PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รถผมมีกลิ่นและคราบน้ำมันดีเซลออก ท้ายราง Help !!!!

banan053
21-12-2011, 02:56
ผมพึ่งจะมาสังเกตุว่ามีกลิ่นน้ำมันออกบริเวณท้ายรางด้วยคับ มีอยู่ว่าผมลองจับเวลารถผมดูว่า0-100 ใช้เวลากี่วิ ผมเลยกดโหมดแดงกล่องของprospeed ซัดหนักๆดู ปรากฎว่ามีคราบน้ำมันเลอะติดบริเวณ แบตตรี่คับ และมีคราบน้ำมันพุ่งออกข้างๆทำให้มีกลิ่นน้ำมันดีเซล ผมสังเกตุดูว่ามันจะเป็นเฉพาะตอนที่ผมอัดมาหนักๆ
ผมเดาว่า โหมดแดงจะดันน้ำมันในรางสูงเกินไปหรือ ทำให้น้ำมันพุ่งออกมาจากบริเวณท้ายรางที่ผมเคยเสริมท้ายราง ผมสังเกตุเห็นมีสีขาวๆเหมือนเวลาที่เราขันท่อน้ำเข้าไปจะใช้กาวอันที่ขาวพันไปด้วยเพื่อกันน้ำออก มันอาจจะเปงตรงนั้นหรือป่าวคับ
ผมลอง Shearch ใน google ดูว่า เค้าบอกว่าการที่เราเสริมชิมท้ายรางไป เวลาเราดันมากๆ น้ำมันจะไหลออกเพราะว่าแรงดันเยอะเกินกว่าค่ากำหนดอันนี้จริงหรือว่าท้ายรางรั่วหรือแตกคับ
น้าท่านๆใดช่วยผมคิดหน่อยคับ ตอนนี้วิตกกลจริตอีกแล้วคับ

กรุงเก่า
21-12-2011, 07:10
:139:ผมว่าอาจจะเป็นอาการของ ท้ายรางมันซึม หรือรั่วมากกว่านะครับ เนื่องด้วยอาจจะดันน้ำมันมากเกินไปอ่ะครับ :19 4:อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ เดี๋ยวยังไง รอเพื่อนสมาชิกมาแนะนำ ชี้แนะอีกทีนะครับ:47 2:
ด้วยความเคารพครับ..:99:

aaa
21-12-2011, 09:57
:139:ผมว่าอาจจะเป็นอาการของ ท้ายรางมันซึม หรือรั่วมากกว่านะครับ เนื่องด้วยอาจจะดันน้ำมันมากเกินไปอ่ะครับ :19 4:อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ เดี๋ยวยังไง รอเพื่อนสมาชิกมาแนะนำ ชี้แนะอีกทีนะครับ:47 2:

รถแกรมีเหรอ กลิ่นน้ำมันอ่ะ
นึกว่ามีแต่กลิ่นเหล้า คลุ้งไปหมด 55555+

กรุงเก่า
21-12-2011, 09:59
นึกว่ามีแต่กลิ่นเหล้า คลุ้งไปหมด 55555+

:47:555+ อีบร้าเอ๋เนี่ยยยยยยยยยยย....:96 2:เดี๋ยวก่อนๆๆๆๆๆ เจอกันงวดหน้า เจอวาซาบิเข้มๆ แน่แกรตาเอ๋ กร๊ากๆๆๆๆๆ:emoticon-cartoon-02
ด้วยความเคารพครับ..:3 2:

banan053
21-12-2011, 17:39
วันนี้ลองกลับไปหาพี่คนที่ทำชิมท้ายรางให้ พี่เค้าบอกว่าต้องลื้อแล้วประกอบใหม่เห็นลอยน้ำมันออกจากเซนเซอร์ (แล้วเซนเซอร์มันอยู่ตรงไหนคับ เวลาตอนทำท้ายรางต้องถอดเซนเซอร์ด้วยเหรอคับ)
พี่เค้าบอกว่าสงสัยว่าปะเก็นทองแดงตรงก้น ตอนที่ลื้ออาจจะมีรอย เลยทำให้น้ำมันดันออก
ผมเลยถามว่ารางแตกป่าวคับ พี่เค้าบอกว่า ไม่แตกคับ พรุ่งนี้เข้ามาทำแต่เช้าเลย ใช้เวลาทำสองชั่วโมง
ผมถามต่อเลยนะคับว่า ดันรางโหมดจูนหนัก มีน้าๆเคยบอกไว้ว่าห้ามแช่ แช่ในที่นี้คือแช่นานเท่าไหร่คับ กี่กิโลกี่นาทีเป็นต้น
ขอบคุณคับ

AKNet
21-12-2011, 17:49
เซ็นเซอร์ที่ว่าคือ rail limit ครับ ก็ตามที่ช่างบอกเลยครับ ช่างที่ทำคงรู้อยู่แล้วครับ

TOD Triton
21-12-2011, 18:25
เอ้า เมื่อวานน้าตั้วยังพูดให้ผมฟังอยู่เลยเรื่องเนี้ย กลัวเหมือนกัน

กด like ด้วยครับ โดนๆ 5555

กรุงเก่า
21-12-2011, 18:33
วันนี้ลองกลับไปหาพี่คนที่ทำชิมท้ายรางให้ พี่เค้าบอกว่าต้องลื้อแล้วประกอบใหม่เห็นลอยน้ำมันออกจากเซนเซอร์ (แล้วเซนเซอร์มันอยู่ตรงไหนคับ เวลาตอนทำท้ายรางต้องถอดเซนเซอร์ด้วยเหรอคับ)
พี่เค้าบอกว่าสงสัยว่าปะเก็นทองแดงตรงก้น ตอนที่ลื้ออาจจะมีรอย เลยทำให้น้ำมันดันออก
ผมเลยถามว่ารางแตกป่าวคับ พี่เค้าบอกว่า ไม่แตกคับ พรุ่งนี้เข้ามาทำแต่เช้าเลย ใช้เวลาทำสองชั่วโมง
ผมถามต่อเลยนะคับว่า ดันรางโหมดจูนหนัก มีน้าๆเคยบอกไว้ว่าห้ามแช่ แช่ในที่นี้คือแช่นานเท่าไหร่คับ กี่กิโลกี่นาทีเป็นต้น
ขอบคุณคับ

:37 4:ผมเคยแช่ยาวๆ อัดยาวๆ จากหนองแค ไปถึงแค่ปากช่องอ่ะครับ ได้แค่นี้ เข็มความร้อนขึ้นจนเกือบถึงขีดแดงเลยอ่ะครับ ดีนะตาผมมันไปมองพอดี ไม่งั้นมีฝาสูบโก่งแน่ๆ ถ้าใส่กล่องดันรางมา แช่ยาวๆ มากไม่ค่อยได้อ่ะครับ อันตรายต่อเครื่องยนต์และเงินในกระเป๋าเราในการซ่อมอ่ะครับ:18 3:
ด้วยความเคารพครับ..:yociexp55:

banan053
21-12-2011, 19:04
เซ็นเซอร์ที่ว่าคือ rail limit ครับ ก็ตามที่ช่างบอกเลยครับ ช่างที่ทำคงรู้อยู่แล้วครับ
น้า คับ แล้วตรงนั้น ทำให้น้ำมันดันออกได้ยังไงคับ ผมนึกว่าน่าจะดันออกทางท้ายรางซะอีก

banan053
21-12-2011, 19:05
:37 4:ผมเคยแช่ยาวๆ อัดยาวๆ จากหนองแค ไปถึงแค่ปากช่องอ่ะครับ ได้แค่นี้ เข็มความร้อนขึ้นจนเกือบถึงขีดแดงเลยอ่ะครับ ดีนะตาผมมันไปมองพอดี ไม่งั้นมีฝาสูบโก่งแน่ๆ ถ้าใส่กล่องดันรางมา แช่ยาวๆ มากไม่ค่อยได้อ่ะครับ อันตรายต่อเครื่องยนต์และเงินในกระเป๋าเราในการซ่อมอ่ะครับ:18 3:
ด้วยความเคารพครับ..:yociexp55:
ถ้าแช่ยาวๆต้องหมั่นดูความร้อนใช่ไหมคับ

banan053
21-12-2011, 19:18
พอจะมีใครให้คำตอบผมบ้างคับ เหงโฆษณา บอกว่าแรงดัน 180 MPc เดิมๆติดรถ
พอเราดันรางไป มันขึ้นมาเท่าไหร่คับ
ผมอยากรู้อะ ว่าดันเท่าไหร่ที่เซพเครื่องอะคับ

กรุงเก่า
21-12-2011, 19:21
ถ้าแช่ยาวๆต้องหมั่นดูความร้อนใช่ไหมคับ

:Banane19:ใช่ครับน้า..! หรือทางที่ดี เราก็หาตัวตรวจวัดดีๆ ซักชุด ที่มันมีโหมด การตั้งค่าเตือนเป็นเสียง หรือเป็นสัณญานไฟบอกเราเตือนเรา ถ้าอุณภูมิความร้อนหม้อน้ำร์มันขึ้นจนถึงขีดลีมิตของมันแล้วอ่ะครับ เกจุบางตัว ยังมีการอ่านค่า บอกค่า อุณหภูมิไอดี1ก่อนเข้าอินเตอร์ (Intake Air temperature- IAT1)
อุณหภูมิไอดี2 (Intake Air temperature- IAT2) อุณภูมิไอดีหลังออกจากอินเตอร์
บอกค่าความดันไอดี (Manifold pressure-MAP)
บอกค่าความดันคอมมอนเรล (CRP)
บอกค่าอุณภูมิน้ำมันเชื้อเพลิง (FTM)
เพราะการที่เราพ่วงกล่อง กล่องพ่วงที่เราใส่อยู่ มันจะไปหลอกค่าต่างๆ ของกล่องหลักเราอีกที ให้มันฉีด มันจ่ายน้ำมันให้มากขึ้น ถ้าเรามีเกจุแบบนี้ดู เราจะรู้ความผิดปกติต่างๆ ของเครื่องยนต์ เช่นค่าความร้อนต่างๆ ค่าแรงดันต่างๆได้ละเอียดขึ้นอ่ะครับ:40 2:
:1 2:ปล.ส่วนเกจุตัวที่ผมว่า ก็ลองดูในกระทู้ห้อง ซื้อ-ขายในคลับเราดูครับ มีหลายแบบ หลายยี้ห้อราคา ก็มีตั้งแต่ 3000- 4พันกว่าๆ อ่ะครับ
ด้วยความเคารพครับ..:Banane19:

กรุงเก่า
21-12-2011, 19:30
พอจะมีใครให้คำตอบผมบ้างคับ เหงโฆษณา บอกว่าแรงดัน 180 MPc เดิมๆติดรถ
พอเราดันรางไป มันขึ้นมาเท่าไหร่คับ
ผมอยากรู้อะ ว่าดันเท่าไหร่ที่เซพเครื่องอะคับ
:100:เมื่อก่อน ผมกับเพื่อนในกลุ่มอยุธยา เคยใส่กล่องยี่ห้อนึง พร้อมกัน 4 คัน ทางช่าง เขาก็เลยให้โปรแกรมจูนมาให้เลยลงโปรแกรมใส่โน๊ตบุ๊คให้เลย กับสายลิ๊งค์เพื่อเชื่อมต่อกล่องดันรางกับคอมเวลาจูน ตอนนั้นนึกอารมณ์แบบห้าวๆ กัน ก็เลยลองจูนกันเองเล่นๆดู เอาแบบหนักๆ จนกราฟมันบอกค่าแรงดันที่ 240 MPc กว่าได้มั้ง ปรากฏว่า ขับมันส์ระเบิดไปเลยครับ ควันดำปี๋เลย แต่เสียงเครื่องมันเข็ก มันกระพือน่าดูอ่ะครับ เสียงเครื่องยนต์มันสั่น มันฟังรู้เลยว่า ถ้าทำแบบนี้อีก ตรูจะพังแล้วนะ อะไรประมาณนี้อ่ะครับ:58 2: ตั้งแต่นั้นมา ก้ไม่กล้าไปแตะ ไปจูนเพิ่มอะไรมันอีกเลยอ่ะครับ:kapook-17195-8823:
ด้วยความเคารพครับ..:Banane50:

banan053
21-12-2011, 19:40
สมมุติจูนจาก 180 ขึ้นไป 200 เนี่ย รถวิ่งแตกต่างกันมากไหมคับ

AKNet
21-12-2011, 19:50
มันไม่ได้ดัน 180หรือ200 ตลอดครับ มันดันตามช่วงกราฟที่จูนไว้ครับ รางปกติรับแรงดันได้ 221 mpa ตามเมนวลชีทนะครับ ส่วนrail limit จะอยู่ตรงกันข้ามกับด้านที่มีสายไฟ rail limitก็คือท้ายรางนั่นเอง

romeoking
22-12-2011, 05:00
ขันท้ายรางออกแล้วเปลี่ยนแหวนน้ำมันใหม่คับ เวลาขันเข้าก้อดูเกลียวให้ดีอย่าให้ปีน ขันเข้าให้สุดแรงเรยคับไม่ต้องกลัวเกลียวหวาน เห็นมาหลายร้านเหมือนกันคับขันไม่สุดแล้วชอบบอกว่าไม่รั่วอยู่แล้ว ถ้าจูนปกติก้อไม่รั่วคับ แต่ถ้าจูนโหดเมื่อไหร่ล่ะก็รั่วกันเป็นแถว ถ้ายังรั่วอีกก็เอาเทปพันเกลียวแล้วอัดใหม่คับหายแน่นอน

banan053
22-12-2011, 09:48
วันนี้ไปให้เค้าขันทายรางใหม่แล้วคับ พี่เค้าขันจนแน่นจริงๆคับ จนผมรู้สึกว่า เกลียวมันจะหวานเลย
แต่แหวนทองแดงไม่ได้เปลี่ยนให้ ผมบอกให้ช่างเปลียนให้เค้าบอกว่าไม่เปงไร ที่มันรั่ว มันรั่วตรงที่เกลียวท้ายราง
ช่างเค้าใช้ที่พันกาวสีขาวๆ พัน3 4 รอบแล้วใส่เข้าไปใหม่ แล้วจูนให้ผมใหม่ ไม่รู้ว่ามันจะรั่วอีกป่าวคับ ขอบคุณน้าๆทุกคนนะคับ ^^

superman
23-12-2011, 13:53
เอ้า เมื่อวานน้าตั้วยังพูดให้ผมฟังอยู่เลยเรื่องเนี้ย กลัวเหมือนกัน

กด like ด้วยครับ โดนๆ 5555

ไม่ต้องกลัวครับน้าต๊อด ของเราท้ายรางทำจากเม็ดท้ายรางแท้ครับ(ถ้าพี่ทำท้ายรางกะพี่เก่งนะ) รถเป็นไงบ้างครับ

aj anucha
24-12-2011, 05:41
รางไม่รั่วแล้ว ระวังรั่วจากที่อื่นด้วยนะครับ เช่นอาการปั๊มแตกที่เป็นๆกันเยอะตอนจูนดันรางหนักอ่ะคับ

banan053
24-12-2011, 12:13
รางไม่รั่วแล้ว ระวังรั่วจากที่อื่นด้วยนะครับ เช่นอาการปั๊มแตกที่เป็นๆกันเยอะตอนจูนดันรางหนักอ่ะคับ

ผมจูนจากโหมดเขียว ให้แรงขึ้นมาอีกนิดเดียวเองคับให้มันคล่องตัวหน่อย ไม่กล้าใช้โหมดแดงละคับ กลัวปั้มแตกเหมือนกัน

banan053
24-12-2011, 17:20
ปั้มแตกเปงยังไงเหรอคับ แล้วควรระวังเรื่องการขับขี่อย่างไรบ้างคับ