PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รถผมมีปัญหาแล้ว ช่วยแนะวิธีแก้ให้ที...

jessada
07-11-2011, 11:38
รถผมมีปัญหาเรื่องมันมีอากาศข้างนอกเข้าไปในรถอะครับ เมื่อวันก่อนขับไปพิษณุโลกมา สังเกตได้ว่า เวลาขับผ่านอะไรต่าง ๆ เช่น ร้านขายอาหารพวกปิ่งย่าง ถนนที่เป็นฝุ่น ควันรถ ฯลฯ
มันจะได้กลิ่นพวกนี้เข้ามาในรถตลอด ทั้ง ๆ ที่ไม่ได้เปิดอะไรเลยที่ให้อากาศข้างนอกเข้าไป งง มากเลยครับ ช่วยแนะนำวิธีแก้ให้ทีครับ

guisrraroy
07-11-2011, 11:48
รถผมก็มีกลิ่นเข้าภายในรถ เคยเช้าศูนย์หลายรอบแล้วแก้ไม่หายมารอคําแนะนําด้วยคนครับ

coppy42
07-11-2011, 12:04
เข้าไปที่ห้องปัญหาและการแก้ไขครับ มีกระทู้ปิดอากาศภายนอกปิดรูกันหนู
หนูน่าจะขนขยะไปกินนอนที่หน้าลิ้นแบ่งรับลมภายนอก กัดฟองน้ำขอบลิ้นแหลกแล้วครับ เลยปิดไม่สนิท

lemongreen
07-11-2011, 12:33
ของผมก็เป็น แต่ได้ยินเสียงลมเข้าทางประตู..ขอบๆเลยครับ เป็นตั้งแต่ออกรถนู้นแล้วครับ เพราะตอนนั้นดันไปติดแร็คหลังคา ยางขอบประตูน่าจะ......อะครับ ตอนนี้ใส่หลังคาด้านหลังแล้ว เลยย้ายมาไว้ที่หลังคาแทน ยางขอบประตูน่าจะไม่คืนรูปแล้ว เลยยังมีเสียงลมเข้าอยู่ ไม่รู้เข้าใจถูกมั้ย ...แต่เดี๋ยวขอเข้าไปดูวิธีแก้บ้าง เผื่อลองทำเอง

jessada
07-11-2011, 13:06
เข้าไปที่ห้องปัญหาและการแก้ไขครับ มีกระทู้ปิดอากาศภายนอกปิดรูกันหนู
หนูน่าจะขนขยะไปกินนอนที่หน้าลิ้นแบ่งรับลมภายนอก กัดฟองน้ำขอบลิ้นแหลกแล้วครับ เลยปิดไม่สนิท
ผมก็คาดไว้อย่างนั้นเหมือนกันครับน้า ตอนที่ผมขับรถไปเรื่อย ๆ ผมลองปิดแอร์ และปิดคันโยกที่นำอากาศจากข้างนอกเข้ามาแล้ว เอามือไปอังที่ช่องแอร์ดู มันมีอากาศเข้ามาจริง ๆ ครับน้า น่าจะเป็นที่จุดนี้อะครับ แต่ที่น้าว่า "ลิ้นแบ่งอากาศภายนอก" รถเรามันอยู่ตรงไหนครับ แล้วเราจะแก้ไขยังไงได้บ้าง น้าพอมี Link กระทู้ที่น้าว่ามั้ยครับ ผมหาแล้วหาไม่เจอ
อ่อ...อีกอย่างหนึ่งสงสัยอยู่ครับว่า ช่องรับลมข้างนอกของรถเรามันอยุ่ตรงไหนเหรอครับ

KHO TRITON
07-11-2011, 13:23
ให้ร้านหรือศูนย์ก็ได้ปิดช่องอากาศภายนอกเข้า ประมาณ300บาทผมทำนานแล้วนะ จากนั้นใส่กรองแอร์ด้วยครับ

jessada
22-11-2011, 08:38
ยังไม่จบครับน้า. ถ้าผมจะทำเองนี่ พอจะชี้แนะแนวทางการทำได้มั้ย ผมอยากรู้ว่าระบบโครงสร้าง เล็ก ๆ น้อยๆ ของเจ้าตั้น มันเป็นยังไงบ้าง เผื่อมีปัญหาจะได้แกไขเองเป็น
มีน้า ๆ ท่านใดแนะนำได้บ้างครับ รบกวนด้วยคร๊าบบบบบบบบบ

Yo GLV
25-11-2011, 15:17
ยังไม่จบครับน้า. ถ้าผมจะทำเองนี่ พอจะชี้แนะแนวทางการทำได้มั้ย ผมอยากรู้ว่าระบบโครงสร้าง เล็ก ๆ น้อยๆ ของเจ้าตั้น มันเป็นยังไงบ้าง เผื่อมีปัญหาจะได้แกไขเองเป็น
มีน้า ๆ ท่านใดแนะนำได้บ้างครับ รบกวนด้วยคร๊าบบบบบบบบบ
ดันครับ รถผม หนูเข้าไปวางลูก ลูกมันเลยโดนแอร์ปั่นตาย ผมเอาออกมา เหม็นมาก ตอนนี้ ล้างแอร์ไม่มีกลิ่นหนูแล้ว แต่กลิ่นภายนอก เวลาจอดติดท้ายรถเม หรือ ผา่นตรงที่เหม็นๆ รถผมเหม็นมากครับ ทำไงดี

coppy42
25-11-2011, 17:39
ถอดๆรื้อ ยกตู้พัดลมออกมาครับจะเจอทั้งลิ้นแบ่งลมและรูรับอากาศภายนอก
แอร์ธรรมดาจะมีลวดคันโยกเป็นตัวปรับลิ้น(ออโตจะใช้มอเตอร์)
แล้วเราก็จัดการปิดด้วยตะแกรงมันซะตามลายแทงที่ผมลงไว้นานแล้วครับ
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=23544

jessada
26-11-2011, 08:04
ถอดๆรื้อ ยกตู้พัดลมออกมาครับจะเจอทั้งลิ้นแบ่งลมและรูรับอากาศภายนอก
แอร์ธรรมดาจะมีลวดคันโยกเป็นตัวปรับลิ้น(ออโตจะใช้มอเตอร์)
แล้วเราก็จัดการปิดด้วยตะแกรงมันซะตามลายแทงที่ผมลงไว้นานแล้วครับ
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=23544
ขอบคุณครับ..
วันพรุ่งนี้ วันอาทิตย์ จะลองทำดูครับ

Yo GLV
29-11-2011, 15:13
แล้วถ้าปิดไม่ให้อากาศภายนอกเข้าเลยอ่ะครับ

jessada
29-11-2011, 16:47
เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี้ ผมได้ถอด ๆ แกะ ๆ ตาม link ที่น้า ๆ ให้มาแล้วครับ เสียดายไม่มีกล้องถ่ายรูปามให้ดู เล่าก็แล้วกันครับ
หลังจากถอดเกะออกแล้ว แล้วก็ถอดที่ครอบตู้แอร์อีกที แล้วก็ถอดน็อตด้านล่างตรงรอบ ๆ ตูดมอเตอร์ออกแล้ว ก้มมองขึ้นไปจะเห็นลิ้นที่กันอากาศจากภายนอกเข้ามาในห้องโดยสาร จะมีลิ้นอยู่ 2 ลิ้นที่ปิดเข้าหากันคล้ายกันประตูหน้าต่าง ตรงขอบของลิ้น จะมีขอบฟองน้ำติดอยู่รอบลิ้นทั้งสองด้าน และที่เป็นปัญหาคือ ขอบฟองน้ำที่ขอบปิดไม่ให้อากาศภายนอกเข้ามา มันผุ ครับ มันผุและขากออก จึงทำให้อากาศภาพนอกรอดเข้ามาภายในรถได้ในขณะที่รถวิ่ง ผมก็เลยแกะฟองน้ำอันนี้ออกเลยแล้วก็ใช้สายยางเส้นเล็ก ๆ ที่นุ่ม ๆ หน่อย หรือยางที่ปัดน้ำฝนก็ได้ไม่ใส่แทน คราวนี้คงไม่มีผุอีกแล้ว และตอนนี้ก็ไม่มีกลิ่นแล้วครับ

ขอบคุณน้า ๆ ที่แนะแนวทางการแก้ไขให้ด้วยครับ...