PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มาบอกอาการของโช๊ครั่วครับ

littlemac
15-09-2011, 12:21
เนื่องจากรถของผมมีอาการผิดปรกติคือ มีเสียงดังบริเวณด้านหลังซ้าย เสียงจะดังกึกๆ ก๊อกๆ ลักษณะคล้ายมีท่อนไม้หรือกระติกอยู่หลังกระบะครับ ผมก็พยายามหาที่มาของเสียงหลายอย่าง ฝาท้ายบ้าง เบาะหลังบ้าง เข็มขัดนิรภัยหลัง ทำทุกอย่างที่คิดว่าใช่แต่ก็ไม่หาย จนเวลาผ่านไป 1 อาทิตย์ เลยเอารถเข้าศุนย์ เปลี่ยน นมค.ให้เขาเช็คดูหน่อยว่าดังอะไร
พอช่างยกรถขึ้น อ้าว!โช๊คหน้าซ้ายรั่ว มีน้ำมันซึมออกมา ชักเครียดแล้วสิ เอาไงดีละ ช่างเขาบอกว่าไม่แน่นะพี่อาจจะเป็นที่โช๊คก็ได้ เดี๋ยวผมจะทำเรื่องเคลมให้ ถ้าของมาจะโทรให้มาเปลี่ยนนะครับ ผมก็ ok ก็ได้ เลยเอารถลงมาจะไปลองดูกับช่างอีกทีว่าเสียงอะไร บังเอิญมีรถส่งของเข้ามาพอดีครับ ช่างบอกว่างั้นเปลี่ยนเลยไหมพี่ ผมเลยบอกเอาเลย
หลังจากนั้นก็เปลี่ยนโช๊คจนเสร็จ(นานพอสมควรนะ) เลยเอารถไปลอง หายสนิทครับเสียงที่ว่า
เลยได้ความรู้ใหม่ว่าโช๊ครั่วด้านหน้า แต่เสียงอาจจะก้องไปด้านหลังก็ได้ครับ(มัวแต่ไปหาด้านหลังตั้งนาน) เลยเอามาแชร์ให้พี่ๆน้องๆ รู้กันครับ
เออ! และก็มีคำถามครับ เวลาเปลี่ยนโช๊คนี่เขาเปลี่ยนเฉพาะข้างที่เสียหรือว่าเปลี่ยนทั้งสองข้างครับ ของผมเปลี่ยนข้างเดียวครับ แต่มาคุยกับพี่ที่ทำงานเขาว่าควรเปลี่ยนทั้ง 2 ข้าง เลยงงครับ

MiNi_XXL
15-09-2011, 12:37
เคลมของที่เสียอ่ะครับ ข้างไหนเสียก็เปลี่ยนข้างนั้นนั่นล่ะ คู่หน้าติดรถไม่กี่ตังค์ครับ ประมาณ สองพันกว่ามั้ง

coppy42
15-09-2011, 12:46
เคลมเปลี่ยนแต่โช๊คข้างที่รั่ว ชุดประกอบ ฝาปิด สปริง ใช้ของเดิมครับ ค่าการค้ำดีดมันเท่าเดิม

ShogunOne
15-09-2011, 12:50
รถผม พึ่งออกรถมาได้แค่ 3 เดือน โช้คหน้าซ้าย ก็มีน้ำมันเยิ้มออกมาแล้ว กำลังทำเรื่องเครมที่ศูนย์อยู่ ทำไมโช๊ค Triton มันไม่ทนเลยหรือครับ เป็น 4x4 Doublecab

coppy42
15-09-2011, 12:58
รถผม พึ่งออกรถมาได้แค่ 3 เดือน โช้คหน้าซ้าย ก็มีน้ำมันเยิ้มออกมาแล้ว กำลังทำเรื่องเครมที่ศูนย์อยู่ ทำไมโช๊ค Triton มันไม่ทนเลยหรือครับ เป็น 4x4 Doublecab
ผม3ปีกว่าแล้วทั้งลุยกระโดดทางตามดอยมาเพียบยังไม่รั่วเลย
ของน้าโดนน้ำยาที่พ่นเคลือบกันสนิม ช่างเค้าสาดน้ำยาไปเกาะแกนโช็คมาหรือป่าวครับ

aaa
15-09-2011, 13:07
ผม3ปีกว่าแล้วทั้งลุยกระโดดทางตามดอยมาเพียบยังไม่รั่วเลย
ของน้าโดนน้ำยาที่พ่นเคลือบกันสนิม ช่างเค้าสาดน้ำยาไปเกาะแกนโช็คมาหรือป่าวครับ

ตามกระแสอ่ะคร้าบบบป๋า
กลัวตกเทรนด์.....หุหุ

ShogunOne
15-09-2011, 15:32
ไม่ได้พ่นกันสนิมครับ มีแต่ล้างรถแล้วเขาพ่นน้ำมันเคลือบเงาในซุ้มล้อ อีกอย่างรถผมเอาเข้าไซร์งาน เจอพวกยางมะตอย (css-1, crs-2) ค่อนข้างบ่อย ไม่แน่ใจว่ามีผลหรือเปล่า

eed
15-09-2011, 16:14
กลับบ้านตอนวันแม่ฝนตกตลอดทาง ถนนมืดแทบมองไม่เห็นถนนโดดหลุมระนาวเลยครับ ขากลับเริ่มมีเสียงกุกๆด้ายหล้งซ้าย สงสัยว่าเสียงมาจากไหนเหมือนกัน ดูที่โช็คอัพหลังก็ปกติ เลยคิดไปว่านี่ละมั้งเสียงแหนบดัง ต้องก้มลงดูใหม่แล้วล่ะสิ ขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ (ทั้งสงสัยและหงุดหงิดมานานหาสาเหตุไม่เจอ)

awutkhumpao
18-09-2011, 15:18
ของผมก็รั่วครับเพิ่งเปลี่ยนมาตอนเช็ค 20000 โลที่ศูนย์...รั่วที่ข้างหน้าซ้ายเหมือนกันครับ
ข้างขวายังปกติดี..

aj anucha
18-09-2011, 16:15
จะเป็นเหมือนน้าหรือป่าวเนี่ย ของผมนะ เวลาขับทีแรกไม่เป็นครับ แต่พอขับไปสักพักจนร้อน จะได้ยินเสียงดังเหมือนของน้าเลย ก๊อกกกๆ.......
ตอนแรกคิดว่าท่อไอเสียมันโขกกับคาน ที่ไหนได้ลองจอดรถดูเดี๋ยวนั้นเลยและโยนดู พบว่าเสียงมันจะก๊อกๆ แก๊ก แถวๆล้อหน้าซ้ายครับ
พอเย็นๆมันก็หายดัง แต่พอร้อนสักหน่อยดังอีก เป็นแบบนี้มานานเป็นเดือนแล้วครับ สงสัยมีแววจะได้โช้คน้าคู่ใหม่เหมือนน้าแน่เลย ^^

aj anucha
18-09-2011, 16:16
ถ้าเสียจริง ว่าจะจัดโช้คหน้าปริ้นเลื่อน winner อีกสักคู่ครับ กดหน้าลงมาอีกสัก 1 นิ้ว น่าจะสวยอีกหน่อย.......
:Banane11::Banane11:

Yanyong
20-09-2011, 13:04
ไม่อยากอ่านแล้วเจอปัญหาเลยครับพี่น้อง(แต่ก็อยากรู้)
สาเหตุที่ ว่าไปอย่างงั้น เพราะว่าเมื่อ อาทิตย์ที่แล้ว
อ่านหัวข้อ กระจกหน้าแตก (เพราะอยากรู้นีแหละ)
และผ่านไปได้ 4 วัน กระจกหน้าผมแตก เพราะเศษก้อนหิน จากการวิ่งใต้ทางด่วน ชั้นที่ 3
ผมวิ่งชั้น 2 มันจะชวย อะไรปานนั้น อิ อิ เซ็งจัง
เกือบลืม
ขอบคุณครับ ที่แบ่งปัน จะได้มีแผนรองรับ