PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สอบถามเรื่องคลัชคร๊าบ..

oat-oat
09-09-2011, 08:14
คือว่ามันเต้น(สั่น)อ่ะครับ..
ข้อมูลรถผมก็มี..ดันราง+ยก( Pro speed )+อินเตอร์+TD04L+ท่อ 2.5 ลงหน้าเพลา
คลัชก็เป็นหวี2ชัน+ทองแดง+ขนาดก็น่าจะ9.5 นิ้วนะถ้าจำไม่ผิด+กลึงฟลายวีลแล้ว..
ผลที่ได้..คลัชจับดีมากแต่ก็แข็งเอาเรื่องครับแล้วเวลาออกตัวธรรมดาค่อนข้างยากครับ(ช่างบอกว่าเป็นปกติของทองแดง)คือว่ามันจะส่ันถึงสั่นมากเวลาออกตัวแบบปกติ(ใช้งานจริงยากครับ)
ผมเคยเจอในกระทู้ไหนก็จำไม่ได้..ลองหาข้อมูลดูแล้วไม่เจออ่ะครับ
ก็เลยอยากขอความช่วยเหลือจากกูรูทั้งหลายครับ..เอาแบบให้นิ่มลงหน่อยแล้วก็สั่นน้อยหน่อย(ไม่สั่นเลยยิ่งดี)..ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

aj anucha
10-09-2011, 20:12
ใช้ผ้าเดิมครับ อย่างอื่นเหมือนเดิม ไม่ต้องเปลี่ยน หายสั่นชัวร์...

bigben
10-09-2011, 20:46
ผมกำลังประสบปัญหานี้อยู่ครับผ้าเดิมหายสั่นชัวร์ตามน้าเล้งเลย

ของผมก็ยอมสั่นไปครับปรับการขับไปเรื่อยๆเหมือนเพิ่งหัดขับรถใหม่ๆเลย

ของผมหวี2ชั้นผ้าทองแดงก้อน12ก้อนครับbkทั้งชุด

เด๋วพรุ่งนี้แปลงปั๊มตัวล่างแล้วครับมันแข็งมากจริงๆ

จะยกใหม่ใช้หวีนาวาร่าตามที่พวกน้าๆทำกันมาหลายคัน

แต่ก็กลัวความ ดิบ เถื่อน มันจะหายไป...อิอิอิ

oat-oat
10-09-2011, 21:52
หวีนาวาร่า...ยังไงอ่ะครับ แนะนำหน่อยครับเผื่อเป็นข้อมูล..ขอบคุณครับ.

bigben
10-09-2011, 23:02
หวีนาวาร่า...ยังไงอ่ะครับ แนะนำหน่อยครับเผื่อเป็นข้อมูล..ขอบคุณครับ.

ผมว่าสเป็ครถน้าผมว่าโอเคแล้วนะครับจะยกใหม่ก็กระไรอยู่เสียตังค์2เที่ยว

หวีนาวาร่ามันใส่กับไทรทันเฉพาะพลัสได้พอดีครับแค่ใสๆหน้าฟลายวีลนิดเดียว

ปัญหามีอยู่ว่าฟันหวีนาวาร่ามันจะสั้นใส่กับลูกปืนกดเดิมๆไม่ได้ต้องใช้ลูกปืนกด

ตรงรุ่นของนาวาร่าอ่ะครับมันจะดีที่สุดเห็นว่าต้องกลึงบูชมารองอะไรนี่แหละแถวลูกปืนกดอ่ะครับ

อ่อลืมไปของน้าตัว116ด้วยอ่ะครับรูฟลายวีลมันไม่ตรงต้องเจาะรูต๊าฟเกลียวใหม่ด้วยครับ

คือว่าแบบไม่ต้องทำไรมากปัญหาของน้าก็คือว่าสั่นกับแข็ง

เอาเรื่องแข็งก่อนควรโมปั๊มคลัชล่างจะดีกว่าถ้ากลัวเสียของถอดของติดรถเก็บไว้

ซื้อปั๊มคลัชล่างตัวใหม่มาแท้หรือเทียมแล้วแต่น้าแต่ผมใช้ของแท้เพราะ

มีของเลยส่วนของเทียมไม่มีต้องรอสั่งของมา ราคาห่างกัน 200 + -

หาเทียบลูกปั๊มคลัชล่างได้เลยหาที่ใหญ่กว่าเดิมในความคิดผมยิ่งใหญ่ยิ่งดี

แต่น้าโย่งช่างที่ทำให้กลัวจะทำให้ปั๊มคลัชบนรับภาระหนักเกินไป

เลยจบที่ลูกปั๊มของมิตซูcenterที่เป็นรถบรรทุกอ่ะครับมันจะใกล้เคียงกับ

อีซูสุ ดราก้อน 2800 แต่ผมเลือกของมิตซูเพราะลูกยางมันเป็น2ชั้นน่าจะชัวร์กว่า

ต่อด้วยหาร้านกลึงงามๆเนียนๆ ห้ามเป็นเส้นโดยเด็ดขาดตามด้วยขัดลื่นอีกเที่ยวยิ่งดี

ผมว่านิ่มขึ้นเยอะเลยทีเดียว

ส่วนเรื่องสั่นอันนี้แล้วแต่น้าที่น้าใส่อยู่มันทนทานมากกว่าผ้าเดิมนะครับ

กระชากแรงบ่อยๆก็ไม่ต้องกลัวแต่จะให้เลิกสั่นต้องยกแผ่นผ้าใหม่อยู่ดี

ใช้แผ่นผ้าแบบผสมทองแดงอ่ะครับหรือผ้าเร ก็ได้จับอยู่เหมือนกัน

แต่ก็อย่างที่บอกทองแดงก้อนทนกว่าแน่นอน

ผมคิดซะว่าวันไหนดื่มกรึ่มๆเบริ์นยางโชว์

ก็ไม่ต้องกลัวว่าคลัชจะไหม้555555555555+

รอกูรูท่านอื่นต่อไปผมพอจะรู้มาแค่นี้ใครมีวิธีอื่นอีกโปรดแนะนำ

ผมจะทำด้วย อิอิอิ

aj anucha
11-09-2011, 20:54
ตามนั้นเลยครับ ทองแดงก้อน ทน ถึก ไม่มีไหม้ แต่สั่นเป็นเจ้า ปั๊กๆๆๆ...
แต่ถ้าใช้โครงเดิมและ อัดผ้า ray และ akibono ในโครงเดิม ไม่มีสั่นครับ เงียบด้วย
ใช้งานถนนทั่วๆไำป กระชากออกไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าประเภทชอบเบริ์นยาง คลัทช์มันจะไหม้ก็เท่านั้นเอง

คลัทช์จับอยู่หรือไม่ อยู่ที่จานกดครับ รถพี่ที่อู่เมื่อก่อนใช้เทอร์โบ 07 บูส 50 psi ยังใช้ผ้าผสมเลยครับ แต่หวีสองชั้นนะ

jee4x4
11-09-2011, 22:43
ตามนั้นเลยครับ ทองแดงก้อน ทน ถึก ไม่มีไหม้ แต่สั่นเป็นเจ้า ปั๊กๆๆๆ...
แต่ถ้าใช้โครงเดิมและ อัดผ้า ray และ akibono ในโครงเดิม ไม่มีสั่นครับ เงียบด้วย
ใช้งานถนนทั่วๆไำป กระชากออกไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าประเภทชอบเบริ์นยาง คลัทช์มันจะไหม้ก็เท่านั้นเอง

คลัทช์จับอยู่หรือไม่ อยู่ที่จานกดครับ รถพี่ที่อู่เมื่อก่อนใช้เทอร์โบ 07 บูส 50 psi ยังใช้ผ้าผสมเลยครับ แต่หวีสองชั้นนะ
โดนมาเยอะเจ็บมาเยอะ ตามน้าเล้งเลยครับ ผมยกมา 6 รอบเกลียวเสียหมดหนักด้วย 4x4 อิอิ

chanchung
12-09-2011, 14:37
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=30562 เผื่อเป็นข้อมูลได้อีกหน่อยอ่ะครับ

oat-oat
13-09-2011, 12:42
ขอบคุณน้าๆทุกท่านนะครับสำหรับข้อมูล..ยังไงก็แชร์กันได้เรื่อยๆเลยนะครับ..
ผมว่าเรื่องคลัชมันค่อนข้างสำคัญนะครับ..เอาไว้เป็นข้อมูลเผื่อมีน้าท่านใดจะตัดสินใจอ่ะครับ..
ขอบคุณล่วงหน้าครับ..