PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ถามน้าๆเรื่องปริมาตรตู้คับ

big_kub
02-11-2011, 17:30
เอาสั้นๆเลยคับถ้าปริมาตรตู้มากไปเป็นอะรัยมั้ยคับมีผลยังงัย แล้วถ้าเล็กไปเป็นอะรัยมั้ยคับแล้วมีผลยังงัยขอบคุณคับ

POMPOM
04-11-2011, 14:56
เอาสั้นๆเลยคับถ้าปริมาตรตู้มากไปเป็นอะรัยมั้ยคับมีผลยังงัย แล้วถ้าเล็กไปเป็นอะรัยมั้ยคับแล้วมีผลยังงัยขอบคุณคับ
ปริมาตรตู้มากเกินสเป๊คดอกอันนี้ไม่ทราบครับ แต่ถ้าปริมาตรเล็กไปเสียงที่ได้ ป๋องแป๋งแน่นอนครับเจอมาแล้ว
ทางที่ดีเลือกปริมาตรมากไว้ก่อนดีกว่าครับ เพราะเราสามารถนำมาแก้ให้ปริมาตรลดลงให้แม๊ตกับดอกลำโพงได้
โดยใช้ถุงทรายเล็กๆตวงปริมาตรที่ต้องการ แล้วใส่ไปในตู้ได้เลยครับ ปริมาตรก็จะลดลงไปเรื่อยๆจนแม๊ตกับลำโพง
แต่ถ้าชัวร์สุด น้าต้องรู้สเป๊คลำโพงครับ จะได้ไม้ต้องแก้ตู้บ่อยๆ:Banane33:

beertriton
04-11-2011, 15:02
มีผลกลับเสียงแน่ๆ ครับ แต่องค์ประกอบเสียงที่จะมาช่วยได้ก็พวกปรี พวกตัวจูนทั้งหลายอะครับ อย่างตู้ปิดปริมาตรไม่ต้องเยอะ แต่ถ้าปรีปรับ eq ได้น้อย เสียงก็ตามปรีครับ ทีแรกผมใช้ตู้ปิดปรีธรรมดา เสียงเอาไม่ได้เลย พอเปลี่ยนไปเป็น t6 คนละเรื่องเลย จากแข็งๆก็นุ่มไปเลย แล้วคิดดูสิครับถ้าตู้ได้ปรีดี เสียงมันก็คงดีขึ้นไปอีกอะครับ ตู้ใหญ่ๆผมก็ไม่แน่ใจ แต่เคยเอาตู้ลำโพงบ้าน 12 นิ้ว ใหญ่มากตู้เปิดนะมาใส่ลำโพงเบสธรรมดา 12 นิ้ว ยังให้เสียงเบสลูกใหญ่มาก เพราะฉนั้นใหญ่ไว้ดีกว่าแน่ๆครับ

big_kub
05-11-2011, 08:10
มีผลกลับเสียงแน่ๆ ครับ แต่องค์ประกอบเสียงที่จะมาช่วยได้ก็พวกปรี พวกตัวจูนทั้งหลายอะครับ อย่างตู้ปิดปริมาตรไม่ต้องเยอะ แต่ถ้าปรีปรับ eq ได้น้อย เสียงก็ตามปรีครับ ทีแรกผมใช้ตู้ปิดปรีธรรมดา เสียงเอาไม่ได้เลย พอเปลี่ยนไปเป็น t6 คนละเรื่องเลย จากแข็งๆก็นุ่มไปเลย แล้วคิดดูสิครับถ้าตู้ได้ปรีดี เสียงมันก็คงดีขึ้นไปอีกอะครับ ตู้ใหญ่ๆผมก็ไม่แน่ใจ แต่เคยเอาตู้ลำโพงบ้าน 12 นิ้ว ใหญ่มากตู้เปิดนะมาใส่ลำโพงเบสธรรมดา 12 นิ้ว ยังให้เสียงเบสลูกใหญ่มาก เพราะฉนั้นใหญ่ไว้ดีกว่าแน่ๆครับ
ขอบคุณบ้าป้อมกะน้าเบียร์มากคับงั้นเอาใหญ่ไว้ก่อนดีกว่า

RedCool
05-11-2011, 08:22

ที่เจอมา ปริมาตรใหญ่กว่าปกติไม่เกิน10% เสียงยังใช้ได้ดีครับ ปรีผมเอามาใช้ช่วยได้นิดหน่อยผมเลยไม่ใช้ปรี
แต่ปริมาตรน้อยกว่า เสียงเบสออกไม่ดี ใช้ปรีช่วยหน่อย โอเคเลยครับ

ของผมตู้ปิดปริมาตรมากไม่ใช้ปรีครับ ส่วนที่ตีให้เพื่อนๆ ตู้เปิดปริมาตรน้อยใส่ปรีเสียงดีขึ้นมากกว่าเดิมเยอะครับ

big_kub
05-11-2011, 08:24
ที่เจอมา ปริมาตรใหญ่กว่าปกติไม่เกิน10% เสียงยังใช้ได้ดีครับ ปรีผมเอามาใช้ช่วยได้นิดหน่อยผมเลยไม่ใช้ปรี
แต่ปริมาตรน้อยกว่า เสียงเบสออกไม่ดี ใช้ปรีช่วยหน่อย โอเคเลยครับ

ของผมตู้ปิดปริมาตรมากไม่ใช้ปรีครับ ส่วนที่ตีให้เพื่อนๆ ตู้เปิดปริมาตรน้อยใส่ปรีเสียงดีขึ้นมากกว่าเดิมเยอะครับ

ขอบคุณคับน้าสำหรับข้อมูล

its
08-11-2011, 12:20
มากน้อย อยู่ที่ spec ดอกของท่านครับ....ว่าใช้ปริมาตร กี่ลิตร แล้วนำมาคำนวน ดูกราฟและดูย่านความถี่ว่าต้องการ db เท่าไหร่ ที่ย่านไหน...มันบอกยากมาก..บางดอก กินตู้น้อย เสียงดี บางดอกตู้ใบใหญ่ เสียงยังกะงานวัด...