PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แอร์ แอร์ แอร์ ไม่เย็นครับ

Jui-Pearl_White
13-11-2011, 20:56
ขอรบกวนถามก่อนดีกว่าครับ ใจว่าพรุ่งนี้จะไปซื้อตู้แอร์ให้ช่างเปลี่ยน แต่ ถามหน่อยก็ดี
คือ อาการก็แอร์ไม่เย็นครับ เคยไปเติมน้ำยาแอร์มา ก็ใช้ได้มาประมาณ 1 เดือน ก็ไม่เย็นอีก พอดียังไม่ว่างก็ เลยไปร้านเดิมให้เติมน้ำยาให้ก่อน ก็ใช้มาได้อีก 1 เดือน ก็ไม่เย็นอีก ก็คาดว่าตู้น่าจะรั่ว แต่ก็ยังไม่ว่างอีกติดวันลอยกระทงพอดี ก็เลยไปเติมน้ำยาแอร์อีก แต่ทีนี้เปลี่ยนร้านดู ผลปรากฎว่า ตอนเติมเสร็จขับออกมาก็ไม่ค่อยเย็นเท่าไหร่ แต่ก็พอได้ ใช้มาได้แค่ 3 วันครับ ไม่เย็นเลย(วันนี้โทรไปบอกเขา แม่มทำเป็นใส่อารมณ์ บอกว่าปกติเติมก็ิเติมให้เต็มทุกคันอยู่แล้ว (ตรูจะรู้กะมรึงมั๊ยเนี่ยะ) เขาไม่รับผิดชอบตรงนี้ ตอนคุยโทรศัพท์นี่คุยอยู่หน้าบ้านที่เป็นอู่เขาเลย เห็นๆกันอยู่ แต่แม่มบอกวันนี้วันอาทิตย์ใครเขาทำงานกัน โหน้ำใจ แม่มบอกพรุ่งนี้ให้ลองมาเช็คดู) สังเกตุร้านแรกที่เติมถ้าผมจำไม่ผิดเห็นเขาต่อสายเติมเข้าแค่ช่องเดียว แต่รัานที่ 2 ต่อสายเติมเข้า1 ช่องและต่อสายวัดแรงดัน(ด้านบนซ้ายหน้่ารถ) อีก1 ช่อง (หรือร้านแรกก็ต่อนะ จำไม่ได้) ตอนเติมช่างบอกว่าคอมฯแอร์ตัดไวจัง ผมก็ไม่ค่อยรู้นะ แต่เติมร้านที่ 2 มานี่ขับมาก็สังเกตุว่าคอมแอร์ตัดไวมาก และไม่ค่อยเย็นเท่าไหร่ ใช้มาได้แค่ 3 วัน แอร์แทบจะไม่เย็นเลยคอมฯเริ่มไม่ตัดและ อันนี้รู้อาการเลยว่า น้ำยาแม่มหมดแน่ๆ แต่พอมาหาข้อมูลในอากู๋ ผมชักลังเลว่ามันมีกี่อาการกันแน่
1 ตู้รั่ว
2 คลัชแอร์พัง
3 อื่นๆ ไม่รู้ครับ
ข้อสังเกตุทุกครั้งที่เติมน้ำยาแอร์ทั้ง 2 ร้าน ก็ไม่มีการเติมน้ำมันคอมเพรสเซอร์เลย (ไม่รู้จำเป็นหรือเปล่า) ขอบคุณล่วงหน้าครับ

coppy42
14-11-2011, 20:35
ลองมุดใต้ท้องรถ ไปเอามือแตะๆที่ท่อระบายดูครับ ถ้ามีคราบน้ำมันติดมานิดหน่อยกับหยดน้ำก็ตู้รั่วครับ

Jui-Pearl_White
14-11-2011, 23:21
ขอบคุณป๋็ามากครับ ไปเปลี่ยน มาแล้วครับ ตู้เขาว่ารั่วน่ะครับเห็นเป็นรอยน้ำซึมเป็นดวงๆครับ ค่าตู้ เอาพอใช้ได้หน่อย 1950บาทครับ อย่างถูก 1500 แท้ป้ายแดง 3พันนิดๆ ค่าแรงเบ็ดเสร็จ ร้านที่ทำขอ 1200 ทำก็ทำ
จริงๆร้านประจำ เอา 1000 เดียว แต่เขาไม่ว่าง ผมเองก็รอไม่ไหว อีกร้าน 800 แต่พูดจาไม่ดีผมก็ไม่เอาดีกว่า กลัวมีปัญหาแล้วก็จะบอกว่าไม่รับผิดชอบอีก จริงๆมันอาจไม่ใช่ความผิดของเขา แต่การใช้คำพูดบางทีก็ต้องคิดบ้างนะครับผมว่า ขอบคุณป๋าอีกครั้งครับ จะจำไว้ครับ ^^

coppy42
14-11-2011, 23:25
อะไรลงตัวกับเราได้ก็ต้องรับๆไปครับ สะบายใจรวดเร็วจบก็พอใจแล้ว
แต่ทำไมแผงใน มันไปเร็วเหลือเกินนี่