PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : กระจกฝั่งคนขับ ขึ้น ลง แบบ auto ไม่ได้ครับ

ning
28-11-2011, 21:11
กระจกประตูด้านฝั่งคนขับ เจ้าพลัส m11 ของผมมันไม่สามรถขึ้นลงแบบอัตโนมัติได้... น้าๆ ท่านใดเคยพบหรือทราบวิธีแก้ไขบ้างครับ

joboysang
29-11-2011, 08:39
ลองถอดขั้วแบ็ตทิ้งไว้สักพัก แล้วต่อใหม่ ลองกดแช่ไว้สัก3-5 วิ ทั้งขึ้นและลงครับ ถ้ายังไม่หายน่าจะมีปัญหามาจากสายแล้วหล่ะครับ

decskong
29-11-2011, 08:56
ลองกดลงแล้วแช่เหมือนน้าข้างบนบอกนะครับสัก 10 วินาที ถ้าไม่หายเข้าศูนย์ครับ

Poonploy
29-11-2011, 13:23
ถ้าอาการแบบ กดขึ้น กดค้างถึงจะขึ้นสุด - ปกติครับ การกดขึ้นมันจะขึ้นตามที่เรากดครับ

กดลง กดลึกทีเดียวลงสุด - ปกติครับ ถ้ากดแบบไม่สุดก็จะลดตามระดับที่เรากดครับ

ถ้าแบบที่น้าบอกทั้ง ขึ้น - ลง มันไม่ออโต้ต้องเข้าศูนย์แล้วครับ

ning
29-11-2011, 22:00
ขอบคุณน้า น้า ทุกท่านมากครับ ตัดสินใจว่าเข้าศูนย์...การแก้ไขจะเป็นอย่างไรเดียวจะมาอัพเดทอีกที ครับ

NuT_K
29-11-2011, 23:42
ผมก็เป็นเหมือนกัน แต่เป็นตอนเอาขึ้น คือลงautoได้ แต่ขึ้นไม่auto ทำไงอะครับ
หรือว่าต้องเอาเข้า0ให้เค้าเปิดที่กล่องครับน้า

Poonploy
30-11-2011, 14:16
ผมก็เป็นเหมือนกัน แต่เป็นตอนเอาขึ้น คือลงautoได้ แต่ขึ้นไม่auto ทำไงอะครับ
หรือว่าต้องเอาเข้า0ให้เค้าเปิดที่กล่องครับน้า

กดขึ้น Triton เป็นแบบนี้อยู่แล้วครับ ถ้าจะให้ขึ้น-ลง แบบกดครั้งเดียวเฉพาะคนขับ หรือ ควบคุมให้ขึ้น-ลงครั้งเดียวได้ทุกบาน ต้องติดกล่องข้างนอกครับ

มีคนรับทำอยู่ ผมเคยติดตอนวีโก้ ราคาตอนนั้น 1,200 ขึ้น-ลงออโต้ เฉพาะคนขับ เดี๋ยวนี้ไม่รู้ไปอยู๋ไหนแล้ว

MEAW_SAN
30-11-2011, 14:24
ขึ้นไม่ออโต้ กลัวหนีบแขนคนขับมั้งอิอิ ลง กดลึก ออโต้จร้าาาาาา

NuT_K
30-11-2011, 17:55
กดขึ้น Triton เป็นแบบนี้อยู่แล้วครับ ถ้าจะให้ขึ้น-ลง แบบกดครั้งเดียวเฉพาะคนขับ หรือ ควบคุมให้ขึ้น-ลงครั้งเดียวได้ทุกบาน ต้องติดกล่องข้างนอกครับ

มีคนรับทำอยู่ ผมเคยติดตอนวีโก้ ราคาตอนนั้น 1,200 ขึ้น-ลงออโต้ เฉพาะคนขับ เดี๋ยวนี้ไม่รู้ไปอยู๋ไหนแล้ว

ลืมบอกว่า เป็นที่ข้างคนขับ แต่คนนั้งไม่autoทั้งขั้นและลงครับ

แล้วก็ช่วงน้ำท่วมที่ผ่านมาเอาพลัสมาใช้ ข้างคนขับขึ้น ลง แบบautoได้(กดสุด ขึงขึ้นสุด ถ้าไม่สุดก็ไม่auto)แต่รถผมเป็นCab CNG ขึ้นไม่autoครับน้า

beertriton
03-12-2011, 14:57
เฉพาะรุ่นหรอป่าวครับ ของผมตัว 116 มันก็ลงออโต้แค่ฝั่งคนขับ ขึ้นไม่ออโต้นะ

jessada
03-12-2011, 16:21
ที่ว่านี้คือ เป็นตั้งแต่ตอนออกรถเลย(อันนี้แนะนำเข้าศูนย์ตามน้าท่านบนบอกเลยครับ) แต่ถ้า... หรือว่า น้าได้ทดสอบลองระบบ save ของกระจกป่าวครับที่ว่า ขณะยกขึ้นแล้วลองเอาอะไรไปขวางไว้ว่ามันจะหยุดเลงหรือเลื่อนลงเองอัตโนมัติ รึป่าวครับ ถ้าน้าเคยทำแล้ว
หลังจากนั้นกระจกขณะยกขึ้นมันจะไม่ Auto ครับและลง อาจจะเป็น Auto หรือ ขึ้น Auto ลง ไม่ Auto
เพราะอาการนี้ผมเคยเป็นมาแล้ว ด้วยความอยากรู้ตามที่เขาได้โฆษณาไว้ก็เลยลองยกกระจกแล้วเอาแขาตัวเองนี่แหละไปขวางดูแล้วตอนที่มันจะหนีบแขนมันก็จะ down กระจกลงอัตโนมัติครับ หลังจากนั้นตอนยกกระจกขึ้นมันจะไม่ auto ครับ ตอนลงก็ไม่ auto เป็นได้พักหนึ่ง จนเกือบจะพารถไปเข้าศูนย์แล้ว
วิธีแก้ ยกขึ้นให้สุด แล้วปล่อย แล้วยกอีก 2-3 รอบแล้ว กดลงให้สุดแล้วปล่อย แล้วก็กดลงอีก 2-3 รอบเช่นกัน หายครับ
** ที่กล่าวมานั้น เป็นอาการที่ผมเคยเจอจะครับ ถ้าน้าเคยทำแบบที่ผมทำก็ลองแก้ตามวิธีของผมดู แต่ถ้าผิดพลาดตรงไหนก็ขออภัย และรอท่านอื่นมาแนะนำต่อครับ

ning
05-12-2011, 09:01
ตอนนี้หายแล้วโดยความบังเอิญ ผมลองเอาขึ้น ลง แล้วกดค้างบ้าง อยู่ หลายวัน จากนั้นมันก็หายเองสงสัยคงเป็นตามที่น้า jessada บอกไว้แน่เลยครับ สุดท้ายนี้ก็ขอบคุณน้าๆทุกท่านอีกครั้งครับ

Wanchai.k
12-12-2011, 13:07
ของผมก็เป็น พอจะเอาเข้า 0 หายเลยครับ กลัวช่าง

beertriton
13-12-2011, 18:51
สรุปมัีนขึ้นออโต้ ลงออโต้ได้ใช่มั้ยครับ ผมซื้อต่อเขามาก็เลยไม่รู้ เดียวลองบ้าง มันลงอย่างเดียวไม่ขึ้น แต่ผมอะชอบลงแล้วก็ขึ้น ขึ้นแล้วก็ลง เอะ!!!! ยังงัย อิอิ

sktriton
13-12-2011, 19:19
ไทรทันรุ่นแรกๆจะลงautoแต่เวลาขึ้นไม่autoครับผมใช้แบบนี้มาตั้งนานและ แต่รุ่นหลังๆไม่แน่ใจว่าเขาเพิ่มออฟชั่นเข้ามาหรือเปล่า น อ

ning
14-12-2011, 20:48
สรุปมัีนขึ้นออโต้ ลงออโต้ได้ใช่มั้ยครับ ผมซื้อต่อเขามาก็เลยไม่รู้ เดียวลองบ้าง มันลงอย่างเดียวไม่ขึ้น แต่ผมอะชอบลงแล้วก็ขึ้น ขึ้นแล้วก็ลง เอะ!!!! ยังงัย อิอิ
M11 up donw auto klub......