PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มีท่านใดพอจะทราบมั้ยคับว่าขับแบบเทอร์โบยังไม่ทำงาน กับ>>>

iGnUs
13-05-2008, 12:52
เพื่อนผมบอกว่า ตามทฤษฏีเทอร์โบจะช่วยให้ประหยัดน้ำมันได้
แต่ที่เปลืองๆเพราะว่ากดแล้วมันปรี๊ดๆนี่แหละ เลยสนุกเท้าไปหน่อย

BeNtiE
13-05-2008, 13:19
ตามหลักการแล้วรถที่มีเทอร์โบจะประหยัดน้ำมันครับ ถ้าขับเปรียบเทียบกันในแบบปรกติ
เพราะเทอร์โบมีไว้อัดอากาศเข้าห้องเผาไหม้ยิ่งอากาศเข้าไปในห้องเผาไหม้มากแรงอัดจากการจุดระเบิดก้อจะรุนแรงและยิ่งได้รถที่มีอินเตอร์คูลเล่อด้วยแล้วอากาศร้อนที่โบบูสมาได้ก้อจะถูกทำให้เย็นลงยิ่งอากาศเย็นลงมวลของอากาศที่เข้าห้องเผาไหม้ก้อจะยิ่งมากขึ้นไปอีก

wiroon
14-05-2008, 15:13
ของยกข้อความคับ ตามหลักการแล้วรถที่มีเทอร์โบจะประหยัดน้ำมันครับ ถ้าขับเปรียบเทียบกันในแบบปรกติ
เพราะเทอร์โบมีไว้อัดอากาศเข้าห้องเผาไหม้ยิ่งอากาศเ ข้าไปในห้องเผาไหม้มากแรงอัดจากการจุดระเบิดก้อจะรุน แรงและยิ่งได้รถที่มีอินเตอร์คูลเล่อด้วยแล้วอากาศร้ อนที่โบบูสมาได้ก้อจะถูกทำให้เย็นลงยิ่งอากาศเย็นลงม วลของอากาศที่เข้าห้องเผาไหม้ก้อจะยิ่งมากขึ้นไปอีก
ผมว่าถูกต้องคับเพียงแต่คนขับพอบูสมาก็เหยียบแหลกก็เลยซดน้ำมันเพราะความมันไงคับ
เพราะถ้าบูสมาช่วยแล้วเราเหยียบรอบเท่าเดิมให้บูสช่วยก็จะวิ่งได้ระยะทางมากขึ้นคับ

feas_1157
14-05-2008, 15:51
แล้วระบบ Egr อ่ะครับ เอาที่เผาแล้วมาเผาต่อจะดีเหรอ
แล้วตัวธรมมดาไม่มีอินเตอร์อากาศก็ร้อนอ่ะดิ เริ่ม งง แล้ว

daijobudai01
20-05-2008, 00:07
แล้วระบบ Egr อ่ะครับ เอาที่เผาแล้วมาเผาต่อจะดีเหรอ
แล้วตัวธรมมดาไม่มีอินเตอร์อากาศก็ร้อนอ่ะดิ เริ่ม งง แล้ว
ร้อนกว่าไม่มีอินเตอร์จิงๆคับ แต่ว่าดีตรงท่อไอดีสั้นบูสมาไว
ที่จริงเครื่องดีเซลเทอร์โบ ไม่จำเป็นต้องมีอินเตอร์ก็ได้เพราะตามหลักการ การจุดระเบิด ไม่เหมือนเครื่องเบนซิน เลยไม่ต้องกลัวอาการ "น๊อก"แต่ที่ใส ก็เพราะไอดีที่เย็นช่วยเพิ่มความหนาแน่น จึงมีผลกับแรงม้า :i40:

แม่ฮ่องสอน
27-05-2008, 23:33
เทอร์โบมันทำงานตลอดไม่ใช่หรือครับ ?

มาก น้อย ตามรอบ

เดินเบา มันอาจทำงานซัก ร้อยละ 5 ร้อยละ 10 (เวสเกตเปิดมาก ลมเข้ากังหันน้อย)

1200 ทำงานร้อยละ 20
1400 ทำงานร้อยละ 40
.....
2000 ทำงานร้อยละ 100 (เวสเกตเปิดน้อย ลมเข้ากังหันมาก)

ผมเข้าใจแบบนี้นะ

05-06-2008, 08:44
เทอร์โบมันทำงานตลอดไม่ใช่หรือครับ ?

มาก น้อย ตามรอบ

เดินเบา มันอาจทำงานซัก ร้อยละ 5 ร้อยละ 10 (เวสเกตเปิดมาก ลมเข้ากังหันน้อย)

1200 ทำงานร้อยละ 20
1400 ทำงานร้อยละ 40
.....
2000 ทำงานร้อยละ 100 (เวสเกตเปิดน้อย ลมเข้ากังหันมาก)

ผมเข้าใจแบบนี้นะ
ความหมายของคนตั้งกระทู้
เทอร์โบทำงานเค้าคงหมายถึงบูสมาเต็มอะคับ
จิงจิงเทอร์โบมันก็หมุนตลอดเวลาที่ติดเครื่อง แต่ความเร็วของใบ ยังไม่พอที่จะสร้างแรงดัน(บูส)ต้องอาศัยรอบเครื่องที่สูงขึ้นมาอีกหน่อย จึงจะมีไอเสียมากขึ้น
คือทางผู้ผลิตเค้าคำนวนขนาดของโข่งหลังมา ให้สามารถสร้างแรงดันได้ตั้งแต่รอบต่ำ แต่ก็ไม่ต่ำจนเกินไป เพราะรอบสูงมันจะหมดเร็ว(ข้อจำกัดของเทอร์โบมันจะทำงานได้ดีในช่วงรอบของเครื่องยนต์รอบนึง)ถ้าเทอร์โบใหญ่ "มาช้าแต่มาหนัก" เทอร์โบเดิมเล็ก"มาเร็วขับง่าย"

jpepasing
05-06-2008, 09:21
อืมๆๆๆได้แง่คิดดีๆมากมาย แต่ไม่มีความเห็นเพิ่มเติมเพราะไม่มีความรู้ด้านนี้ ซื้อมาก็ขับอย่างเดียว อยากแซงก็กดปึ๊ด อยากขับกินลมก็ ปล่อยให้ใหลไปเรื่อยๆ เปลืองไม่เปลืองก็ตัวคนขับนี่แหละสำคัญที่สุด ให้กำลังใจทุกคนครับ ในยุคน้ำมันแพง

tha99
09-06-2008, 16:13
ความหมายของคนตั้งกระทู้
เทอร์โบทำงานเค้าคงหมายถึงบูสมาเต็มอะคับ
จิงจิงเทอร์โบมันก็หมุนตลอดเวลาที่ติดเครื่อง แต่ความเร็วของใบ ยังไม่พอที่จะสร้างแรงดัน(บูส)ต้องอาศัยรอบเครื่องที่สูงขึ้นมาอีกหน่อย จึงจะมีไอเสียมากขึ้น
คือทางผู้ผลิตเค้าคำนวนขนาดของโข่งหลังมา ให้สามารถสร้างแรงดันได้ตั้งแต่รอบต่ำ แต่ก็ไม่ต่ำจนเกินไป เพราะรอบสูงมันจะหมดเร็ว(ข้อจำกัดของเทอร์โบมันจะทำงานได้ดีในช่วงรอบของเครื่องยนต์รอบนึง)ถ้าเทอร์โบใหญ่ "มาช้าแต่มาหนัก" เทอร์โบเดิมเล็ก"มาเร็วขับง่าย"
///ถูกต้องล่ะค้าบบ สงสัยอินเตอร์คูลเล่อร์ ในอินเตอร์ฯมันเป็นอากาศรึว่าของเหลวคับ(ไม่เคยมีเลยไม่รุ้อ่ะ)

Nuk_Black-Triton
09-06-2008, 16:27
เทอร์โบ เรา เริ่มมา ประมาณ 1400 รตน.ครับ
และบูสต์เต็มที่ คือ 2000 รตน. ครับ

การขับแบบคลึงๆ คันเร่ง ที่ 75-90 กม./ชม. (ย้ำว่าคลึงๆ) นะครับ

ค่อยๆกด สมัยขับเก๋ง ขับ 140 ยังได้ มากกว่า 15 โล ลิตร ครับ ถ้าเราคลึงเป็น

ส่วนเจ้าไทรทัน ผมขับพลัส4ประตู คิดว่า ตั้งแต่ขับมา ช่วง 75-90 ประหยัดสุดครับ (เกียร์ออโต้)

Nuk_Black-Triton
09-06-2008, 16:29
ส่วนอินเตอร์ เราเป็นแบบอากาศครับ ติดตั้งอยู่บริเวณ ใต้กระจังหน้าครับ..

ระบายความร้อนได้ดี

10-06-2008, 15:06
ภายในอินเตอร์คูลเลอร์ก็จะมีช่องให้อากาศไหลผ่านแบบนี้อ่ะคับ