PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สอบถาม เครื่องเบนซิน 2.4 ใส่ท่อเฮดเดอร์

susurun
20-10-2011, 16:46
น้า ๆ ผมอยากรู้เรื่องของการใส่ท่อเฮดเดอร์ ของเจ้า 2.4 เบนซินของเรา( อยากได้ ต้นมา ปลายไหล ) จะสามารถใส่ได้ไหม และถ้าได้ใช้สูตรไหนดีครับขอข้อมูลคร้า....บ
:23:

kotaro
21-10-2011, 21:42
ใส่น่ะได้ครับ แต่ของไตรตันไม่แน่ใจว่ามีสูตรหรือยัง เมื่อก่อนใช้เก๋งก็ทำเฮดเดอร์อยู่ครับ แต่ตอนนี้ยังไม่ได้รถเลย จองไว้แล้วคิดอยู่ว่าได้รถมาจะไปทำเหมือนกันครับ

susurun
22-10-2011, 01:04
วันนี้แวะถามอู่แถวบ้านแต่เป็นอู่ ทำเครื่องยนต์ ช่วงล่าง และไม่ได้ทำระบบท่อไอเสียครับ พี่เขาบอกมาว่ารุ่นเบนซินน่ะ ท่อออกมาจากเครื่องก้อเข้าท่อแคท ดังนั้นท่อเฮดเดอร์ที่ใส่ได้ความจะเป็นแบบชุดที่รวมกับท่อแทนแคทเลย จากนั้นก้อยิงยาวเข้าท่อพักเสียง แต่ประเด็นอีกอย่างคือ ตรงหัว- ท้ายของท่อแคทเราจะมี Co2 senser อยู่ด้วย อันนี้มันจะป็นอะไรรึป่าว ถ้าต้องถอดออก ไม่แน่ใจเลยครับ เคยถามราคา Senser ที่ศูนย์คู่เกือบหมื่น

kotaro
22-10-2011, 21:09
ถูกครับ ความยาวต้องยาวมาเท่านั้นเลยครับ ส่วนเซนเซอร์เข้าใจว่าตัวแรกจะเป็น ออกซิเจนเซนเซอร์ ตัวนี้ต้องเจาะใส่ตรงตำแหน่งเดิมครับ ส่วนตัวหลังแคทน่าจะเป็นเซนเซอร์จับแคตตันครับ ถ้าเราถอดแคทออกตัวนี้ก็ไม่จำเป็นครับ

เป็นการคาดเดาเอานะครับ เพราะผมเองก็ยังไม่ได้รถ เลยไม่รู้ว่าจะใช่อย่างที่ผมเข้าใจรึเปล่า ถ้าเกียร์ธรรมดาแนะนำ สูตร 4 2 1 ถ้าเกียร์ออโต ใช้ 4 1 ครับ ที่เคยทำถ้าเป็นเลสอยู่ที่ประมาณ 4500 บาท ถ้าเหล็กราคาประมาณ 2500 บาทครับ
ยังไงรอผู้อื่นมาตอบด้วยนะครับ

susurun
23-10-2011, 22:15
ถูกครับ ความยาวต้องยาวมาเท่านั้นเลยครับ ส่วนเซนเซอร์เข้าใจว่าตัวแรกจะเป็น ออกซิเจนเซนเซอร์ ตัวนี้ต้องเจาะใส่ตรงตำแหน่งเดิมครับ ส่วนตัวหลังแคทน่าจะเป็นเซนเซอร์จับแคตตันครับ ถ้าเราถอดแคทออกตัวนี้ก็ไม่จำเป็นครับ

เป็นการคาดเดาเอานะครับ เพราะผมเองก็ยังไม่ได้รถ เลยไม่รู้ว่าจะใช่อย่างที่ผมเข้าใจรึเปล่า ถ้าเกียร์ธรรมดาแนะนำ สูตร 4 2 1 ถ้าเกียร์ออโต ใช้ 4 1 ครับ ที่เคยทำถ้าเป็นเลสอยู่ที่ประมาณ 4500 บาท ถ้าเหล็กราคาประมาณ 2500 บาทครับ
ยังไงรอผู้อื่นมาตอบด้วยนะครับ

น่าสนใจครับ ไม่ทราบว่าที่น้าเคยทำน่ะครับ ผลเป็นไงบ้างม้ามาไวอย่างที่เขาบอกกันรึป่าว และก้อมีร้านแนะนำไหมครับ

kotaro
25-10-2011, 07:43
ผมเคยทำแต่ของรถเก๋งนะครับ ของไทรทันรอได้รถก่อนครับ ส่วนร้านลองถามตามร้านท่อไอเสียได้เลยครับ ที่ผมทำนั้นอยู่ที่สายไหมครับ ร้านนนท์ เทอร์โบ อัตรเร่งก็ดีขึ้นนะครับ แต่ก็คงสู้ระบบอัดอากาศไม่ได้ครับ แล้วก็เสียงจะดังขึ้นนิดหน่อยครับ

susurun
25-10-2011, 10:10
ผมเคยทำแต่ของรถเก๋งนะครับ ของไทรทันรอได้รถก่อนครับ ส่วนร้านลองถามตามร้านท่อไอเสียได้เลยครับ ที่ผมทำนั้นอยู่ที่สายไหมครับ ร้านนนท์ เทอร์โบ อัตรเร่งก็ดีขึ้นนะครับ แต่ก็คงสู้ระบบอัดอากาศไม่ได้ครับ แล้วก็เสียงจะดังขึ้นนิดหน่อยครับ

น้าบ้านผมก้ออยู่สายไหมครับ ร้านอยู่แถวไหนเหรอครับ

kotaro
25-10-2011, 22:47
ผมจำซอยไม่ได้ครับ น่าจะสัก 30 กว่าๆ ถ้าวิ่งไปวงศกร จะอยู่ทางขวามือครับ ตรงที่เปิดเป็นตลาดได้ไม่นานนี้น่ะครับ ตรงฟุตบาทจะมีเครื่องยนต์ที่ดัดท่ออินเตอร์มาวางอยู่ครับ ยังไงถ้าผ่านเดี๋ยวจะดูซอยที่แน่นอนมาบอกอีกครั้งครับ ส่วนผมอยู่ลำลูกกาคลอง 6 ตอนนี้กำลังปะทะกับน้ำอยู่ครับ ไม่รู้จะรับได้สักกี่วัน

นายแสบ
26-10-2011, 17:00
ของผม Cng โรงงานครับผมถอดแคทตั้งแต่พันโล ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาอะไรมั้ย
ศูนย์ทะลวงให้บอกว่าไม่อืด

susurun
27-10-2011, 11:31
ผมจำซอยไม่ได้ครับ น่าจะสัก 30 กว่าๆ ถ้าวิ่งไปวงศกร จะอยู่ทางขวามือครับ ตรงที่เปิดเป็นตลาดได้ไม่นานนี้น่ะครับ ตรงฟุตบาทจะมีเครื่องยนต์ที่ดัดท่ออินเตอร์มาวางอยู่ครับ ยังไงถ้าผ่านเดี๋ยวจะดูซอยที่แน่นอนมาบอกอีกครั้งครับ ส่วนผมอยู่ลำลูกกาคลอง 6 ตอนนี้กำลังปะทะกับน้ำอยู่ครับ ไม่รู้จะรับได้สักกี่วัน

ขอบคุณครับน้า ขอให้ผ่านพ้นไปด้วยดี

kotaro
28-10-2011, 08:54
สายไหม 40 ครับ
ปล.สายไหมก็ระวังไว้ด้วยนะครับ น้ำมันสูงกว่าพนังกระสอบทรายมากๆ

susurun
28-10-2011, 15:07
สายไหม 40 ครับ
ปล.สายไหมก็ระวังไว้ด้วยนะครับ น้ำมันสูงกว่าพนังกระสอบทรายมากๆ

ตอนนี้น้ำท่วมแล้วมั้งครับ น้า