PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สอบถามเรื่องสี

dornkingly
19-10-2011, 09:57
อยากสอบถามผู้รู้ผมเอาฝาครอบฝาถังโครเมี่ยมปิดฝาถังไว้ แล้วอนาคตมีการซ่ิอมสี สีฝาถังผมจะเหมือนส่วนอื่นของตัวรถมั้ยคับ ผมใช้สีขาวมุขคับ

perm
19-10-2011, 10:30
ผมว่า เค้าใช้วิธีเทียบเบอร์สีเอานะครับ

dsign
19-10-2011, 10:40
อยากสอบถามผู้รู้ผมเอาฝาครอบฝาถังโครเมี่ยมปิดฝาถังไว้ แล้วอนาคตมีการซ่ิอมสี สีฝาถังผมจะเหมือนส่วนอื่นของตัวรถมั้ยคับ ผมใช้สีขาวมุขคับ

...ถ้าเราติดในระยะเวลาที่นาน ซักปี-2ปี สีในส่วนที่ปิดไม่ถูกแสงแดด นั้นจะมีความต่างของชั้นสีให้เห็นครับ เช่นขาวถ้าจอดแล้วโดนแดดไปเรื่อยๆ ก็จะออกเหลืองครับ ดังนั้นในส่วนที่ปิด เช่นฝาถังน้ำมัน เมื่อเราถอดไปเทียบสีเพื่อผสมสี แล้วนำมาซ่อม เช่นสีที่แก้มหน้าหรือฝากระโปรง ก็จะทำให้สีที่ได้มาเพื้ยนเข้มไปจากตัวรถครับ...

...ถ้าเกิดกรณีว่าชอบใส่ของแต่งประเภทที่กล่าวมา ก็ต้องหาชิ้นส่วนอื่นที่เป็นโลหะ ทำสีที่สมบูรณ์แล้วติดรถ ถอดไปเทียบสีแทนเอาครับ แล้วทำไมไม่ถอดเอาพลาสติกที่ทำสีเดียวกับรถไปเทียบเอาหล่ะ เหตุก็เพราะว่าชิ้นงานพลาสติก ไม่สามารถเทียบสีให้เหมือนได้มากที่สุดเท่ากับชิ้นงานโลหะครับ คงเป็นเพราะ พื้นผิวและวัสดุที่ต่างจากเหล็กจึงทำให้ ความเหลื่อมของเม็ดสีต่างกันครับ...

dornkingly
20-10-2011, 00:36
ขอบคุณทุกท่านคับที่ให้ความกระจ่าง ทีแรกผมเพิ่งคิดได้ว่าฝาครอบสปอตร์ไลท์หน้า น่าจะใช้ได้แต่พอได้อ่านกระทู้ก็เข้าใจมากขึ้น ขอบคุณครับผม