PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ทำให้ triton 4 ประตูนิ่มอย่างรถเก๋ง

NUMPU22
20-05-2008, 08:57
มีวิธีนำเสนอทำให้ triton 4 ประตูนิ่มอย่างรถเก๋ง
สนใจติดต่อ 089-29222258 น้ำพุ

maxton
20-05-2008, 10:15
แบบไหนอ่ะพี่...บอกหน่อย อยากรู้คับ

us901
20-05-2008, 10:19
ตัดช่วงท้ายที่เป็น แหนบ ออก
ยกชุดคอยสปริง ใส่
นิ่มเป็นเก๋งเลย

x-net
20-05-2008, 11:25
เอางั้นเลยเหรอ แล้วจะบรรทุกของได้เป่าอะครับ

NUMPU22
20-05-2008, 15:38
ใส่คอยสปริงไม่ดัดแปลงรถให้เสียบรรทุกของได้เหมือนเดิม

ton20
20-05-2008, 16:29
บรรทุกด้วยชุดคอยสปริง ใช้ได้ไม่นานก็สปริงล้าคับ
สู้เเหนบไม่ได้หรอกคับ เเหนบทนอึดกว่าสปริงถ้าบรรทุกเท่ากัน

ton20
20-05-2008, 16:36
ใส่คอยสปริงไม่ดัดแปลงรถให้เสียบรรทุกของได้เหมือนเดิม
เพื่อนผมใส่มาเเล้ว ดัดเเปลงรถคับ
ต้องมีลายเซ็นวิศวะรับรองความรองรับ ค่าเซ็น เเพงคับ เสียรถด้วยคับ นิ่มมากคับเเต่บรรทุกไม่ได้คับ อันนี้ ต้องมีหารตัดรูหูเเหนบด้วย ถ้าจะใส่เเหนบเหมือนเดิมต้องมีการดัดตัดต่อคับ มันจะมีปัณหาตามหลังคับ เเละก็ขนส่งด้วยคับ

anon
20-05-2008, 17:01
ประมาณนั้น

NUMPU22
20-05-2008, 19:07
ถ้าสนใจโทรมาคุยกันได้อธิบายมากไม่ยากพิมพ์แล้วก็ไม่ใช้เซลขายของ เพียงแต่ว่าใช้ดีไม่มีปัญหาเลยอยากบอกต่อ ๆ มาพิมพ์อธิบายยาว ๆ ก็ไม่เข้าใจ

dsign
20-05-2008, 19:36
ใจเย็นๆครับพี่น้องเพราะโลกมันร้อนครับ เราต้องใจเย็นๆ :kapook-17341-9479:

pol999
20-05-2008, 19:42
เย็นๆใจครับ คำพูดบางคำอาจจะสื่อกันไม่เข้าใจให้อภัยกันนะครับพี่น้อง

boatania
20-05-2008, 19:46
ใจเย็นๆกันนะครับ

ส่วนตัวผม ผมชอบที่มันเด้งๆเนี่ยแหละครับ ได้อารมณ์รถกระบะดี ขอเรื่องนี้ไว้อย่างแล้วกัน เพราะเจ้าแมวเรา ภายนอกก็ล้ำยุคไม่เชยไปอีก ๑๐ ปีอยู่แล้ว ภายในก็ดูดีสีเทาตัดสีดำพ่นสีซิลเวอร์ ขอเรื่องอารมณ์กระบะไว้หน่อยแล้วกัน

chaimote
20-05-2008, 19:54
เอาเป็นว่าใจลุ่มๆครับพี่น้อง ถ้าท่าน เจ้าของกระทู้ ไม่สะดวกในการแจกแจงรายละเอียด ใครสนใจก็โทรไปละกัน ผมเชื่อว่าในเมื่อเรามีใจในไทรทันเหมือนกัน ก็น่าจะคุยไปในทางเดียวกันเข้าใจกันได้ไม่ยากครับ

jobsc
20-05-2008, 20:58
โลกร้อน ขึ้นทุกวัน ~_~

utopia
21-05-2008, 00:57
มันคงเป็นความรู้สึกของคนบางคน ซึ่งอาจแสดงออกมาโดยเจตนาหรือไม่เจตนา เพียงแต่ต้องการตอบสนองตนเองเท่านั้น ผมว่ามันไม่มีใครผิดใครถูก เพราะ การที่คุณโพสแบบนี้ มันคิดได้ทั้งสองทางครับ ผมเองก็คิดเหมือนกันว่ามาไม้ไหนกันแน่ แต่ถ้าเราไม่สนใจก็ไม่ต้องโทร หากมีท่านใดสนใจลองโทรไปเถอะ ถ้าเค้ามีเจตนาไม่ดีคงไม่กล้าโพสเบอร์ตัวเองหรอก อีกอย่างคุณจะซื้อหรือไม่ซื้อ ทำหรือไม่ทำ ไม่ได้ขึ้นอยู่กับคนที่โพส มันขึ้นอยู่กับคุณเท่านั้น เพราะฉะนั้นมันไม่ได้เสียหายอะไรหรอกครับ เพราะถ้าเค้าไม่ดี หากมีใครซักคนเจอเข้า พวกคุณก็รู้ว่าจะเป็นเช่นไร คงไม่มีใครกล้าใช้บอร์ดของคลับหาผลประโยชน์ใส่ตัวมากมายหรอกครับ ผมเชื่อว่าจรรยาบรรณและจิตสำนึกในแต่ละบุคคลนั้นย่อมมีอยู่ เพียงแต่จะมากหรือน้อยกว่ากันเท่านั้น โปรดอย่าได้ถือโทษโกรธกันเลย ในเมื่อผู้โพส จขกท. มีเจตนา่ที่ดีหวังให้เพื่อนสมาชิกได้ใช้กัน ก็ขอให้จงมุ่งมั่นทำในสิ่งที่ทำต่อไปเถอะครับ อย่าท้ออย่าถอย มันเป็นแค่ก้าวแรกในการเริ่มต้นเท่านั้น เพื่อที่จะเริ่มก้าวที่สองต่อไป ผมเป็นกำลังใจให้ครับ

น้องขาวมุก
21-05-2008, 01:13
มันคงเป็นความรู้สึกของคนบางคน ซึ่งอาจแสดงออกมาโดยเจตนาหรือไม่เจตนา เพียงแต่ต้องการตอบสนองตนเองเท่านั้น ผมว่ามันไม่มีใครผิดใครถูก เพราะ การที่คุณโพสแบบนี้ มันคิดได้ทั้งสองทางครับ ผมเองก็คิดเหมือนกันว่ามาไม้ไหนกันแน่ แต่ถ้าเราไม่สนใจก็ไม่ต้องโทร หากมีท่านใดสนใจลองโทรไปเถอะ ถ้าเค้ามีเจตนาไม่ดีคงไม่กล้าโพสเบอร์ตัวเองหรอก อีกอย่างคุณจะซื้อหรือไม่ซื้อ ทำหรือไม่ทำ ไม่ได้ขึ้นอยู่กับคนที่โพส มันขึ้นอยู่กับคุณเท่านั้น เพราะฉะนั้นมันไม่ได้เสียหายอะไรหรอกครับ เพราะถ้าเค้าไม่ดี หากมีใครซักคนเจอเข้า พวกคุณก็รู้ว่าจะเป็นเช่นไร คงไม่มีใครกล้าใช้บอร์ดของคลับหาผลประโยชน์ใส่ตัวมากมายหรอกครับ ผมเชื่อว่าจรรยาบรรณและจิตสำนึกในแต่ละบุคคลนั้นย่อมมีอยู่ เพียงแต่จะมากหรือน้อยกว่ากันเท่านั้น โปรดอย่าได้ถือโทษโกรธกันเลย ในเมื่อผู้โพส จขกท. มีเจตนา่ที่ดีหวังให้เพื่อนสมาชิกได้ใช้กัน ก็ขอให้จงมุ่งมั่นทำในสิ่งที่ทำต่อไปเถอะครับ อย่าท้ออย่าถอย มันเป็นแค่ก้าวแรกในการเริ่มต้นเท่านั้น เพื่อที่จะเริ่มก้าวที่สองต่อไป ผมเป็นกำลังใจให้ครับ

โว้ว! น้าเอกพูดได้แจ๋วมากเลย

pol204
21-05-2008, 19:23
ใจเย็นๆครับพี่น้อง :kapook-17335-3382:

zook-zone
22-05-2008, 19:55
รักพี่น้องทุกคนครับ

kengqd
22-05-2008, 20:08
:kapook-17351-2909:เอาไงดีเรา.......:kapook-17327-8367:

W-ut
22-05-2008, 21:34
โหแค่นี้จะไม่มาแล้วหรือครับไม่เอาน่าพวกกันทั้งนั้น..ผมโดนกระซวกเหมือนกันยังไม่ไปใหนเลย(กระทู้ติดxenoให้ไทรทันห้องdiy)

maxton
22-05-2008, 21:35
เอ่อ..ไม่ได้อ่านแค่วันเดียว...งง ครับพี่น้อง...

แล้วพี่น้ำพุได้รถแล้วเหรอครับ ดีใจด้วยนะครับ..ออกมาแล้วเปลี่ยนช่วงล่างเลยเหรอครับ

ใจถึงจริงๆ....

songkhla
25-05-2008, 12:15
อายเด็กมั่งตะ

Gunners
25-05-2008, 22:27
ผมว่าเจตนาดีทั้งคู่แหละคับ ค่อยๆพูดจากันจะดีกว่าครับ

triton salon
12-06-2008, 16:43
ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามา....มีอะไรให้แปลกใจอีกแว้ววว....

navyhawk
12-06-2008, 17:37
:i41:

:kapook-17197-2309:

errorman
16-06-2008, 06:52
อยากเห็นจังคับ ช่วยลงรูปให้ดูหน่อยซิ อย่าพึ่งหนีไปไหนเลย:kapook-17200-2055:

titum
16-06-2008, 11:19
พึ่งเข้ามาอ่าน...อย่าเครียดกันครับ ทุกวันนี้พวกเราทุกคนก็ต้องแบกภาระความเครียดจากปัญหารอบด้านอยู่แล้ว..ตัวผมเองเข้ามาในคลับนี้ เหตุผลแรกคือผมชอบและใช้ ไทรตัน..เหตุผลสุดท้าย คลับนี้มีแต่เพื่อนๆสมาชิกที่มีแต่มิตรภาพ
การโต้ - ตอบ ในกระทู้ก็มีแต่ ในทางสร้างสรร ไม่เคยมีการใช้คำไม่สุภาพหรือ
คำที่จะก่อให้เกิดความแตกแยก เหมือนคลับอื่นๆ เลย

Chaydan
09-07-2008, 18:30
สามัคคีคือพลัง

แม่ฮ่องสอน
25-08-2008, 19:00
มันเป็นไปไม่ได้นะครับ

ไม่ว่าเราจะทำเท่าไหร่ ทำยังไง มันก็ได้แค่ "ใกล้เคียง" เท่านั้นครับ

เพราะ ดี เอ็น เอ มันไม่ใช่

joetriton
25-08-2008, 19:20
ผมว่าดีนะชุดคอยท์สปริงที่ใส่เข้าไป ก็เป็นของปาเจโร่โชกุน แล้วเราก็ได้ดิสท์หลังมาด้วย แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับช่างที่บรรจงสร้างได้0+ดิ่งมั๊ย ส่วนสร้างเสร็จแล้วเข้า0ได้ แต่0คงงงว่ารถเรามีดิสท์ มันเหมือนความเก็บกดที่ระเบิด เนื่องจากไม่มีตังซื้อบางรุ่นที่มีคอยท์สปริง พอทำออกมาแล้วดีก็อยากแบ่งปันประสบการณ์กับพี่น้องเรา คนในกลุ่มพวกเราก็ทำออกมามากกว่า20คันแล้ว นี่ถ้าผมทำเสร็จมาก็จะนำมาขยายรายละะเอียด เพื่อพวกเราครับ รักกันนะเด็กโง่

ถุงข้าว
25-08-2008, 20:02
เก็บข้อมูลคับ ใช้แคบคับ

dayshow
03-09-2008, 12:56
แล้วถ้าหาของ Pajaro sport มาใส่ละครับ เพราะว่าออกมาเป็นสปริงไม่ใช่เหรอครับ แต่ไม่รู้ว่าจะไปหาที่ไหนดี???

god-army
04-09-2008, 16:56
นานาจิตตังครับ เอาใจเขามาใส่ใจเรา

myjoefiend
05-09-2008, 13:29
อยากนิ่มเหมือนกันอ่ะครับ ขอลงรูปโชว์ได้มัยครับ จะได้เห็นกันถั่วถึงถ้วนหน้า อย่าน้อยใจไปเลยครับยังไงเราก็คนไทยกันทั้งนั้นในคลับนี้ก็มีแต่เพื่อนๆกัน เรื่องซื้อเรื่องขายที่คลับนี้ไม่ว่ากันหลอกครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ถ้าลงโพสใหม่ ก็แวะโพสโชว์รูปสวยๆให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆดูกันด้วยน๊ะครับ

เชาวลิต2501
27-05-2009, 14:51
ถ้าจริงใจก็บอกมาเพื่อนๆ ก็จะได้รู้ในtriton ไม่มีปิดบังความรู้

Yanyong
19-04-2010, 20:16
555
ยังไม่ทันได้เรื่องวงจะแตกก่อน นะครับน้า ๆๆๆๆ
เอ้า
ผมถอดแหนบันทุกเส้นยาว ๆ ออกครับ
แล้วกลับแหนบ ตัวสั้น ๆ ที่อยู่ล่างสุดลงซะ
และต้องรองแหวนที่มีความหนาเท่ากันกับแหนบที่ถอดออกใส่ที่ U-Bolt ตรงจุดขัน นัท ครับ
เพราะถ้าไม่ใส่มันจะสุดเกลียวก่อน จะขันล็อค ไม่ได้ครับ และจัดแหนบไห้ตรง รู เดิม เคาะ ๆ ก็เข้าที่ครับแล้วค่อยขัน นัทเข้า
เท่าที่ผมใช้งานอยู่ 3 ปี ก่า ๆ ก็ Ok นะน้าไม่ต้องลงทุนมาก เพราะเราทำเองได้
คงไม่ต้องใช้งบอะไรมากมายครับ เพราะผมเน้นที่ว่า
ทำเองเล่น ๆ แต่ใช้จริง ๆ แต่รถจะตูดต่ำลงเกือบ ๆ เท่าข้างหน้านะครับ
พรุ่งนี้จะ Up รูป ไม่ชอบไม่เป็นไร ใครสนใจก็ทำเอง 555
อ้อ ถ้า ซนพอ ก็เข้าไปเยี่ยมผมได้ที่นี่ครับ (http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=17314&page=12) แจกความแรงครับ
แล้วก็ไปทำเอง ทำเล่น ๆ ครับ แต่มันใช้งานได้จริง ๆ
ไม่ขายครับเพราะขี้เกียจทำw2saw:p
แรงไม่แรงรอ Test อยู่แต่เบื่องต้นทดลองแล้วจาก Program บางตัว
คร่าว ๆ เรียกน้ำย่อย ได้ตามเนี้ย ขำ ๆ นะ (131 แรงม้าที่ 2312 รอบ แปลง 9813KW เป็น HP) :i40:
ย้ำไมขายครับ ให้ฟรี
----------------------------
ที่แนบมาอีกตัวแหนบ Plus นะน้า ของผมตัวต่ำ แต่คล้าย ๆ กัน
มั้ง อิอิ

Yanyong
20-04-2010, 12:52
ไม่นิ่มเท่าเก๋งครับ แต่นุ่มนวนพอได้
ไห้ดูเป็นแนวว่าทำยังไง มีผลยังไงครับ
สายล็อคเบรคก็ย้ายที่ตามที่เห็นครับ:smiley-sport012:

myjoefiend
20-04-2010, 14:27
อัฟๆ มายืนยันและฟันธงครับ แบบนี้นุ่มและใช้งานได้จริงอีกระดับครับ ลมที่ 33 ปอน์ด ขอย้ำ สำหรับท่านที่โหลด อย่าหลงไปดัดแหนบน๊ะครับ อิอิ รอลุ้นมาตั้งนานนม จนทำมาก่อนแล้ว 55555+

forlife
20-04-2010, 15:02
อ่ะ ทำแบบนี้ก็ดีเหมือนกัน อะไรก็ได้ที่ไม่ต้องลงทุน น่าสน แล้วที่ไหนจะทำให้บ้างหว่า

saksit
20-04-2010, 16:06
ไม่เข้าใจอ่ะครับ plus ยกสูงนุ่นๆ กับเค้าหรือ ป่าวครับ

mckyparty
20-04-2010, 22:24
ดัดแหนบครับ สำหรับ plus นุ่มแน่นอน ในภาวะไร้น้ำหนักบรรทุกหลัง
เมื่อบรรทุก แหนบทั้งหมดมาชนกัน ตามเดิม ทำให้ตอนบรรทุกทำได้เหมือนเดิม

แต่ขึ้นอยู่กะร้านนะ เสี่ยงกันเอาเอง :emoticon-cartoon-01

anuchit330
07-09-2010, 19:01
ดัดแหนบครับ สำหรับ plus นุ่มแน่นอน ในภาวะไร้น้ำหนักบรรทุกหลัง
เมื่อบรรทุก แหนบทั้งหมดมาชนกัน ตามเดิม ทำให้ตอนบรรทุกทำได้เหมือนเดิม

แต่ขึ้นอยู่กะร้านนะ เสี่ยงกันเอาเอง :emoticon-cartoon-01

มันต้องดัดแหนบอันไหนอะน้า ผมไม่รู้จริงๆ ใช่แหนบบรรทุกหรือป่าวครับ
น้าๆท่านใดแวะมาช่วยตอบหน่อย แฟนผมบ่นๆ บอกมันแข็งไป อยากให้นิ่มกว่านี้ครับ

indy72
08-09-2010, 09:52
เด้งๆ ดิบๆนี่แหละ ได้อารมณ์ดี!

anuchit330
08-09-2010, 13:35
คุณ TOM3 ครับ ผมไม่ได้อยากให้มันนิ่มเหมือนรถเก๋ง "แค่อยากให้มันนิ่มกว่านี้นิดนึง ซับแรงสันทะเทือนกว่านี้หน่อย" ก็แค่นั้น ถ้าอยากให้นิ่มเหมือนรถเก๋งผมก็ขับรถเก๋งไปแล้วซิ รถกระบะ รถบรรทุกที่นิ่มๆ ก็มีเยอะไป ก็ทำกันได้ถ้าอยากจะทำ

ผมเห็นคุณ Mckypary อธิบายเกี่ยวกับแหนบบรรทุกน่าสนใจดีเลยอยากรู้

thitot_inkman@sanook.com
08-09-2010, 14:34
มาเก็บข้อมูล เราก็อยากนิ่ม

TOM3
09-09-2010, 11:16
คุณ TOM3 ครับ ผมไม่ได้อยากให้มันนิ่มเหมือนรถเก๋ง "แค่อยากให้มันนิ่มกว่านี้นิดนึง ซับแรงสันทะเทือนกว่านี้หน่อย" ก็แค่นั้น ถ้าอยากให้นิ่มเหมือนรถเก๋งผมก็ขับรถเก๋งไปแล้วซิ รถกระบะ รถบรรทุกที่นิ่มๆ ก็มีเยอะไป ก็ทำกันได้ถ้าอยากจะทำ

ผมเห็นคุณ Mckypary อธิบายเกี่ยวกับแหนบบรรทุกน่าสนใจดีเลยอยากรู้

ผมโพสต่อจากน้าไม่ได้หมายความว่าผมมาต่อว่าน้านะครับ ทุกวันนี้ลูกผมก็บ่นว่ามันเด้ง เพียงแต่เข้ามาเตือนสติ เพราะเท่าที่ไล่อ่านกระทู้ทำนองนี้มา ยังไม่พบว่ามีน้าท่านใดพึงพอใจ ถึงระดับมาตั้งเป็นมาตรฐานกันได้เลย ดีของน้าอาจพอใช้ได้สำหรับผม สวยของผมอาจดูไม่ได้ในความเห็นของน้า ต่างจิตต่างใจ ว่ากันไม่ได้ครับ ถ้าอยากนิ่มจริงๆลองแบบนี้ดู เปลี่ยนโช๊คเฉยๆ เอาแบบแพงสุดๆ ยังไงก็ไม่ช่วย อาจได้ทีละอย่างระหว่าง ความนุ่ม-ความหนึบ หรือความกระด้าง เพราะแรงดึงกับแรงดันไม่สัมพันธ์กัน ต้องเปลี่ยนทั้งโช๊คและแหนบทั้งตับ ที่เขาเซ็ตมาเป็นชุดยี่ห้อเดียวกัน จึงจะได้ความนุ่มและหนึบมาพร้อมกัน มีขายอยู่ไม่กี่ยี่ห้อ ราคาหลายหมื่น บางร้านก็มีรถให้ลองนั่งทดสอบก่อนตกลงใจ อีกวิธี ถุงลมครับพี่น้อง เท่าที่รู้มีบริษัทเดียว เสียเงินระดับครึ่งแสนขึ้น มีรถให้ลองทดสอบก่อนตัดสินใจ นอกนั้นเห็นแต่พวกซื้อโช๊คมาคู่ละหลายพันใส่ได้ 2 อาทิตย์ ไม่พอใจถอดมาประกาศขายในเว็บ วนเวียนไม่รู้จบ ให้ยกเอาแหนบออกเอาคอล์ยสปริงมาใส่ก็ไม่จบ พวกฟอร์จูนเนอร์ ปาเจโรสปอร์ท คอล์ยปริงมาจากโรงงานก็บ่นกันว่าเด้ง ของถูกไม่มีดี ของดีไม่มีถูก ของแพงก็ใช่จะดีทั้งหมด ต้องลองด้วยตัวเองครับ อย่าหลงเชื่อคำบอกเล่า ผมไม่ซื้อรถหลายยี่ห้อเพราะให้ลองถอยหน้าถอยหลังแค่ในศูนย์ ไม่มีรถให้ลองขับบนถนนจริงๆ ถ้ามิตซูฯไม่ให้ผมลองขับก่อนผมก็ไม่ซื้อ ขอประทานโทษครับถ้าทำให้น้าหงุดหงิด ไม่มีเจตนาครับพี่น้องครับ

anuchit330
10-09-2010, 21:12
ขอบคุณน้าtom3 อธิบายได้ดี ตอนนี้ผมลองใส่โช็คของrobust ราคาก็หลายตังอยู่
ที่ได้กลับมาคือหนึบกว่าเดิม แรงสั่นสะเทือนน้อยลง พอใจมากขึ้นกว่าเดิม
ขับตอนแรกๆ ยังรับไม่ค่อยได้(เพิ่งขับกระบะครั้งแรก) ขับๆไปเริ่มชินล่ะ เรื่องของเรื่อง
คือ เมียดันบอกว่านั่งอีซุเพื่อนเค้าทำไมนิ่มกว่านี้อะ ...ซะงั้น และอีกอย่างผมติดตั้งคอมในรถ กลัวมันจะลาโลกซะก่อน
เด๋วให้หมดประกันก่อน จะโมซะให้หายอยาก

ไม่มีไรครับน้าYanYongG อย่าเพิ่งเซ็งดิแหม ลูกชายก็งี้ครับ.....

ได้ยินเพื่อนมันบอกผมว่า ให้กลับแหนบ บรรทุกอะ จิงเท็จไง ใครรู้บ้าง มันจะดีขึ้นมะ

TOM3
11-09-2010, 01:09
เฮ้อ...โล่งอก นอนไม่หลับซะหลายวัน กลัวน้าจะเคืองผม เอาใจช่วยครับขอให้นิ่มให้หนึบสมใจปรารถนาทุกประการเทอญ.......สาธุ จะได้เอาไปทำบ้าง!!!

evoda3
11-09-2010, 08:11
ผมว่าดีนะชุดคอยท์สปริงที่ใส่เข้าไป ก็เป็นของปาเจโร่โชกุน แล้วเราก็ได้ดิสท์หลังมาด้วย แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับช่างที่บรรจงสร้างได้0+ดิ่งมั๊ย ส่วนสร้างเสร็จแล้วเข้า0ได้ แต่0คงงงว่ารถเรามีดิสท์ มันเหมือนความเก็บกดที่ระเบิด เนื่องจากไม่มีตังซื้อบางรุ่นที่มีคอยท์สปริง พอทำออกมาแล้วดีก็อยากแบ่งปันประสบการณ์กับพี่น้องเรา คนในกลุ่มพวกเราก็ทำออกมามากกว่า20คันแล้ว นี่ถ้าผมทำเสร็จมาก็จะนำมาขยายรายละะเอียด เพื่อพวกเราครับ รักกันนะเด็กโง่

อยากนิ่มเหมือนกันอ่ะครับ ขอลงรูปโชว์ได้มัยครับ จะได้เห็นกันถั่วถึงถ้วนหน้า อย่าน้อยใจไปเลยครับยังไงเราก็คนไทยกันทั้งนั้นในคลับนี้ก็มีแต่เพื่อนๆกัน เรื่องซื้อเรื่องขายที่คลับนี้ไม่ว่ากันหลอกครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ถ้าลงโพสใหม่ ก็แวะโพสโชว์รูปสวยๆให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆดูกันด้วยน๊ะครับ

ถ้าจริงใจก็บอกมาเพื่อนๆ ก็จะได้รู้ในtriton ไม่มีปิดบังความรู้

ขอเสริมแล้วกันนะครับคันมือเอาเท่าที่รู้แล้วกันน้อ
คอยสปริงนุ่มเนียนดีครับถ้าเทียบกับแหนบแต่เราต้องไปเสริมชุดโช๊ค กันโครงเพิ่มเติม
เรื่องใส่คอยส์สปริงกับดิสหลังเหมือนน้าโจ้ว่าก็ดูๆมานานครับผมคิดว่าได้ความนุมกับมาเยอะเลยครับแถมได้ดิสด้วยรถที่มี ABS และชุดกระจายแรงเบรคก็ยิ่งดีใหญ่ไม่ทำให้ล้อล็อคด้วย
เรื่องโช๊คก็อย่างที่น้าๆเล่ากันมา จบยากครับได้อย่างเสียอย่างต่อให้แพงๆขนาดเทอินปรับไฟฟ้าใส่ปาเจโร่สปอร์ตเองก็มีจุดด้อยเหมือนกันเรื่องธรรมดา
และเอารูปการใส่คอยส์ปริงของเพื่อนบ้านมาให้ชมทีลงเป็นแค่คอยส์สปริง เห็นว่าของ+ค่าแรงอยู่ประมาณ 2หมื่นนิดๆครับแต่ถ้าแลกกับของเดิมเราก็ประหยัดขึ้นหลายตังค์
(ขออณุญาติเจ้าของรูปรถด้วยนะครับ)

Yanyong
13-09-2010, 07:47
ถ้ายัด Coil Spring เข้าไปบนคานทำเบ้ารับ( บนแหนบ )
ข้างบนก็ทำเบ้ารับ ไม่ต้องใส่อะไรมาก แล้วชักแหนบออกเหลือ 2 แผ่น
ใส่กันโคลงท้าย พอ จะไปถึง 170 km/h ก็ น่าจะพอได้ใหมครับ น้า ๆ

mckyparty
15-09-2010, 19:39
ตามมาเก็บข้อมูล....

เคยขับเก๋งมาก้อเป็นแบบนี้ทุกรายครับ

ถ้ายังไม่พอใจ กับ robust จะแนะวิธีหัวฟูกับแหนบต่อให้

แหนบเดิม ระบบของมันแหนบบรรทุก (แหนบล่างสุด) กับแหนบรับน้ำหนัก (ชุดถัดไล่ๆไป) ชิดกันอยู่มาก

-วิธีดัด โรงแหนบจะทำการถอดแหนบทุกตัว ทุกเส้น ออกไปดัด ตัวละนิดๆ ด้วยเครื่องดัดไฮดรอลิค ไม่ใช้แก้สเป่า จนสุดท้ายได้ผลรวมตามต้องการคือแหนบทั้งสองชุด ถ่างออกจากกันอีกนิดหน่อย
-วิธี ใส่แผ่นเหล็กรอง ตามรูป แต่ใส่แค่อันล่างอันเดียวก้อพอ

ทั้งสองแบบ ได้ผลเหมือนกัน แบบแรก ทำคืนได้ ต้องเสียเงินสองรอบ
แบบที่สอง ไม่ชอบก้อถอดเหล็กออก แต่ไม่แน่ใจเรื่องเสียง ก้อหาสายพานโรงงานเก่าๆ ทนๆมาแทนครับ

ขอยืมรูปมาจากท่านอื่น จำไม่ได้แล้วมาจากไหน

คราวนี้ นุ่มกว่าเก๋ง อย่าหาว่าไม่เตือน

จำไว้ นุ่ม = ยวบยาบ โคลงเคลง
หนึบ = แข็ง มั่นคง

ถ้ามันยวบ ก้อเป็นหน้าที่ของโช้คแล้วครับ ที่จะช่วยหยุดการเต้นของแหนบ

อย่าไปยึดติดว่า เก๋งต้องนุ่มครับ เป็นความคิดที่โบราณแล้ว
คนที่ซื้อ BMW ซีรี่ส์สามตัวใหม่ ลองไปถามดู ว่ายางรันแฟลต กับช่วงล่างที่เซ็ตมากับถนนออโต้บาร์นนั้น พอมาวิ่งบนถนนเมืองไทย มันจุกแค่ไหน

แนวโน้มรถเก๋งใหม่ๆ มีแต่ช่วงล่างจะแข็งขึ้น แข็งขึ้น เพราะรถมันแรงมากขึ้นเรื่อยๆ ถ้าเน้นนุ่มจริงๆ ต้องไปลองตู้ VIP พวก อัลพาร์ด รถแนวนั้น นุ่มดีจริงครับ

evoda3
15-09-2010, 19:53
หวัดดีครับพี่น้อง มีข้อมูลก้เอามาลงช่วยกันครับไม่ได้หาจุดจบแต่หาจุดเปลี่ยนที่ดีกว่า(ตามความพึ่งพอใจของแต่ละท่านและเงินในกระเป๋าครับ)

anuchit330
15-09-2010, 20:58
นี่แหละ ใช่เลย น้าแม็กกี้ ตาสว่างเลย ขอบคุณมากมายเลยครับ
เด๋วรองแหนบบรรทุกซักนิสส..นึง+โรบัส คงพอใจผมละครับ

mckyparty
15-09-2010, 21:59
นี่แหละ ใช่เลย น้าแม็กกี้ ตาสว่างเลย ขอบคุณมากมายเลยครับ
เด๋วรองแหนบบรรทุกซักนิสส..นึง+โรบัส คงพอใจผมละครับ

ตอนแรกผมก้อจะหาแผ่นอะไรมารอง แต่คุยกะช่างที่ไหน ไม่มีใครรู้เรื่องและรับทำ สุดท้ายเลยเข้าโรงแหนบรามอินทราดัดซะ เสียไป 700 บาท

นุ่มยวบ นุ่มยวบ ยังกะเตียงโรงแรม ต้องหาโช้คหนืดๆ มาใส่ช่วยอีก

เทคนิคง่ายๆทั่วไป ทำให้ท้ายนิ่มขึ้นจ้า
-บรรทุกของ 50-100 กก
-ใส่หลังคา
-เปลี่ยนโช้ค
-ดัดแหนบ
-อย่าลืมยางอะไหล่
-กันชนเหล็ก

มันก้อจะได้ผลให้ความนุ่มนวลขึ้นมากครับ มันขึ้นกับเราว่าไปยึดติดกับรถอะไรมาก่อน
ผมขออนุญาติเปรียบเทียบง่ายๆ อย่างถ้าได้ลองนั่งเก๋งโตโยต้าพวกอัลติส หรือ แคมรี่ พวกนี้ นุ่มจริง แต่วิ่งเร็วๆโคลงครับ เหมือนมันเกิดมาเพื่อถนน กทม

แต่ถ้าพวก ฮอนด้า ซีวิค แอคคอร์ด พวกนี้ แข็งกว่า โตโยต้าพอควรทำให้รวมๆ วิ่งแน่นหนึบกว่า ไม่เสียว แต่นั่งไม่สบายตูดเท่า อย่างแอคคอร์ดยิ่งรุ่นใหม่ๆ ยิ่งแข็งขึ้น

แต่ยังไง มันก้อแหนบ+คานแข็งนะครับ การตอบสนอง มันไม่อิสระเหมือนช่วงล่างเก๋งแบบอิสระ ปีกนก สารพัดแบบ อะไรต่างๆ แน่นอน
รถเราอย่างดีก้อเอาคอยสปริงปาเจโรมาใส่ ก้อยิ่งนุ่มขึ้นไปอีก

ขอให้สมใจ และมีความสุขกับมันครับ

anuchit330
15-09-2010, 22:53
เอ่ออ...น้าแม็กกี้ เอาเหล็กหนาซักเท่าไหร่ดีอะ..ไปตัดเหล็กแหนบเก่าๆ หนาประมาณเท่าเหล็กแหนบบรรทุกอันเดิมมารอง พอได้มั้ยครับ ..

พูดถึงโรบัสนี่หนึบดีจิงๆ วิ่งเร็วๆนี่รถนิ่งโคตรๆเลย จิงๆถ้าผมได้ลงยางใหม่แบบนุ่มเงียบคงจบอะน้าแม็กกี้ แต่ตอนนี้ยังก่อน 55 งบหมด เอาแบบนี้ไปก่อน...

mckyparty
20-09-2010, 10:45
เหล็กหนา ประมาณครึ่งนึงของแหนบครับ บางๆเอง แต่บางคนเค้าก้อว่า ไม่แนะนำเพราะมันอาจจะดังเอี้ยดอ้าด

เค้าแนะว่าให้หาสายพานโรงงานเก่าๆครับ ทนดี ไม่ดัง
ลองหาดูใน google ครับ ใช้คำว่าประมาณ รองแหนบ น่าจะได้ ลองดูครับ มีคนทำเป็นตัวอย่างอยู่

treetc03
30-09-2010, 20:30
ใจเย็นๆคับ คนไทยเหมือนกันรักกันเข้าไว้คับ พี่น้อง คับ ตั้งแต่โหลดมา แล้ว อัดน้ำมันโช๊ค ให้หนึบขึ้น แต่รู้สึกเหมือนรถมันโคลง ยังงัยบอกไม่ถูก ไม่รู้ รู้สึกไปเองหรือ เปล่า ใครเป็น แบบนี้ บอกหน่อย คร๊าบใ

anuchit330
08-10-2010, 08:45
ไปทำมาแล้วครับ

เอารูปมาฝาก

รองแหนบบรรทุกชั้นเดียวพอ เดี๋ยวมันจะยวบยาบเกินไปอย่างน้าแม็กกี้ว่า

แผ่นยางสายพานโรงสีเก่าๆ ไปขอเค้ามา เอามาตัด ความยาวเท่าหูแหนบ
ความกว้างเท่าแหนบ รองซะ ไม่ได้บรรทุกหนักไรมากมาย

ผลที่ได้พอใจมากครับ ถนนบ้านนอก เละๆ ปะ ซ่อมกัน ตะปุ่มตะป่ำ ขับรูด ลดแรงสะท้านได้ดีมาก ทั้งนี้ มันขึ้นอยู่กับโช็คด้วยครับ ผมใช้โรบัสมันหนึบได้ใจ
โช็คเดิมมันเหวี่ยงไป รูดแล้วสะท้านทั้งคัน รถใช้ในเมืองคงไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่ เพราะถนนดีกว่าบ้านนอกเยอะ ถ้าได้ลองลูกรังแดง+หลุมเยอะๆ
จะรุ้สึกครับ

"ไม่ได้นิ่มแบบรถเก๋ง แต่ดีขึ้นเยอะครับ"

เสริมน๊อตหูแหนบ อีกชั้นเพิ่มความมั่นใจ
ในความรู้สึกของผมเอง ถ้ารองด้วยเหล็ก (ไม่ยืดหยุ่นเหมือนยางสายพานโรงสี) การยึดหูแหนบจะแน่นกว่า ถึงน๊อตมีแหวนกันคลายก็ตาม

mckyparty
08-10-2010, 09:29
ของผมน่าจะได้ผลคล้ายๆกัน

คือดัดแหนบ+robust
ผลที่ได้คือเวลามีโหลดบรรทุกหลังช่วย จะนุ่มกว่าน้องปาปอร์ตครับ เวลาไม่มีโหลดทิ้งหลังก้อนุ่มกว่าเดิมเยอะเหมือนกัน แต่ถ้าไม่ได้โช้คช่วยย้วยแน่นอนครับ

eahichi
08-10-2010, 09:31
เคยขับเก๋งมาก้อเป็นแบบนี้ทุกรายครับ

ถ้ายังไม่พอใจ กับ robust จะแนะวิธีหัวฟูกับแหนบต่อให้

แหนบเดิม ระบบของมันแหนบบรรทุก (แหนบล่างสุด) กับแหนบรับน้ำหนัก (ชุดถัดไล่ๆไป) ชิดกันอยู่มาก

-วิธีดัด โรงแหนบจะทำการถอดแหนบทุกตัว ทุกเส้น ออกไปดัด ตัวละนิดๆ ด้วยเครื่องดัดไฮดรอลิค ไม่ใช้แก้สเป่า จนสุดท้ายได้ผลรวมตามต้องการคือแหนบทั้งสองชุด ถ่างออกจากกันอีกนิดหน่อย
-วิธี ใส่แผ่นเหล็กรอง ตามรูป แต่ใส่แค่อันล่างอันเดียวก้อพอ

ทั้งสองแบบ ได้ผลเหมือนกัน แบบแรก ทำคืนได้ ต้องเสียเงินสองรอบ
แบบที่สอง ไม่ชอบก้อถอดเหล็กออก แต่ไม่แน่ใจเรื่องเสียง ก้อหาสายพานโรงงานเก่าๆ ทนๆมาแทนครับ

ขอยืมรูปมาจากท่านอื่น จำไม่ได้แล้วมาจากไหน

คราวนี้ นุ่มกว่าเก๋ง อย่าหาว่าไม่เตือน

จำไว้ นุ่ม = ยวบยาบ โคลงเคลง
หนึบ = แข็ง มั่นคง

ถ้ามันยวบ ก้อเป็นหน้าที่ของโช้คแล้วครับ ที่จะช่วยหยุดการเต้นของแหนบ

อย่าไปยึดติดว่า เก๋งต้องนุ่มครับ เป็นความคิดที่โบราณแล้ว
คนที่ซื้อ BMW ซีรี่ส์สามตัวใหม่ ลองไปถามดู ว่ายางรันแฟลต กับช่วงล่างที่เซ็ตมากับถนนออโต้บาร์นนั้น พอมาวิ่งบนถนนเมืองไทย มันจุกแค่ไหน

แนวโน้มรถเก๋งใหม่ๆ มีแต่ช่วงล่างจะแข็งขึ้น แข็งขึ้น เพราะรถมันแรงมากขึ้นเรื่อยๆ ถ้าเน้นนุ่มจริงๆ ต้องไปลองตู้ VIP พวก อัลพาร์ด รถแนวนั้น นุ่มดีจริงครับ

เห็นด้วยครับ
แฟนผมขับ มาสด้า 2
ผมว่า ช่วงล่างมันกระด้างกว่าไอ้ตี๋เล็กของผมซะอีก
มิหนำซ้ำ เสียงเครื่องเสียงยางเสียงลมในห้องโดยสารก็ดังกว่าเรา
:kapook-17202-3451::kapook-17202-3451::kapook-17202-3451:

mckyparty
08-10-2010, 10:37
mazda 3 ที่บ้านผม รุ่น5door เสียงดังกว่าเราทุกช่วงความเร็ว วิ่งแค่ 120-140 ก้อรู้สึกว่าเหนื่อยแล้ว
แต่ช่วงล่างหนึบ ตึ้บ แข็ง แต่เป็นความแข็งแบบสปริงที่ feeling ยอดมากๆ สาดโค้งแบบไม่ต้องเบรค คนละเรื่องกับ triton ไปเลย

แต่ขับระวังๆนะครับ แม้รถอะไรก้อเถอะ ผมเห็น Mazda2 หลุดโค้ง พังยับมาหลายคันแล้ว ทั้งทางแห้งและเปียก
น่าจะเป็นเพราะคนขับมั่นใจในสมรรถนะรถเกินไป

แต่....... ทั้งน้องสองและน้องสาม ไมล์เค้าตรงกับ GPS เป้ะ

nakcarin
17-10-2010, 12:57
มันต้องขับ แบบยาวๆ ไกลๆ ผมขับแล้วก็ โอเคครับ ไม่ยวบยาบ เกินเหมือนขับเรือ ไม่มึน ไม่ปวดเอว แต่แค่ ไป เพื่ม กัน โคลงหรือกัน เซ เพื่ม ก็แล้วแต่นะครับ
แล้ว เปลี่ยวโช็คหน้า หลังแล้วแต่งงบประมาณในกระเป๋า นะครับ ให้ดีๆ ซะหน่อยก็จะดีขี้นมา ได้ ทั้งบรรทุก ได้ทั้ง นิ่ม

paperbird
26-10-2010, 08:51
เดี๋ยวนี้น้าอนุชิต มาแต่งรถด้วยหรือครับ นึกว่าจะเน้นแต่คอมพ์รถอย่างเดียวซะอีก...ล้อเล่นนะครับ

anuchit330
26-10-2010, 16:34
เดี๋ยวนี้น้าอนุชิต มาแต่งรถด้วยหรือครับ นึกว่าจะเน้นแต่คอมพ์รถอย่างเดียวซะอีก...ล้อเล่นนะครับ

คับ.. เห็นน้าๆเค้าทำ ก็อยากทำมั่ง 555

หมดไปหลายตัง เหมือนกัน

HS4CJR
27-10-2010, 05:51

เอารูปมาฝาก

รองแหนบบรรทุกชั้นเดียวพอ เดี๋ยวมันจะยวบยาบเกินไปอย่างน้าแม็กกี้ว่า

แผ่นยางสายพานโรงสีเก่าๆ ไปขอเค้ามา เอามาตัด ความยาวเท่าหูแหนบ
ความกว้างเท่าแหนบ รองซะ ไม่ได้บรรทุกหนักไรมากมาย

ผลที่ได้พอใจมากครับ ถนนบ้านนอก เละๆ ปะ ซ่อมกัน ตะปุ่มตะป่ำ ขับรูด ลดแรงสะท้านได้ดีมาก ทั้งนี้ มันขึ้นอยู่กับโช็คด้วยครับ ผมใช้โรบัสมันหนึบได้ใจ
โช็คเดิมมันเหวี่ยงไป รูดแล้วสะท้านทั้งคัน รถใช้ในเมืองคงไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่ เพราะถนนดีกว่าบ้านนอกเยอะ ถ้าได้ลองลูกรังแดง+หลุมเยอะๆ

"ไม่ได้นิ่มแบบรถเก๋ง แต่ดีขึ้นเยอะครับ"

เสริมน๊อตหูแหนบ อีกชั้นเพิ่มความมั่นใจ
ในความรู้สึกของผมเอง ถ้ารองด้วยเหล็ก (ไม่ยืดหยุ่นเหมือนยางสายพานโรงสี) การยึดหูแหนบจะแน่นกว่า ถึงน๊อตมีแหวนกันคลายก็ตาม

ขอบคุณมากๆครับน้า... ผมก็ประสบปัญหาเหมือนกัน ตอนนี้ใช้เจ้าเหมียวสลับกับ CRV อยู่ มันเลยเห็นความต่างมากๆตอนลงหลุมนี่แหละ เมื่อก่อนถนนยังดีอยู่ ตอนนี้ถนนแถวบ้านหลุมเยอะมาก ทั้งกระเด้งและกระดอน โดยเฉพาะคนที่นั่งเบาะหลัง...

ขอถามน้า anuchit ว่าไปทำช่วงล่างเบ็ดเสร็จเท่าไหร่ครับ ค่าโช็คใหม่ ยี่ห้ออะไรครับ และรองแหนบด้วยยางสายพานหมดไปเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ:yenta4-emoticon-002:21-7:

anuchit330
27-10-2010, 07:56
อันดับแรกเลยผมเปลี่ยนโช๊คของโรบัส11,500 ครับ แบบ buitinsubtank
เอาแบบถูกลงมาหน่อยก็ วินเนอร์ครับ 8,xxx ครับ เห็นพี่เซียนๆ ใช้กันหลายคนเหมือนกันแกนใหญ่ ปรับระดับได้ 9 ระดับ

ส่วนค่าช่างผมไม่เสียครับ พอดีสนิทกับช่าง

แผ่นรองแหนบขนาด กว้าง 6.5 เซน ยาว 11 เซน หนา 3 มิล เจาะรูตรงตรงกลางไว้ร้อยน๊อตสะดือแหนบ รูขนาดประมาณน๊อต4 หุล ( จำไม่ได้น่าจะประมาณนี้)

ถ้าน้าจะเล่นโรบัส โช๊คเขาแข็งและหนึบครับ รอง 2 ชั้นเลยครับ อีกชั้นนึงเอาแผ่นรองหนาซัก 2 มิล

ส่วนแผ่นรอง ผมแนะนำเป็นเหล็กดีกว่าครับ ยึดน๊อตได้แน่นปลอดภัยกว่า ผมยังอยากจะรื้อเปลี่ยน และทำ 2 ชั้นเลยครับ ....โช๊คโรบัสเค้า ok มาก กันโคลงไม่ต้องใส่

..ปล น้าอย่าไปเทียบความนิ่มกับพวก คอยสปริงนะครับ มันนิ่มไม่ได้อย่างเค้าแน่นอน..

Aong_Chelsea
27-10-2010, 08:09
ทุกวันนี้ของผม อย่างกับ ขับสิบล้อออออ

HS4CJR
27-10-2010, 12:43
มีน้าๆท่านใดเคยติดแหนบเสริมแบบนี้บ้างไหมครับ ได้ผลเป็นยังไงบ้างครับ

http://www.crosoer4x4.com/index.php?option=com_content&view=category&layout=blog&id=34&Itemid=27

mckyparty
27-10-2010, 12:52
มีน้าๆท่านใดเคยติดแหนบเสริมแบบนี้บ้างไหมครับ ได้ผลเป็นยังไงบ้างครับ

http://www.crosoer4x4.com/index.php?option=com_content&view=category&layout=blog&id=34&Itemid=27

แหนบเสริม ที่ว่านุ่ม ตัดทิ้งไปเลยครับ เดี๋ยวจะสับสนและลังเล อาจจะดีขึ้นในช่วงแรก ใช้ไปมันจะแข็งขึ้นครับ
ทำได้ แต่เมื่อเทียบกับราคาหลายๆพันแล้ว เอาเงินไปซื้อโช้คโมโนทิว ดีกว่า

ส่วนการเล่นกับแหนบให้นุ่มขึ้น หาแผ่นรองแหนบดีกว่า
จะไปทำเมื่อไร ที่ไหนดี สมาชิกแนะ บอกกันด้วยนะครับ

ผมไปดัดแหนบมา 2 ปี มันเริ่มคืนตัวแล้วครับ อยากหาร้านรองแหนบแทนมั่ง

HS4CJR
27-10-2010, 14:22
แหนบเสริม ที่ว่านุ่ม ตัดทิ้งไปเลยครับ เดี๋ยวจะสับสนและลังเล อาจจะดีขึ้นในช่วงแรก ใช้ไปมันจะแข็งขึ้นครับ
ทำได้ แต่เมื่อเทียบกับราคาหลายๆพันแล้ว เอาเงินไปซื้อโช้คโมโนทิว ดีกว่า

ส่วนการเล่นกับแหนบให้นุ่มขึ้น หาแผ่นรองแหนบดีกว่า
จะไปทำเมื่อไร ที่ไหนดี สมาชิกแนะ บอกกันด้วยนะครับ

ผมไปดัดแหนบมา 2 ปี มันเริ่มคืนตัวแล้วครับ อยากหาร้านรองแหนบแทนมั่ง

ขอบคุณครับน้า mcky ที่ให้ข้อมูลครับ

:yenta4-emoticon-002

anuchit330
27-10-2010, 16:37
เห็นด้วยกะน้าแม็กครับ( ผมว่าแพงเกินเหตุ )

เพิ่มตังอีกหน่อย ได้โช็คเลย

madamx
27-10-2010, 17:00

แล้วถ้าเอาแหนบบรรทุกออกแล้วล่ะ จะต้องทำไงบ้าง ....ต้องเปลี่ยนโช๊คทั้ง 4 ต้นเลยใช่มั๊ยคะ? เป็น 116 ตัวเตี้ย 4d ยังเดิม ๆ
:emotion_014_kitty:

bungbizkit666
28-10-2010, 21:05
มารอดู ปูสื่อ :kapook-17331-6893:

mckyparty
29-10-2010, 08:21
แล้วถ้าเอาแหนบบรรทุกออกแล้วล่ะ จะต้องทำไงบ้าง ....ต้องเปลี่ยนโช๊คทั้ง 4 ต้นเลยใช่มั๊ยคะ? เป็น 116 ตัวเตี้ย 4d ยังเดิม ๆ
:emotion_014_kitty:

รถบรรทุกของ
พอเอาแหนบบรรทุกออกแล้ว รถจะนุ่มขึ้นแน่นอน แต่คาดเดาเอาว่าจะมากับอาการโยนตัว ดึ๋งดั๋ง ซึ่งถ้ารับได้กับโช้คเดิมๆ ที่มันไม่สามารถหยุดการเต้นขึ้นลง ของแหนบได้แน่ๆ จะเมารถได้ง่ายๆ จึงควรหาโช้คที่มีความหนืดมากขึ้นครับ

เรื่องโช้คอาการมันไปเกิดด้านหลัง เปลี่ยนแต่ด้านหลังก็เพียงพอ

ส่วนจะดีแค่ไหน ต้องลองเองครับ เพราะมันเกินสเปคจากโรงงานกันทั้งนั้น

madamx
29-10-2010, 08:44
รถบรรทุกของ
พอเอาแหนบบรรทุกออกแล้ว รถจะนุ่มขึ้นแน่นอน แต่คาดเดาเอาว่าจะมากับอาการโยนตัว ดึ๋งดั๋ง ซึ่งถ้ารับได้กับโช้คเดิมๆ ที่มันไม่สามารถหยุดการเต้นขึ้นลง ของแหนบได้แน่ๆ จะเมารถได้ง่ายๆ จึงควรหาโช้คที่มีความหนืดมากขึ้นครับ

เรื่องโช้คอาการมันไปเกิดด้านหลัง เปลี่ยนแต่ด้านหลังก็เพียงพอ

ส่วนจะดีแค่ไหน ต้องลองเองครับ เพราะมันเกินสเปคจากโรงงานกันทั้งนั้น

ขอบคุณค่ะ รถไม่ได้บรรทุกของที่เอาแหนบบรรทุกอออกเพราะคาดหวังว่าจะนิ่มขึ้นบ้าง เดี๋ยวจะไปหาโช๊คใส่ แต่ด้านหน้าเคยเปลี่ยนโช๊คไปแล้วช่วงแรกที่ใส่ยาง A/T โช๊คหลังยังของเดิมอยู่
:emo012eu7:

HS4CJR
30-10-2010, 05:10
อันดับแรกเลยผมเปลี่ยนโช๊คของโรบัส11,500 ครับ แบบ buitinsubtank
เอาแบบถูกลงมาหน่อยก็ วินเนอร์ครับ 8,xxx ครับ เห็นพี่เซียนๆ ใช้กันหลายคนเหมือนกันแกนใหญ่ ปรับระดับได้ 9 ระดับ

ส่วนค่าช่างผมไม่เสียครับ พอดีสนิทกับช่าง

แผ่นรองแหนบขนาด กว้าง 6.5 เซน ยาว 11 เซน หนา 3 มิล เจาะรูตรงตรงกลางไว้ร้อยน๊อตสะดือแหนบ รูขนาดประมาณน๊อต4 หุล ( จำไม่ได้น่าจะประมาณนี้)

ถ้าน้าจะเล่นโรบัส โช๊คเขาแข็งและหนึบครับ รอง 2 ชั้นเลยครับ อีกชั้นนึงเอาแผ่นรองหนาซัก 2 มิล

ส่วนแผ่นรอง ผมแนะนำเป็นเหล็กดีกว่าครับ ยึดน๊อตได้แน่นปลอดภัยกว่า ผมยังอยากจะรื้อเปลี่ยน และทำ 2 ชั้นเลยครับ ....โช๊คโรบัสเค้า ok มาก กันโคลงไม่ต้องใส่

..ปล น้าอย่าไปเทียบความนิ่มกับพวก คอยสปริงนะครับ มันนิ่มไม่ได้อย่างเค้าแน่นอน..

น้า Anuchit ครับ...

เดี๋ยวผมกำลังทำตามน้าแล้วล่ะ ถามต่ออีกนิดหนึ่ง ถ้าเปลี่ยนเฉพาะโช๊คโรบัส โดยไม่รองแหนบจะให้ผลยังไงบ้าง ? แล้วระหว่าง builtinsubtank กับแบบsubtankแยก มันให้ผลต่างกันไหมในเรื่องความนุ่มหนึบอ่ะครับ...

anuchit330
30-10-2010, 08:55
แบบ subtank แยก แข็งกว่า(จิงๆมันขึ้นอยู่กับว่าเขาเซ็ตมาระดับใด) และแพงกว่าครับ ส่วนคุณภาพ ก็ตามราคาครับ แบบ built in ก็หรูแล้วครับ........

ใส่เฉพาะโช๊คก่อนแล้วลองขับดู มันอธิบายลำบากครับ ต้องลองเองถึงจะรู้ครับ ระดับความพึงพอใจแค่ไหน ต้องรองหรือไม่รอง รองกี่ชั้น เด๋วน้าจะรู้เองครับ..

HS4CJR
30-10-2010, 18:04
แบบ subtank แยก แข็งกว่า(จิงๆมันขึ้นอยู่กับว่าเขาเซ็ตมาระดับใด) และแพงกว่าครับ ส่วนคุณภาพ ก็ตามราคาครับ แบบ built in ก็หรูแล้วครับ........

ใส่เฉพาะโช๊คก่อนแล้วลองขับดู มันอธิบายลำบากครับ ต้องลองเองถึงจะรู้ครับ ระดับความพึงพอใจแค่ไหน ต้องรองหรือไม่รอง รองกี่ชั้น เด๋วน้าจะรู้เองครับ..

ขอบคุณน้า Anuchit สำหรับคำแนะนำครับ...

Witoon
30-10-2010, 20:47

ช่วยเพิ่มค่าสปริงจากของเิดิม ลดการดีดเด้ง เหมาะกับรถที่มี กันชนท้ายที่หนักขึ้น , มีพวก Topup , เครีบอย ประมาณนั้น

ให้ดี หาโช๊ค สัก 4 ต้น เช็ตดีๆ ที่เข้ากับฟิลด์ ของคนขับน่ะครับ เหมาะสุด

mckyparty
14-11-2010, 17:17
ถ่างแหนบบรรทุกออก ประมาณนี้เลยครับ นุ่มแน่ๆ
ในรูปเป็น รถเดิมๆ ยาง 285/75 R16
ยังงง ว่าไม่ได้ยก ทำไม สูงได้ขนาดนั้น เค้าคงยกจากแหนบด้วยมั้ง

forlife
12-12-2010, 22:59
ถ่างแหนบบรรทุกออก ประมาณนี้เลยครับ นุ่มแน่ๆ
ในรูปเป็น รถเดิมๆ ยาง 285/75 R16
ยังงง ว่าไม่ได้ยก ทำไม สูงได้ขนาดนั้น เค้าคงยกจากแหนบด้วยมั้ง

กลับแหนบล่ะครับน้าแม็ก ช่วยได้ไหม แล้วถ้าทั้งกลับแหนบและเสริมแหนบล่ะ จะมีปัญหาอะไรป่าวครับ แล้วทำที่ไหนได้บ้าง

mckyparty
13-12-2010, 00:06
กลับแหนบล่ะครับน้าแม็ก ช่วยได้ไหม แล้วถ้าทั้งกลับแหนบและเสริมแหนบล่ะ จะมีปัญหาอะไรป่าวครับ แล้วทำที่ไหนได้บ้าง

ขออนุญาติอธิบายเพิ่มเติมนะครับ
ประเด็นสำคัญของความแข็ง มาจากแหนบที่เซ็ตมาจากโรงงาน ทำมาเพื่อรับน้ำหนักบรรทุกระดับ 1 ตัน แต่ในความเป็นจริงที่เราๆทนใช้อยู่ รุ่น4ประตูเราคงไม่ได้บรรทุกขนาดนั้น

แหนบยิ่งชิดกัน ความแข็งยิ่งมาก ยิ่งห่างให้ตัวได้มาก ยิ่งนุ่ม แน่นอนว่า รับน้ำหนักไม่ได้มากเท่าแบบชิด ลองก้มไปดูรถเรา ว่ามันชิดกันไหม

การกลับแหนบที่เค้าทำๆกัน เพราะแหนบบรรทุกตัวล่างสุดรถบางยี่ห้อเค้าโค้งขึ้นโอบรับ ชุดแหนบรับน้ำหนัก การกลับ เพื่อเพิ่มระยะห่างของแหนบทั้งสองชุด

แต่ triton 4 ประตู รุ่น 4x4/plus ที่เห็น มันแทบจะเหยียดตรงแล้วครับ กลับไม่กลับ ไม่น่าจะเกิดความต่างมากนัก

รวมทั้งการชักแหนบบรรทุกออกด้วย ผมศึกษาดูแล้วพบว่า ถ้าอยากเอาออก แนะว่าเอา ชุดแหนบรับน้ำหนักออกดีกว่า เพราะสมมติว่าแต่ละเส้นรับได้ 200กก รวมๆแล้ว 1000 กก เอาแหนบรับ นน ตัวถัดจากล่างสุดออก ก้อลดไป เหลือรวมซัก 800กก (สมมติ) น่าจะนุ่มขึ้น

ที่มาวันนี้ไม่อยากเอาแหนบบรรทุกออกเพราะอาจจะเกิดปัญหาเวลาบรรทุกครับ

ลองจับหลักการดูนะครับ ร้านแหนบทำได้หมดครับ ถ้าเรารู้วิธี รู้ว่าเราจะทำอะไรกะมัน

mckyparty
13-12-2010, 00:08
ดัดเอาก้อได้ครับ หาร้านที่เค้าไปทำกันเยอะๆ ไม่มีปัญหาตามมา
ไม่งั้นก้อแ่ผ่นรองแหนบ บางๆ

(การโม มีความเสี่ยง คิดให้ดีก่อนทำครับ เพราะทำแล้ว บางอย่างคืนไม่ได้)

DUMRONG
13-12-2010, 06:00
น้าแม็คของผมโหลดหน้า2นิ้วใช้สปริงโหลดครับหลังกล่องรอง3นิ้วและเปลี่ยนโช้ค4ตัวผมว่าด้านหลังยังแข็งนะครับ ถ้าผมกลับแหนบบรรทุกและชักแหนบแผ่นที่2ออกจะดีไหมครับ หรือไปดัดแหนบดีครับ ถ้าดัดผมกลัวว่าจะกระด้างขึ้นใช่ไหมครับช่วยตอบด้วยครับว่าจะทําวิธีไหนดีขอบคุณครับ:yenta4-emoticon-002

mckyparty
13-12-2010, 16:34
น้าแม็คของผมโหลดหน้า2นิ้วใช้สปริงโหลดครับหลังกล่องรอง3นิ้วและเปลี่ยนโช้ค4ตัวผมว่าด้านหลังยังแข็งนะครับ ถ้าผมกลับแหนบบรรทุกและชักแหนบแผ่นที่2ออกจะดีไหมครับ หรือไปดัดแหนบดีครับ ถ้าดัดผมกลัวว่าจะกระด้างขึ้นใช่ไหมครับช่วยตอบด้วยครับว่าจะทําวิธีไหนดีขอบคุณครับ:yenta4-emoticon-002

ผมว่าลองชักแหนบรับ นน ออกก่อนดีกว่า เพราะบางร้านคิดค่าแรงอย่างถูกประมาณ 150 บาท น่าลองกว่าครับ ไม่ชอบก้อไม่เจ็บตัวมาก เอาคืนได้ง่ายๆ

แต่ต้องลองก้มมองภาพรวมก่อนนะครับ เพราะผมไม่ทราบหน้าตาแหนบของรุ่นนี้อ่ะครับ ว่ามันมีกี่ตับยังไง

ถ้าชักออกแล้ว ลองวิ่งไม่นุ่มขึ้น ก้อใส่คืน
คราวนี้ก้อมีดัดแหนบรับ นน กับแหนบบรรทุกให้ปลายห่างกัันประมาณ 1-1.5 นิ้วครับ หรือเอาแผ่นเหล็กบางๆ 0.5-1 cm มารองระหว่างแหนบทั้งคู่ อันจะได้ผลเหมือนๆกันครับ แต่เอาเหล็ก/สายพานโรงงานรองจะถอดคืนได้ ถ้าไม่ชอบครับ

ค่าดัดแหนบ 600-1000 บาทครับ

DUMRONG
16-12-2010, 09:45
น้าแม๊คของผมรถ4ประตูปี2009 แหนบมี5อันครับเราเอาอันที่2นับจากข้างล่างสุดถูกไหมครับและอันที่1เราต้องกลับไหมครับขอคุณน้ามากครับที่ช่วยตอบให้ครับ:kapook-17195-8823:

kae
19-12-2010, 02:42
ของผมเอาแหนบแข็ง(ตัวยาวสุดหนาสุด) ออกแล้วช่างให้เอาแหนบตับตัวที่สามของสตาร์ด้ามาเสริมรวมในแหนบตับ (รวมเป็นสี่อัน) ผลที่ใช้ถ้านั่งห้าคน บรรทุกนิดหน่อย นิ่มดีไม่กระด้างครับ

mckyparty
19-12-2010, 23:03
น้าแม๊คของผมรถ4ประตูปี2009 แหนบมี5อันครับเราเอาอันที่2นับจากข้างล่างสุดถูกไหมครับและอันที่1เราต้องกลับไหมครับขอคุณน้ามากครับที่ช่วยตอบให้ครับ:kapook-17195-8823:

ตอนนี้ผมก้องงมาก เพราะถามไปที่ร้านทำรถทั้งหลาย หลายสำนัก ใช้กันคนละสูตร สูตรใครสูตรมัน

ถามที่สุพรรณบอกว่าไม่ต้องเอาแหนบออก ให้ใส่แหนบช่วยถ้าแหนบเดิมล้า
ที่ กทม บอกตัดได้เลยมั่ง เอาออกเลยมั่ง

เอาเปนว่าผมไม่ฟันธงนะครับ เพราะหลักการมันคือให้แหนบมีการให้ตัวได้มากขึ้น ไม่ว่าวิธีใดได้หมด อยู่ที่ว่าอันไหนจะทน ที่สำคัญคือคนที่เคยทำมีน้อยครับ และแต่ละคนต่างวิธีอีก

ส่วนตัวผมดัดแหนบมา นุ่มขึ้นมาก ยังคิดว่าจะไปตัดออกอีกด้วยซ้ำ แต่ขอศึกษาคนที่ทำมาก่อน

ความเหนที่ว่าเอาแหนบบรรทุกออก แล้วเอาของสตาด้ามาก้อน่าสนใจ อยากทราบราคาด้วยครับ

แหนบแผ่นล่างสุดที่ต้องกลับกันเพราะว่ามันโค้งครับ กลับให้โค้งมันจิกลงพื้นแทน แต่ของ triton plus/4x4 มันเปนเส้นตรงแล้ว ไม่ต้องกลับครับ

DUMRONG
06-01-2011, 13:46
น้าแม๊คผมไปทํามาแล้วครับให้ช่างดัด2รอง2ครับก็ไม่แข็งจนเกินไปครับ

mckyparty
08-01-2011, 19:21
น้าแม๊คผมไปทํามาแล้วครับให้ช่างดัด2รอง2ครับก็ไม่แข็งจนเกินไปครับ

ใช้ดีก้อแนะนำบอกต่อเพื่อนๆ เปนวิทยาทานกันครับ

mook
13-01-2011, 21:38
ใช้ดีก้อแนะนำบอกต่อเพื่อนๆ เปนวิทยาทานกันครับเห็นด้วยครับ ขอรายละเอียดเผื่อเพื่อนๆเป็นแนวด้วยครับน้า Domrong

Aong_Chelsea
17-01-2011, 14:51
ขอรายละเอียดด้วยครับ ผมก้อว่าจะไปถอดแหนบเหมือนกันครับ รถเต้นเป็นม้าเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

19-01-2011, 09:45
มารอเก็บข้อมูลครับ ดันไปอีกดอก

Kosit23191
18-02-2011, 21:31
:kapook-17194-2887:รอเก็บข้อมูลครับ

ภูรีภัทร
11-03-2011, 21:22
รถ4ประตูขับ2
1.ลองสลับแหนบสองตัวล่างมาครับ ผลที่ได้ อาการชกจากชุดแหนบปกติน้อยลง แต่ก็ยังกระด้างนิดๆ ได้ความสูงมาอีก1/2นิ้ว เลยใส่กล่องโหลดลง 1นิ้ว เท่ากับโหลดหลัง1/2นิ้วกะลังสวยครับ(แนวเดิมๆ) ส่วนตัวชอบแบบนี้เพราะใช้รถทางเหนือโค้งเยอะ นั่ง4คนกะของนิดหน่อยกะลังดี
2.สลับแหนบสองตัวล่าง แต่ตัวสั้นที่สุดให้โค้งลง อาการที่ได้นิ่มขึ้นมาก แต่เข้าโค้งแรงๆโยนตัวมาก ท้ายออกกวาดหน่อยๆ (ไม่ได้ใส่กล่องโหลด) ต้องอาศัยโช๊คหนึดๆถึงจะดี ส่วนตัวขับปกติดีมาก แต่ถ้ามีของพร้อมคนนั่งซัก4-5คน ตูดย้อยไปหน่อย เปลี่ยนเลนเร็วๆโคลงซะตกใจ (ใส่กันโคลงหน้าแล้วนะเนี่ย)

FRONTLINES
19-03-2011, 16:41
รถผมจัดwestcoat หน้าหลัง+ขอบ18''' นิ่มจนผู้โดยสารด้านหลังบอก mitsubishiมันดีอย่างนี้นี่เองงงงงงง

Warriortriton
19-03-2011, 16:51
น้า แม็ค ใช้ triton เบนซินหรือดีเซลครับ

path066
01-04-2011, 23:05
สรุป อยากนิ่ม EX ทางออกสุดท้าย นิ่มแน่ๆ :22emoticon-cartoon-

AKNet
25-04-2011, 11:12
ไปรองแหนบมาแล้วครับ นุ่มขึ้นเห็นๆ เอาเหล็กด้านบนสะดือแหนบนั่นแหละครับมารองระหว่างแหนบบรรทุกกับแหนบรับน้ำหนัก ทีนี้เหล็กที่ตัดมาเอาขึ้นไปไว้ด้านบนแทน เพราะเหล็กที่ตัดมามันหนาตั้ง 4 มม. กลัวมันนุ่มเกินเลยสลับกันซะเลย ค่าเหล็ก ตัด พร้อมเจาะ 70 บาท สะดือแหนบใหม่ 1 คู่ 40 บาท ค่าแรง 300 บาท ส่วนความสูงนั้นแทบมองไม่ออกเลยครับว่าสูงขึ้นกว่าเดิมหรือไม่ ต้องใช้สายวัดๆเอาเท่านั้นถึงจะรู้

beertriton
09-05-2011, 11:42
ตัวโหลดอย่างเราจะทำไงดีน้อ คนนั่งหลังบ่นอุปเลย

kai triton 2009.com
11-05-2011, 16:10
ตอนนี้ผมก้องงมาก เพราะถามไปที่ร้านทำรถทั้งหลาย หลายสำนัก ใช้กันคนละสูตร สูตรใครสูตรมัน

ถามที่สุพรรณบอกว่าไม่ต้องเอาแหนบออก ให้ใส่แหนบช่วยถ้าแหนบเดิมล้า
ที่ กทม บอกตัดได้เลยมั่ง เอาออกเลยมั่ง

เอาเปนว่าผมไม่ฟันธงนะครับ เพราะหลักการมันคือให้แหนบมีการให้ตัวได้มากขึ้น ไม่ว่าวิธีใดได้หมด อยู่ที่ว่าอันไหนจะทน ที่สำคัญคือคนที่เคยทำมีน้อยครับ และแต่ละคนต่างวิธีอีก

ส่วนตัวผมดัดแหนบมา นุ่มขึ้นมาก ยังคิดว่าจะไปตัดออกอีกด้วยซ้ำ แต่ขอศึกษาคนที่ทำมาก่อน

ความเหนที่ว่าเอาแหนบบรรทุกออก แล้วเอาของสตาด้ามาก้อน่าสนใจ อยากทราบราคาด้วยครับ

แหนบแผ่นล่างสุดที่ต้องกลับกันเพราะว่ามันโค้งครับ กลับให้โค้งมันจิกลงพื้นแทน แต่ของ triton plus/4x4 มันเปนเส้นตรงแล้ว ไม่ต้องกลับครับ
น้าแม็กครับแล้วถ้าเราเปลี่ยนแหนบเอาแหนบแต่งมาใส่ละครับ จะดีขึ้นไหมแล้วราคาพอทราบไหมครับ

mckyparty
11-05-2011, 20:37
แหนบแต่งสำนักต่างๆ ดีสุดแล้วครับ แต่ก้อแพงสุดเช่นกัน หลักพันปลายๆ ไปยันหลักหมื่น ส่วนมากเน้นนุ่ม บรรทุกได้ประมาณ 100-200 กก ก้อยุบไปเปนนิ้วแล้วครับ

otto_triton
13-05-2011, 16:51
110730
ตอนนี้ผมใส่แม็ก 20 โช๊ค โรบัส อยากนิ่มอีกนิด น้าๆอธิบายชัดๆอีกครั้ง ด้วยความเคารพ

dsign
13-05-2011, 16:53
110730
ตอนนี้ผมใส่แม็ก 20 โช๊ค โรบัส อยากนิ่มอีกนิด น้าๆอธิบายชัดๆอีกครั้ง ด้วยความเคารพ

...เปลี่ยนแหนบไปเลยแจ่ม... :37 3:

otto_triton
13-05-2011, 22:19
แหนบมีของอะไรแนะนำบ้างคับน้า

mckyparty
17-05-2011, 19:34
คราวนี้ หลังจากลองเอาแผ่นเหล็กตัดยาวประมาณ 4-5 นิ้ว ตามความยาวสาแหรก
นำเอาแผ่นเหล็กนี้ มารองระหว่างแหนบบรรทุก(แผ่นล่างสุด)กับแหนบรับน้ำหนัก
คิดเดาเอาเอง เพื่อให้ระยะชกระหว่างแหนบสองชุดมีมากๆเอาไว้

การแยกแหนบบรรทุกให้ห่างออกจากแหนบหลัก ก็คือการยืดเวลาหรือยืดระยะยุบที่แหนบบรรทุกจะเข้ามาออกแรง ปกติแหนบบรรทุกจะเริ่มทำงานจากส่วนกลางแหนบเพราะมันติดกับแหนบหลักอยู่ตรง กลาง พอเสริมเพื่อดันออกมาให้ห่าง แหนบบรรทุกก็จะเริ่มทำงานช้าลง คือกว่าจะเริ่มทำงานต้องยุบเพิ่ม และพอเริ่มทำงาน มันก็จะเริ่มจากส่วนปลาย หรือใกล้ๆ ส่วนปลาย ที่ต่างไปจากการออกแบบเดิมที่ทำมาให้เริ่มจากส่วนกลางออกไป ก็จะเพี้ยนทั้งแหนบหลักที่โดนอัดที่ปลาย และแหนบบรรทุกที่ปลายจะสบัดได้ถ้าเราขับในจังหวะที่ปลาบแหนบบรรทุก แตะๆ ปล่อยๆ กับแหนบหลักพอดี แน่นอนว่ามันนิ่มขึ้นจนรู้สึกได้ในการทำงานช่วงแรกๆ เบาๆ แต่พอระยะยุบเพิ่มถึงจุดหนึ่ง แหนบบรรทุกจะเข้ามาทำงานแบบทันทีทันใด ไม่ได้เป็นแบบค่อยเป็นค่อยไป ทำให้จังหวะการทำงานมีการกระตุก กระแทก
ผลที่ได้ นิ่มดีจริงๆ แต่ก้อมีความสงสัยระยะที่พอมันแอ่นลงไปจนชนกับแหนบบรรทุก มันจะดีดแรง ทำให้เสียดุลกับระบบแหนบทั้งหมดรึเปล่า
ผลก้อคือ พอวิ่งไปนานๆ บางจังหวะที่มันยุบไปมากๆ พอได้ที่ มันดีดกลับแรงจริงๆ มันไม่ซับเปนชุดๆแบบเดิมครับ
เลย(เดา)คิดเอาอีกว่าแบบนี้คงไม่ใช่ละ แถมใช้ไปนานๆ เหล็กคมๆจิกกันแน่นอน

สรุป ณ เวลานี้ ผมว่านะ
-ถอดแหนบบรรทุกออก (ยังไม่ได้ลอง แต่น่าลองมากๆ)
-ดัดแหนบ
-นำแหนบตัวที่สามจากบน มาสลับกับตัวที่สี่ รึไงนี่ล่ะครับ จำไม่ได้ แล้ว ตัดปลายแหนบบรรทุกออกให้สั้นลง (สูตรของอู่ทอง)

mckyparty
17-05-2011, 19:36
การเอาแหนบบรรทุกออกไป ลด unsprung weight ได้อีกข้างละเกือบ5-10กิโล
ซึ่งย่อมมีผลอย่างแน่นอนกับการขับขี่
การลด Unsprung weight ก็เป็นการเพิ่มความเร็วให้กับการทำงานของช่วงล่าง
ยิ่งบวกแรงกระทำกับโช้คอัพหนืดๆอีกด้วย
ซึ่งจะทำให้เกาะถนนขึ้นตามทฤษฎีของ Unsprung weight โดยตรงด้วยครับ

18-05-2011, 11:37
ถ้าอย่างที่น้าแม็กทดสอบมา เท่ากับว่า ถ้าเราไม่ได้บรรทุกหนักอะไร เราก็เอาแหนบบรรทุกออก น่าจะดีที่สุดใช่ไหมครับ

mckyparty
18-05-2011, 18:59
ถ้าอย่างที่น้าแม็กทดสอบมา เท่ากับว่า ถ้าเราไม่ได้บรรทุกหนักอะไร เราก็เอาแหนบบรรทุกออก น่าจะดีที่สุดใช่ไหมครับ

ถ้าว่ากันด้วยงบประมาณจำกัดและต้องการรีดผลออกมามากๆ
มันก้อน่าลองครับ ไม่ดีก้อใส่คืนได้ง่ายๆ ตามสูตรรถแข่งบางคัน

23-05-2011, 10:28
ไม่นิ่มเท่าเก๋งครับ แต่นุ่มนวนพอได้
ไห้ดูเป็นแนวว่าทำยังไง มีผลยังไงครับ
สายล็อคเบรคก็ย้ายที่ตามที่เห็นครับ:smiley-sport012:
ผมทำแล้วครับ ตามน้าเลย สดๆ ร้อนๆ นุ่มนวนพอได้ ผมว่าโอเลยครับ วิธินี้ ทำเอง ลองเอง เหนื่อยพอได้เลย ค่าแรงการทำ 037 1 กระป๋อง

Yanyong
23-05-2011, 12:52
เห็นน้ารองกล่องหลัง
อยากแซบแว่ หน้า น้า ตัดสปริงหรือทำยังไงครับ
แบบว่า จะทำเองครับ ตอนนี้เปลี่ยนรองเท้าใหม่ รถสูงขึ้น ราว นิ้วกว่า ๆ ครับ

23-05-2011, 12:57
เห็นน้ารองกล่องหลัง
อยากแซบแว่ หน้า น้า ตัดสปริงหรือทำยังไงครับ
แบบว่า จะทำเองครับ ตอนนี้เปลี่ยนรองเท้าใหม่ รถสูงขึ้น ราว นิ้วกว่า ๆ ครับ
ด้านหน้าตัดสปริงครับ ด้านหลังรองกล่องอย่างเดียว ไม่หยากดัดแหนบครับ เสียดาย เผื่ออยากกลับคืนสภาพ แบบว่างบน้อย อิอิ

Yanyong
09-06-2011, 17:07
อีกข้อสงสัยครับ
คือผมกำลังจะโหลดลง 2 นิ้ว
เลยกำลังวางแผนแก้ปัญหากินยาง
เท่าที่ค้นคว้าดู จะเห็นว่า
** ถ้าโหลด ส่วนมาก จะกินยางหน้าด้านใน
** ถ้ายก ส่วนมากจะกินยางหน้า ด้านนอก
ผมเลยลองจำลองการเคลื่อนที่ของแนวแกนล้อจาก โปรแกรมออกแบบดู
โดยวาดระยะ คร่าว ๆ ดู แต่ไม่ว่าจะแต่งให้ปีกนกบน / ล่าง ปรับระยะยังใง
มันก็ตรงข้ามกับข้อมูลที่มี งงงง ครับ ขอผู้เชี่ยวชาญ ชี้แจงที่ครับ
ตามภาพแรก ผมลองลองโหลดลง ดูมันจะ กินด้านนอก
และสอง ปรับยกขึ้น มันกินด้านใน
และสามแนวระนาบ ปรกติ
---------------------
(แก้ไขหลังจาก post )...
อ้อออออออออ
ขออภัยครับผมไม่ได้เอียงมุม แคสเตอร์ ครับ เลยทำให้มันแปลก ๆ ไป
หลังจากที่ลองทำมุมเอียง แคสเตอร์แล้ว ได้ตามตำราครับ
ขอโทษที่ทำให้ งง งง ครับ

Pitbullman
12-06-2011, 16:21
รถผมเด้งมากๆ ไม่แน่ใจว่าโช๊คแข็งกว่าคันอื่นๆมีผลทำให้เด้งมั๊ยครับ เพราะดูแหนบแล้วก็ปกติ

Yanyong
13-06-2011, 08:04
รถผมเด้งมากๆ ไม่แน่ใจว่าโช๊คแข็งกว่าคันอื่นๆมีผลทำให้เด้งมั๊ยครับ เพราะดูแหนบแล้วก็ปกติ

ปรกติรถเด้ง น่าจะเป็นเพราะโช๊คมันนิ่มเกินไปนี่ครับน้า เพราะเนื่องจากแรงสปริงตัวมันมาก
เกินที่โช๊คจะดูดซับแรงกระพือไว้ได้ทำให้เกิดการเคลื่อนที่ ขึ้น ลง เร็วเกินไป
โชคแข็งยิ่งหนึบครับ เพราะทำให้การยกขึ้น / ลง ของรถช้าลง เช่นกระแทกคอสะพานปั้ง ล้อกระเด้งขึ้นไปทางคิ้วล้อบน
แต่ไปไมถึง หมดแรงระหว่างที่ต้องสู้กับแรงดันโช๊ค ประมาณนั้นครับ
รอ สมช. ท่านอื่นว่าใงครับ มีสาเหตุจากอะไรอีกครับ

art_se
13-06-2011, 14:49

มีอะไรมาให้ผมซนอีกแระ

mckyparty
13-06-2011, 15:00
เท่าที่เจอมารถที่ยกแบบไม่ใส่ชุดยก ประมาณ 2 นิ้ว (จากร้านที่มีฝีมือ) ยังไม่พบการกินด้านนอกครับ
ยางมัดแค่หมั่นสลับหน่อยทุก 7000-10000 โล สบายๆ

Pitbullman
15-06-2011, 18:31
ปรกติรถเด้ง น่าจะเป็นเพราะโช๊คมันนิ่มเกินไปนี่ครับน้า เพราะเนื่องจากแรงสปริงตัวมันมาก
เกินที่โช๊คจะดูดซับแรงกระพือไว้ได้ทำให้เกิดการเคลื่อนที่ ขึ้น ลง เร็วเกินไป
โชคแข็งยิ่งหนึบครับ เพราะทำให้การยกขึ้น / ลง ของรถช้าลง เช่นกระแทกคอสะพานปั้ง ล้อกระเด้งขึ้นไปทางคิ้วล้อบน
แต่ไปไมถึง หมดแรงระหว่างที่ต้องสู้กับแรงดันโช๊ค ประมาณนั้นครับ
รอ สมช. ท่านอื่นว่าใงครับ มีสาเหตุจากอะไรอีกครับ

โช๊คผมยี่ห้อ Hurricane สีขาว เคยถอดโช๊คออกมากดเทียบกับ AMADA ของ Hurricane แข็งกว่าเยอะเลยครับ
งงจริงๆ เอาไปให้ร้านทำโช๊คโม ก็ยังเด้งเหมอนเดิม ...หรือจะเป็นเพราะไปยกเพิ่ม...หรือจะเป็นแหนบ กลุ้ม ไม่รู้ทำไงแล้วครับ

art_se
15-06-2011, 19:05
ผมทำแล้วครับ ตามน้าเลย สดๆ ร้อนๆ นุ่มนวนพอได้ ผมว่าโอเลยครับ วิธินี้ ทำเอง ลองเอง เหนื่อยพอได้เลย ค่าแรงการทำ 037 1 กระป๋อง

น้าครับความหนาของสายพานที่เอามารองหนาเท่าไรครับพอดีผมมียางสกรีนที่หมดสภาพแล้วหนาประมาณ 8 mm ว่าจะเอามาทำครับ

mckyparty
15-06-2011, 21:01
น้าครับความหนาของสายพานที่เอามารองหนาเท่าไรครับพอดีผมมียางสกรีนที่หมดสภาพแล้วหนาประมาณ 8 mm ว่าจะเอามาทำครับ

อยากลองดูก้อทำเลยครับ ความหนาประมาณ แหนบตัวที่หนาปกติ ไม่ต้องหนามากแบบตัวล่างสุดครับ

art_se
15-06-2011, 21:35
อยากลองดูก้อทำเลยครับ ความหนาประมาณ แหนบตัวที่หนาปกติ ไม่ต้องหนามากแบบตัวล่างสุดครับ

ขอบคุณครับน้าแม็ค วันอาทิตย์จัดการเลยครับ เดี๋ยวรายงายผลครับ

fresh-sky
18-06-2011, 12:58
ผมใช้พลัส ลองก้มดูกะว่าจะลองเอาแหนบบรรทุกออก
แล้วก็เห็นตัวแหนบรับน้ำหนัก 4 แผ่น เหนือแหนบบรรทุก
ตรงปลายแหนบทั้ง 4 แผ่นจะมีเหล็กรัดไว้ให้ปลายของทั้ง 4 แผ่นชิดกัน

ถ้าเราเอาเหล็กรัดตัวนี้ออก จะทำให้ปลายแหนบของแต่ละแผ่นกางออก
เพิ่มระยะห่างระหว่างแผ่นแหนบ แล้วทำให้รถนิ่มขึ้นไหมครับ
หรือว่าเอาเฉพาะแหนบบรรทุกออกอย่างเดียวพอ

Pratheep
19-06-2011, 13:45
ช่วยดันอีกแรงครับ กระทู้ดี น่าทดลองทั้งนั้น ผม 116 4ดอ 2010 ท้ายเด้งมาก (เดิมๆ) เวลาเจอถนนคอนกรีตที่มีคลื่นชิดๆ กัน รถจะสะท้านมาก เหมือนขี่ม้าเลย ปวดตับ ว่าจะลองเปลี่ยนโช๊ค ไปใช้ amada extrem แต่ของก็ขาดตลาด เลยลังเลว่าถ้าเป็น kayaba super red จะโอเคหรือเปล่า วานเพื่อนๆ แนะนำด้วยครับ ตอนนี้กำลังจะลองดัดแหนบ+โช๊คเดิม ดูก่อนถ้าดีก็จะได้จบเร็ว ขอข้อมูลแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ

Pitbullman
20-06-2011, 00:47
ช่วยดันอีกแรงครับ กระทู้ดี น่าทดลองทั้งนั้น ผม 116 4ดอ 2010 ท้ายเด้งมาก (เดิมๆ) เวลาเจอถนนคอนกรีตที่มีคลื่นชิดๆ กัน รถจะสะท้านมาก เหมือนขี่ม้าเลย ปวดตับ ว่าจะลองเปลี่ยนโช๊ค ไปใช้ amada extrem แต่ของก็ขาดตลาด เลยลังเลว่าถ้าเป็น kayaba super red จะโอเคหรือเปล่า วานเพื่อนๆ แนะนำด้วยครับ ตอนนี้กำลังจะลองดัดแหนบ+โช๊คเดิม ดูก่อนถ้าดีก็จะได้จบเร็ว ขอข้อมูลแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ
หัวอกเดียวกัน

coppy42
20-06-2011, 01:32
ถึงไหนกันแล้วครับเนี่ย ชาวมือซนทั้งหลาย ไม่ได้เข้ามาอ่านตั้งนาน
ตกลงมันนิ่มสมใจกันหรือยังครับ(สูงแต่นุิ่ม) จะได้ก๊อปซะ อิอิ
ตอนนี้ทำไปเองด้วยมือเราไป ก็แค่เปลื่ยนน้ำมันโช็คหลังใหม่แค่นั้น คุ้มโจ๊ดๆ

Yanyong
20-06-2011, 07:40
ผมถอดแหนบบันทุกออกหมดแล้วครับ (วานนี้เอง 19-06-2011)
หลังรองก้อนเหล็ก 1 นิ้ว
แล้วก็โหลดหน้าสปริงตัด 2 นิ้ว ซื้อจากพี่น้องใน คลัป เรา 1000
ผล ***
หลังนิ่มกว่าหน้ามากกกกกก.......ครับ แต่สูงกว่าราว 3 นิ้ว (ถ้าจะให้เท่ากันคงขับยากครับ เอาแค่นี้หละ)
ส่วนด้านหน้า ล้อ 235-55-18 ห่างซุ้มล้อ 1.5 นิ้ว ถ้ามองจากข้างน่าจะ เสมอคิ้วครับ (คงต้องรอง สเปเซอร์ขึ้นซัก นิ้ว)
ตัดยางกันกระแทกแค่รอย คั่น( ที่ยางกันกระแทก)
ล้อหน้าแบะเห็น ๆ ถ้ามองเทียบกับล้อหลัง
เช็คด้วยระดับน้ำต้องปรับด้านบนออก มาซัก 1 เซนติเมตร ครึ่ง ถึงจะเกือบตรง (จุดใช้งานที่ไม่กินขอบยางด้านในมาก)
พรุ่งนี้จะมาโหลดให้เป็น อุทาหรณ์ ครับ
รูปมาแว้ววว

20-06-2011, 13:03
ผมถอดแหนบบันทุกออกหมดแล้วครับ (วานนี้เอง 19-06-2011)
หลังรองก้อนเหล็ก 1 นิ้ว
แล้วก็โหลดหน้าสปริงตัด 2 นิ้ว ซื้อจากพี่น้องใน คลัป เรา 1000
ผล ***
หลังนิ่มกว่าหน้ามากกกกกก.......ครับ แต่สูงกว่าราว 3 นิ้ว (ถ้าจะให้เท่ากันคงขับยากครับ เอาแค่นี้หละ)
ส่วนด้านหน้า ล้อ 235-55-18 ห่างซุ้มล้อ 1.5 นิ้ว ถ้ามองจากข้างน่าจะ เสมอคิ้วครับ (คงต้องรอง สเปเซอร์ขึ้นซัก นิ้ว)
ตัดยางกันกระแทกแค่รอย คั่น( ที่ยางกันกระแทก)
ล้อหน้าแบะเห็น ๆ ถ้ามองเทียบกับล้อหลัง
เช็คด้วยระดับน้ำต้องปรับด้านบนออก มาซัก 1 เซนติเมตร ครึ่ง ถึงจะเกือบตรง (จุดใช้งานที่ไม่กินขอบยางด้านในมาก)
พรุ่งนี้จะมาโหลดให้เป็น อุทาหรณ์ ครับก้อนรอง1" ราคาเท่าไหร่ครับ ผมอยากจะให้หลังลงอีก แต่จะไม่ดัดแหนบ เพราะผมเห็น วีโค้เขาลงต่ำกว่าผมอีก เลยอยากลองกล่องเพิ่มอีกครับ

Yanyong
21-06-2011, 08:10
ก้อนรอง1" ราคาเท่าไหร่ครับ ผมอยากจะให้หลังลงอีก แต่จะไม่ดัดแหนบ เพราะผมเห็น วีโค้เขาลงต่ำกว่าผมอีก เลยอยากลองกล่องเพิ่มอีกครับ
ก้อนรอง1" ทำเองครับผม
น้าอยู่แถวใหนละครับ ถ้ามาเอาได้เอง ขอเบียร์ 2 ป๋อง
ถ้าจะส่งไปให้ ขอ ลัง 1 ครับ อิอิ
บ้านผมอยู่ในป่า ในหมู่บ้าน อมรทรัพย์ อยู่วิทยา หนองจอกครับว่างก็มาคุยกันครับ อย่ามามือเปล่านะ มันเป็นรางไม่ดี อิอิ
อะ....ล้อเล่ง..ที่จริงบ้าน รกมาก จะชวนก็เกรงใจ

21-06-2011, 10:26
ก้อนรอง1" ทำเองครับผม
น้าอยู่แถวใหนละครับ ถ้ามาเอาได้เอง ขอเบียร์ 2 ป๋อง
ถ้าจะส่งไปให้ ขอ ลัง 1 ครับ อิอิ
ผมอยู่คลอง4 ลำลูกกา ถ้าไม่เป็นการรบกวน อยากได้ครับ เดียวเข้าไปเอาเอง ให้มากกว่า2 ป๋อง เพราะอยากปรึกษาเรื่อง boot cut ด้วยครับ

ภูรีภัทร
21-06-2011, 22:00
ขอติดตามตอนต่อไป

fresh-sky
21-06-2011, 22:08
ผมใช้พลัส ลองก้มดูกะว่าจะลองเอาแหนบบรรทุกออก
แล้วก็เห็นตัวแหนบรับน้ำหนัก 4 แผ่น เหนือแหนบบรรทุก
ตรงปลายแหนบทั้ง 4 แผ่นจะมีเหล็กรัดไว้ให้ปลายของทั้ง 4 แผ่นชิดกัน

ถ้าเราเอาเหล็กรัดตัวนี้ออก จะทำให้ปลายแหนบของแต่ละแผ่นกางออก
เพิ่มระยะห่างระหว่างแผ่นแหนบ แล้วทำให้รถนิ่มขึ้นไหมครับ
หรือว่าเอาเฉพาะแหนบบรรทุกออกอย่างเดียวพอ

มีใครตอบผมได้มั่งนิ พลีสสสสสสส

coppy42
21-06-2011, 22:38
มีใครตอบผมได้มั่งนิ พลีสสสสสสส
อยากนิ่ม เอานิ่มก็เอาแค่แหนบบรรทุกออกครับ
ตัวร้ดแหนบมันไม่ได้ทำให้นิ่ม มันมีหน้าที่รัด กันไม่ให้ปลายแหนบอ้ากว้าง ในเวลาที่รถเราแขวนล้อลอยครับ

Yanyong
22-06-2011, 08:01
เหมือนน้า Copy บอกครับ
และอย่าไปถอดรัดแหนบเชียวนะครับ เพราะเวลารถเข้าโค้งแรง ๆ หรืดขับขี่แนวเอียง มีการบิดตัวของรถ
มันจะทำให้แหนบมันบิดตัวเอียงซ้าย/ขวา ออกจากแนวที่ควรจะเป็น เพราะไม่มีตัวบังคับ อาการคือวิ่งไปแล้วตูดจะดิ้น ๆ
หรือเวลาที่เจอถนนที่พื้นระนาบ เป็นคลื่น รถจะย้วย ตุ๊ปั๊ด ตุ๊เป๊ ครับ
ลองอย่างผมดูครับ นิ่ม 100 % ครับ
แต่ผมจำได้ว่า แหนบ บรรทุก มันจะมีตัวประคองสายเบรคอยู่
ถ้าถอดแหนบ บรรทุกออก ต้องหาที่ยึดสายเบรคไว้ด้วยนะครับ แถวนั้นแหละ ตรงใหนพอฝากได้ก็ดัด ๆ แล้วยึดเข้าไป
ส่วนแหนบรองบรรทุกตัวสั้น ๆ ถ้าถอดออกอย่างผม จะมีปัญหาเวลาออกตัวครับ แหนบมันจะอ่อนตัวเกินไป
ทำให้เกิดการม้วนตัวของชุดแหนบ จะมีอาการหยุ่น ๆ เวลาออกตัวและสั่นมากขึ้นครับ
สอบถามน้า ๆ ครับ ซื้อ U- Bolte ที่ใหนได้ครับ ผมจะเปลี่ยน รองกล่องเป็น รอง 3 นิ้ว
ตอนนี้หลัง ยังดูสูงไปครับ (ของเดิมสุดแล้วครับรองได้นิ้วเดียว) และราคา เท่าใหร่ครับ ไม่อยากโดน ฟันราคา
แต่ด้านหน้าว่าจะรองสเปเซอร์เอาขึ้น ครึ่งนิ้วตอนนี้ต่ำมากไป กะว่าเซ็ตให้พอใจแล้วค่อยไปตั้ง ศุนย์ล้อทีเดียวครับ

22-06-2011, 11:46
และอย่าไปถอดรัดแหนบเชียวนะครับ เพราะเวลารถเข้าโค้งแรง ๆ หรืดขับขี่แนวเอียง มีการบิดตัวของรถ
มันจะทำให้แหนบมันบิดตัวเอียงซ้าย/ขวา ออกจากแนวที่ควรจะเป็น เพราะไม่มีตัวบังคับ อาการคือวิ่งไปแล้วตูดจะดิ้น ๆ
หรือเวลาที่เจอถนนที่พื้นระนาบ เป็นคลื่น รถจะย้วย ตุ๊ปั๊ด ตุ๊เป๊ ครับ
ลองอย่างผมดูครับ นิ่ม 100 % ครับ
แต่ผมจำได้ว่า แหนบ บรรทุก มันจะมีตัวประคองสายเบรคอยู่
ถ้าถอดแหนบ บรรทุกออก ต้องหาที่ยึดสายเบรคไว้ด้วยนะครับ แถวนั้นแหละ ตรงใหนพอฝากได้ก็ดัด ๆ แล้วยึดเข้าไป
ส่วนแหนบรองบรรทุกตัวสั้น ๆ ถ้าถอดออกอย่างผม จะมีปัญหาเวลาออกตัวครับ แหนบมันจะอ่อนตัวเกินไป
ทำให้เกิดการม้วนตัวของชุดแหนบ จะมีอาการหยุ่น ๆ เวลาออกตัวและสั่นมากขึ้นครับ
สอบถามน้า ๆ ครับ ซื้อ U- Bolte ที่ใหนได้ครับ ผมจะเปลี่ยน รองกล่องเป็น รอง 3 นิ้ว
ตอนนี้หลัง ยังดูสูงไปครับ (ของเดิมสุดแล้วครับรองได้นิ้วเดียว) และราคา เท่าใหร่ครับ ไม่อยากโดน ฟันราคา
แต่ด้านหน้าว่าจะรองสเปเซอร์เอาขึ้น ครึ่งนิ้วตอนนี้ต่ำมากไป กะว่าเซ็ตให้พอใจแล้วค่อยไปตั้ง ศุนย์ล้อทีเดียวครับ
น้าครับ ด้านหน้าน้าถอดเองใช่ไหมครับ อยากทราบว่าเราต้อง ถอดน๊อตตัวไหนบ้างครับ จะลองถอดเองบ้างครับ

fresh-sky
22-06-2011, 16:06
อยากนิ่ม เอานิ่มก็เอาแค่แหนบบรรทุกออกครับ
ตัวร้ดแหนบมันไม่ได้ทำให้นิ่ม มันมีหน้าที่รัด กันไม่ให้ปลายแหนบอ้ากว้าง ในเวลาที่รถเราแขวนล้อลอยครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

น้าครับ ด้านหน้าน้าถอดเองใช่ไหมครับ อยากทราบว่าเราต้อง ถอดน๊อตตัวไหนบ้างครับ จะลองถอดเองบ้างครับ

ด้านหน้าถอดเอง ยากน่าดูครับ ผมเคยให้ร้านทำ เป็นชั่วโมงเลยทีเดียว
แล้วก็ต้องมีเครื่องมือสำหรับบีบสปริงไว้ด้วย

Yanyong
22-06-2011, 16:56
ให้ร้านข้างบ้านทำให้ครับ( 300 ) ผมไม่มีสามขาค้ำยันครับ มีแค่แม่แรงติดรถตัวเดียว
แต่ผมว่าทำเองดีกว่าครับขั้นตอน
1 ขึ้นแม่แรงยกรถ หาสามขาหรืออะไรที่มั่นคงรองคานแชสซี ทั้งสองด้าน(ถ้าเครื่องมือไม่ครบก็ขึ้นทีละด้านครับ)
2 ถอดล้อ
3 ขันน็อตที่อยู่ด้านบน 1 ตัว ของโช๊ค ออก
4 ขันน็อตที่ยึดอยู่ด้านล่าง 2 ตัว ของโช๊ค ออก /ถอดโช๊คออก
5 ถอดน๊อต 2 ตัวด้านล่าง ที่ยึดแท่นยางรองกันกระแทกออก (หนวดกุ่งจะออกมาด้วยเพราะมันยึดอยู่ด้วยกัน)
6 ถอดน๊อต ยึด ดิสเบรค 1 ตัว(น่าจะ m10 ครับ)ดึงออกด้านข้าง ค่อย ๆ ดึงเสื้อดิส ขึ้นข้างบน ผ้าเบรคจะหลุดออกด้วย เวลาใสดูดี ๆ
แล้วเอาไปแขนไว้บนปีกนกบนก่อน(ไม่เกะกะ)
7 ถอดชุดยึดลูกหมากคันส่ง ออกจากปีกนก (ตี อีกเหมือนกัน ไม่ตีไม่ออกครับ)
8 ถอด กิ๊ป ล็อคน็อต และน็อต ที่ยึดลูกหมากปีกนกบนแล้วตีขอบข้างออก (มันจะเป็นการสวมเดือยเอียง หรือ เทเปอร์ครับ)
9 ระวังชุดปีกนกจะล่วงใส่เท้าด้วยครับ
ทีนี้ ก็เอาสปริงออกได้แล้วครับ
แต่ถ้ามีเครื่องมือกดสปริง
- ยกรถขึ้น
-ถอดล้อออก
-ถอดโช๊ค
-เครื่องกด กดสปริงลง ดึงออกได้เลยครับ (น้อยร้านบางร้านก็ไม่มีครับ ตีแหลก )

เรียบร้อยครับขั้นตอน ว่าแต่ตอนใส่ อย่าให้เหลือที่พื้นเป็นใช้ได้ครับ

22-06-2011, 17:25
เหมือนจะยุ่งยากพอได้ พอดีผมว่าจะเอาลงอีกสักหน่อยครับ เลยอยากลองทำเองบ้าง ข้างหลังพอทำได้แล้ว หรือข้างหน้า สงสัยต้องเข้าร้าน เหมือนเดิม อิอิ

22-06-2011, 17:32
ขอถามเพ่มครับน้า คือผมสงสัย ว่าถ้าเราถอดแหนบบรรทุกออก 2 แผ่นเลย มันจะนิ่มมากใช่ไหมครับ แล้วเราต้องให้โช๊คแข็งๆใช่ไหมครับ(อัดน้ำมันเพิ่ม) มันถึงจะไม่กระแทกแรง เวลาเจอลูกระนาดครับ เพราะผมสังเกตรถเก่งเขา เวลาขึ้นลงลูกระนาดล้อไม่ค่อยกระแทกเท่าไหร่ เลยอยากทำประมาณนั้นครับ (เพราะผมจะโหลดเพิ่มอีกครับ)

Yanyong
23-06-2011, 08:40
ขอถามเพ่มครับน้า คือผมสงสัย ว่าถ้าเราถอดแหนบบรรทุกออก 2 แผ่นเลย มันจะนิ่มมากใช่ไหมครับ แล้วเราต้องให้โช๊คแข็งๆใช่ไหมครับ(อัดน้ำมันเพิ่ม) มันถึงจะไม่กระแทกแรง เวลาเจอลูกระนาดครับ เพราะผมสังเกตรถเก่งเขา เวลาขึ้นลงลูกระนาดล้อไม่ค่อยกระแทกเท่าไหร่ เลยอยากทำประมาณนั้นครับ (เพราะผมจะโหลดเพิ่มอีกครับ)
เท่าทีผมลอง รูดลูกระนาด(ขนาดกว้าง ๆ นะครับไม่ไช่แบบชันลิ่ว)ข้างหลังกระแทกน้อยมากครับ ข้างหน้า ฉึก ๆ กว่า
เพราะว่าเราถอดแนบตัวหนา ที่คอยเป็นตัวดีดแนวล่าง ออกไปแล้วดังนั้นมันจึงขึ้นลงแบบ ไม่กระด้างเหมือนเดิมครับผม
ขอตอบตามความเป็นจริงที่ลองมานะครับ
และเมื่อเย็นวานนี้ผมลองปรับปีกนกล่างดูครับ
วิธีทำ (ของผมคนเดียว อิอิ)
1 ใช้เชือกยางยืด มัดที่แหนบหลัง ลากคร่อมขอบยางหลัง ยาวมาที่ล้อหน้า
2 สังเกตุดู ว่าขอบเชือก แตะล้อหน้าขอบด้านใหนก่อน
3 ถ้าแตะหลังก่อนแสดงว่า ล้อหน้าที่เช็คอยู่ หน้าหุบ แล้วใช้ บรรทัดที่สเกลถูกต้องหน่อย วัดจากขอบ Max ถึงเชือก มีค่ากี่ มิล จดใว้
4 ถ้าแตะหน้าก่อน ก็ ล้อหน้า แบะหน้า เหมือนเดิมครับ วัดจากขอบ Max ถึงเชือก มีค่ากี่ มิล จดใว้

** ลองเช็คทั้งซ้ายและขวาก่อนแล้วค่อยลงมือปรับแต่งนะครับ
5 ขึ้นแม่แรงยกล้อลอย ให้มั่นคง
6 คลายสกรูล๊อคปีกนกล่าง ( ด้านในตัวรถนะครับ ตัวหน้ารถเป็นตัวปรับเท่านั้น) ทำทีละข้างครับ ซ้ายหรือขวาก่อนก็ได้
7 ถ้ามองจากด้านหน้ารถ ล้อด้านตรงข้ามคนขับ หมุนตัวปรับตั้ง ตามเข็มนาฬิกา ล้อด้านคนขับ หมุนตัวปรับตั้ง ทวนเข็ม
8 ปรับสกรูปรับตั้งให้ปีกนกล่าง ขยับเข้าด้านในจนสุด เพราะว่าล้อผมแบะมาก (เช็คระดับน้ำแล้วใช้สเกลบรรทัดวัดขอบ Max บนได้ 1.5 cm)
หรือเลือกจุดใดก็ได้ครับในวงล้อ ที่สามารถเช็คความต่างของการแบะได้ (แนวบน -- ล่าง)
9 คลายน๊อตล็อคคันชักคันส่ง (ประแจน่าจะเบอร์ 24เดี๊ยวไปดูให้หใม่ก็ได้ครับ)
10 ใช้ประแจเบอร์ 17 ปรับคันชักคันส่งดึงล้อเข้า ให้มุม โทเอ้าท์ ด้านหน้าลดลง(จากเดิมวัดได้ 26 mm)
11 หาอะไรที่หนา 1 CM รองที่ขอบยางด้านหน้า ให้แนวเชือกอยู่บนตัวรอง
12 ขันปรับคานชัก สังเกตการขยับของล้อ ให้ ผิวสัมผัสขอบหลังมาแตะที่เชือกก็พอ แล้วล๊อคน๊อตให้แน่น ระหว่างล๊อค อย่าให้แกนคันชักเคลื่อน
13 ล๊อคน๊อตล๊อค ปีกนกล่างให้แน่น
13 ทำล้ออีกด้านเหมือนกัน
14 เอารถลงพื้น เอาตัวรอง 1 cm ที่ ยาง ออก ลองเช็คแนวเชือกอีกครั้ง
15 จะเห็นว่าแนว ล้อหน้าแนวหน้า จะแตะเชือก แต่ ล้อหน้า แนวหลังจะห่าง ใช้บรรทัดเช็คดู จะได้ราว 12 mm
16 ให้ตรวจว่า ล้อซ้ายและขวา เท่ากันเป็นใช้ได้ครับ รับรองว่ามันจะไม่กินซ้าย ขวา
( การกะระยะ 12 mm ที่ว่า มาจากการวัดระยะจุดสัมผัสผิวล้อ แล้วคำนวนจาก CAD เป็นโท เอ้าท์ 1.5 องศา ซึ่งค่ายางผม
จุดสัมผัส = 517 mm จัดมุมเอียงออก 1.5 องศา = 12 mm)
ยังมีหนวดกุ้งอีกนะครับที่ยังไม่ได้ปรับ เพราะว่าต้องมุดเข้าใต้รถ แต่ว่า ไม้รองใต้แม่แรงผม มันไม่น่าไว้วางใจ เลยจะทำทีหลัง
เท่าที่ลองเมื่อเช้า ขับนิ่งกว่าเดิมครับเพราะโหลดมา ล้อหน้า มุม โท ผม แบะหน้า มากครับ หน้ามันจะทื่อ ๆ
และอีกอย่างผมขอเช็คแรงขันตรึงหนวดกุ้งก่อนครับ ว่าใช้แรงขันเท่าใหร่ สำคัญเพราะว่า มันยึดกับแผ่นลูกยางครับ ถ้าแรงไม่เท่ากัน
จะมีปัญหา กิน ซ้าย ขวา ทีหลังอีกครับ

23-06-2011, 11:39
ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ครับ

PPKRY
23-06-2011, 16:26
ถ้าจะยก 2 " ทำอย่างถึงจะนิ่มอย่างเก๋ง ช่วยบอกหน่อยครับ

ภูรีภัทร
24-06-2011, 15:12
บทสรุปสำหรับผมครับ ลองพิจารณาดู

1.จากสภาพเดิม 4ประตู 4x2 116 เปลี่ยนแมกซ์ยาง 255/55/18 โช๊คหน้า-หลัง [precision line]
ความรู้สึกที่ได้ ก็หนึบกว่าเดิมจากยาง กะ โช๊คใหม่ แต่หลังก็แข็ง+โคลงเคลง

2.โหลดหลัง 1" สลับแหนบแผ่นล่างสุดกะแผ่นรอง
ความรู้สึกที่ได้ ก็นิ่มขึ้นนิดหน่อยจากระยะห่างของแหนบ ทำให้แหนบทำงานสามแผ่นบนโดยมีแผ่นสั้นสุดประคอง
117293

3.เอากล่องโหลดออก สลับแหนบแผ่นล่างสุดกะแผ่นรอง แต่แผ่นสั้นสุดคว่ำเอาด้านเรียบลงพื้น ส่วนโค้งที่อยู่ด้านบนซึ่งจะรับน้ำหนักเมื่อมีน้ำหนักบรรทุก แต่ในสภาพปกติแหนบสามแผ่นบนจะอิสระจากสองแผ่นล่าง
ความรู้สึกที่ได้ นิ่มน่าพอใจ แต่เข้าโค้งหรือเปลี่ยนเลนท์เร็วๆจะโคลงพอสมควรเลย
118059

4.ใส่กันโคลง ของApache เพื่อลดอาการโคลง
ความรู้สึกที่ได้ น่าพอใจอย่างมากเพราะโดยส่วนตัวใช้รถทางเหนือ(โค้งเยอะ) ผู้โดยสารตอนหลังเป็นสาวน้อย อายุ 5 กะ 8ขวบ ชอบใจมาก เมื่อก่อนบ่นตลอดทาง(รอยต่อคอนกรีตไม่เสมอ) เหมือนนั่งเกวียน

117296

ปล.รถผมไม่ได้โหลด ผมเลยไม่ได้ถอดแหนบสองแผ่นล่างออก เผื่อถ้าต้องบรรทุกยังเหลือแหนบสองแผ่นล่างไว้ช่วยจะได้ไม่เสียการรับน้ำหนักมากนัก
หวังว่าคงเป็นประโยชน์กะน้าๆที่ต้องการนิ่ม แต่ไม่โคลงนะคับ
ผมคิดว่าคงมีน้าๆที่เคยทำแนวนี้มาแล้วแต่ผมไม่ได้ตามกระทู้ ผมก็แค่ทำตามที่น้าๆเคยออกความเห็นไว้ แล้วเอามาแบ่งบันกัน.......... ขอบคุณครับ

art_se
27-06-2011, 09:43
ผมลองถอดแผ่นล่างสุดออกแล้วใช้แผ่นเหล็กหนาประมาณ ห้ามิล รองระหว่างสามแผ่นบนกับแหนบบรรทุกตัวยาวครับ ผลที่ได้คือเวลากระแทกหลุมจะมีเสียงแหนบตีกันครับแต่ความนิ่มก็ดีกว่าเดิมครับเย็นนี้จะกลับไปแก้เสียงแหนบลองดูครับ

27-06-2011, 10:08
ผมลองถอดแผ่นล่างสุดออกแล้วใช้แผ่นเหล็กหนาประมาณ ห้ามิล รองระหว่างสามแผ่นบนกับแหนบบรรทุกตัวยาวครับ ผลที่ได้คือเวลากระแทกหลุมจะมีเสียงแหนบตีกันครับแต่ความนิ่มก็ดีกว่าเดิมครับเย็นนี้จะกลับไปแก้เสียงแหนบลองดูครับ
เอารูปมาเบิ่งแหน่ เผื่อผมสิได๋เรียนแบบ

art_se
27-06-2011, 11:04
เอารูปมาเบิ่งแหน่ เผื่อผมสิได๋เรียนแบบ

มื้ออื่นเด้ออ้าย มื้อวานบ่ได่ถ่ายรูปไว้ มื้อแลงสิไปถอดอีกรอบครับ

Yanyong
27-06-2011, 12:27
ฮ่วย มี๊ต่า ค่นล่าวตั๊วววว หนี่แหม

27-06-2011, 12:38
บ่ แม่น ลาว ข่อย คน อีสาน อิอิอิอิอิ

Yanyong
27-06-2011, 12:57
ลองปรับปีกนกล่างดูครับ

ผมลองอีกแบบครับ
+เอากระดาษมัน ๆ วางซ้อนกันสองแผ่น จอดรถถนนเรียบ ๆ พวงมาลัยตรงล้ออยู่บนกระดาษ ถอดกุญแจออก (ล็อคล้อ)
+ใช้เชือกตรึงแนวเหมือนเดิม
+คลายล็อคคันชัก แล้วปรับได้เลย
+ถ้าปรับแล้วพวงมาลัยเอียง ให้หมุนเกินไปอีกข้าง ล็อคพวงมาลัย แล้วปรับใหม่
** สำหรับท่านที่ชอบทำเองนะครับ ไม่มืออาชีพ แต่ใช้งาน ได้ (ถ้าฉุกเฉิน หรือตั้งใจ)หรือท่านที่ไปปรับตั้งมาแล้ว
พวงไม่ตรง บอกช่างแล้ว (มัน)ก็บอกว่าปรกติครับพี่ ราว ๆ นั้นครับ

art_se
27-06-2011, 12:58
บ่ แม่น ลาว ข่อย คน อีสาน อิอิอิอิอิ

อยากเห็นลาวมาเบิ่งอยู่โรงงานที่ผมเฮ้ดงานอยู่เด้อคนไทยมีแต่ระดับลีดเดอร์อัพ พนักงานมีแต่ลาวอ้อยต้อย อัตราส่วนไทย 20% ลาว 80% มีแต่แรงงานต่างชาติ

27-06-2011, 17:48
อยากเห็นลาวมาเบิ่งอยู่โรงงานที่ผมเฮ้ดงานอยู่เด้อคนไทยมีแต่ระดับลีดเดอร์อัพ พนักงานมีแต่ลาวอ้อยต้อย อัตราส่วนไทย 20% ลาว 80% มีแต่แรงงานต่างชาติ
ช่วยแปล คำว่า "อ้อยต้อย" ด้วยครับ เผื่อน้าท่านอื่น อ่านแล้วไม่เข้าใจ ( ภาษาอีสานวันละคำ )

art_se
27-06-2011, 21:36
มาแล้วครับวิธีการที่ผมทำเองผมที่ถือว่านิ่มในระดับหนึ่งครับ
117991

art_se
27-06-2011, 21:37
ช่วยแปล คำว่า "อ้อยต้อย" ด้วยครับ เผื่อน้าท่านอื่น อ่านแล้วไม่เข้าใจ ( ภาษาอีสานวันละคำ )

ลาวอ้อยต้อย = ลาวทั้งนั้น อิอิ

AloHa
28-06-2011, 07:59
ตอนนี้ลองถอดแผ่นที่ 2 (ยาว) ออกดูก่อนครับ รู้สึกว่าอาการท้ายเด้ง กระโดดจะลดลงนิดหน่อยครับ แต่ยังไม่หายขาด แต่ว่าผมไม่ได้กลับแหนบตัวสั้นลงนะครับ ว่าจะลองใส่แผ่นยาวกลับ แต่ว่าสลับไว้ล่างสุด หรือไม่ก็หาแผ่นเหล็กมารองเพื่อถ่างแหนบดูก่อนเหมือนกับอ้ายบ่าวแวง แต่งแบบถืกๆ หม่วนหลายเด้อครับ
118040
118042118041

Yanyong
28-06-2011, 08:42
มาถุกทางกันแล้วครับ
การลองด้วยตัวเองคือคำตอบสุดท้ายครับ
อย่าเชื่อผม หรือเชื่อ คำ"เขาว่า "

art_se
28-06-2011, 09:01
การลองด้วยตัวเองคือคำตอบสุดท้ายครับ
อย่าเชื่อผม หรือเชื่อ คำ"เขาว่า "

ยังไม่พอใจเท่าไรครับน้าเย็นนี้คงต้องถอดอีกรอบ อิอิ

mckyparty
28-06-2011, 09:09
สุดยอดปรบมือให้ แต่สำหรับผมปลงจิตละ กับการจะทำแหนบให้นุ่มด้วยเกาะด้วย

AloHa
28-06-2011, 10:20
จากที่ยกรถขึ้นถอดแหนบวันนั้น เจองานเข้าเลยครับ มีน้ำมันรั่วที่ตรงกระปุกเกียร์ด้วย อาทิตย์นี้คงต้องเอาเข้าศูนย์ให้ช่างตรวจภายในซ่ะหน่อย ก่อนหน้าเคยเอาไปเคลม คลัชดัง อาจจะมีปัญหาจากการประกอบเข้ากลับก็ได้
118055
118056

28-06-2011, 10:44
ความคิดผมตอนนี้นะครับ
ถอดแหนบให้เหลือแค่ 3 แผ่น จะได้เรื่องความนิ่มขึ้น
แล้วทำโช๊คให้แข็งโดยการอัดน้ำมันเพิ่ม จะได้ไม่เด้งเกินไป
ไม่รู้ว่าจะใช่ป่าวนะครับ แต่ผมว่าสำหรับคนงบน้อยๆ อย่างผม น่าจะเป็นทางเลือกอีกทางครับ

art_se
28-06-2011, 10:49
ความคิดผมตอนนี้นะครับ
ถอดแหนบให้เหลือแค่ 3 แผ่น จะได้เรื่องความนิ่มขึ้น
แล้วทำโช๊คให้แข็งโดยการอัดน้ำมันเพิ่ม จะได้ไม่กระเด้งเกินไป
ไม่รู้ว่าจะใช่ป่าวนะครับ แต่ผมว่าสำหรับคนงบน้อยๆ อย่างผม น่าจะเป็นทางเลือกอีกทางครับ

ผมว่าเก็บไว้สักแผ่นกันเหนียวหน่อยนึงก็ดีนะครับน้าทศ เผื่อแบกข้าวสารมาจากบ้าน อิอิ

ภูรีภัทร
28-06-2011, 10:52
สุดยอดปรบมือให้ แต่สำหรับผมปลงจิตละ กับการจะทำแหนบให้นุ่มด้วยเกาะด้วย
ใช่ครับ ก็จะได้ประมาณนึง ต้องยอมรับล่ะครับ
เอาบรรทุกได้ด้วย นิ่มด้วย ถูกด้วย ลำบากจิงๆ

ภูรีภัทร
28-06-2011, 10:54
เห็นด้วยครับ ความลงตัว กับ การใช้งาน ไม่เหมือนกันจิงๆ
ไม่ลองไม่รู้

fresh-sky
30-06-2011, 15:07
รถผม พลัส แคป
กะว่าเย็นนี้จะลองเอาแหนบบรรทุก ตัวล่างสุดออก
เลยสงสัยว่า เดิมๆ ไม่เอาออก มันบรรทุกได้หนักเท่าไหร่
ถ้าเอาแหนบบรรทุกออกแล้ว
ผมจะทุกของได้ หนักซักเท่าไหร่ครับ

Yanyong
30-06-2011, 17:24
น่าจะไม่ควรเกิน 500 โลครับน้า ชั่วคราวไม่ได้บรรทุก ทุกวัน ไม่เป็นไรมากหรอกครับ
แต่นาน ๆ มันล้าก็เรื่องธรรมดาครับ เกิน 10 ปีครับ ถ้าใช้งานแบบ วิ่งไปทำงานแค่นั้น

fresh-sky
30-06-2011, 20:09
ขอบคุณครับ น้ายรรยง
ทำมาแล้วครับ ค่าแรง 150 บ.
อาจจะไม่นุ่มผิดหูผิดตา แต่ก็ดีขึ้นจนรู้สึกได้
แล้วก็คงจะพอแค่นี้ (หรืออาจจะเปลี่ยนโช๊คหลังอีกสักคู่)
ไม่อยากแปลงไปมากครับ เดี๋ยวไม่จบ

AloHa
01-07-2011, 12:35
หลังเอาแหนบเส้นที่ 2 ออก ถ้าขับคนเดียวอาจไม่เห็นผลมากนัก แต่ถ้ามีคนนั่งด้วยหรือบรรทุกอีกซัก 50 กิโล จะนิ่มขึ้นเยอะครับ จนแฟนผมบอกไปทำไรมาทำไมรถนิ่มกว่าเดิมอ่ะ 5555:146:

fresh-sky
01-07-2011, 18:54
เจอปัญหาใหม่ครับ คือ ไฟต่ำสูงไป เดิมรถผมยกหน้ามานิดนึงแล้ว
พอเอาแหนบบรรทุกออก หลังเลยเตี้ยลง ทำให้ไฟหน้าฉายขึ้นสูงไปอีก

Yanyong
04-07-2011, 11:34
มีสาระเล็ก ๆ น้อย ๆ มาฝากครับสำหรับบางท่านที่ยังไม่มีข้อมูล
อาจจะไม่ละเอียดมาก แต่เอาแค่พอเข้าใจบ้างก็ดีครับ
เกี่ยวกับช่วงล่าง มุมล้อ ราว ๆ นั้นครับ
link (http://www.upload-thai.com/download.php?id=8133424dd7177e263c72c0ae8848ccdb)

kong22
04-07-2011, 16:35
มีสาระเล็ก ๆ น้อย ๆ มาฝากครับสำหรับบางท่านที่ยังไม่มีข้อมูล
อาจจะไม่ละเอียดมาก แต่เอาแค่พอเข้าใจบ้างก็ดีครับ
เกี่ยวกับช่วงล่าง มุมล้อ ราว ๆ นั้นครับ
link (http://www.upload-thai.com/download.php?id=8133424dd7177e263c72c0ae8848ccdb)น้ายงค์ครับถ้าทำแบบที่น้าทำโช๊คเดิมพอใหวใหมครับ

Yanyong
05-07-2011, 07:48
น้ายงค์ครับถ้าทำแบบที่น้าทำโช๊คเดิมพอใหวใหมครับ
โช๊คด้านหลัง ตอนที่ผมถอดออกมา และลองกดให้สุดแล้วดึงจนสุดดูแล้ว วัดระยะเก็บไว้ ค่าการยืดหยุ่น ยังใช้งานได้สบาย ๆ อยู่ครับ
ระยะยุบยังเหลืออีกราว 15 เซ็น( ราว ๆ คืบนิ้วมือ) ส่วนด้านหน้าก็เหลือราว 7-8 เซ็น ซึ่งตามปรกติไม่มีทางได้ใช้งานการยุบขนาดนั้นครับ
อย่างจั้ม คอสะพาน แรงๆ คาดว่า น่าจะยุบราว 5 เซ็นก็หมดแรงกระแทกไปแล้วครับ

นอกจากว่า เราจะวิ่งสภาพถนนที่พังจริง ๆ คือ รถโยกไปโยกมาเป็น ระยะทางเป็นกิโล ละพังแน่นอนครับ
และถึงตรงนั้นเมื่อ รู้สึกว่ารถกระเด้งมาก หรือ เมื่อกระแทกแล้วรถกระเด็นกระดอน ก็แสดงว่าหมดสภาพค่อยเปลี่ยนยังไม่สายครับ
ที่จริงที่น้า ๆ หรือ หลาย ๆ ท่านเปลี่ยนส่วนมากเพื่อความสบายใจ มากกว่าเพื่อการใช้งานจริงครับ และอีกอย่างที่สำคัญคือ เงินท่านเยอะครับ อิอิ

kong22
05-07-2011, 08:57
ขอบคุณครับน้ายงค์

foryou
24-07-2011, 10:48
วันนี้ต้นตะกูลที่บ้านให้ไปซ้อข้าวมา1กระสอบใส่ท้ายวิ่งกลับบ้านนิ่มอย่างมาก รถผม 4 ประตูพัท พอกลับมาถึงบ้านเบิกตังไป200ไปร้านวัสดุก่อสร้าง " เจ้เอาทราย3กระสอบ " โดนไป 180 บาท ทีนี้และวิ่งนิ่มเลยถ้าเบื่อก็โยนทิ้งไปยากนิ่มก็ดยนใส่เหมือนเดิม ไม่ต้องรื้อให้เสียรถ ส่วนตัวๆ ถ้าชอบลองไปทำดูเน้อ

ภูรีภัทร
24-07-2011, 12:26
วันนี้ต้นตะกูลที่บ้านให้ไปซ้อข้าวมา1กระสอบใส่ท้ายวิ่งกลับบ้านนิ่มอย่างมาก รถผม 4 ประตูพัท พอกลับมาถึงบ้านเบิกตังไป200ไปร้านวัสดุก่อสร้าง " เจ้เอาทราย3กระสอบ " โดนไป 180 บาท ทีนี้และวิ่งนิ่มเลยถ้าเบื่อก็โยนทิ้งไปยากนิ่มก็ดยนใส่เหมือนเดิม ไม่ต้องรื้อให้เสียรถ ส่วนตัวๆ ถ้าชอบลองไปทำดูเน้อ
สวดยวดเลย........:5::5::5:

AloHa
25-07-2011, 10:15

น้าต่อ เปลืองน้ำมันเพิ่มมากมั้ยอ่ะ ถ้าไม่ต่างล่ะก็ผมว่าน่าสนนะครับ เพราะผมเองก็ติดใจเวลากลับบ้านเทศกาลมีของบรรทุกหน่อย นิ่มโดนใจ แถมยังยุบทีเดียวหยุดด้วย

kong22
08-09-2011, 14:10
เท่าทีผมลอง รูดลูกระนาด(ขนาดกว้าง ๆ นะครับไม่ไช่แบบชันลิ่ว)ข้างหลังกระแทกน้อยมากครับ ข้างหน้า ฉึก ๆ กว่า
เพราะว่าเราถอดแนบตัวหนา ที่คอยเป็นตัวดีดแนวล่าง ออกไปแล้วดังนั้นมันจึงขึ้นลงแบบ ไม่กระด้างเหมือนเดิมครับผม
ขอตอบตามความเป็นจริงที่ลองมานะครับ
และเมื่อเย็นวานนี้ผมลองปรับปีกนกล่างดูครับ
วิธีทำ (ของผมคนเดียว อิอิ)
1 ใช้เชือกยางยืด มัดที่แหนบหลัง ลากคร่อมขอบยางหลัง ยาวมาที่ล้อหน้า
2 สังเกตุดู ว่าขอบเชือก แตะล้อหน้าขอบด้านใหนก่อน
3 ถ้าแตะหลังก่อนแสดงว่า ล้อหน้าที่เช็คอยู่ หน้าหุบ แล้วใช้ บรรทัดที่สเกลถูกต้องหน่อย วัดจากขอบ Max ถึงเชือก มีค่ากี่ มิล จดใว้
4 ถ้าแตะหน้าก่อน ก็ ล้อหน้า แบะหน้า เหมือนเดิมครับ วัดจากขอบ Max ถึงเชือก มีค่ากี่ มิล จดใว้

** ลองเช็คทั้งซ้ายและขวาก่อนแล้วค่อยลงมือปรับแต่งนะครับ
5 ขึ้นแม่แรงยกล้อลอย ให้มั่นคง
6 คลายสกรูล๊อคปีกนกล่าง ( ด้านในตัวรถนะครับ ตัวหน้ารถเป็นตัวปรับเท่านั้น) ทำทีละข้างครับ ซ้ายหรือขวาก่อนก็ได้
7 ถ้ามองจากด้านหน้ารถ ล้อด้านตรงข้ามคนขับ หมุนตัวปรับตั้ง ตามเข็มนาฬิกา ล้อด้านคนขับ หมุนตัวปรับตั้ง ทวนเข็ม
8 ปรับสกรูปรับตั้งให้ปีกนกล่าง ขยับเข้าด้านในจนสุด เพราะว่าล้อผมแบะมาก (เช็คระดับน้ำแล้วใช้สเกลบรรทัดวัดขอบ Max บนได้ 1.5 cm)
หรือเลือกจุดใดก็ได้ครับในวงล้อ ที่สามารถเช็คความต่างของการแบะได้ (แนวบน -- ล่าง)
9 คลายน๊อตล็อคคันชักคันส่ง (ประแจน่าจะเบอร์ 24เดี๊ยวไปดูให้หใม่ก็ได้ครับ)
10 ใช้ประแจเบอร์ 17 ปรับคันชักคันส่งดึงล้อเข้า ให้มุม โทเอ้าท์ ด้านหน้าลดลง(จากเดิมวัดได้ 26 mm)
11 หาอะไรที่หนา 1 CM รองที่ขอบยางด้านหน้า ให้แนวเชือกอยู่บนตัวรอง
12 ขันปรับคานชัก สังเกตการขยับของล้อ ให้ ผิวสัมผัสขอบหลังมาแตะที่เชือกก็พอ แล้วล๊อคน๊อตให้แน่น ระหว่างล๊อค อย่าให้แกนคันชักเคลื่อน
13 ล๊อคน๊อตล๊อค ปีกนกล่างให้แน่น
13 ทำล้ออีกด้านเหมือนกัน
14 เอารถลงพื้น เอาตัวรอง 1 cm ที่ ยาง ออก ลองเช็คแนวเชือกอีกครั้ง
15 จะเห็นว่าแนว ล้อหน้าแนวหน้า จะแตะเชือก แต่ ล้อหน้า แนวหลังจะห่าง ใช้บรรทัดเช็คดู จะได้ราว 12 mm
16 ให้ตรวจว่า ล้อซ้ายและขวา เท่ากันเป็นใช้ได้ครับ รับรองว่ามันจะไม่กินซ้าย ขวา
( การกะระยะ 12 mm ที่ว่า มาจากการวัดระยะจุดสัมผัสผิวล้อ แล้วคำนวนจาก CAD เป็นโท เอ้าท์ 1.5 องศา ซึ่งค่ายางผม
จุดสัมผัส = 517 mm จัดมุมเอียงออก 1.5 องศา = 12 mm)
ยังมีหนวดกุ้งอีกนะครับที่ยังไม่ได้ปรับ เพราะว่าต้องมุดเข้าใต้รถ แต่ว่า ไม้รองใต้แม่แรงผม มันไม่น่าไว้วางใจ เลยจะทำทีหลัง
เท่าที่ลองเมื่อเช้า ขับนิ่งกว่าเดิมครับเพราะโหลดมา ล้อหน้า มุม โท ผม แบะหน้า มากครับ หน้ามันจะทื่อ ๆ
และอีกอย่างผมขอเช็คแรงขันตรึงหนวดกุ้งก่อนครับ ว่าใช้แรงขันเท่าใหร่ สำคัญเพราะว่า มันยึดกับแผ่นลูกยางครับ ถ้าแรงไม่เท่ากัน
จะมีปัญหา กิน ซ้าย ขวา ทีหลังอีกครับ

ขอบคุณครับน้าเดี๋ยววันเสาร์นี้จะลองทำดู

Yanyong
14-11-2011, 08:52
นึกว่ากระทู้หายไปใหน ยังอยู่ก็มาอัป กันดูครับ
ที่จริงลงที่กระทู้อื่นไปแล้ว แต่กระทู้นี้ ตรงจุดกว่าครับ
ผมใส่สปริงหน้า Tota Vios 1240
รองเข้าไปบนเพลาตรงจุด รัดแหนบ (หาร้านทำเบ้าสวมใว้ได้ก็ดีและรองยางแผ่นเก็บเสียงอีกทีนะครับ)
ส่วนแหนบใช้เหล็กแผ่นหนา 8 มิล รองสลับแผ่นตามรูป
รับประกันความนิ่มครับ
ส่วนโช๊คหลัง ท่านใดเงินเฟ้อ ก็เปลี่ยนใหม่ไปได้เลย
ท่านใดฝืด ๆ ก็ใช้ของเดิมได้ครับ แต่ต้องทำแกนล็อคหูโช๊ค
ให้ต่ำลงมาอีก 4 นิ้ว
--
แต่ถ้าท่านใดอยากต่ำแบบนิ่ม ๆ ก็ต้องใช้สปริงที่สั้นกว่านี้หรือตัดออก
แล้วรองอย่างที่ว่า ลองดูครับ

forlife
01-12-2011, 23:07
รถจะสูงกว่าเดิมเยอะไหมครับน้า ถ้าเสริมสปริงแบบนี้ แล้วการขับขี่ การทรงตัวละครับ เป็นงัยบ้าง เหมือนเดิมหรือเปล่า รถผมไม่ได้บรรทุก เสริมแบบนี้ก็น่าจะนิ่มขึ้น

Yanyong
09-12-2011, 07:29
รถจะสูงกว่าเดิมเยอะไหมครับน้า ถ้าเสริมสปริงแบบนี้ แล้วการขับขี่ การทรงตัวละครับ เป็นงัยบ้าง เหมือนเดิมหรือเปล่า รถผมไม่ได้บรรทุก เสริมแบบนี้ก็น่าจะนิ่มขึ้น
ต่ำกว่า Plus 2 นิ้ว กว่า ครับ
ผมทำแล้วชอบลองของต่ออยู่แล้วครับน้า วิ่ง 170 กว่า ๆ เปลี่ยนเลนท์ แบบปรกติ โค้ง ก็ขับ เหมือนที่เคยขับรถต่ำ ก็ O
ผมว่าถ้าไม่ขับโลดโผนเกินไป ไม่เห็นความต่างครับ
และผมก็ไม่ได้ถอดระบบ แหนบออก หรือเปลี่ยนเป็น คานคอม้า แต่ยังใช้แหนบช่วยประคอง และอยู่ตำแหน่งเดิมของรถ
สิ่งที่ได้คือ สปริง ดันรถสูงขึ้น อีก ราว 2-3 นิ้ว (ไม่ได้เช็คก่อนและหลัง แต่ลองจอดเทียบ Plus และลองวัดดู)
ซึ่งระยะที่ยืดขึ้น จะทำงาน ยุบขึ้นลง ก่อนที่แหนบจะทำงาน ในขณะที่วิ่ง ทำให้แรงสะท้อนของล้อ เกิดแรงกับสปริง
ก่อนที่จะโดนแหนบดีด และแหนบก็ ทำการซ้อนแผ่นทำให้เกิดช่องว่าง และให้ตัวได้มากขึ้น ไม่แข็งเหมือนเดิม
และถ้ามีการบรรทุกหนักก็ยังรับได้ ก็เพียงแค่ แหนบยุบ ลงมาสัมผัสกัน ซึ่งตรงนั้น ก็นิ่มด้วยแรงบรรทุกไปแล้วครับ

Pitbullman
06-01-2012, 21:01
ต่ำกว่า Plus 2 นิ้ว กว่า ครับ
ผมทำแล้วชอบลองของต่ออยู่แล้วครับน้า วิ่ง 170 กว่า ๆ เปลี่ยนเลนท์ แบบปรกติ โค้ง ก็ขับ เหมือนที่เคยขับรถต่ำ ก็ O
ผมว่าถ้าไม่ขับโลดโผนเกินไป ไม่เห็นความต่างครับ
และผมก็ไม่ได้ถอดระบบ แหนบออก หรือเปลี่ยนเป็น คานคอม้า แต่ยังใช้แหนบช่วยประคอง และอยู่ตำแหน่งเดิมของรถ
สิ่งที่ได้คือ สปริง ดันรถสูงขึ้น อีก ราว 2-3 นิ้ว (ไม่ได้เช็คก่อนและหลัง แต่ลองจอดเทียบ Plus และลองวัดดู)
ซึ่งระยะที่ยืดขึ้น จะทำงาน ยุบขึ้นลง ก่อนที่แหนบจะทำงาน ในขณะที่วิ่ง ทำให้แรงสะท้อนของล้อ เกิดแรงกับสปริง
ก่อนที่จะโดนแหนบดีด และแหนบก็ ทำการซ้อนแผ่นทำให้เกิดช่องว่าง และให้ตัวได้มากขึ้น ไม่แข็งเหมือนเดิม
และถ้ามีการบรรทุกหนักก็ยังรับได้ ก็เพียงแค่ แหนบยุบ ลงมาสัมผัสกัน ซึ่งตรงนั้น ก็นิ่มด้วยแรงบรรทุกไปแล้วครับ

ผมว่ามันสุดยอดเลยอ่ะ ถ้ามันได้ผลงี้ก็น่าลอง ว่าแต่สปริงนี้น้าเชื่อมติดเลยเหรอครับ

Yanyong
17-01-2012, 08:25
ผมว่ามันสุดยอดเลยอ่ะ ถ้ามันได้ผลงี้ก็น่าลอง ว่าแต่สปริงนี้น้าเชื่อมติดเลยเหรอครับ
ไม่ได้เชื่อมครับน้า สอดเข้าไปแล้ว อาศัยแรงกดของน้ำหนักรถ กดลงมาบนสปริง แล้วลงคานเพลาหลังอีกที
ด้านบนติดแชสซีส์ เชื่อมหูกันสปริงเลื่อนออกจากตำแหน่ง
ด้านล่างอาศัยลูกยางกันกระแทก ล๊อคตรงกลางวงคอยล์สปริงใว้
ถ้าจะให้ดีและไม่มีการเสียดสีของ สปริงกับชิ้นส่วนเดิมของรถ
ต้องทำเบ้ารอง สปริง ทั้งบน และล่างและหายางแผ่นรองจะดีกว่า แต่ผมยังไม่ได้ทำ(ไม่มีงบ)
ส่วนการใช้งาน ก็ ซิ่งมา 4000 กว่าโลแล้วครับยัง หนึบ

fresh-sky
24-02-2012, 15:51
ตกลงใครถอดแหนบตัวไหนแล้วบ้าง รายงานด้วยครับ ผมลองถอดแหนบตัวล่างสุด (แหนบบรรทุก)
นุ่มขึ้นจริงๆ แต่เจอปัญหาตอนทุกหนักครับ เห็นแล้วสงสารแหนบที่เหลือ ตอนนี้เลยใส่คืนไปแล้ว

donsusitee
24-02-2012, 20:51
up up ครับ

ed13ed13
29-02-2012, 23:05
ผมใส่โตงแตง นิ่มขึ้น ครับ

charchar
29-04-2012, 17:24

เอารูปมาฝาก

ที่กันด้วยน๊อต2ชั้น นี่สาเหตุเพราะกลัวความยืดหยุ่น ทำให้น๊อตคลายใช่เปล่าครับ แล้วมันชัวร์นะน้า น้าใช้วิ่งมาแบบนี้กี่โลแล้วคับ หาความมั่นใจหน่อย จะขอไปทำตามด้วยครับ ดูว่าจะเป็นอะไรที่ดี อิอิ..

anuchit330
29-04-2012, 18:12
ตอบน้า charchar

ใช้มาประมาณ 35,xxx กิโลแล้วครับ

ถ้าจะให้ชัวร์ เปลี่ยนเป็นเหล็กนะครับ เด๋วผมก็จะเปลี่ยนเป็นแผ่นเหล็กละครับ
ผมก็กลัวน๊อตคลายตัวเหมือนกัน

charchar
29-04-2012, 22:14
อ้าว น้าจะกลับไปเป้นเหล็กแล้วเหรอ ผมนึกว่าสายพานมันจะช่วยให้นิ่มขึ้น งั้น ถ้าเราเอาออกไปชิ้นหนึ่งเลยได้เปล่าครับ ไม่ต้องใส่อะไรเสริม หรือผมเข้าใจไม่ถูกต้องเปล่าครับน้า..

anuchit330
30-04-2012, 07:36
อ้าว น้าจะกลับไปเป้นเหล็กแล้วเหรอ ผมนึกว่าสายพานมันจะช่วยให้นิ่มขึ้น งั้น ถ้าเราเอาออกไปชิ้นหนึ่งเลยได้เปล่าครับ ไม่ต้องใส่อะไรเสริม หรือผมเข้าใจไม่ถูกต้องเปล่าครับน้า..

อ่าาา ผมชัก งงๆ สายพานที่รองเสริมไว้จุดประสงค์คือเว้นช่องว่างระหว่างแหนบตัวล่างสุดกับตัวรองขึ้นมา เพื่อให้ลดน้ำหนักแรงกดให้น้อยลงเท่านั้นเองครับ มันจะได้ไม่แข็งเกินไป

*มันก็มีข้างละชิ้นเท่านั้นถ้าน้าเอาออกไป ก็คือไม่ได้ใส่อะไรรองไว้เลย ความหมายของน้าอย่างนั้น ชิมิ..

ผมจะเปลี่ยนเป็นเหล็กบางๆไม่เกิน 4 มิลรองแทนสายพานครับ

Yanyong
30-04-2012, 08:32
ล่าสุดผมถอดแหนบออก เหลือ 2 แผ่น แล้วรอง อลูมิเนียม 2 นิ้ว
และตัด สปริง Vios รองบน U-Bolt (ไม่มีถาดรองสปริงเหมือนเดิม ชั่วคราวอีกละ)
จะอัปรูปทีหลัง (ตามระเบียบ)
ปล.. ผมใช้งานนั่งอย่างมาก 4 คน ต้องไม่บรรทุก นะครับ
ล่าสุดกลับ สงกรานต์ ลาก มอไซด์กลับบ้าน (และข้าวของ ราว 50 โล)
โช๊คหลังแตก ซะๆๆๆๆๆ:55 2:

charchar
30-04-2012, 18:55
ผมเข้าใจเรื่องสายพานผิดจริงๆอ่ะ

ใช่ครับ แหนบตัวสั้นสุด ให้gอาออกไปเลยไม่ต้องใส่อะไรมาเสริม แต่พอเข้าใจแล้วว่า ใส่กับไม่ใส่มันต่างกันยังไง ^^

siriwan3699
01-05-2012, 19:48
อ่านตั้งแต่หน้าแรก หลายอย่างเหลือเกิน สับสน
ใครมีบทสรุปให้มั่งจิ ผลการใช้งานด้วยก้อดีครับ

Yanyong
02-05-2012, 08:43
อ่านตั้งแต่หน้าแรก หลายอย่างเหลือเกิน สับสน
ใครมีบทสรุปให้มั่งจิ ผลการใช้งานด้วยก้อดีครับ
ในส่วนตัวผมเองคิดว่า ไม่มีอะไรที่เหมาะสมลงตัวได้ เท่ากับ เดิม ๆ ครับ
แต่เมื่ออยากได้ความต่าง ก็ต้องแลกกับความไม่ปรกติ ของรถที่จะเกิดขึ้น
ไม่มีอะไร หรือใคร ๆ กำหนดว่า อย่างโน้น อย่างนั้น ดีกว่าได้แต่อย่างใด
อย่างของผมทำ บางท่านก็ว่า อย่างงั้น จะมีปัญหาอย่างงี้ ซึ่งผมว่าทุกอย่าง
อยู่ที่ตัวเราเอง รับงานที่เราอยากได้ อยากแปลงได้ใหม ถ้าชอบแบบที่ทำ นั้นคือ บทสรุปครับผม
ในส่วนการใช้งาน ผมชอบ นิ่มมวกกกกก ตั้งแต่ทำมา
แต่ปัญหาคือ ถ้าลองฟรีล้อ ออกตัวแรง ๆ แหนบจะเกิดการม้วนตัว เกิดอาการ เลื้อยได้ทันทีครับ
ดังนั้นต้องรู้ก่อนว่า ทำอย่างงี้ จะออกมาอย่างงี้ รับได้ก็จบ รับไม่ได้ก็เปลี่ยน ทำเองไม่เสียตังอยู่แล้ว
วิธีแก้อาการที่ว่าก็มี แต่ไม่มีตังค์
5 5 5 อิอิ

AloHa
02-05-2012, 21:59
อ้าว ตกลงน้ายงค์ยกหรือโหลดกันแน่ครับ

โหลดแล้วนิ่มกว่ายกหรือเปล่าครับน้า

Yanyong
03-05-2012, 07:37
อ้าว ตกลงน้ายงค์ยกหรือโหลดกันแน่ครับ

โหลดแล้วนิ่มกว่ายกหรือเปล่าครับน้า
ก่อนหน้าโน้น โหลดต่ำลง
พอน้ำท่วมเลยยกขึ้น
ช่วงนี้ รอ น้ำท่วมอีกรอบ เลย โหลดลงมารอ อีกทีครับ น้า
ยกกระแทกแล้วไม่สะดุ้ง ไม่ต้อง หยอด ๆ ๆ
โหลดตอนนี้คิดว่านุ่มสุดเท่าที่ลองมา แต่ต้อง หยอด ๆ ๆ และค่อย ๆ ออกตัว
กระชากแลัว ท้ายปัดเพราะแหนบ เหลือไว้แค่ 2 เส้น มันม้วนตัวมากครับผม

Peyak
24-05-2014, 19:55
ขอให้น้า ๆ ทุกคนอย่าท้อนะครับ การลองผิดลองถูก เราอาจจะเจอวิธีทำช่วงล่างแบบใหม่ก็ได้ครับ ที่สำคัญคือเราคิดเองทำเอง ผิดเป็นครู เบื่อก็พัก ว่างมีไฟก็ลุยใหม่ ชื่นชมครับ

kong22
02-07-2014, 09:58
ผมจะถอดตัวนี้แต่ไม่แน่ใจต้องถอดออกยังไง ปล.ขออนุญาติน้าเจ้าของภาพด้วยนะครับ
244937

ch1337
02-07-2014, 11:34
ผมจะถอดตัวนี้แต่ไม่แน่ใจต้องถอดออกยังไง ปล.ขออนุญาติน้าเจ้าของภาพด้วยนะครับ
244937
ตัดอย่างเดียวขันออกไม่ได้

athi
02-07-2014, 13:16
ผมว่าน้องตั้นเราเดิม ๆ ก็นิ่มอยู่แล้วครับ ยิ่งนั่งสัก 2-3 คนยิ่งนิ่ม
ใส่ช็อคอับแต่งอาจจะตึง ๆ ขึ้นมาหน่อย แต่ช็อคอับบางสำนักเขาทำได้นุ่มนะครับ
ที่ผมใส่อยู่มันได้ทั้งนุ่มและหนึบ อาจเสียความนิ่งไปนิดหน่อย
ด้านหลังแหนบหยุ่น ๆ ก็มีครับ ทั้งตับก็อาจลงทุนมากหน่อย
ถ้าเป็นชนิด แอ๊ด 1 แผ่น ก็ประหยัดตังค์ นุ่มตอนไม่บรรทุก
ถ้าบรรทุกถึงน้ำหนักหนึ่งมันก็แข็งได้เพราะแหนบมันช่วยกันดัน
ผมอาจลงทุนมากสักหน่อย แต่ก็จบแล้วได้นุ่มหนึบ
ลงทุนหน้า +หลัง รวม 30 kB

tawee
09-10-2014, 14:14
ไม่เวิร์คหรอกครับ ร้านแถวถนน บรมฯทำมาหลายปีแล้ว คนไปทำแล้วรถวิ่งเป็นเป็ดเลย

chaizaa
30-12-2014, 14:48
ขอบคุณมากครับ