PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอความรู้หน่อยครับ

jackjack
06-10-2011, 13:10
1.ถอดแผงคอนโทรลหน้ารถเริ่มจากตรงไหนก่อนครับแล้วถอดยังไงครับ
2.ตามในรูป-สายไฟเส้นไหนต่อจากอะไร-ต่อไปไหน-ยังไง-ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

beertriton
06-10-2011, 16:02
กำ ผมก็ประกอบแล้วด้วยสิ จะถ่ายรูปให้ดูซะหน่อย เอาเป็นคำอธิบายไปแล้วกันนะครับ

เริ่มจากน้าถอดน็อตหน้าคอนโซลตรงพวงมาลัยออกสองตัวด้านล่างซ้าว ขวา แล้วดึงออกมาตรงๆ ของน้าเกียรกระปุกใช่มั้ย ของผมออโต้แต่ไม่ต่างกันมาก ทีนี้ตรงกลาง ถัดลงมาจากช่องใส่ฟอนท์จะมีกริปล็อคอยู่สองข้างเอามันออกแล้วดึงมันออกมาได้เลย ส่วนตรงฟอนท์ก็เอาฟอนท์ออก แล้วก็ดึงมันออกครับ ง่ายน้าสังเกตุพวกน็อตหละครับถ้ามีน็อตยึดก็ขันออก

ส่วนพาวเวอร์มันจะมีบอกครับ +สายไฟ บวก กราวด์ก็สัญลักษ์รูปกราวด์ อีกเส้นก็รีโมท ด้านขั้วลำโพงก็แล้วแต่น้าจะต่อกี่โอมห์ จะเอากำลังขับเต็มๆก็ที่ 1 โอมห์ครับ ถ้าจะให้พาวเวอร์ติดพร้อมกับฟอนท์น้าก็เดินสายรีโมท ไปที่สายรีโมทของฟอนท์ครับ ขาดเหลือตรงไหน ลงคำถามไว้ครับ เดียวมาช่วยๆกันครับ

jackjack
06-10-2011, 17:29
ขอบคุณครับน้าเบียร์แต่ผมอยากดูรูปที่เป็นระบบการต่อสายไฟมากกว่าครับประมาณว่าเริ่มจากแบตไล่ไปเรื่อยๆจนถึงซับอ่ะครับใช้สายไฟสายสัญญาณกี่เส้นไม่รู้ว่าน้าๆท่านไหนพอจะอนุเคราะห์ได้บ้างของผมมี
1.ฟร้อน
2.ปรีแอมป์
3.เพาเวอร์แอมป์4ch
4.6.5นิ้วกลางแหลม1คู่
5.6*9นิ้ว3ทาง1คู่
6.ซับ10นิ้ว1ดอก
ครับ(ข้อ5ยังไม่แน่ใจว่าจะใส่รึเปล่า)ถ้าได้รูปภาพตามนี้ผมว่าจะลงมือเองเลยเพราะว่าพอจะมีความรู้เรื่องเครื่องเสียงอยู่บ้าง
วันก่อนลองรื้อแผงประตูใส่ลำโพงเองแล้วเริ่มมั่นใจว่ารถไม่พังอิ๊อิ๊...ขอบคุณครับ

beertriton
07-10-2011, 14:40
เดียวพรุ่งนี้จะไปไล่ฌปิดกระโปรงน้าๆมาให้ดูครับ กระโปรงรถนะ อิอิ สเตปการเดินสายนะครับ น้าจัดตำแหน่งวางแอมป์ก่อนว่าจะไว้ตรงไหนส่วนใหญ่ก็ใต้เบาะ เรามาเริ่มกันเลย

1.เตรียมอุปกรณ์ครับ จากแบตน้าต้องมีฟิวส์ ง่ายๆน้าอาจเลือกแบบ 1 ออก 3 ก็ได้ น้าก็เดินสายไฟเข้าฟิวส์ขนาดก็เลือกที่มันเข้ารู้ได้อะครับ เข้าจากบวกไปฟิวส์1 เส้น อีกสามเส้น หรอจะใช้แค่สองเส้น เข้าแอมป์สองตัวก็ได้ ซับ+4แนล ปรีไปจั้มไฟจากฟอนท์เอาครับ ส่วนกราวด์น้าก็เลือกเส้นใหญ่ๆพอๆกะสายไฟบวกนั้นหละครับ ไม่จำเป็นต้องใหญ่มากแต่เอาเกรดดีหน่อย ตำแหน่งลงกราวด์ เอาที่ใกล้ที่สุดจากแอมป์ แนะนำตรงเบรคมืออะครับ มันจะมีที่ยึดกราวด์อยู่ลองหาดู สายรีโมทใช้สายไฟเส้นเล็กๆพอประมาณก็พอครับ ถ้าจะให้ติดพร้อมกันหมดก็จั้มไปที่สายรีโมทของฟอนท์ หรอจะแยกพาวเวอร์ซับทำเป็นสวิตเพิ่มต่างหากสักตัวก็ได้เอาไว้แบบฟังชิวๆไม่ต้องเปิดซับ ระบบผมทำแบบนี้อยู่ จะเปิดซับก็เปิดสวิต แอมสี่แชลแนลสั่งเปิดพร้อมฟอนท์ครับ สายสัญญาณ rca 4 เส้นครับความยาวน้าก็ดูจากตำแหน่งปรีไปแอมป์ เส้นจากฟอนท์ก็สั้นหน่อย เดินเก็บสายใต้พรหมไปยังแอมป์ครับ กรีดผมให้ปลายสายโผล่ให้เสียบที่แอมป์ได้แค่นั้นหละครับ ทีนี้สายลำโพงของซับก็เดินใหม่จากแอมป์ไปลำโพงเลยครับ ส่วนที่ประตูถ้าน้าร้อยสายเข้ารูตรงช่องประตูได้ก็เดินใหม่ครับ ผมพยายามแล้วร้อยไม่ได้ ก็ต้องจั้มสายเดิมที่เสียบเข้าหลังฟอนท์อะครับ ไล่ให้ถูกว่าคู่ไหน ซ้าย คู่ไหน ขวา ก็จั้มแล้วเอาเข้าแอมป์ 4 แนล จบ

ขออภัยที่แรกจะเสนอแบบเป็นสเตป พอพิมแล้วมันยาวเลยครับ อิอิ รูปฟิวส์ด้านล่างครับ

beertriton
07-10-2011, 14:50
รูปดูจากนี้ก็ได้ครับ ของน้าแกวางแอมป์ไว้ที่ตู้หลังสายจะยาวหน่อย ถ้าน้าวางไว้ใต้เบาะก็สั้นลงครับ http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=34413

jackjack
07-10-2011, 15:35
เห็นภาพเลยครับน้าเบียร์อ่าน2รอบกระจ่างเลยเยี่ยมครับเดี๋ยวของครบจะลงมือเลยต้องรอให้ฝนแล้งก่อนฝนตกแดมป์ประตูไม่ได้ไม่มีแดดให้ตากแผ่นแดมป์(ผมไม่มีไดเป่าผม..ขนาดไว้ผมยาวนะเนี่ย)สงสัยอยู่นิดนึงครับ
1.สวิตเพาเวอร์ควรจะมีใช่ไหมครับเพราะถ้าไม่มีเวลาปิดเครื่องเสียงพร้อมกันจะเกิดเสียงตุ๊บรึเปล่าครับ
2.ฟิวส์ใช้แบบ1ออก2หรือ3ก็ได้ใช่ไหมครับแต่เราอาจจะใช้ไม่ครบเผื่อไว้เพิ่มเพาเวอร์ในอนาคต
3.ชุดที่ผมบอกไว้ต้องเพิ่มคาปาไหมครับ..แล้ว4chตัวเดียวลากหมดไหมครับ
4.สายรีโมทคือสายไฟที่ใช้เป็นตัวเปิดปิดปรีกะแอมหรือครับที่เราต่อจากฟร้อนอ่ะครับส่วนไฟเลี้ยงปรีเราต่อจากฟร้อนคนละสายกับรีโมทหรือเปล่าครับส่วนไฟเลี้ยงเพาเวอร์เราต่อตรงจากขั้วบวกแล้วใส่สวิตเปิดปิดถ้าอย่างนั้นสายรีโมทเพาเวอร์เราก็ไม่ต้องต่อจากฟร้อนสิครับ..ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ...น้าเบียร์ห้ามงงน่ะ

POMPOM
07-10-2011, 21:14
อ.เบียร์ เปิดร้านเครื่องด้วยเลย..สุดยอดครับ ^__^

beertriton
09-10-2011, 16:42
เห็นภาพเลยครับน้าเบียร์อ่าน2รอบกระจ่างเลยเยี่ยมครับเดี๋ยวของครบจะลงมือเลยต้องรอให้ฝนแล้งก่อนฝนตกแดมป์ประตูไม่ได้ไม่มีแดดให้ตากแผ่นแดมป์(ผมไม่มีไดเป่าผม..ขนาดไว้ผมยาวนะเนี่ย)สงสัยอยู่นิดนึงครับ
1.สวิตเพาเวอร์ควรจะมีใช่ไหมครับเพราะถ้าไม่มีเวลาปิดเครื่องเสียงพร้อมกันจะเกิดเสียงตุ๊บรึเปล่าครับ
2.ฟิวส์ใช้แบบ1ออก2หรือ3ก็ได้ใช่ไหมครับแต่เราอาจจะใช้ไม่ครบเผื่อไว้เพิ่มเพาเวอร์ในอนาคต
3.ชุดที่ผมบอกไว้ต้องเพิ่มคาปาไหมครับ..แล้ว4chตัวเดียวลากหมดไหมครับ
4.สายรีโมทคือสายไฟที่ใช้เป็นตัวเปิดปิดปรีกะแอมหรือครับที่เราต่อจากฟร้อนอ่ะครับส่วนไฟเลี้ยงปรีเราต่อจากฟร้อนคนละสายกับรีโมทหรือเปล่าครับส่วนไฟเลี้ยงเพาเวอร์เราต่อตรงจากขั้วบวกแล้วใส่สวิตเปิดปิดถ้าอย่างนั้นสายรีโมทเพาเวอร์เราก็ไม่ต้องต่อจากฟร้อนสิครับ..ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ...น้าเบียร์ห้ามงงน่ะ

ที่ละข้อนะครับ

1.สวิตพาวเวอร์ถ้าแอมป์มีวงจรที่ดีแล้วไม่จำเป็นครับ วงจรในแอมป์จะเป็นตัวหน่องเวลาเปิดปิดเองครับ บางที่สวิตนั้นแหละที่เป็นตัวทำให้มีเสียง

2.เลือกตามใจชอบเลยครับเพื่อไว้ไม่เสียหลาย

3.อันนี้น้าบางท่านบอกว่าใส่แล้วมีผลดี ผมก็ยังไม่เคยลองนะเพราะผมไม่ได้ใส่ เพราะกลัวเจอคาปูนมันก็ไม่ได้ช่วยไรเลยครับ

4.ใช่ครับเป็นตัวเปิดปิดแทนสวิตไปในตัวครับ เราไม่เปิดฟอนท์ระบบก็ไม่ติดครับ ส่วนไฟเลี้ยงคือไฟ+ น้าจั้มจากไฟของฟอนท์เข้าปรีเราจะได้ไม่ต้องเดินสายไฟบวกมาจากแบทงัยครับ สายไฟบวกจากแบทเราเดินมาให้เฉพาะแอมป์สองตัว สายรีโมทถ้าไม่มีมันจะไม่ครบวงจรของพาวเวอร์แอมป์ครับ และสวิตเขาไม่นิยมต่อจากสายบวกครับ เขาต่อจากสายรีโมทเอาครับ จากรูปครับน้า ปรีน้าจั้มสายเข้ากลับฟอนท์หมดเลย ไฟบวก กราวด์ และรีโมท แล้วก็เดินสายรีโมทย์จากพาวเวอร์มาเข้าที่สายรีโมทของฟอนท์ น้าจะทำสวิตให้ตัวไหน น้าก็เอามาค่อมที่สายรีโมทย์ของอุปกรณ์ตัวนั้น

jackjack
09-10-2011, 18:11
แจ่มแจ้งแล้วครับน้าเบียร์ขอบคุณอีกครั้งครับทีนี้ก็รอของครบก็จะลงมือเลยไว้เสร็จแล้วจะมาโพสน์ให้ดูครับ
ว่างเมื่อไหร่มาเที่ยวพังงาภูเก็ตบ้างเด้อมาดูทะเลอันดามันมั่ง...

beertriton
10-10-2011, 02:22
แจ่มแจ้งแล้วครับน้าเบียร์ขอบคุณอีกครั้งครับทีนี้ก็รอของครบก็จะลงมือเลยไว้เสร็จแล้วจะมาโพสน์ให้ดูครับ
ว่างเมื่อไหร่มาเที่ยวพังงาภูเก็ตบ้างเด้อมาดูทะเลอันดามันมั่ง...

อยากไปนานแล้วครับ ไม่มีโอกาสซะที ช่วงนี้หางบประมาณก่อนครับ ฝากเสียงกลางไว้พิจรณาด้วยนะครับ