PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รบกวนขอความรู้ พรบ.กรณีผิดโดยประมาทฝ่ายเดียวครับ

navyhawk
13-10-2011, 19:32
เกิดอุบัติเหตุโดยคู่กรณีบาดเจ็บและรถทั้งสองคันมี พรบ.ทั้งคู่ บริษัทประกันของ พรบ. ฯของผม ต้องการให้ผมยืนยันว่าผมขับรถโดยประมาทฝ่ายเดียวทำให้เกิดอุบัติ ผมสงสัยว่าผมต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายหรืออะไรอีกหรือปล่าวในกรณีที่เรารับเป็นฝ่ายทำผิดโดยประมาทฝ่ายเดียว แต่ค่ารักษาคู่กรณีไม่เกินวงเงินค่ารักษาของ พรบ.

joboysang
14-10-2011, 08:22
ผิดประมาณใหนครับชนเค้า หรือลักษณะใหน พูดถึงแค่ พรบ.แสดงว่าต้องไม่มีประกันยังไงก็ศึกษาดีๆก่อนนะครับ อ่านๆดูคล้ายๆว่าเค้าจะให้ จขกท.รับฝ่ายเดียวเพื่อเรื่องมันจะปิดง่ายครับ ประมาณว่า จนท.ของอะไรก็แล้วแต่ไม่อยากตามเรื่องให้วุ่นวายเลยอาจจะขอให้มีแพะรับสักคนอ่ะครับจะได้ไม่ต้องมาวุ่นวายตามเรื่อง ความเห็นส่วนตัวนะครับถ้าผิดก็ขอ อภัย

us901
14-10-2011, 08:34
กรณีบาดเจ็บ ตร.ไม่มีอำนาจในการปรับ ต้องขึ้นศาลครับ

ผิดว่าไปตามผิด ถูกว่าตามถูกครับ สงสารเห็นอกเห็นใจก็อีกเรื่องครับ

งานจะงอกครับ เสียทั้งเงิน ทั้งเวลา

pokneed
14-10-2011, 08:57
ไม่ว่าจะผิดหรือถูก พรบ น่าจะต้องจ่ายสถานเดียวเหมือนที่บังคับเวลาซื้อรถ ก็ต้องจ่ายค่า พรบสถานเดียวเหมือนกัน ส่วนไครจะผิดหรือถูก ไม่เห็นเกี่ยวกับ พรบ.นิครับ
เรื่องรับผิด คุณคิดว่าคุณผิดไหมล่ะ ถ้าผิดก็ยอมรับไป แต่ถ้าไม่ผิดอย่าไปยอมเด้อ มันไม่ใช่มีแค่เรื่องรักษาพยาบาลนะครับ ถ้าเขามียานพาหนะมาด้วย คุณรับผิดคุณอาจต้องชดใช้ค่าเสียหายนะครับ แต่ถ้าคู้กรณีเดินมาตัวเปล่า คุณอาจต้องเสียค่าทำขวัญค่าเสียเวลา จิปาถะ ที่เหลือคงต้องรอทนายมาตอบแล้วหล่ะครับ

kong22
14-10-2011, 09:21
ไม่ว่าจะผิดหรือถูก พรบ น่าจะต้องจ่ายสถานเดียวเหมือนที่บังคับเวลาซื้อรถ ก็ต้องจ่ายค่า พรบสถานเดียวเหมือนกัน ส่วนไครจะผิดหรือถูก ไม่เห็นเกี่ยวกับ พรบ.นิครับ
เรื่องรับผิด คุณคิดว่าคุณผิดไหมล่ะ ถ้าผิดก็ยอมรับไป แต่ถ้าไม่ผิดอย่าไปยอมเด้อ มันไม่ใช่มีแค่เรื่องรักษาพยาบาลนะครับ ถ้าเขามียานพาหนะมาด้วย คุณรับผิดคุณอาจต้องชดใช้ค่าเสียหายนะครับ แต่ถ้าคู้กรณีเดินมาตัวเปล่า คุณอาจต้องเสียค่าทำขวัญค่าเสียเวลา จิปาถะ ที่เหลือคงต้องรอทนายมาตอบแล้วหล่ะครับ

เห็นด้วยอีก1 ครับถ้าเราไม่ผิดจริงอย่าไปยอมครับน้า

navyhawk
14-10-2011, 10:05
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกครับข้อมูลอาจน้อยไปหน่อยครับขออภัยด้วยครับ คือเรื่องเกิดมาประมาณ 8 เดือนแล้วครับเรื่องรถคู่กรณีประกันชั้น 3 ของผมรับซ่ิอมไปแล้ว เรื่องค่าทำขวัญก็จ่ายไปแล้ว เรื่องรับผิดประมาทฝ่ายเดียวก็รับไปตั้งแต่วันเกิดเหตุแล้วและตัวแทนประกันภัยชั้น 3 ก็อยู่ร่วมในการสอบสวนด้วย สรุปคือเรื่องอุบัติที่เกิดจบหมดแล้วครับ
ประกันภัยที่ออก พรบ.ของผมส่งหนังสือมาถึงผม อ้างว่าพรบ.ของคู่กรณีไล่เบี้ยเก็บเงินที่จ่ายค่ารักษาพยาบาลกับ พรบ.ของผม จึงต้องการให้ผมยืนยันว่ารถผมเกิดอุบัติเหตุจริงและผมเป็นฝ่ายประมาทเพราะผมไม่เคยแจ้งให้บริษัทประกัน พรบ.ของผมทราบว่ามีอุบัติเหตุ ปัญหาคือ เมื่อรับว่าประมาทฝ่ายเดียวแล้วมันจะมีอะไรตามมาอีกหรือไม่ เพราะตอนนี้คดีมันจบไปนานแล้วเกรงว่ามันจะถูกรื้อมาอีกนะครับ (ที่จริงในบันทึกการสอบสวนก็บันทึกไว้ว่า ประมาทฝ่ายเดียว ทำไมต้องให้ผมไปยืนยันอีก ??)
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ..

kong22
14-10-2011, 10:55
พรบ ของบริษัทอะไรครับน้า ผมจะได้ไม่ทำ เหตุเกิดผ่านมาตั้งหลายเดือนแล้ว ดูแล้วมันงี้เหง้าสิ้นดี

KHO TRITON
14-10-2011, 13:55
เรื่องรับผิด คุณคิดว่าคุณผิดไหมล่ะ ถ้าผิดก็ยอมรับไป แต่ถ้าไม่ผิดอย่าไปยอมเด้อ มันไม่ใช่มีแค่เรื่องรักษาพยาบาลนะครับ ถ้าเขามียานพาหนะมาด้วย คุณรับผิดคุณอาจต้องชดใช้ค่าเสียหายนะครับ แต่ถ้าคู้กรณีเดินมาตัวเปล่า คุณอาจต้องเสียค่าทำขวัญค่าเสียเวลา จิปาถะ ที่เหลือคงต้องรอทนายมาตอบแล้วหล่ะครับชัดเจนครับ ถ้าไม่ผิดอย่ารับ อุบัติเหตุ พรบ ยังไงก็ต้องรักษา.