหาเรื่องเค้านะ เราต้องแก้มันให้ได้ สู้ๆครับ มันต้องสำเร็จ อาจจะศูนย์อื่นศูนย์นี้ยังไงผมก็ไม่เชื่อถือ**

num_navanakorn
01-09-2011, 01:42
มันน่าจะเรียกมาคุยกันตัวๆดีกว่ามั้ยไอ้คุณ ผจก.0 อ่านเเล้วมันขึ้น...:71 2::71 2::71 2: หายเร็วๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

Nuk_Black-Triton
01-09-2011, 03:00
ง่า ... อ่านก็เสียวแล้ว ...

ปกติไวไว ละกันครับน้า เป็นผม คงระเบิดไปแล้วล่ะ

indy72
01-09-2011, 08:13
ฝากด้วยอีกซักเคส รถผมปัจจุบันนี้ เวลาออกตัว มีอาการเหมือนจะดับง่ายเลย เหมือนไม่ค่อยมีแรงจะออกตัว บางทีต้องเล่นคลัทช์ช่วยเอา รึไม่ก็ต้องออกค่อนข้างแรงๆไปเลย แต่พอออกไปแล้วทุกอย่างก็ปกตินะครับ มีปัญหาเฉพาะตอนออกตัวเท่านั้น โดยเฉพาะถ้าออกตรงที่เป็นเนินนี่ บางครั้งมีดับไปเลยครับ ต้องออกแรงๆแบบวัยรุ่นเลยทีเดียว(ทั้งหมดที่กล่าวมา เมื่อก่อนไม่เคยเป็นครับ)
รถผมเป็นรุ่นแรกๆ scv สั้นธรรมดาครับ ยังไม่เคยมีปัญหา scv มาก่อน ยังงี้ต้องเปลี่ยน scv มั้ย

chairat_k
01-09-2011, 09:58
ครับน้าโย ตามนั้นของผม 3 ตัวแล้ว กำลังตัวที่ 4 รวมของติดรถนะอย่าตกใจ

indy72
01-09-2011, 11:29
ครับน้าโย ตามนั้นของผม 3 ตัวแล้ว กำลังตัวที่ 4 รวมของติดรถนะอย่าตกใจ
พูดเป็นเล่น น้า เยอะขนาดนั้นเลย scv ติดรถมันห่วยขนาดนั้นเลย
ร้านปั้มดีเซลเคยแนะให้เปลี่ยนเป็นตัวยาว 2000 บาท มันราคานั้นมั้ยครับ แล้วปัญหาจบมั้ย

pipat
01-09-2011, 14:53
เอาใจช่วยครับ..ต้องรีบแก้ครับ..ชีวิตมีค่า

kong22
01-09-2011, 15:41
ผม : (จี๊ดขึ้นมาอีก)อ้าว พี่ อย่าว่า 15 นาทีเลย แค่ 5 นาทีเนี่ย ก็พอจะชนท้ายชาวบ้านได้หลายคันแล้ว ตกลงมันจะเป็นระบบใหม่ทำไมเนี่ยพี่ ถ้ามันไม่ดีกว่าเก่า

ผม : โอ เคๆ พี่ งั้นผมมีปัญหาอีกอย่างนึงครับ คือรถผมน่ะ คันเร่งมันหน่วงๆ อ่ะครับ เหมือนเหยียบคัเร่งไป แล้วมันไม่ตอบสนอง ต้องรอ 1-2 วิ มันถึงจะพุ่งขึ้นมาเฉยๆ
ผจก. : อ๋อ อันนี้มันอาการปกติครับ รถทุกคันแหละครับ มันต้องหน่วงไว้หน่อยเพื่อป้องกันอันตราย (โอเค กรูไม่พูดกะเมิงแระ เริ่มไปกันใหญ่ ไว้รอโน๊ตบุ๊คเทพมาแล้วค่อยไปคุยที่ศูนย์ทีเดียว)//
+
+
// โอ้ย2ข้องหลังนี่ ตาผจก.0นี้เค้าไปจำเด็กปะยางมาพูดหรือป่าว กล่องecu32บริจของมิตซูเนี่ย มันเรียนรู้มาตั้งแต่รุ่นสมันck-2ก่อนๆตั่นแล้ว ไม่เห็นมันเป็นอาการแบบที่เค้าพูดมาเลยครับ
ผมอยากเห็นสมองผู้จัดการศูนย์นี้มมากกว่า ว่ามันเรียนรู้อะไรที่ดีๆมาเสนอลูกค้ามั่ง นอกจากเลียเถ้าแก่ในศูนย์ แบร๊บๆไปวันๆ
**หมายเหตุไม่ได้มาคอยยุให้น้าบิ๊กหาเรื่องเค้านะ เราต้องแก้มันให้ได้ สู้ๆครับ มันต้องสำเร็จ อาจจะศูนย์อื่นศูนย์นี้ยังไงผมก็ไม่เชื่อถือ**

+1 ครับผมว่ารถน้าแก้ได้ถ้า ผ จ ก 0 คนนี้ย้ายหรือถูกถีบหนีจากศูนย์นี้ไปครับ เอาใจช่วยครับน้า

dsign
01-09-2011, 15:48
...เป็นปกติของคันเร่งไฟฟ้าครับ ที่จะมีอาการหน่วงก่อนจะพุ่งออกไป ถ้ายิ่งเป็นออโต้จะเห็นผลชัดเจนกว่าเกียร์ธรรมดา เพราะระบบจะสั่งไปยังกล่องเกียร์อีกทีนึง...

MUNIC
01-09-2011, 16:30
เอาเป็นว่าต้องแก้ปัญหาเรื่องวืดก่อนดีกว่า ต้องหาให้ได้แก้ให้จบ

สู้ๆคับ

Big_Phuket
01-09-2011, 22:27
...เป็นปกติของคันเร่งไฟฟ้าครับ ที่จะมีอาการหน่วงก่อนจะพุ่งออกไป ถ้ายิ่งเป็นออโต้จะเห็นผลชัดเจนกว่าเกียร์ธรรมดา เพราะระบบจะสั่งไปยังกล่องเกียร์อีกทีนึง...

แต่มันมาชัดเจนเอามาก-มากที่สุดเอาตอนหลังๆ นี่อ่ะดิน้า แรกๆ แทบไม่รู้สึก

NN mobile
01-09-2011, 22:39
เปนกำลังใจให้คร้าบบบบบบบ หายใวๆคร้าบบบบบบบบบบบบ

Big_Phuket
03-09-2011, 00:43
รอหลังวันที่ 6 อีกทีครับ เค๊าว่ามาพันนั้น ^_^

ขอบฟ้าตะวันออก
03-09-2011, 00:52
http://www.cm-club.com/vb/image.php?u=3123&dateline=1313949468

blackknight
03-09-2011, 10:26
อยากรู้จังเลยผู้จัดการสมอง รปภ. คนนี้ ใช้รถอะไร เวฟหัวฉีดหรือเปล่าน้อ

std99
03-09-2011, 22:39
notebook ที่ว่าเนี่ย มันเป็นอุปกรณ์มาตราฐานต้องมีทุกศูนย์ หรือเป็นอุปกรณ์เฉพาะที่ต้องใช้กับเคสนี้อย่างเดียวอะครับ
เห็นรอมานานมากเลย แค่ส่งของจากกุงเทพ วันเดียวก็น่าจะถึงแล้วไม่น่าต้องรอนานขนาดนี้เลยครับ
ยังไงถ้าnotebookเทพเครื่องนี้มาถึงแล้วก็ให้รถหายป่วยไวๆนะครับน้า

Big_Phuket
04-09-2011, 02:17
อยากรู้จังเลยผู้จัดการสมอง รปภ. คนนี้ ใช้รถอะไร เวฟหัวฉีดหรือเปล่าน้อ

น้าอยู่ภูเก็ตเหมือนกันเหรอ ว่างๆ เราไปดูหน้ากันหน่อยมั๊ยน้า ผมก็อยากเห็นจังแล้วเหมือนกันนิ

perm
04-09-2011, 06:38
รถผมน่าจะออกมาใกล้เคียงกับคันของน้านะครับ รุ่นเดียวกัน Plus VG Turbo 178 รับรถต้นเดือน ก.พ.54 ก็ไม่เห็นมันจะเพี้ยนอะไร ผมว่าผมเติมน้ำมันได้หลากหลายสุดแล้วนะครับ คือแล้วแต่จะได้มา แล้วแต่เขาจะให้มา น้ำมันเรือ, น้ำมัน ฮ., น้ำมันหลวง (เวลาไปราชการ นายเขาจ่ายน้ำมันชดเชยให้ ผมก็เติม ปั่นออกจากถังใส่แกลลอน เทใส่ดื้อๆ ไม่ต้องกรองล่ะ เสียเวลา), เวลาเดินทาง เติมมันทุกปั๊มที่ได้เวลาเติม ไม่เลือกยี่ห้อ ก็ไม่เห็นว่ามันจะเป็นอะไร จนเพื่อนผมแซวว่า ...รถมึงเนี่ย กูว่าเติมน้ำก็วิ่งได้ว่ะ...
ฉะนั้นเหตุผลเรื่องน้ำมัน ยังไงก็ไม่ใช่ ยิ่งน้าใช้ V-Power ซึ่งเขาว่ามันเกรดสูงกว่า ยิ่งไม่น่าใช่... คนบอกน้าด้วยเหตุผลนี้ก็เกินไป เตรียมการพูดมาบอกลูกค้าด้วยเหตุผลแบบนี้ เหมือนดูถูกสติปัญญากันเกินไป
เป็นกำลังใจให้ครับ คนรักมิตซูเหมือนกัน คันก่อนก็สตราด้า คันนี้ก็ยังเป็นมิตซู คันเดียวในหน่วย เวลาคุยกับเพื่อนร่วมงานเรื่องรถล่ะก็ยืดได้ทุกครั้ง แต่พอ วกกลับมาเรื่องศูนย์ฯ จ๋อยทุกทีเลยผม ก้มหน้าฟังยี่ห้ออื่นเขาคุยกันแบบจ๋อยเลยล่ะ....

รณรงค์
04-09-2011, 07:08
น้าบิ๊กครับ..การวิเคราะห์ปัญหาของรถจากอาการแสดงเป็นเรื่องที่สำคัญ..เหมือนหมอที่ต้องวินิจฉัยโรคจากการซักประวัติและการตรวจร่างกาย..การที่น้าได้รับคำตอบจากตัวแทนศูนย์เหล่านั้น..ผมว่าเค้าไม่มีความเป็นมืออาชีพเลย..แต่..ผมทราบมาว่าช่างมีหลายระดับ..เค้ามีระดับมาสเตอร์ด้วยน๊ะครับ..ที่เป็นช่างผ่านการทดสอบความชำนาญมีดีกรีให้ด้วย..ประมาณว่าระดับเชี่ยวชาญกันเลยทีเดียว..ซึ่งมีไม่มาก..จะกระจายอยู่ตามศูนย์ใหญ่ๆ..ทั่วประเทศ..เท่าที่ผมทราบ..มีที่นครนายก..ที่ผมเคยไปใช้บริการ..เค้าย้ายไปจากปราจีนบุรี..ชื่อช่างโย่ง..คนนี้เก่งมาก..ไม่ได้ชมเกินจริงน๊ะครับ..เพียงแค่อยากจะบอกน้าบิ๊กครับว่า..เครื่องมือที่ทันสมัยควรถูกใช้โดยช่างที่ชำนาญงานจริงแล้วปัญหาจะได้รับการแก้ไขแบบเด็ดขาด..ผมเป็นกำลังใจให้ครับ..และขอให้ปัญหาได้รับการแก้ไขโดยเร็ว..สู้ๆน๊ะครับ..รักมิตซูมากมายเหมือนกัน..(เล่ามาซะยาว..อย่าเบื่อกันน๊ะครับ..)อิอิ

เด็กเมืองนกเขา
05-09-2011, 19:36

คงไม่ทุกคันมั้งคับ ของผม 116 a/t ตัวแรกเลย ยังไม่เคยเปลี่ยน น้ำมันที่ใช่ก็คงไม่สะอาดเท่าไรด้วย ผมเติมน้ำมันมาเลย์คับ (แต่ยังไงก็ขออย่าให้เปลี่ยนเลย) อิอิ

BMP
05-09-2011, 20:08
มาลองศูนย์ไทธาดา ตรงอยุธยาดูก่อนไหมมีช่างมาสเตอร์ด้วยผมเคลมคลัชกับพวงมาลัยที่นี่แหละแม้จะไม่ได้ออกรถที่นี่

blackknight
06-09-2011, 15:31
น้าอยู่ภูเก็ตเหมือนกันเหรอ ว่างๆ เราไปดูหน้ากันหน่อยมั๊ยน้า ผมก็อยากเห็นจังแล้วเหมือนกันนิ

อยู่ภูเก็ตครับ..น้าเอารถเข้าศูนย์ไหนครับเผื่อผมแอบเข้าไปขอรายเซ็นต์ก่อน

Big_Phuket
08-09-2011, 01:23
อยู่ภูเก็ตครับ..น้าเอารถเข้าศูนย์ไหนครับเผื่อผมแอบเข้าไปขอรายเซ็นต์ก่อน

เธียรสินครับผม ออกที่นี่มาหลายคัน เพิ่งมาประทับใจสุดๆ เอาก็คันนี้แหละ

รณรงค์
08-09-2011, 06:55
น้าบิ๊กครับ..เรื่องรถมีความคืบหน้าไม๊ครับ..รอฟังข่าวด้วยความเป็นห่วงครับ..

decskong
08-09-2011, 07:55
ตกลงรถน้าบิ๊ก อาการดีขึ้นยังครับ

Big_Phuket
11-09-2011, 23:48
ขอโทษครับผม พอดีช่วงนี้งานยุ่ง ไม่ค่อยได้เข้าเว็บ
อาการรถยังเหมือนเดิมครับ ยังออกอาการแปลกๆ มาเป็นระยะๆ เลยจอดมากกว่าขับครับ และตอนนี้ก็เลยวันนัดไปหลายวันแล้ว จากที่นัดไว้ หลังวันที่ 6 (ลืมถามซะด้วยว่าหลังนานแค่ไหน ^_^)
ตอนนี้พอไม่ค่อยได้ขับ ก็เลยค่อยคลายเครียดเรื่องอาการรถที่มีปัญหา แต่ดันมาเครียดกับศูนย์บริการแทน นัดทิ้งๆ ขว้างๆ อีกอย่าง ศูนย์ดันอยู่ห่างจากบ้านไป 2-3 หลังซะด้วยดิ
เห็นทุกครั้ง ก็เกลียดแม่มมมทุกที ก็เดี๋ยวจะรอโทรฯ ดูอีกสัก 2-3 วันครับ ถ้ายังเงียบอีก คงต้องเพิ่มดีกรีกันหน่อยครับ

ขอบคุณน้าๆ ที่คอยถามไถ่ครับผม

peach19
12-09-2011, 00:28
อาการน่าเป็นห่วงครับ ลองโทรไป mitsu call center อีกครั้ง แล้วขอติดต่อ คุณดำเนิน ช่างเทคนิค Mitsu Motor แกเป็นคนนครฯ ลองโทรปรึกษาดูครับ เห็นแกบอกปกติแกดูทางภาคใต้ คนบ้านเดียวกัน น่าจะให้คำแนะนำได้ครับ

nut_ty
12-09-2011, 00:46
บ้านผมก็อยู่ห่างจาก 0 เธียรสิน 2-3 หลังเหมือนกัน

Big_Phuket
13-09-2011, 00:52
อาการน่าเป็นห่วงครับ ลองโทรไป mitsu call center อีกครั้ง แล้วขอติดต่อ คุณดำเนิน ช่างเทคนิค Mitsu Motor แกเป็นคนนครฯ ลองโทรปรึกษาดูครับ เห็นแกบอกปกติแกดูทางภาคใต้ คนบ้านเดียวกัน น่าจะให้คำแนะนำได้ครับ

ขอบคุณมากครับผม

Big_Phuket
13-09-2011, 00:55
บ้านผมก็อยู่ห่างจาก 0 เธียรสิน 2-3 หลังเหมือนกัน

อยู่แค่กันนิคะนั้น ผมอยู่ติด js ครับผม
เพิ่งไปเช่าไว้จะทำร้าน แต่พอดีงานเก่ายังค้างอยู่เยอะ ต้องรอเคลียร์งานเก่าให้หมดก่อน ช่วงนี้เลยยังไม่เปิดหน้าร้านครับ
ปกติผมอยู่ที่สะปำครับ ที่ร้านก็มานอนมั่งบางวัน แล้วพี่อยู่ตรงไหนครับ ว่างๆ เผื่อจะได้ทักทายกันมั่ง ^_^

Big_Phuket
15-09-2011, 01:22
วันนี้เข้าศูนย์มาแล้วครับผม!!

หลังจากรอคอยโน๊ตบุ๊คเทพมานานแสนนานปรากฏว่า วันนี้ได้มีบุญได้เจอหน้าตาโน๊ตบุ๊คเทพตัวนี้เสียที
สรุปว่า มันก็แค่ Acer เก่าๆ ตัวนึง... แถมสายลิ้งค์ยังหลวมอีกตะหาก ต้องหาอะไรมาทับหัวสายไว้ ต่อๆ หลุดๆ แม่จ้าวววว!!!... T___T

และหลังจากที่ช่างได้เช็คและลงโปรแกรม VG ตัวใหม่ให้ ลองแล้ว ผลสรุปได้แว่...

- อาการสะดุด อาการวูบยังหาไม่เจอ เพราะตอนช่างเช็คจาก NB และช่างลองขับ มันดันไม่มีอาการ ก็คือเอามาลองใช้ก่อนหลังจากลงโปรตัวใหม่ ว่ายังมีอาการอยู่ไหม แล้วค่อยเข้าไปอีกที
- อาการคันเร่งหน่วง ขับความเร็วต่ำ ไม่มีอาการแล้ว แต่ขับความเร็วสูงๆ ยังออกอาการหน่อยๆ
- อาการควันดำ หายสนิท
- อาการอืด ดีขึ้นมาก ตอนนี้กลับมาจี๊ดจ๊าด เรียกเป็นมา หลังติดเบาะเหมือนเดิม
ส่วนอาการเครื่องสั่นในรอบสูงจนพลาสติกด้านในกระพือ ยังไม่ได้ลอง วันนี้รถติดมาก ไม่ได้กดยาวๆ เลย แต่คร่าวๆ อาการน่าจะลดลง เพราะเครื่องไม่อืดเหมือนก่อนแล้ว
- เสียงเครื่องเงียบลง เสียงหอนต่างๆ แทบไม่มี (ทั้งที่เมื่อก่อนเมิงงงงบอกว่าเป็นเสียงโบ สงสัยวันนี้มันถอดโบออกถึงได้เงียบ ^_^)
- อาการของเกียร์ที่เปลี่ยนแต่ละเกียร์เนียนขึ้น

ตอนนี้ยังเหลืออาการเดียวที่ยังไม่หาย และออกอาการชัดเจนอยู่คือ เวลาขับรถขึ้นเนินเตี้ยๆ เวลาถอนคันเร่ง ไม่ว่าจะถอนกระทันหัน รึถอนช้าๆ
จะมีเสียง ตึง!! ที่เพลาหลัง ที่เกียร์ รึที่เฟืองอะไรสักอย่าง ซึ่งทางศูนย์บอกว่าอันนี้น่าจะอาการปกติ(อีกแล้ว) ซึ่งผมก็ได้บอกไปว่าไม่ปกติแน่นอนครับ เพราะผมลองมาหลายคันแล้ว
ก็เลยเอารถเทสก์ไปลองกันอีกรอบ สรุปว่า ไม่มีอาการดังกล่าว เช็คกันไปเช็คกันมา คงเหลือบไปเห็นว่าผมเปลี่ยนโช๊คมาใหม่แล้ว ก็เลยโทษโช๊คซะเลย ^_^
พี่แกบอกว่า ผมไปเปลี่ยนโช๊คมาใหม่ ทำให้ช่วงล่างแข็งขึ้น ลูกยางต่างๆ ที่รองเพลา รองเกียร์ มันเลยทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ
ผมก็อึ้ง นิดๆ ทำไรไม่ถูก ก็เลยได้แค่ยืนมองหน้าคนที่พูด และมีคำถามอยู่ในแววตาผมว่า "เมิงงงแน่ใจแล้วรึที่สำรอกออกมา??"
.... เหมือนพี่แกจะอ่านแววตาผมออก เลยรีบแก้ลำว่า "เอ...แต่ก็ไม่น่าจะใช่ เค๊าก็เปลี่ยนกันเยอะแยะ.." สรุปว่าหากันอยู่นานก็ยังหาสาเหตุไม่เจอครับ
พี่แกก็เลยบอกว่า "เดี๋ยวผมจะปรึกษาศูนย์ใหญ่ให้ ได้เรื่องยังไงจะแจ้งพี่นะครับ" ผมก็ตอบไปว่า "ดีครับพี่ เพราะอาการดีดยังงี้ เสียงเหมือนโลหะกระทบกันยังงี้ ไม่เป็นผลดีกับรถผมในระยะยาวแน่"

สรุปว่า วันนี้หลังจากเข้าศูนย์มา อาการดีขึ้นมากอย่างเห็นได้ชัด และในระดับที่น่าพอใจครับผม และหวังเป็นอย่างยิ่งว่าทาง มิตซู จะแก้ปัญหาที่เหลือให้ผมได้ในเร็ววัน
คือผมก็ไม่อยากเสียความรู้สึกกับมิตซูไปมากกว่านี้อ่ะครับ เป็นแฟนกันมาตั้งนาน เหมือนรักมากก็เจ็บมากอ่ะครับน้า O_o แต่ยังไงก็ยังรักครับ ฟิลลิ่งเวลาขับมันแตกต่างจากแบรนด์อื่นจริงๆ..^_^

และก็ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านที่คอยให้กำลังใจ และเป็นห่วงตลอดมาครับผม... ขอบคุณอีกครั้งครับ.. :kapook-17194-2887:

shadamyen
15-09-2011, 09:21
ขอให้หายไวๆนะครับ

รณรงค์
15-09-2011, 09:34
โล่งอกไปอีกหน่อย..ยังไงก็ขอให้พบสาเหตุของอาการที่เหลือในเร็ววันน๊ะครับ..สู้ๆครับ..

nut_ty
15-09-2011, 13:39
บ้านผมติดกะร้านเช่าหนังสือใกล้เขารังวิวแมนชั่น

AKNet
16-09-2011, 20:49
กว่าจะดีขึ้นได้ขนาดนี้อดทนทนทรมานกับมันมาตั้งหลายเดือนแก้ไขได้ขนาดนี้ก็สุดยอดแล้วครับน้าบิ๊ก ส่วนถอนคันเร่งแล้วดังกึกผมว่าน่าจะอยู่แถวเพลาหรือไม่ก็เฟืองท้ายละครับ

Big_Phuket
16-09-2011, 23:39
กว่าจะดีขึ้นได้ขนาดนี้อดทนทนทรมานกับมันมาตั้งหลายเดือนแก้ไขได้ขนาดนี้ก็สุดยอดแล้วครับน้าบิ๊ก ส่วนถอนคันเร่งแล้วดังกึกผมว่าน่าจะอยู่แถวเพลาหรือไม่ก็เฟืองท้ายละครับ

เพื่อลูกสุดที่รัก ยังไงก็ยอมครับน้า... ^_^

TONGKUB
17-09-2011, 09:55
สู้ๆ ครับน้าเป็นกำลังใจให้ครับหายไวๆนะ

kamkaew1
17-09-2011, 10:04
น่ากลัวนะครับ ขับมา 60,000 กว่าโลแล้ว ก็ได้แต่ภาวนาว่าอย่าให้เกิดเหมือนกันอะครับ

decskong
17-09-2011, 11:32
เริ่มหายทีละอย่างแล้วครับ ขอให้อาการกลับดีหมดทุกอย่างครับน้า ผมคอยติดตามอาการรถน้าอยู่เรื่อย ๆ ครับ

korn1977
02-10-2011, 06:34
เรื่องเสียงดังอาจมาจากองศาเพลาไม่ได้ศูนย์คับ รถน้าบิ๊กท้ายสูงเท่าไรครับ
ความสูงมาตรฐาน หน้า 76-76.5 ซม. หลัง 80.5 - 81 ซม.
ถ้าความสูงท้ายรถสูงมากไปก็จะดังคับ แถมด้วยอาการออกตัวสั่นๆๆๆ
ของผมเป็นตอนรองก้อนยกสองนิ้วด้านหลังคับ สรุปได้ว่าตัว พลัสวีจี ยกแบบรองก้อนได้ไม่เกิน 1 นิ้วคับ เกินกว่านี้ดังคับน้าบิ๊ก

ISS_TT
02-10-2011, 08:00
- และส่วนเครื่อง จริงๆ แล้วอยากทำมากๆๆๆๆๆ จริงๆ แล้วคุยกะคนจูนกล่องไว้แล้ว 10000 โลเมื่อไหร่ จัดชุดใหญ่ แต่มาเจอปัญหาเมื่อตอน 3000 โลซะก่อน ช่างแก้ยังไงก็ไม่หาย จนตอนนี้ 11500 โลแล้ว ไม่กล้าทำอะไรกะเครื่องเลย กลัวเรื่องประกัน เพราะรถเราเจอแจ๊คพ็อต ปัญหาเยอะจัด เครื่องก็เลยยังเดิมสนิท

** เมื่อกี้อ่านเจอในกะทู้ น้าท่านนึง 178 M/T มีปัญหาเหมือนรอบไม่สัมพันธ์ เหมือนเครื่องสั่นๆ เหมือนพลาสติกกะพือ
ของผมเป็นมานานแล้วครับ (178 A/T) ตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่ แรกๆ ช่างบอกเป็นเพราะผมไปเปลี่ยนยาง+แม็กส์ใหม่
ผมก็เลยไปยืมยางเดิม แม้กส์เดิมของเพื่อนมาลอง ช่างเลยพูดไม่ออก เพราะมันก็เป็นเหมือนกัน สุดท้าย มาบอกผมว่าเกียร์ตัวนี้มีปัญหา เจอหลายคันแล้ว กำลังหาทางแก้กันอยู่
ผมอ่านๆ ดูกะทู้น้าเค๊า นั่งคิดเหมือนกัน ของน้าเค๊ายังดี เป็น M/T ยังพอเล่นเกียร์ เล่นคลัชซ์ได้
ของผม A/T ไม่รู้จะเล่นยังไง เดากล่องมันไม่ออก บางทีเราคิดว่าควรเปลี่ยนเกียร์แล้ว แต่มันดันไม่เปลี่ยน เวลาเราไม่อยากให้มันเปลี่ยน ดันเปลี่ยนเฉย
ขับช้าๆ ในหมู่บ้าน เกียร์เปลี่ยนไป เปลี่ยนมาแทบอ๊วกทุกวัน เพราะเปลี่ยนที โยกทั้งคัน เคยเอาปาปอดของพี่ชายมาลอง เครื่องตัวเดียวกัน แต่ของเค๊า 4X4 Vg 178 A/T 5 Speed
ต่างกันเยอะ กับของผม ลื่นไหล ไม่มีดุด ไม่มีเด้ง เสียแต่ของเค๊าจะอืดกว่าของเราหน่อย

ส่วนเรื่องช่าง ผมก็เห็นใจเค๊าเหมือนกันนะครับ คือปัญหาใหญ่คือ มันไม่ได้เป็น ไม่ได้ออกอาการตลอด
วันก่อนที่ผมแจ้งๆ ไป ที่ผมไม่ได้ร้อนใจอะไรมากมาย เพราะอาการรถมันดีขึ้นมาก แต่ตอนนี้หนาวแล้วครับ
พรุ่งนี้ต้องตามจิกอีกที ว่าจะจัดตั้งแต่วันนี้แล้ว พอดีวันนี้ยุ่งมากๆ

บอกตรงๆ นะครับ ถ้าผมไม่ได้เป็นสมาชิก Thai Triton แห่งนี้ ผมคงผิดหวังและถอดใจกะ Mitsubishi ไปแล้ว ที่ผิดหวังมากเพราะ บ้านผมและผมรักมิตซูกันมาตลอด (ยกเว้นของแฟน ของเค๊าโตต้า) ที่บ้านที่ยังเหลือทั้งของผมคันเก่าและของพี่ๆ น้องๆ ที่บ้านอีก 6 คัน ไม่รวมที่ขายไปแล้ว ทุกคันไม่เคยทำให้ผิดหวังเลย แต่หลังจากได้เห็นอาการรถของผม ทุกคนผิดหวังตามๆ กันไปครับ (คนที่ไม่บายใจสุด ก็น่าจะพี่ชายผม ดันเพิ่งจะแอบไปออกปาปอดมา)
และยิ่งกว่านั้น ได้เห็นถึงสปิริตความรับผิดชอบของมิตซูถึงแก่นแท้แล้วครับ ตอนที่ไม่มีปัญหา เอารถเข้าศูนย์ เช็คนู่นเช็คนี่ แทบจะอุ้ม พอเจอปัญหาที่หมดปัญญาแก้ ดั้นนนนน กลับมามองเราเหมือนขี้ ไม่กล้าเข้าใกล้ มันเจ็บตรงนี้ล่ะครับพี่น้อง ยังดีนะครับ ที่มีน้าๆ ในบอร์ดนี้ คอยให้กำลังใจอยู่ตลอด ไม่งั้นป่านนี้ ผมคงขายทิ้งไปแล้วครับ ดีกว่าเอาชีวิตไปเสี่ยง ไม่รู้ว่าจะได้เฉียดตายเมื่อไหร่อีก...

ขอบคุณกำลังใจจากน้าๆ ทุกท่านครับผม

เกียร์เปลี่ยนไป เปลี่ยนมา) เคยเจอปัญหานี้แล้วครับเป็นที่กล่องครับเครมด่วน.....
......

tktamaiva
07-10-2011, 16:59
วันนี้เข้าศูนย์มาแล้วครับผม!!

หลังจากรอคอยโน๊ตบุ๊คเทพมานานแสนนานปรากฏว่า วันนี้ได้มีบุญได้เจอหน้าตาโน๊ตบุ๊คเทพตัวนี้เสียที
สรุปว่า มันก็แค่ acer เก่าๆ ตัวนึง... แถมสายลิ้งค์ยังหลวมอีกตะหาก ต้องหาอะไรมาทับหัวสายไว้ ต่อๆ หลุดๆ แม่จ้าวววว!!!... T___t

และหลังจากที่ช่างได้เช็คและลงโปรแกรม vg ตัวใหม่ให้ ลองแล้ว ผลสรุปได้แว่...

- อาการสะดุด อาการวูบยังหาไม่เจอ เพราะตอนช่างเช็คจาก nb และช่างลองขับ มันดันไม่มีอาการ ก็คือเอามาลองใช้ก่อนหลังจากลงโปรตัวใหม่ ว่ายังมีอาการอยู่ไหม แล้วค่อยเข้าไปอีกที
- อาการคันเร่งหน่วง ขับความเร็วต่ำ ไม่มีอาการแล้ว แต่ขับความเร็วสูงๆ ยังออกอาการหน่อยๆ
- อาการควันดำ หายสนิท
- อาการอืด ดีขึ้นมาก ตอนนี้กลับมาจี๊ดจ๊าด เรียกเป็นมา หลังติดเบาะเหมือนเดิม
ส่วนอาการเครื่องสั่นในรอบสูงจนพลาสติกด้านในกระพือ ยังไม่ได้ลอง วันนี้รถติดมาก ไม่ได้กดยาวๆ เลย แต่คร่าวๆ อาการน่าจะลดลง เพราะเครื่องไม่อืดเหมือนก่อนแล้ว
- เสียงเครื่องเงียบลง เสียงหอนต่างๆ แทบไม่มี (ทั้งที่เมื่อก่อนเมิงงงงบอกว่าเป็นเสียงโบ สงสัยวันนี้มันถอดโบออกถึงได้เงียบ ^_^)
- อาการของเกียร์ที่เปลี่ยนแต่ละเกียร์เนียนขึ้น

ตอนนี้ยังเหลืออาการเดียวที่ยังไม่หาย และออกอาการชัดเจนอยู่คือ เวลาขับรถขึ้นเนินเตี้ยๆ เวลาถอนคันเร่ง ไม่ว่าจะถอนกระทันหัน รึถอนช้าๆ
จะมีเสียง ตึง!! ที่เพลาหลัง ที่เกียร์ รึที่เฟืองอะไรสักอย่าง ซึ่งทางศูนย์บอกว่าอันนี้น่าจะอาการปกติ(อีกแล้ว) ซึ่งผมก็ได้บอกไปว่าไม่ปกติแน่นอนครับ เพราะผมลองมาหลายคันแล้ว
ก็เลยเอารถเทสก์ไปลองกันอีกรอบ สรุปว่า ไม่มีอาการดังกล่าว เช็คกันไปเช็คกันมา คงเหลือบไปเห็นว่าผมเปลี่ยนโช๊คมาใหม่แล้ว ก็เลยโทษโช๊คซะเลย ^_^
พี่แกบอกว่า ผมไปเปลี่ยนโช๊คมาใหม่ ทำให้ช่วงล่างแข็งขึ้น ลูกยางต่างๆ ที่รองเพลา รองเกียร์ มันเลยทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ
ผมก็อึ้ง นิดๆ ทำไรไม่ถูก ก็เลยได้แค่ยืนมองหน้าคนที่พูด และมีคำถามอยู่ในแววตาผมว่า "เมิงงงแน่ใจแล้วรึที่สำรอกออกมา??"
.... เหมือนพี่แกจะอ่านแววตาผมออก เลยรีบแก้ลำว่า "เอ...แต่ก็ไม่น่าจะใช่ เค๊าก็เปลี่ยนกันเยอะแยะ.." สรุปว่าหากันอยู่นานก็ยังหาสาเหตุไม่เจอครับ
พี่แกก็เลยบอกว่า "เดี๋ยวผมจะปรึกษาศูนย์ใหญ่ให้ ได้เรื่องยังไงจะแจ้งพี่นะครับ" ผมก็ตอบไปว่า "ดีครับพี่ เพราะอาการดีดยังงี้ เสียงเหมือนโลหะกระทบกันยังงี้ ไม่เป็นผลดีกับรถผมในระยะยาวแน่"

สรุปว่า วันนี้หลังจากเข้าศูนย์มา อาการดีขึ้นมากอย่างเห็นได้ชัด และในระดับที่น่าพอใจครับผม และหวังเป็นอย่างยิ่งว่าทาง มิตซู จะแก้ปัญหาที่เหลือให้ผมได้ในเร็ววัน
คือผมก็ไม่อยากเสียความรู้สึกกับมิตซูไปมากกว่านี้อ่ะครับ เป็นแฟนกันมาตั้งนาน เหมือนรักมากก็เจ็บมากอ่ะครับน้า o_o แต่ยังไงก็ยังรักครับ ฟิลลิ่งเวลาขับมันแตกต่างจากแบรนด์อื่นจริงๆ..^_^

และก็ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านที่คอยให้กำลังใจ และเป็นห่วงตลอดมาครับผม... ขอบคุณอีกครั้งครับ.. :kapook-17194-2887:

อาการที่ยังเหลือของน้าอาจเป็นที่ช่วงล่างลองเช็คดูน๊อตยึดต่างๆดูครับของผมแก้แล้วหาย
แต่ไอที่ยังไม่หายคืออาการสะอึกอะครับ แต่ไม่หนักเท่าของน้า ทำยังไงดี ไอ้ช่าง(แม้ง)มันบอกว่าหาไม่เจอ
ถ้าผมอยากทำแบบน้าต้องแจ้งเค้ายังไงอะครับ

vg turbo auto เหมือนกันครับ

Big_Phuket
12-10-2011, 01:14
Update ครับ!!

หลังจากเข้าศูนย์ไปรอบที่แล้ว อาการดีขึ้นแล้ว และได้ลองใช้มาระยะหนึ่งจนถึงวันนี้

ปรากฏแว่....
อาการต่างๆ เริ่มกลับมาอีกแล้วครับ.. @_@...
- มีสะดุดน้อยๆ 2 รอบ พอให้ใจเสีย
- อาการคันเร่งหน่วง กลับมาเหมือนเดิม
- อาการอืดจนเครื่องสั่น (ในความเร็วสูง ช่วงเร่งแซง) เริ่มมีมาเหมือนเดิม
- อาการเกียร์ดีด ตึง!!ๆ มีให้เห็นบ่อยขึ้น

ครับ ตามนั้นครับ ขอแจ้งอาการตามนั้นก่อนครับ ใจเสียครับ พูดไรไม่ออก
เตรียมตัวเตรียมใจต่อสู้กะช่างกันต่อไป.....

sj_project
12-10-2011, 07:04
เขาไม่เปลี่ยนกล่อง ecu ให้เหรอครับ ถ้าให้เขาเปลี่ยนกล่องให้เลยเขาว่าไงไหม

AKNet
13-10-2011, 13:41
ตัวใหม่หันมาใช้ AT 5 speed สงสัยออกมาแก้อาการเกียร์เปลี่ยนไม่สัมพันธ์กับรอบแน่เลย

เด็กเมืองนกเขา
13-10-2011, 22:06
นี้ยังดีนะที่เจอกับ น้าบิ๊กซึ่งมีความรู้มีความสามารถที่จะต่อสู้กับช่างที่ 0 ได้ ถ้าเกิดเจอกับผมหรือคนบ้านๆที่ไม่ค่อยประสีประสาตามหมู่บ้าน ที่ทั้งหมู่บ้านมีของผมคันเดียวโดนหัวเราะตายแน่ๆๆๆๆๆๆๆๆ

Big_Phuket
18-10-2011, 13:07
ตัวใหม่หันมาใช้ at 5 speed สงสัยออกมาแก้อาการเกียร์เปลี่ยนไม่สัมพันธ์กับรอบแน่เลย

ผมก็คิดยังงั้นเช่นกันครับน้า ปีเดียว 3 โมเดล (at แล้วมา mt สรุปว่า สุดท้าย จะเปลี่ยนเกียร์ซะงั้น) ซวยไปครับ หนูทดลอง

Big_Phuket
18-10-2011, 13:12
นี้ยังดีนะที่เจอกับ น้าบิ๊กซึ่งมีความรู้มีความสามารถที่จะต่อสู้กับช่างที่ 0 ได้ ถ้าเกิดเจอกับผมหรือคนบ้านๆที่ไม่ค่อยประสีประสาตามหมู่บ้าน ที่ทั้งหมู่บ้านมีของผมคันเดียวโดนหัวเราะตายแน่ๆๆๆๆๆๆๆๆ

ผมไม่ได้มีความรู้เรื่องช่างซักเท่าไหร่อ่ะครับน้า แต่อาศัยที่ผมเคยใช้มิตซูมาหลายคัน ทั้งเกียร์ธรรมดาและเกียร์ออโต้ ก็เลยพอจะเปรียบเทียบความแตกต่างกันได้ครับผม

Big_Phuket
18-10-2011, 13:13
เขาไม่เปลี่ยนกล่อง ecu ให้เหรอครับ ถ้าให้เขาเปลี่ยนกล่องให้เลยเขาว่าไงไหม

ผมก็หวังเช่นนั้นครับน้า แต่ดูๆ แล้วไม่น่าจะช่วยไรได้ เพราะไม่งั้นตัวใหม่ที่จะออก คงไม่หนีไปเปลี่ยนเกียร์ทั้งลูกครับน้า