PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อยากสอบถามปัญหาจากน้าๆที่มีความรู้ด้านนี้หน่อยครับ

sek_0080
06-09-2011, 08:51
อยากสอบถามเสียงดังคืดๆนะครับ คือเวลาเราขับรถไปด้ยความเร็วเท่าไหร่ก็ได้แต่เวลาชล อรถแล้วเวลาจะแบรกมันเหมือนมีเสียงดัง คืดๆๆๆๆๆ เหมือนมันจะเป็นที่ล้อหน้าหรือเปล่าครับ หรือเป็นที่ลูกปืน แต่มันจะเป็นเวลาที่เราชลอรถเท่านั้นนะครับ ของผมใส่ล้อ r18 265x60xr18 ครับ น้าท่านใดที่มีความรู้เรื่องนี้ช่วยหน่อยครับ หรือต้องเอาเข้าศูนย์ ขอบคุณครับhttp://www.thaitritonclub.com/forum/images/smilies/55%202.gifhttp://www.thaitritonclub.com/forum/images/smilies/55%202.gifhttp://www.thaitritonclub.com/forum/images/smilies/55%202.gif

kong22
06-09-2011, 09:14
รถน้าวิ่งมากี่โลแล้วครับที่ผมสงสัยก็มี ผ้าเบรคไกล้หมดหรือด้านแข็งครับ รอน้าๆท่านอื่นมาวิเคราะห์ช่วยอีกที่

decskong
06-09-2011, 09:21
ของผม คันเก่าก็เป็นครับ 116 hp เกียร์ธรรมดา ดังเบา ๆ ครึด ๆ ๆ ๆ ๆ จนรถหยุดแล้วจะเงียบ ก้มฟังดูบริเวณคันเกียร์ธรรมดา

navyhawk
06-09-2011, 09:23
เป็นเหมือนผมเลยครับ เข้าไปที่ศูนย์ช่างบอกว่าไม่ได้ยินอะไร .. ปกติดี !!!!????
ก็เลยไม่รู้จะว่าไง รถเพิ่งหมื่นโล สักวันนึงมันคงหายไปเองมั้ง .. ของผมเหมือนจะได้ยินมาจากเพลาหลังครับ ..

เด็กเมืองนกเขา
06-09-2011, 10:15
ของผมก็เป็นคับ 116 4d ใช่แมก 18 เหมือนกัน ใช่มา 7 หมื่นกว่าโล แต่ของผมแค่สโลจะไม่เป็นต้องแตะเบรคเบามันจะต้านเท้าเหมือนมี abs งงไม่รุว่าเปงไร

sek_0080
06-09-2011, 10:46
เป็นเหมือนผมเลยครับ เข้าไปที่ศูนย์ช่างบอกว่าไม่ได้ยินอะไร .. ปกติดี !!!!????
ก็เลยไม่รู้จะว่าไง รถเพิ่งหมื่นโล สักวันนึงมันคงหายไปเองมั้ง .. ของผมเหมือนจะได้ยินมาจากเพลาหลังครับ ..
ของผมมันพึ่งมาเป็นเมื่อไม่นานนี้ครับเมื่อก่อนใส่ล้อ20แรกๆประมาณ7-8เดือนก็ไม่มีปัญหาแต่หลังจากนั้นมาเป็นตลอดเลยครับเลยงง ตอนนี้ใส่18ก็ยังเป็นเหมือนเดิมไม่เข้าใจเลยครับ

Yanyong
06-09-2011, 13:06
เช็ค ลูกปืนล้อหน้า เบ้าทุกที่ ที่มียางอยู่ข้างใน บู๊ชปีกนกล่าง บน แกนหนวดกุ้ง จุดที่ยึดกับลูกยางแชสซี
เพลาขับ (ถ้าเป็น 4x4) ส่วนต่าง ๆ ที่กล่าวมามีความเสียหาย จากการใช้งานที่ ชอบ กระโดดโลดเต้น ไม่สนใจลูกระนาด
เมื่อมีการแตกของยางรองตามที่ว่า เวลาเบรคล้อจะอยากหยุด แต่แรงเฉื่อย ที่มาพร้อมกับน้ำหนักรถ จะดันตัวรถไปข้างหน้า
ถ้าทุกอย่างยังฟิตปั๊ง จะไม่มีการโยก กึก ๆ กั๊ก ๆ งึก ๆ งั๊ก ๆ และอาการนี้ จะเป็นเฉพาะตอนเบรค และตอนขึ้น ลูกระนาด
ถ้าเป็นอย่างที่ผมว่า ก็มองหาร้านช่วงล่างได้แล้วครับ 5 5 5 5

sek_0080
06-09-2011, 13:11
เช็ค ลูกปืนล้อหน้า เบ้าทุกที่ ที่มียางอยู่ข้างใน บู๊ชปีกนกล่าง บน แกนหนวดกุ้ง จุดที่ยึดกับลูกยางแชสซี
เพลาขับ (ถ้าเป็น 4x4) ส่วนต่าง ๆ ที่กล่าวมามีความเสียหาย จากการใช้งานที่ ชอบ กระโดดโลดเต้น ไม่สนใจลูกระนาด
เมื่อมีการแตกของยางรองตามที่ว่า เวลาเบรคล้อจะอยากหยุด แต่แรงเฉื่อย ที่มาพร้อมกับน้ำหนักรถ จะดันตัวรถไปข้างหน้า
ถ้าทุกอย่างยังฟิตปั๊ง จะไม่มีการโยก กึก ๆ กั๊ก ๆ งึก ๆ งั๊ก ๆ และอาการนี้ จะเป็นเฉพาะตอนเบรค และตอนขึ้น ลูกระนาด
ถ้าเป็นอย่างที่ผมว่า ก็มองหาร้านช่วงล่างได้แล้วครับ 5 5 5 5
ไม่ได้เป็นถึงขนาดนี้ครับ มันดังคืดๆ ตอนชลอรถเท่านั้นครับอย่างอื่นปกติดี

kong22
06-09-2011, 13:40
ไม่ได้เป็นถึงขนาดนี้ครับ มันดังคืดๆ ตอนชลอรถเท่านั้นครับอย่างอื่นปกติดี

ลักษณะที่ว่าดังคืดๆ เหมือนกับเหล็กเสียดสีกันหรือเปล่าครับ

sek_0080
06-09-2011, 17:44
ลักษณะที่ว่าดังคืดๆ เหมือนกับเหล็กเสียดสีกันหรือเปล่าครับ
ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ มันรู้สึกนะครับ

MiNi_XXL
06-09-2011, 22:11
เป็นตอนเบรคใช้มั้ยครับ ตอนรถใกล้จะหยุด ผ้าเบรคเดิม 0 ใช่ป่าว ถ้าใช่ ให้ร้านเจียรขอบผ้าเบรคใหม่ครับ เนื่องจากมันเหลือขอบของผ้าเบรคไว้ แต่แก้แล้วก็เป็นอีกนะ ต้องเปลี่ยนผ้าไปเลย เพราะผ้า 0 มันแข็ง และอีกอย่างมันมาจากจานเบรคไม่เสมอกันเวลาเบรคแล้วทำให้ผ้าเบรคสึกไม่ทั่วทั้งหน้าผ้าเบรคครับ ถ้าเป็นอาการนี้ก็ตามที่แจ้ง แต่ถ้าไม่ใช่ รอผู้รู้ครับ เพราะอาการนี้ประสบการณ์ผมเลย

nava
07-09-2011, 08:11
ของผมก็เป็นที่ความเร็วต่ำๆประมาณ 20km/hr เสียงเหมือนมีอะไรเสียดสีกับล้อ เข้าศูนย์ทีไรให้ช่างเช็ค ช่างไม่เคยรู้สึกเลย บอกว่าคงเป็นที่ยาง ทุกวันนี้ก็ใช้ไปเรื่อยๆก่อน

sek_0080
07-09-2011, 08:17
เป็นตอนเบรคใช้มั้ยครับ ตอนรถใกล้จะหยุด ผ้าเบรคเดิม 0 ใช่ป่าว ถ้าใช่ ให้ร้านเจียรขอบผ้าเบรคใหม่ครับ เนื่องจากมันเหลือขอบของผ้าเบรคไว้ แต่แก้แล้วก็เป็นอีกนะ ต้องเปลี่ยนผ้าไปเลย เพราะผ้า 0 มันแข็ง และอีกอย่างมันมาจากจานเบรคไม่เสมอกันเวลาเบรคแล้วทำให้ผ้าเบรคสึกไม่ทั่วทั้งหน้าผ้าเบรคครับ ถ้าเป็นอาการนี้ก็ตามที่แจ้ง แต่ถ้าไม่ใช่ รอผู้รู้ครับ เพราะอาการนี้ประสบการณ์ผมเลย
เป็นตอนชลอรถที่ความเร็วช้าๆนะครับ ตอนเบรกก็ไม่เป็นครับ

MiNi_XXL
08-09-2011, 01:39
เป็นตอนชลอรถที่ความเร็วช้าๆนะครับ ตอนเบรกก็ไม่เป็นครับ

ลองทำตามที่ผมบอกดูครับ ผมว่าน่าจะอาการเดียวกันนี่ล่ะ ไปร้านข้างนอกเลย เข้า 0 ไป มันก็บอกเหมือนเดิม