PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : กล้องผมลงคอมไม่ได้ ทำงัยดีน้า

JADUM
21-05-2008, 12:17
ผมถ่ายรูปไว้เพียบเลยครับ แต่เอารูปลงคอมไม่ได้ครับช่วยหน่อยดิ:m0002:

IIWSnoJ
21-05-2008, 12:22
เกิดอะไรขึ้นล่ะครับ
อาการเป็นอย่างไร
แล้วโหลดภาพผ่าน Card Reader หรือผ่านกล้องล่ะครับ

ขอรายละเอียดเพิ่มเติมอีกหน่อยอ่ะครับ จะได้โพกัสปัญหาได้ถูกจุดอ่ะคร๊าบบบบบบบบบบบบ

**ONE-MAN**
21-05-2008, 12:39
ถ้าเครื่องมี Card Reader น้าก็ถอด SD Card มาเสียบได้เลย แต่ต้องดูด้วยนะครับว่ามีช่องสำหรับเสียบ SD Card มีช่องสำหรับรุ่นของเราหรือเปล่าเพราะเดียวนี้แต่ละยี้ห้อจะใช้แตกต่างกัน ถ้าเอาอย่างง่ายๆเลย น้าหมวดดำลองเอาสาย Data link มาเสียบกับกล้อง แล้วก็เอาปลายสายอีกข้างเสียบเข้าช่อง USB เครื่องก็จะรันไดร์ขึ้นมาเพิ่มอีก 1 ไดร์ น้าก็เปิดเข้าไปในนั้นแหล่ะ Copy มาวางลงเครื่องได้เลย อ่ะ...อ่ะ...หรือสาเหตุที่ลงไม่ได้เพราะไดร์เต็ม (เต็มไปด้วยรูปโป๊) ฮา........ลองดูครับ

JADUM
21-05-2008, 12:39
โหลดถาพจากกล้อง และ ผ่านcard Reader ทั้ง2อย่างครับ มันมองไม่เห็นภาพเลย
ตอนแรกนึกว่าคอมที่บ้านเสีย เลยลองมาทำที่ทำงานก็ลงไม่ได้ครับอิๆๆๆๆ

น้องขาวมุก
21-05-2008, 14:15
โหลดถาพจากกล้อง และ ผ่านcard Reader ทั้ง2อย่างครับ มันมองไม่เห็นภาพเลย
ตอนแรกนึกว่าคอมที่บ้านเสีย เลยลองมาทำที่ทำงานก็ลงไม่ได้ครับอิๆๆๆๆ

อาการแบบนี้อาจจะเป็นไปได้ว่าสั่งให้มันเซฟรูปที่ถ่ายไว้ที่หน่วยความจำของกล้องหรือเปล่า ไม่ได้สั่งให้เก็บไว้ที่ เมมโมรี่ อ่ะพี่จ่า ไม่งั้นก็เจ๊ง ลองดูถ้าไม่ได้เอาเข้าศูนย์ให้เขาเช็คดูดีกว่า

แม่ลูกสาว
21-05-2008, 14:43
โธ่! หมวด อุตสาห์เก๊กไว้ซะหลายรูป.... เสี่ยงตายก็แล้ว :kapook-17351-2909: อย่างเนี่ยน่าจะให้หลุดตั้งแต่โค้งแรกที่ลงจากสันเขื่อนซะเนี่ย....:i38:

jone500th
21-05-2008, 18:42
เป็นไปได้อีกอย่างครับ คือตัวกล้องหรือการ์ด ติดไวรัส แต่วิธีแก้ไขมันต้องอธิบายกันยาว
ลองใช้โปรแกรมสแกนไวรัสดูก่อนครับ

JADUM
22-05-2008, 12:29
เป็นไปได้อีกอย่างครับ คือตัวกล้องหรือการ์ด ติดไวรัส แต่วิธีแก้ไขมันต้องอธิบายกันยาว
ลองใช้โปรแกรมสแกนไวรัสดูก่อนครับ
ต้องขอโทษด้วยนะพงษ์ เมื่อวานไฟดับ ไม่ได้เอ่ยคำอำ:m0002:ลาเลยอิๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

JADUM
22-05-2008, 12:31
โธ่! หมวด อุตสาห์เก๊กไว้ซะหลายรูป.... เสี่ยงตายก็แล้ว :kapook-17351-2909: อย่างเนี่ยน่าจะให้หลุดตั้งแต่โค้งแรกที่ลงจากสันเขื่อนซะเนี่ย....:i38:
พี่ตู่ซ่อมให้หน่อยดิ ............รูปเด็ดๆๆเพียบเลย

JADUM
22-05-2008, 12:33
อาการแบบนี้อาจจะเป็นไปได้ว่าสั่งให้มันเซฟรูปที่ถ่ายไว้ที่หน่วยความจำของกล้องหรือเปล่า ไม่ได้สั่งให้เก็บไว้ที่ เมมโมรี่ อ่ะพี่จ่า ไม่งั้นก็เจ๊ง ลองดูถ้าไม่ได้เอาเข้าศูนย์ให้เขาเช็คดูดีกว่า
:yociexpress09::yociexpress09:

อ่อนหัด
22-05-2008, 12:57

เป็นไปได้สูงครับว่าติดไวรัส เพราะผมเคยโดนมาแล้วครับ รูปหายไปหมดจาก Memory Card เลยครับ ก่อนอื่นต้องฆ่าไวรัสที่เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อนครับ แล้วถึงไปตรวจใน Memory Card ต่อ ถ้าโชคดีก็สามารถกู้กลับมาได้ครับ แต่ case ที่ผมเจอ คือผมใช้กล้อง Format ตัว Memory Card ใหม่ จึงกลับมา save รูปได้ตามปกติครับ เสียดายรูปเหมือนกัน:kapook-17193-7653:

IIWSnoJ
22-05-2008, 13:14
เท่าที่อ่านดูสาเหตุอาจเป็นไปได้ดังนี้อะครับ

1. กล้องอาจจะมีปัญหาทั้งนี้รวมถึงปัญหาการตั้งค่าในกล้องด้วยนะครับ เช่นกล้องไม่สามารถ write ภาพลงการ์ดได้ อันนี้ลองหาการ์ดอื่นมาใส่แล้วลองถ่ายอ่ะครับถ้าอาการยังเป็นเหมือนกัน ก็สรุปสาเหตุมาจากตัวกล้องอ่ะครับส่งเข้าศูนย์ให้เขาตรวจสอบแก้ไขได้เลยครับ
2. การ์ดเองที่เป็นปัญหา อันนี้สรุปได้จากวิธีทดสอบของข้อ 1. อ่ะ ถ้าถ่ายแล้วกล้อง write ภาพลงการ์ดได้ตามปกติ แปลว่าการ์ดเราอาจมีปัญหาได้ครับ
3. อันนี้เคยเจอมากับเพื่อนๆ ในกลุ่มที่ไปถ่ายรูปด้วยกัน .... ปรากฏว่ารูปในการ์ดหายไปหมด สาเหตุไม่ใช้อะไร แต่ดันเข้าไป Set ค่าใน Menu แต่ดังไปกด format (ซึ่งในกล้องบางตัวที่แสดงค่าเป็นภาษาไทยมันดันแปลคำว่า Format เป็นคำว่า "รูปแบบ" เพื่อนก็คิดว่าสามารถกำหนดรูปแบบของภาพได้ก็ดันกดไปและดันตอบ "ตกลง" อีกสุดท้ายเลยหายหมดครับ

แต่ในกรณีที่ 3 เพื่อนผมได้ทำการแก้ไขโดยหาโปรแกรมกู้ไฟล์มากู้อ่ะครับก็ได้ภาพกับมาเหมือนกัน

ยังงัยลองดูนะครับว่าจากประสบการณ์ที่ผมเคยเจอมันพอจะช่วยอะไรได้บางหรือไม่ แต่ที่แน่ๆ การ์ดใบนั้นอย่างพึ่งเอาไปใช้งานอย่างอื่นอ่ะครับ เผื่อจำเป็นต้องกู้ไฟล์เราจะได้ภาพที่ต้องการเกือบๆ 100% อ่ะครับ

ปล.ยังงัยก็ขอให้ได้ภาพคืนมานะครับ

jone500th
22-05-2008, 13:15
ถ้าหากเป็นไวรัสตัวที่ผมเคยเจอ ไฟล์ไม่หายครับ เพียงแต่โดนซ่อนไม่ให้เรามองเห็นแค่นั้น

jone500th
22-05-2008, 13:18
ต้องขอโทษด้วยนะพงษ์ เมื่อวานไฟดับ ไม่ได้เอ่ยคำอำ:m0002:ลาเลยอิๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

อุตส่าห์ฝากคุณเบาหวิวมาบอกก็ซึ้งแล้วครับ

JADUM
22-05-2008, 17:15
เท่าที่อ่านดูสาเหตุอาจเป็นไปได้ดังนี้อะครับ

1. กล้องอาจจะมีปัญหาทั้งนี้รวมถึงปัญหาการตั้งค่าในกล้องด้วยนะครับ เช่นกล้องไม่สามารถ write ภาพลงการ์ดได้ อันนี้ลองหาการ์ดอื่นมาใส่แล้วลองถ่ายอ่ะครับถ้าอาการยังเป็นเหมือนกัน ก็สรุปสาเหตุมาจากตัวกล้องอ่ะครับส่งเข้าศูนย์ให้เขาตรวจสอบแก้ไขได้เลยครับ
2. การ์ดเองที่เป็นปัญหา อันนี้สรุปได้จากวิธีทดสอบของข้อ 1. อ่ะ ถ้าถ่ายแล้วกล้อง write ภาพลงการ์ดได้ตามปกติ แปลว่าการ์ดเราอาจมีปัญหาได้ครับ
3. อันนี้เคยเจอมากับเพื่อนๆ ในกลุ่มที่ไปถ่ายรูปด้วยกัน .... ปรากฏว่ารูปในการ์ดหายไปหมด สาเหตุไม่ใช้อะไร แต่ดันเข้าไป Set ค่าใน Menu แต่ดังไปกด format (ซึ่งในกล้องบางตัวที่แสดงค่าเป็นภาษาไทยมันดันแปลคำว่า Format เป็นคำว่า "รูปแบบ" เพื่อนก็คิดว่าสามารถกำหนดรูปแบบของภาพได้ก็ดันกดไปและดันตอบ "ตกลง" อีกสุดท้ายเลยหายหมดครับ

แต่ในกรณีที่ 3 เพื่อนผมได้ทำการแก้ไขโดยหาโปรแกรมกู้ไฟล์มากู้อ่ะครับก็ได้ภาพกับมาเหมือนกัน

ยังงัยลองดูนะครับว่าจากประสบการณ์ที่ผมเคยเจอมันพอจะช่วยอะไรได้บางหรือไม่ แต่ที่แน่ๆ การ์ดใบนั้นอย่างพึ่งเอาไปใช้งานอย่างอื่นอ่ะครับ เผื่อจำเป็นต้องกู้ไฟล์เราจะได้ภาพที่ต้องการเกือบๆ 100% อ่ะครับ

ปล.ยังงัยก็ขอให้ได้ภาพคืนมานะครับ
จะลองดูครับน้าชิน ขอบคุณที่สละเวลามาตอบให้กระจ่างครับ ว่างๆๆเจอกันหน่อยนะครับ:i40:

pattanachai
22-05-2008, 20:45
ผมรู้ปัญหาแลวว่าเป็นเพราะอะไร
1 จ่าดำต้องเอากล้อง ตัวนี้ให้คนอื่นเขาไป หรือไม่งันก็ขายไปซะ

2 จ่าดำต้อง เอาเครื่องคอมจ่าดำขายทิ้งไป

3 ต้องพิจารณา คนถ่ายว่าเข้าใจ ในการใช่กล้องหรือเปล่า

4 รวบรวมเงิน ทั้งขาย กล้อง ขาย คอม ขาย อะไรต่าง ๆ มาเติม น้ำมัน ทุอย่างก็จะจบ แล้วขับรถมาหาผม ผมจะแก้ให้นะครับ อิอิ เป็นความจริง 55555:i40:
สรุป ครับ ที่หลังไม่ต้องถ่าย ไม่ต้องไป แล้วจะไม่เกิด ปัญหาอะไรทั้งสิ้น อิอิ ล้อเล่น นะ ผู้กองดำ

singh
22-05-2008, 22:16
พี่หมวดดำ ผมรู้วิธีแก้ปัญหาของพี่หมวดแล้วล่ะ...ขว้างทิ้งใส่หลังคาบ้านใครก็ได้แล้วขอตังค์ ผบ. ไปซื้อใหม่ แล้วเวลาอาศัยรถใครไปไหนก็พกไปด้วย รถไม่ได้ขับถ่ายรูปให้ ก็ยังดีนะ ..วิธีนี้เพื่อนๆก็ยังรักเหมือนเดิมนะ อิอิ (รักหรอก จึงหยอกเล่น):kapook-17199-4683:

JADUM
23-05-2008, 17:26
พี่หมวดดำ ผมรู้วิธีแก้ปัญหาของพี่หมวดแล้วล่ะ...ขว้างทิ้งใส่หลังคาบ้านใครก็ได้แล้วขอตังค์ ผบ. ไปซื้อใหม่ แล้วเวลาอาศัยรถใครไปไหนก็พกไปด้วย รถไม่ได้ขับถ่ายรูปให้ ก็ยังดีนะ ..วิธีนี้เพื่อนๆก็ยังรักเหมือนเดิมนะ อิอิ (รักหรอก จึงหยอกเล่น):kapook-17199-4683:
:m0002:555555555555555555555555

Joe043
24-05-2008, 02:25
สรุปแล้วแก้ไขได้หรือยังละพี่หมวด
เมื่อวันอาทิตย์ที่แล้ว ผมไปธุระแถวบางบ่อ ประมาณ11โมงว่าจะแวะไปหาให้พี่เลี้ยงเบียร์ซะหน่อย
แต่พี่หมวดไม่ยอมเปิดโทรศัพย์ เลย อด เลย

JADUM
25-05-2008, 10:32
สรุปแล้วแก้ไขได้หรือยังละพี่หมวด
เมื่อวันอาทิตย์ที่แล้ว ผมไปธุระแถวบางบ่อ ประมาณ11โมงว่าจะแวะไปหาให้พี่เลี้ยงเบียร์ซะหน่อย
แต่พี่หมวดไม่ยอมเปิดโทรศัพย์ เลย อด เลย
จริงดิ:kapook-17193-7653:แย่เลย

utopia
27-05-2008, 01:41
ลงไม่ได้สงสัยต้องเรียก อาจารย์หมอมาทำพิธีเรียกแล้วล่ะ ดูท่าทางจะเฮี้ยนนะเนี่ย ปล้ำกันตั้งนานแล้วยังไม่ลงซักกะที อิอิอิ