PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เลินนิ่งไม่ได้ช่วยด้วยครับ

tamnimit
11-09-2011, 01:43
ช่วยด้วยครับ..วันนี้นำรถไปเลินนิ่งที่ศูนย์แล้วเลินนิ่งไม่ได้ทำไงครับ:47 3:
น้าๆท่านใดมีวิธีแก้ไข รบกวน บอกทีครับ

wutt
11-09-2011, 01:55
เหมือนกันเลย ย้ายศูนย์ก็ไม่ได้เหมือนเดิม

chalawan2010
11-09-2011, 03:26
วันนี้ผมก็ไปเลินนิ่งมาก็ได้ทุกครั้งตั้งแต่ออกรถอะครับ ผมพลัส 2010 แล้วช่างบอกอะไรมาบ้างครับ

romeoking
11-09-2011, 04:41
รถทำไรมาบ้างคับ เปลี่ยนวาวล์น้ำหรือมีกล่องแต่งบ้างมั้ย สมาร์ทเกจอะไรประมาณเนี้ยอ่ะคับ ถ้าอาการว่าเสียบmutของศูนย์แล้วมันเชื่อมต่อกันไม่ได้เรยให้ลองดูที่ปลั๊กobd2ของรถคับให้ช่างแกะปลั๊กงัดขาให้หน่อย ยิ่งถ้ามีสมาร์ทเกจด้วยมันจะทำให้ขาในปลั๊กobd2เราขยายขึ้นคับ เพราะตัวปลั๊กของสมาร์ทเกจขามันใหญ่กว่าปล๊กของที่ศูนย์คับ ผมเคยเป็นคับเมื่อก่อนเลินนิ่งบ่อยถอดเข้าถอดออกจนหลวม หาสาเหตุกันตั้งนานว่าทำมัยมันเชื่อมต่อกันไม่ได้ บางทีเชื่อมต่อได้แต่เลินนิ่งไม่ได้พอจะเลินนิ่งสัญญาณมันก็หลุด หรือไม่ก็ลองดูศูนย์อื่นก่อน....ยังไงลองดูนะคับ

jee4x4
11-09-2011, 10:35
รถน้าที่ lerning ไม่ได้ ยังเดิมๆเลยมั้ยครับ มีการปรับแต่งอะไรเพิ่มเติมไปยังครับ รายละเอียดน้อยไปนิดเลยบอกไม่ถูกเลยครับ อิอิ

wutt
11-09-2011, 20:32
ของผมมีกล่อง 3 ใบ กับสมารทเกจ 1 ตัว นอกนั้นไม่มีอะไร

tamnimit
11-09-2011, 23:17
ช่วยด้วยครับ..วันนี้นำรถไปเลินนิ่งที่ศูนย์แล้วเลินนิ่งไม่ได้ทำไงครับ:47 3:
น้าๆท่านใดมีวิธีแก้ไข รบกวน บอกทีครับ
มี ยก+ดัน+โบ3000+สมาร์ทเกจ อื่นๆ ครับ

tamnimit
11-09-2011, 23:18
ตอนแรกตรวจแรงดันน้ำมันผ่าน แต่พอจะเลินนิ่งมันไม่ได้อ่ะคับ

chanchung
12-09-2011, 14:32
งานนี้สงสัยต้องยืนหน้าเครื่องเลยครับ ว่าตัวไหนมันยอมให้เลิน(ก็แก้ตัวนั้น)

เพราะเครื่องจะไล่เลินไปทีละอย่างเท่านั้นอ่ะครับ

ผิดถูกขออภัยครับ.

dsign
12-09-2011, 14:35
...มาอีรูปเนี๊ยทำมาซะเต็มสูบ อุณหภูมิไม่ได้ แหง๋มๆ วาล์วน้ำใส่ของอะไรมา แล้วเจาะรูเพิ่มด้วยรึปล่าว... :kapook-17197-2309:

tamnimit
12-09-2011, 20:16
...มาอีรูปเนี๊ยทำมาซะเต็มสูบ อุณหภูมิไม่ได้ แหง๋มๆ วาล์วน้ำใส่ของอะไรมา แล้วเจาะรูเพิ่มด้วยรึปล่าว... :kapook-17197-2309:
วาล์วน้ำยังไม่ได้ทำไรเลย ต้องทำไงมั่งแนะนำด้วยครับ...ถ้าทำวาล์วน้ำและเลินนิ่งได้ใช่ไหมครับ

linkinpart
13-09-2011, 15:29
รถทำไรมาบ้างคับ เปลี่ยนวาวล์น้ำหรือมีกล่องแต่งบ้างมั้ย สมาร์ทเกจอะไรประมาณเนี้ยอ่ะคับ ถ้าอาการว่าเสียบmutของศูนย์แล้วมันเชื่อมต่อกันไม่ได้เรยให้ลองดูที่ปลั๊กobd2ของรถคับให้ช่างแกะปลั๊กงัดขาให้หน่อย ยิ่งถ้ามีสมาร์ทเกจด้วยมันจะทำให้ขาในปลั๊กobd2เราขยายขึ้นคับ เพราะตัวปลั๊กของสมาร์ทเกจขามันใหญ่กว่าปล๊กของที่ศูนย์คับ ผมเคยเป็นคับเมื่อก่อนเลินนิ่งบ่อยถอดเข้าถอดออกจนหลวม หาสาเหตุกันตั้งนานว่าทำมัยมันเชื่อมต่อกันไม่ได้ บางทีเชื่อมต่อได้แต่เลินนิ่งไม่ได้พอจะเลินนิ่งสัญญาณมันก็หลุด หรือไม่ก็ลองดูศูนย์อื่นก่อน....ยังไงลองดูนะคับ
ของผมก้อเลินนิ้งไม่ได้ครับ คอมส์หาไม่เจอ สงสัยต้องลองบอกช่างที่ศูนย์ดุ เพราะผมใส่สมาร์ทเกจ มาเหมือนกัน

Ttriton
13-09-2011, 16:00
รถผมเคยเป็นแบบที่น้าบอก.....ลองทำอยู่นาน จนถึงลองเอา ECU อีกตัวมาต่อก็ไม่ได้ ประมาณอุณภูมิเครื่องไม่ได้่ เพื่อนก็บอกว่าลองเปิดกล่องที่ติดเพิ่มด้วย ผลปรากฎว่า learning ผ่านครับ....

chanchung
13-09-2011, 21:55
วาล์วน้ำยังไม่ได้ทำไรเลย ต้องทำไงมั่งแนะนำด้วยครับ...ถ้าทำวาล์วน้ำและเลินนิ่งได้ใช่ไหมครับ
ผมก็เปลี่ยนวาวล์น้ำ ยังที่กระทู้น้าวุฒิบอกไว้ เลินนิ่งได้ปกติครับ แค่เบิ้ลรอบนานหน่อยให้อุณภูมิได้ 80 หรือ 82 องศานี่แหละจำไม่ค่อยได้เหมือนกัน.

romeoking
14-09-2011, 02:08
ของผมก้อเลินนิ้งไม่ได้ครับ คอมส์หาไม่เจอ สงสัยต้องลองบอกช่างที่ศูนย์ดุ เพราะผมใส่สมาร์ทเกจ มาเหมือนกัน

ลองดูคับเผื่อจะเจอปัญหานะคับ ลองเอาปลั๊กสมาร์ทเกจเทียบกะปลั๊กที่ศูนย์ดูคับแล้วจะเห็นความแตกต่างคับ....

sinica9
01-10-2011, 21:55
มีวิธีแก้ครับ
ให้ช่างที่ศูนย์เค้าเริ่มตั้งแต่เปลี่ยนปั้มเชื้อเพลิงหรือระบบจ่ายเชื้อเพลิงนี่แหละครับเลยครับ อย่าให้เค้าเข้าที่ Learning เครื่องเลย ให้เริ่มทีละ Step ตั้งแต่แรก ตั้งแต่เปลี่ยนปั้ม เปลี่ยนหัวฉีด แล้วค่อยา Learning ระบบการทำงานของเครื่องยนต์เป็นตัวสุดท้าย ได้ชัวร์ครับไม่ต้องตกใจ
*** อาการนี้เกิดจาดการที่ ECU Learning ตัวเองอัตโนมัติไม่ผ่าน ต้องใช้คนช่วยแก้ไข ***

sinica9
01-10-2011, 21:58
มีวิธีแก้ครับ
ให้ช่างที่ศูนย์เค้าเริ่มตั้งแต่เปลี่ยนปั้มเชื้อเพลิงหรือระบบจ่ายเชื้อเพลิงนี่แหละครับเลยครับ อย่าให้เค้าเข้าที่ Learning เครื่องเลย ให้เริ่มทีละ Step ตั้งแต่แรก ตั้งแต่เปลี่ยนปั้ม เปลี่ยนหัวฉีด แล้วค่อยา Learning ระบบการทำงานของเครื่องยนต์เป็นตัวสุดท้าย ได้ชัวร์ครับไม่ต้องตกใจ
*** อาการนี้เกิดจาดการที่ ECU Learning ตัวเองอัตโนมัติไม่ผ่าน ต้องใช้คนช่วยแก้ไข ***

ที่บอกว่าเปลี่ยนปั้มไม่ใช่เปลี่ยนปั้มจริงๆนะครับเข้าที่โปรแกรม นั่นแหละครับแต่เลือกว่าเราเปลี่ยนปั้มก่อนครับระบบจะตรวจสอบระบบจ่ายเชื้อเพลิงก่อนแล้วตามด้วย หัวข้อเปลี่ยนหัวฉีด แล้วตามด้วย Learningเป็นตัวสุดท้ายครับ