PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ใครทราบช่วยผมที

kengasia
02-10-2011, 20:57
ผมมีปํญหาเรื่องเกียร์ 4 เข้ายากมาก บางทีก็ง่าย บางทีก็เข้าไม่ได้ มันเป็นเพราะอะไรครับ ใครทราบช่วยผมทีครับ ขอบคุณครับ

MEAW_SAN
06-10-2011, 08:17
รถหมดประกันยังครับ ใช้มากี่กิโลเมตรแล้ว ถ่ายน้ำมันเกียร์ตามระยะนะครับ ผ้าคลัทสมบูรณ์ไม่สั่นไม่อืดนะครับ
ถ้าอย่างนั้นก็เป็นอะไหล่ตัวหนึ่ง ที่มีชื่อว่า ซิงโครเมท ครับ ราคามันไม่กี่ร้อยบาทครับ แต่ว่า ค่ายกเกียร์ ค่ารื้อนี่ พอสมควรครับ

coppy42
06-10-2011, 10:46
หรือว่าครัชหมด ให้สังเกตุถ้าเหยียบครัชลงไปแล้วแข็งกว่าแต่ก่อน ก็มีโอกาศน่ะ
ได้กี่กิโลแล้วเนี่ยครับ น้ำมันเกียร์ที่เปลี่ยนของใคร ถ้าข้างนอกศูนย์ก็แย่หน่อย บ่นเกียร์เข้ายากกันแทบทุกคัน

kengasia
11-10-2011, 22:50
160000 แล้วครับ เคยซ่อมเกียร์ 4 มาแล้วหนนึงนานมากแลวครับ หมดไป 15000 ตอนนี้มันเริ่มเป็นอาการเดิมอีกแล้วครับคือเข้ายากเฉพาะเกียร์ 4 เกียร์เดียว แต่ไม่ซีเรียสแล้วครับเพราะมันเริ่มจะเข้าได้บ้างแล้ว ไม่รู้เป็นเพราะน้ำมันเกียร์ของบีควิกรึเปล่า ขอบคุณมากนะครับ

samapong2003
20-10-2011, 08:52
ครับ...........อาการเดียวกะผมเลย ใช้นำมันเกียร์นอกศูนย์ แต่เบอร์เดียวกันนะครับ ใช้ได้สักพักอาการขับไล่เกียร์จาก 1-5 ได้ปรกติ

แต่ ตอนขาลงจาก 5 มา 4 หมดสิทธ์ครับ ต้องดันขึ้นเกียร์ 3 ก่อนนิดนึง แล้วดึงลงมา 4 เข้าได้

ต้อนแรกแจ้งศูนย์ขอเครม ทางศูนย์บอกขอถอดดู ถ้าซ่อมได้จะซ่อมให้ ถ้าซ่อมไม่ได้จะเครมให้ใหม่

ถอดออกมา เฟืองซิมคอมเมท มีรอยเงาๆ อยู่ช่วงนึง ช่างบอกว่ามันลื่น ไม่ยอมจับ ช่างใส่ตัวใหม่เข้าไป

เติมน้ำมันเกียร์ของศูนย์ ช่างบอกว่า น้ำมันเครื่องเปลี่ยนข้างนอกได้ หรือซื้อมาให้เปลี่ยนได้ คิดแค่ค่าแรง

แต่ น้ำมันเกียร์ กับเฟืองท้าย ให้ใช้ของมิตซู ช่างว่างั้น ทุกวันนี้ปรกติครับ ใช่เวลานัดช่างเตรียมอะไหล่ 1 สัปดาห์

วันทำจริง วันเดียวก็เสร็จแล้วครับ หวังว่าประสพการ์ณ ของผมคงจะพอช่วยน้าได้บ้าง ลองดูนะครับ หายไวๆ