PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สอบถามผู้รู้หน่อยครับ เรื่องใบเคลม ครับ

aliss
23-12-2011, 06:41
พอดีผมได้ใบเคลมมา เมื่อ1-2เดือนที่เเล้ว ประกันผมเป็นชั้น1 ของสินมั่นคง
ประกันมันจะหมด 25 ธันวา นี้ ผมยังไม่ได้เอารถเข้าอู่เคลมเลยเพราะช่วงนี้รถ
รอซ่อมในอู่มันเยอะช่วงก่อนปีใหม่กะว่าหลังปีใหม่ค่อยเอาไปเ้ิข้าอู่
กรณีนี้ผมจะต่อ ประกันเป็นของ บ.อื่น หรือ ต่อของ สินมั่นคงเหมือนเดิม
เเต่ไม่ใ่ช่ ชั้น1 ใบเคลมผมยังจะสามารถซ่อมได้ไหมครับโทรถาม ประกัน
บอกไม่ได้บางคนบอกได้มีอายุ 2 ปี ผมงงไปหมดเเล้วช่วยตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ

joboysang
23-12-2011, 10:02
เปิดเคลมแล้ว ได้ใบเคลมมาแล้ว(สีเหลือง)ถือว่าเราได้รับการประกันแล้ว ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กะอู่ แต่จริงๆแนะนำให้เข้าอู่เอาใบนัดวันซ่อมมาก่อนครับ พอประกันเดิมหมดอายุอาจมีการเล่นแง่ได้ ยังไงก็กันไว้ก่อนครับ

DN-TT19
23-12-2011, 17:10
ใบเคลมมีอายุเคลมสองปีครับ แต่ทางที่ดีควรรีบจัดซ่อมดีกว่าครับ

ภายในไม่เกินหกเดือนหรือหนึ่งปี เพราะหากเกิดเหตุซ้ำซ้อนขึ้นมาค่อนข้างจะยุ่งยาก

กรณีจะต่อประกันประเภท 1 กับ บ. ประกันอื่นอาจจะต้องจัดซ่อมให้เรียบร้อยก่อนนะครับ

ไม่งั้นอาจมีการรีมาร์คเคลมได้ ขึ้นอยู่กับเจ้าหน้าที่ตรวจสภาพรถก่อนทำประกันด้วย

ต้องคุยรายละเอียดกันให้ชัดเจนนะครับจะได้ไม่มีปัญหาภายหลัง ^^

aliss
23-12-2011, 20:26
ขอบคุณทุกคำตอบ ครับผม

evoda3
24-12-2011, 08:55
ตามนั้นครับ ปิดเครมไว้ แต่ถ้านาน เกิน 3เดือน ผมว่าลองหาอู่ใหม่ดีกว่าครับ ถ้าเยอะเดี๋ยวรถเราเป็นสนิมแล้วแต่แผลที่เกิดนะครับ