PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ใบปัดน้ำฝน

ชย1822
15-05-2008, 23:00
อยากจะเปลี่ยนใบปัดน้ำฝน ไม่ทราบเพื่อนๆใช้ของอะไรคับ triton ใช้กี่นิ้ว
ตอนนี้ปัดไม่สะอาด มีรอยเป็นเส้นๆ แถมมีเสียงดังเวลาปัดขึ้นสุด เวลารถสวนมองแทบไม่เห็น

krookeng
15-05-2008, 23:04
เป็นเหมือนผมเลย รถผม 15 เดือน มันได้ฤกษ์เปลี่ยนแล้วหรือ!!!:i41:

chaimote
16-05-2008, 09:42
อย่ารอเวลาครับ มันเริ่มออกอาการก็เปลี่ยนเลย ยิ่งรถที่จอดตากแดดยิ่งต้องเปลี่ยนเร็วกว่าปกติ เป็นไรมามันไม่คุ้มครับ

nopgoon
16-05-2008, 09:54
ใช้ 18 นิ้ว กับ 20นิ้วครับ ส่วนยี้ห้อ เลือกเอาเองครับ

solod
16-05-2008, 10:16
อายุการใช้งานแต่ละคนไม่เท่ากันหรอกครับ จอดจากแดด ตากลม ตากฝนไม่เหมือนกัน บางคนจอดแล้วยกก้านปัดน้ำฝนขึ้น บางคนไม่ยก ก็ความเชื่อต่างกันไป

เมื่อวิธีดูแลไม่เหมือนกัน อายุการใช้ก็ไม่เท่ากัน มาตรฐานแค่บอกว่าควรเปลี่ยนเมื่อไหร่เท่านั้นเอง แต่เราเป็นคนใช้รถ เมื่อไหร่ที่รู้สึกไม่ปลอดภัยผมว่ายังไงก็เปลี่ยนไปเหอะครับ ถึงจะยังไม่ถึงกำหนดก็ตาม

ดูแลรักษารถให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้เป็นอีกทางที่ช่วยลดความเสี่ยงเรื่องอุบัติเหตุ แต่ยังไงก็อย่าลืมปัจจัยหลักคือมีสติและไม่ประมาทครับผม

MUNIC
16-05-2008, 10:23
อายุการใช้งานแต่ละคนไม่เท่ากันหรอกครับ จอดจากแดด ตากลม ตากฝนไม่เหมือนกัน บางคนจอดแล้วยกก้านปัดน้ำฝนขึ้น บางคนไม่ยก ก็ความเชื่อต่างกันไป

เมื่อวิธีดูแลไม่เหมือนกัน อายุการใช้ก็ไม่เท่ากัน มาตรฐานแค่บอกว่าควรเปลี่ยนเมื่อไหร่เท่านั้นเอง แต่เราเป็นคนใช้รถ เมื่อไหร่ที่รู้สึกไม่ปลอดภัยผมว่ายังไงก็เปลี่ยนไปเหอะครับ ถึงจะยังไม่ถึงกำหนดก็ตาม

ดูแลรักษารถให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้เป็นอีกทางที่ช่วยลดความเสี่ยงเรื่องอุบัติเหตุ แต่ยังไงก็อย่าลืมปัจจัยหลักคือมีสติและไม่ประมาทครับผม

ตามนี้เลย เพราะแต่ละคนใช้ในสภาพแวดล้อมที่แตกต่างกัน
จอดในร่ม จอดตากแดด
มีฝุ่นน้อย มีฝุ่นเยอะ
ดูแลรักษา ก็ต่างกัน
แต่เท่าทีสังเกตุดูนะครับ บางทีอาจจะถึงต้องเปลี่ยนกันทุกปีเลยก็มี
ถึงแม่ไม่เปลี่ยนก็อาจจะใช้ได้แต่ใช้งานได้ไม่ดี ปัดแล้วก็มัวเป็นฝ้า เป็นเส้น ไม่เกลี้ยง

น้องขาวมุก
16-05-2008, 11:43
ของผมก็ปัดไม่เอี่ยมแล้วครับ 5 เดือน 10000 โลเอง คงเพราะจอดตากแดดเกือบทุกวันแน่เลย

poseidon
27-05-2008, 02:19
205 บาทครับ ที่0
รีบเปลี่ยนดีกว่าครับ

หลานยายปริก
27-05-2008, 05:53
นี่เลยครับท่าน วิธีการเปลี่ยนใบปัดด้วยตัวเอง....
ขออนุญาตนำเสนอจาก พันทิป นะครับ

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V6531821/V6531821.html

ผมว่า ยางใบปัดน้ำฝนมีอายุประมาณหนึ่งปี ก็คงต้องถึงเวลาเปลี่ยนกันแล้วล่ะครับ
แต่จะเปลี่ยนแบบไหน ในยุคของน้ำมันแพงอย่างนี้ ก็ต้องเลือกตามกำลังทรัพย์ล่ะครับ
:yociexp55: :yociexp55:

XLINE
27-05-2008, 07:52
รถคันเดิมของผมก็เคยมีปัญหาปัดไม่สะอาดคล้ายๆมีน้ำมันเกาะติดกระจกทำให้เวลาใช้ใบปัดน้ำฝนแล้วยังมีน้ำเกาะเป็นฝ้าอยู่บนกระจก แรกๆคิดว่าใบปัดน้ำฝนเสื่อมซื้อมาเปลี่ยนยังเป็นอีก สังเกตุว่าจะมีปัญหาก็ตอนนำรถเข้าคาร์แคร์ไม่รู้ว่าผ้าที่เช็คกระจกนะมันเปื้อนน้ำยาอยู่รึปล่าวได้คำแนะว่าให้ใช้น้ำยาเคลือบกระจกเลยลองใช้ดูokเลยครับที่นี้ปัดทีน้ำเกลี้ยงไม่มีเกาะให้เห็นบางทีฝนตกไม่หนักไม่ต้องใช้ที่ปัดน้ำฝนให้รำคาญเสียงยางปัดด้วยเพราะน้ำฝนไม่มีโอกาสได้เกาะกระจกเลยมันจะไหลปรู้ดออกจากกระจกตลอดเลยครับ แล้วถ้าฝนตกหนักรถติดอยู่ผมจะปิดที่ปัดแล้วดูน้ำที่รวมตัวกันบนกระจกไหลวิ่งไล่เป็นตัวๆมีหัวมีหางด้วย ดูแล้วเพลินตาดีครับ

a_hypersony
02-06-2008, 15:02
รถคันเดิมของผมก็เคยมีปัญหาปัดไม่สะอาดคล้ายๆมีน้ำมันเกาะติดกระจกทำให้เวลาใช้ใบปัดน้ำฝนแล้วยังมีน้ำเกาะเป็นฝ้าอยู่บนกระจก แรกๆคิดว่าใบปัดน้ำฝนเสื่อมซื้อมาเปลี่ยนยังเป็นอีก สังเกตุว่าจะมีปัญหาก็ตอนนำรถเข้าคาร์แคร์ไม่รู้ว่าผ้าที่เช็คกระจกนะมันเปื้อนน้ำยาอยู่รึปล่าวได้คำแนะว่าให้ใช้น้ำยาเคลือบกระจกเลยลองใช้ดูokเลยครับที่นี้ปัดทีน้ำเกลี้ยงไม่มีเกาะให้เห็นบางทีฝนตกไม่หนักไม่ต้องใช้ที่ปัดน้ำฝนให้รำคาญเสียงยางปัดด้วยเพราะน้ำฝนไม่มีโอกาสได้เกาะกระจกเลยมันจะไหลปรู้ดออกจากกระจกตลอดเลยครับ แล้วถ้าฝนตกหนักรถติดอยู่ผมจะปิดที่ปัดแล้วดูน้ำที่รวมตัวกันบนกระจกไหลวิ่งไล่เป็นตัวๆมีหัวมีหางด้วย ดูแล้วเพลินตาดีครับ

หาซื้อได้ที่ใหนครับ น้ำยาเคลือบกระจก ลักษณะมันเป็นยังไงครับ เป็นครีม หรือ
เป็นแบบ ที่ฉีดน้ำยาเช็ดกระจกครับ

EdTivE
02-06-2008, 16:06
เห็นด้วยกับการใช้น้ำยาเคลือบกระจกครับ ช่วยได้ดีมากๆ เวลาฝนตกนี่แทบไม่ต้องปัดน้ำฝนเลย น้ำจะวิ่งหายไปเอง ถ้าขับสัก 80 ขึ้นไป นี่สบายตามากๆ เม็ดฝนวิ่งสวยงาม ที่ปัดน้ำฝนก็ไม่ต้องใช้ อยากให้ใช้ครับ ดีจริงๆ
เรื่องน้ำยาเคลือบ ผมใช้กะรถทุกคันที่ใช้มาครับ มีทั้งแบบครีม แบบน้ำใส(เหมือนแอลกอฮอล) จากการที่ลองใช้มา แบบน้ำใสดีที่สุดครั้บ เทใส่สำลีครับเคลือบเป็นวงกลมสักสองรอบ แล้วเช็ดออกครับ ลองได้โดยเอาน้ำมาฉีดใส่กระจกครับจะเห็นผลทันที ล้างรถ 4 ครั้ง น้ำยาเคลือบก็ยังอยู่ครับ ผมเคลือบเดือนละครั้ง ส่วนน้ำยาที่เติมในกระบอกฉีดน้ำฝน ผมว่าน้ำธรรมดาดีกว่า ไม่เวิคเลยลองมาแล้วหลายยี่ห้อ

XLINE
03-06-2008, 08:16
มีขายตามร้านประดับยนต์ หรือใน บิ๊กซี-โลตัส ก็มีขายครับ มีให้เลือกหลากหลายชนิด ครับท่าน a-hyper ขอให้ขับปลอดภัยกับกระจกใสปิ๊งนะครับ

Camp
04-06-2008, 14:27
ใช้ของ clean view อยู่ครับ ราคา 130-150 บาท ใน บิ๊กซี-โลตัส
1กระปุก ใช้จนลืมคับ

a_hypersony
10-06-2008, 16:10
ผมก็ซื้อมาแล้วครับ ยังไม่ได้ลองใช้เลยครับ ของ Turtle Wax ราคา 499 บาท
ลองหาดู มีอยู่ยี้ห้อเดียว ก็เลยซื้อมา รู้สึกว่าแพงเหมือนกัน

zaugustra
11-06-2008, 12:30
ของผมแล้ว โดยปกติเปลี่ยนทุกๆ 1 ปีครับช่วงเข้าหน้าฝน
ขนาดสูงสุดที่tritonรับได้คือ
19 และ 24 นิ้วครับ แต่ติดรถอยู่ที่ 20 และ 18 (นิ้ว)

แล้วก็ลองเคลือบกระจกครับ รับรองว่าบางทีอาจไม่ต้องเปิดที่ปัดน้ำฝนเลย อิ อิ