PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ใครมีความรู้เรื่องไปรษณีย์ ช่วยหน่อยครับ

POMPOM
29-12-2011, 10:13
ส่งของไปเมื่อวันพฤหัสที่22 ที่ผ่านมา แต่ณ.วันนี้วันพฤหัสที่29 ปลายทางยังไม่ได้รับของ ส่งเป็นEMSไปครับ

แต่เช็คในwebของไปรษณีย์ มีโชว์ว่า ผู้รับได้รับเรียบร้อยแล้ว พอโทรไปเช็คที่ไปรษณีย์ปลายทาง
ปรากฏว่าของอยู่ที่นั่น เค้าแจ้งว่าไม่มีพนักงานออกไปส่งของในเขตนั้น ผู้รับต้องมารับของเอง

เลยสงสัยว่า ที่ผมส่งแบบEMSไป มันต้องไปส่งถึงหน้าบ้านถูกต้องไหมครับ
แล้วเกิดเคสแบบนี้ ผมสามารถเคลมหรือทำอะไรได้ไหมครับ

siriwan3699
29-12-2011, 10:44
ปลายทางที่ไหนอ่ะครับ ให้คนรับไปรับของแล้วเข้าไปหาหัวหน้าที่ทำการ เพื่อให้ทราบข้อเท็จจริง
เป็นไปไม่ได้กรณี "ไม่มีพนักงานออกไปส่งของในเขตนั้น" ยกเว้น กรณีฉุกเฉิน เช่น จนท.ตาย, ป่วยหนักฯ
หัวหน้าที่ทำการก็ต้องจัด จนท.นำจ่ายทดแทนโดยด่วน สำหรับ ems ซึ่งก็อาจล่าช้าไปบ้าง แต่..
หากได้รับผลกระทบจากการใช้บริการems เช่น ของไม่ถึงตรงตามกำหนด สามารถเรียกร้องค่าเสียหาย/ขอคืนเงิน
ค่าฝากส่งได้ครับ ย้ำว่าขอเข้าพบหัวหน้าที่ทำการครับ...

3632กรุงเทพ
29-12-2011, 11:45
ผมเคยส่งของให้แม่ที่ตจว.ส่งems เหมือนกันกรณีของนั้นใหญ่เกินที่จะเอาไปให้ถึงหน้าบ้านเขาก็จะมีใบแจ้งให้ไปรับที่ไปรษณีย์แทน เพียงแต่ที่เราส่งems ของนั้นจะไปถึงปลายทางเร็วกว่าธรรมดา
ผมเข้าใจอย่างงี้ไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่า.....รบกวนผู้มีความรู้หรือทำงานด้านนี้ช่วยตอบหน่อยครับ

siriwan3699
29-12-2011, 11:54
ถูกต้องนะคร๊าบ...
หากใหญ่เกินกว่ารถมอ' ไซค์ บุรุษไปรษณีย์จะบรรทุกไปได้ ก็ต้องแจ้งให้ไปรับเองครับ
แต่ถ้าเป็นตัวจังหวัด เดี๋ยวนี้มีการนำจ่ายโดยรถยนต์ แต่ก็เฉพาะเขตในเมืองนะครับ
ถ้าห่างออกไปไกลซัก 10-20 โล ก็คงต้องไปรับเองคร๊าบ...

TOM3
29-12-2011, 13:49
อีกกรณี ไปกด-ออดแล้วไม่มีคนออกมารับ

krungsri
29-12-2011, 13:55
อีกกรณี ไปกด-ออดแล้วไม่มีคนออกมารับ

เห็นด้วยครับ

rangsun
29-12-2011, 14:06
end mission stop หรือเปล่าไม่รู้ ภาษาไม่ค่อยแข็งแรง แต่ไปรษณีย์ต้องแสดงความรับผิดกว่านี้ จะบอกว่าไม่มีพนักไปส่งให้ก็ดูง่ายไป น่าจะมีการแจ้งผู้รับให้ทราบ เนื่องจากค่าส่งไม่คุ้มที่ต้องไปส่งให้ถึงบ้าน คราวหลังป๋าป้อมก็ส่งแบบลงทะเบียนค่าส่งถูกกว่า สิ่งของก็ได้รับการโยนเหมือน ๆ กัน (ประสบการณ์จริงกับตา) และช้าเหมือนกัน

POMPOM
29-12-2011, 15:34
ปลายทางที่ไหนอ่ะครับ ให้คนรับไปรับของแล้วเข้าไปหาหัวหน้าที่ทำการ เพื่อให้ทราบข้อเท็จจริง
เป็นไปไม่ได้กรณี "ไม่มีพนักงานออกไปส่งของในเขตนั้น" ยกเว้น กรณีฉุกเฉิน เช่น จนท.ตาย, ป่วยหนักฯ
หัวหน้าที่ทำการก็ต้องจัด จนท.นำจ่ายทดแทนโดยด่วน สำหรับ ems ซึ่งก็อาจล่าช้าไปบ้าง แต่..
หากได้รับผลกระทบจากการใช้บริการems เช่น ของไม่ถึงตรงตามกำหนด สามารถเรียกร้องค่าเสียหาย/ขอคืนเงิน
ค่าฝากส่งได้ครับ ย้ำว่าขอเข้าพบหัวหน้าที่ทำการครับ...
ขอบคุณครับน้า แต่จะต่อสายตรงถึงหัวหน้าเค้าได้หรือเปล่านั่นล่ะปัญหา - -"

ถูกต้องนะคร๊าบ...
หากใหญ่เกินกว่ารถมอ' ไซค์ บุรุษไปรษณีย์จะบรรทุกไปได้ ก็ต้องแจ้งให้ไปรับเองครับ
แต่ถ้าเป็นตัวจังหวัด เดี๋ยวนี้มีการนำจ่ายโดยรถยนต์ แต่ก็เฉพาะเขตในเมืองนะครับ
ถ้าห่างออกไปไกลซัก 10-20 โล ก็คงต้องไปรับเองคร๊าบ...
ของผมเป็นเสื้อหนาวอ่ะครับ ใส่กล่องเบียร์ไป
ปลายทางอยู่ที่ต.วังหมี อ.วังน้ำเขียว ใกล้ๆอ่างเก็บน้ำลำพระเพลิง ไม่รู้ว่าเป็นเขตเมืองหรือป่าว

อันนี้ผมตัดทิ้งเลยครับ เพราะโทรไปที่ไปรษณีย์ปลายทางแล้ว
เค้าแจ้งว่าไม่มีพนักไปโซนนั้นเลย จะเอาของเราไปกล่องเดียวมันไม่คุ้ม

end mission stop หรือเปล่าไม่รู้ ภาษาไม่ค่อยแข็งแรง แต่ไปรษณีย์ต้องแสดงความรับผิดกว่านี้ จะบอกว่าไม่มีพนักไปส่งให้ก็ดูง่ายไป น่าจะมีการแจ้งผู้รับให้ทราบ เนื่องจากค่าส่งไม่คุ้มที่ต้องไปส่งให้ถึงบ้าน คราวหลังป๋าป้อมก็ส่งแบบลงทะเบียนค่าส่งถูกกว่า สิ่งของก็ได้รับการโยนเหมือน ๆ กัน (ประสบการณ์จริงกับตา) และช้าเหมือนกัน
ใช่ครับ เบอร์โทรผู้รับ ผมก็เขียนไว้ให้ที่หน้ากล่อง ทำไมของอยู่ที่ตัวเองตั้ง5-6วัน ไม่โทรแจ้งล่ะครับว่าติดขัดอะไร
ไอ้เรื่องโยนของผมทำใจไว้แล้วครับ เพราะผมเคยทำงานโลจิสติกมาก่อน ที่ส่งemsเพียงแค่ต้องการให้ของไปถึงเร็วที่สุดแค่นั้นเอง

MiNi_XXL
29-12-2011, 22:13
อ้าว เจ้าหน้าที่พนักงานบริษัทไปรษณีย์ไทย หัวล้าน ๆ บ้านอยู่บางกร่าง ไปไหนล่ะ ออกมาตอบชี้แจ้งด้วยครับ เจ้านายยยยยยยยยยยยยยยยยย

lemongreen
29-12-2011, 22:26
ที่แก่งคอย ถ้าชิ้นหย่าย...เค้าก็ให้ไปรับเองนะครับ เคยซื้อคาร์ซีทลูก ก็ต้องไปรับของเอง กล่องมันหย่าย....เลยไม่รู้เหมือนกัล... แต่น้า
siriwan3699เนี่ย ผู้รู้เรื่องนี้ ตัวจริงคับ (http://www.thaitritonclub.com/forum/member.php?u=21742)

LuftWaffe
29-12-2011, 23:02
ไม่รู้นะ ในความรู้สึกผม ผมก็เคยส่งอาหารแมวแบบกระสอบไปให้แฟน ที่ตจว คือผมจ่ายเต็มค่าส่งตั้งหลายร้อย ฉะนั้น ทางไปรษณีย์ต้องส่งถึงหน้าบ้านดิ ไม่ใช่ให้มารับเอง นี่คือความรู้สึกผมอ่ะครับ น้าๆท่านอื่นมีใครคิดเหมือนผมไหม

siriwan3699
30-12-2011, 11:06
เดี๋ยวนี้มีบริการใหม่ Logispost plus ส่งถึงบ้านเลยครับ แต่ต้องจ่ายเพิ่มอีกหน่อยครับ
สอบถามได้ทุกที่ทำการไปรษณีย์ หรือไม่สะดวก ติดต่อสอบถามที่ผมก็ได้ครับ
ยินดีรับใช้ครับ เบอร์โทรตามลายเซ็นต์ครับ

SEKSUN101
11-01-2012, 21:49
มันอยู่ที่น้ำหนักของครับถ้าใหญ่มากเขาจะให้มารับเองที่ไปรษณีย์ครับ เห็นใจพี่บุรุษฯเขาด้วยเขาขับมอไซค์ส่งครับ
และถ้าส่งของแบบลงทะเบียนเราสามารถเข้าเว็คได้ที่เวฟไปรษณีไทยได้ครับ เข้าที่googleได้เลย
www.thailandpost.co.th