PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไฟบอกปริมาณแก๊สlpgค้างคับ แต่เปลี่ยนระบบได้ ผู้มีประสบการณ์ช่วยบอกด้วยคับ

oubt
22-11-2011, 20:50
ไฟบอกปริมาณค้างที่ 4 ดวงคับ เป็นมาประมาณ 1 เดือนแล้วคับแต่ยังกดเปลี่ยนเป็นน้ำมันได้ปกติ ว่าจะเข้าไปเช็คที่ศูนย์ติดตั้งแต่ติดปัญหาเรื่องน้ำท่วม ที่ใช้อยู่เป็นหัวฉีดของ sec คับ

peetabo
23-11-2011, 08:46
ผมเคยเป็นบ่อยครับ ตอนเติมผมชอบเขย่าถังมันเลยค้าง แก๊สเกือบหมดแต่ยังเต็ม 4 จุดอยู่ บางทีก็กระพริบ บางทีมันก็หายเองครับ มีแปลกๆให้เห็นเรื่อยๆ
แต่ผมไม่ใส่ใจเท่าไหร่ขอให้มันตัดเป็นแก๊สกะน้ำมันได้ปกติเพราะเติมปุ๊บผมกดตั้งระยะทางเลย(เติมเต็มทุกครั้ง)พอได้ซัก300กมก็เริ่มหาที่เติมจนติดเป็นนิสัยครับ

oubt
23-11-2011, 10:42
ผมก็ใช้วิธีวัดระยะทางควบคู่ไปด้วยคับ แล้วมันจะมีผลเสียอะไรหรือเปล่าถ้าปล่อยไว้นานๆ ผมก็ชอบอัดแก๊สเกินแต่ก็ไม่มากนะคับ

kotaro
23-11-2011, 13:14
ไม่มีผลอะไรครับ แต่มันจะไม่รู้ปริมาณแกสที่แท้จริงครับ ถ้าว่างก็เข้าไปเช็คที่ร้านแกสก็ได้ครับ

oubt
24-11-2011, 13:49
คับขอบคุณทุกท่านคับ

Sinplug
24-11-2011, 17:30
ไฟบอกปริมาณค้างที่ 4 ดวงคับ เป็นมาประมาณ 1 เดือนแล้วคับแต่ยังกดเปลี่ยนเป็นน้ำมันได้ปกติ ว่าจะเข้าไปเช็คที่ศูนย์ติดตั้งแต่ติดปัญหาเรื่องน้ำท่วม ที่ใช้อยู่เป็นหัวฉีดของ sec คับ

ให้ช่างถอดมัลติวาล์ออกมาเช็คกระเดื้องดูครับ อาการนี้กระเดื้องค้างผมเคยเป็นประมาณว่าชอบเติมอัดบ่อย..

mee_pooh
24-11-2011, 22:45
ลองถอดเกจ์ที่ถังออกมาดูก็ได้ครับ แล้วเอาไขควงที่มีแม่เเหล็กวางด้านหลังเกจ์ดูว่าเข็มมันขยับตามหรือป่าว บางที่เข็มมันชอบฝืดครับ อาจต้องเอาเกจ์เคาะๆกับของแข็งหน่อยก็น่าจะใช้ได้แล้วครับ ถ้าเข็มขยับได้แล้วลองเสียบสายดูใหม่โดยที่ยังไม่ต้องยึดเกจ์เข้ากับถังนะครับ แล้วลองเอาไขควงที่มีแม่เเหล็กวางด้านหลังเกจ์ดูว่าไฟบอกระดับขยับตามเข็มรึป่าวแต่ต้องรอนิดนึงนะครับ เช่นถ้าเข็มชี้ไปที่ครึ่งถัง ไฟบอกด้านหน้าจะไม่ขยับตามทันที ต้องรอสักพักนึงไฟถึงขยับตามครับ ถ้าใช้ได้ก็ประกอบให้เรียบร้อย ลองทำตามดูครับ

oubt
25-11-2011, 20:20
ขอบคุณมากๆเลยคับที่เข้ามาให้ความรู้ แต่ผมคงต้องให้ช่างตรวจสอบก่อน เพราะไม่มีประสบการณ์เรื่องแก๊สคับ ไว้ดูเค้าแล้วค่อยจำวิธีไว้ตรวจสอบเองคับ

oubt
30-11-2011, 20:27
วันนี้ไปเปลี่ยนกรองแก๊สมาให้ช่างตรวจดู ช่างบอกเป็นที่ecu ต้องจูนดูแต่ยังไม่ได้จูนเพราะร้านไม่พร้อม น้ำเพิ่งลด ร้านจึงนัดเข้าไปจูนใหม่

kotaro
11-12-2011, 20:24
วันนี้ขับจนไฟแดงโชว์ อยู่ๆ ระดับแกสขึ้นมาเขียวเต็ม 4 ดวง สงสัยจะค้างเหมือนกันแล้ว

komdet
11-12-2011, 21:11
แนวเดียวกะผมเลยครับ 300 โลหาที่เติมโลดไม่สนใจมัน

ผมเคยเป็นบ่อยครับ ตอนเติมผมชอบเขย่าถังมันเลยค้าง แก๊สเกือบหมดแต่ยังเต็ม 4 จุดอยู่ บางทีก็กระพริบ บางทีมันก็หายเองครับ มีแปลกๆให้เห็นเรื่อยๆ
แต่ผมไม่ใส่ใจเท่าไหร่ขอให้มันตัดเป็นแก๊สกะน้ำมันได้ปกติเพราะเติมปุ๊บผมกดตั้งระยะทางเลย(เติมเต็มทุกครั้ง)พอได้ซัก300กมก็เริ่มหาที่เติมจนติดเป็นนิสัยครับ

chay4736
12-12-2011, 13:54
ลองถอดเกจ์ที่ถังออกมาดูก็ได้ครับ แล้วเอาไขควงที่มีแม่เเหล็กวางด้านหลังเกจ์ดูว่าเข็มมันขยับตามหรือป่าว บางที่เข็มมันชอบฝืดครับ อาจต้องเอาเกจ์เคาะๆกับของแข็งหน่อยก็น่าจะใช้ได้แล้วครับ ถ้าเข็มขยับได้แล้วลองเสียบสายดูใหม่โดยที่ยังไม่ต้องยึดเกจ์เข้ากับถังนะครับ แล้วลองเอาไขควงที่มีแม่เเหล็กวางด้านหลังเกจ์ดูว่าไฟบอกระดับขยับตามเข็มรึป่าวแต่ต้องรอนิดนึงนะครับ เช่นถ้าเข็มชี้ไปที่ครึ่งถัง ไฟบอกด้านหน้าจะไม่ขยับตามทันที ต้องรอสักพักนึงไฟถึงขยับตามครับ ถ้าใช้ได้ก็ประกอบให้เรียบร้อย ลองทำตามดูครับ
ดูเหมือนไม่ยากนะครับ แล้วต้องรอให้แก็สหมดถังก่อนใช่ไหมครับ ถึงจะถอดออกมาได้ ของผมก็เริ่มเป็นแล้ว โดดเนินลูกเดียวเองแต่แรงหน่อย เกย์ค้างเลยครับ

vileness
13-12-2011, 15:28
ผมก็เป็นครับมันขึ้น 4 ดวงตลอดเลย พอใกล้หมดมาเหลือดวงเดียว สักพักก็ร้องอี๊ดๆๆๆๆๆๆแก็สหมด เลยใช้วิธีรีเซ็ทระยะทางที่ทริป a พอ 300 โลก็เติมเอาครับ ว่าจะเอาเข้าไปร้านก็ไกลทำใจแล้วครับ

oubt
13-12-2011, 20:34
เข้าร้านที่ติดตั้ง เปลี่ยนเกจ์วัดที่ถังให้เซ็ทค่าให้พอออกจากร้านเพี้ยนไปหมดเลยคับ เี๋ดี๋ยว 2 ขีดเดี๋ยวไฟแดง เดี๋ยว 1 ขีด พอเติมแก๊สจะขึ้นสลับกันคับ 3,2,4 ขีดร่วนเลยคับ แต่ที่เกจ์ถังก็ตรงคับ ไม่รู้ว่าเป็นที่ปลั๊กหรือป่าว ปลั๊กที่ต่อออกจากเกจ์นะคับ

persmall
26-12-2011, 17:58
ผมก็เป็นจนเบื่อ เติมเต็มถังยังไฟแดงอยู่เลย พอจะขึ้นสะพานเขียวทุกจุด เอียงซ้ายเอียงขวาก็เพี้ยน สู้แก๊สแบบมิกเซอร์ไม่ได้ ตรงเป๊ะ ไม่ต้องมี ECU ด้วย ผมมีรถสองคัน รายงานช่างแล้ว ครั้งที่ 1 จูนใหม่ ไม่หาย รอแผน 2 เปลี่ยนเกจ์ ใหม่ให้ตรงกับโปรแกรม ECU ผมใช้ Europe gas คงเหมือนกัีนทุกยี่ห้อนะ ไฟบอกสถานะแก๊สไม่ตรง ดูกระทู้อื่นๆ ก็แบบเดียวกัน ประเมินว่า มาจากคุณภาพของมากกว่า เช่นลูกลอยและเกจ์แก๊ส จะลองใช้ มิเตอร์ของอมรจีนแดง ตัวละ 200 บาท วัดค่าโอห์มเอาเลยดีกว่าไม๊ แล้วแปลงเป็นค่าปริมาณแก๊สในถัง

oubt
26-12-2011, 21:10
ใครมีอาการแบบนี้อีกไหมคับช่วยแชร์ประสบการณ์ด้วยคับ

Sinplug
27-12-2011, 10:55
ผมก็เป็นครับ...ไม่รู้จะแก้อย่างไรในเมื่อยังเป็นลูกลอยวัดระดับแก๊สอยู่....

oubt
27-12-2011, 21:23
งั้นมันคงเป็นเรื่องปกติใช่ไหมคับ จะได้หมดกังวล เป็นกันทุกยี่ห้อเลยไหมคับ

komdet
28-12-2011, 09:19
หมายถึงยี่ห้อชุดแก็สใช่ใหมครับเหมียนกันครับอย่ากังวล

oubt
28-12-2011, 20:13
คับ ทุกยี่ห้อของชุดแก๊ส เออแล้วของ cng เค้ามีปัญหาพวกนี้กันบ้างไหมคับ