PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เสียงช่วงล่างตอนวิ่งเกียร์ 1 และ เกียร์ 2

EQ_TRITON
04-01-2012, 15:37
สวัสดีครับพี่ๆน้องๆ เพิ่งใช้ plus 4 doors เบนซินมาได้ 4 เดือนแล้วครับโดยรวม OK บางอย่างต้องทำใจบ้างครับ แต่มีอยู่อย่างเดียวที่รู้สึกติดๆอยู่ และไม่ค่อยเห็นพูดกันในboard คือเรื่องเสียงที่มันดังตรงช่วงล่างตอนใช้เกียร์ 1 และ เกียร์ 2 (ออกตัว, รถติด) เสียงเหมือนโลหะกระทบกัน (น่าจะเป็นชุดเพลา) ลองเปลี่ยนวิธีการเหยียบปล่อยครัชหลายๆแบบก็ยังไม่ค่อยดีขึ้นครับ ก็เลยอยากแชร์ประสบการณ์กันหน่อยครับ (จะได้ปรับตัวเข้าหามันได้ถูก) เพราะเบื่อศูนย์ที่ชอบตอบว่าปกติ :2 3:

pream11
04-01-2012, 20:58
รอฟังด้วยคน

chaiwut
04-01-2012, 21:02
รอฟังด้วยครับ

pcoc
05-01-2012, 13:01
ต้องเหยียบคันเร่งเยอะๆ...แล้วปล่อยคลัซครับ

EQ_TRITON
05-01-2012, 13:23
ของคุณ pcoc ก็มีเสียงกุกกักเหมือนกันเหรอครับ บางท่านบอกว่าดีเซลไม่เป็น

pcoc
05-01-2012, 13:27
ของคุณ pcoc ก็มีเสียงกุกกักเหมือนกันเหรอครับ บางท่านบอกว่าดีเซลไม่เป็น
มีเสียงครับ PLUS cng ครับ...ลองวิธีทีี่ผมบอกอ่ะครับไม่มีเสียงเลยครับ
ปล.คงเป็นเพราะว่ากำลังเครื่องน้อยประกอบกับเบนซินรอบไม่จัดครับ

nu4388
05-01-2012, 17:59
ของผมดีเซลก็มีเสียงนะช่วงเกียร์ 1 กับ 2 ตอนนี้วิ่งมา 1xx,xxx km. แล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรคับ มิตซูของแท้ต้องมีเสียงคับ 555

hardrock
05-01-2012, 18:38
เบนซิน cng ผมก้อดัง 0 บอกปรกติ 5555+

maolia
05-01-2012, 20:43
ของผม วิ่งมา 1 พันโลเองครับยังป้ายแดงอยู่เลย ขับเองไม่ได้ยินเสียง แต่พอออกตัว เกียร์ 1 มันมีเสียงดัง แบบ แต๊ก แต๊ก สองจังหวะ เหมือนเฟืองมันไม่ขบกันอ่ะครับ แต่พอสังเกตฟังเสียงดีดี มันดังเหมือนตอนเราผ่อนครัช แล้วออกตัวอะครับ แย่จัง หลอนเลย พรุ่งนี้นัดเข้า 0 ครับ อีกอย่าง ไฟ น้ำมันเครื่อง โชว์ ติดบ้างดับบ้าง กลุ้มจิงๆครับ ไม่สบายใจเลย 0 บอก check รั่วหมดแล้วไม่มีอะไรรั่ว แต่จะเปลี่ยน สวิทช์ตรงหน้าปัดให้ผม เฮ้อ มันจะตรงจุดมั๊ยเนี๊ยะ เฮ้อ ของผม plus 4d เบนซิล 2.4 อะครับ

kovsky
06-01-2012, 07:25
ใจเย็นๆครับน้า ปัญหาทุกอย่างแก้ได้ครับ ของผมกว่าจะลงตัวใช้เวลาเหมือนกัน ยี่ห้อเดิมที่ผมใช้หนักกว่านี้อีกนะครับ ผมยังทนมากับมันได้ตั้ง 6 ปี (ดีที่สุดเท่าที่เคยผลิตรถยนต์มา)

EQ_TRITON
06-01-2012, 08:42
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมและแสดงความคิดเห็นครับ ก็คงต้องปรับตัวกันนิดหน่อยนะครับ เพราะเป็นเอกลักษณ์ แค่มันไม่งอแงก็พอใจแล้วครับ ขอให้มีความสุขในการขับขี่ทุกท่านครับ แต่ถ้าท่านใดมีมีหนทางมีจะปรับปรุงให้ดีขึ้นก็นำเสนอด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

maolia
06-01-2012, 21:59
วันนี้ พาเข้า 0 มาครับ หัวหน้าช่าง บอกน่าจะเป็น แผ่นครัช รอเบิกจาก mitsu ใหญ่ครับ จะหายมั๊ยน้อออออ

awutkhumpao
09-01-2012, 13:15
ทุกอาการที่แจ้งมาของผมก็เป็นครับทั้ง การออกตัวมีเสียงจากเกียร์ 1 ไป 2 และน้ำมันเครื่องโชว์บ้างตอนออกตัว
ผมได้ศึกษาและอ่านในกระทู้ของสมาชิกเราก็ถือว่าปกติครับ เครื่องเบนซิลน่าจะเป็นทุกคันไม่ต้องเป็นห่วง..
ส่วนเรื่องน้ำมันเครื่องโชว์ผมแก้ไขโดยการเวลาออกตัวก็เร่งรอบเครื่องให้แรงขึ้นจากปกติที่รอบเดินเบามันออกตัวมักจะโชว์ไฟ.....ก็ไม่โชว์แล้วครับ
คิดว่าแรงดันน้ำมันเครื่องน่าจะต่ำจึงต้องเร่งเครื่องเพื่อเพิ่มแรงดันน้ำมันเครื่องให้ถึงจุดที่เซนต์เซอร์ตรวจวัด
ตอนนี้รถผมใช้มา 32,xxx โลแล้วครับไม่พบปัญหาใดๆๆยังปกติและใช้งานได้ดี
รถผม plus เบนซิล 4D M11 ติด LPG Energy reform Advance OBD เพิ่มความแรงแค่อุด EGR อย่างเดียวครับ

pao116
15-01-2012, 17:10
สวัสดีครับพี่ๆน้องๆ เพิ่งใช้ plus 4 doors เบนซินมาได้ 4 เดือนแล้วครับโดยรวม OK บางอย่างต้องทำใจบ้างครับ แต่มีอยู่อย่างเดียวที่รู้สึกติดๆอยู่ และไม่ค่อยเห็นพูดกันในboard คือเรื่องเสียงที่มันดังตรงช่วงล่างตอนใช้เกียร์ 1 และ เกียร์ 2 (ออกตัว, รถติด) เสียงเหมือนโลหะกระทบกัน (น่าจะเป็นชุดเพลา) ลองเปลี่ยนวิธีการเหยียบปล่อยครัชหลายๆแบบก็ยังไม่ค่อยดีขึ้นครับ ก็เลยอยากแชร์ประสบการณ์กันหน่อยครับ (จะได้ปรับตัวเข้าหามันได้ถูก) เพราะเบื่อศูนย์ที่ชอบตอบว่าปกติ :2 3:

พูดกันนมากมากหลายกระทุ้แล้วครับ ผมตอบไว้เยอะแล้ว แชร์ไว้แล้วคร้าบ
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=33580

hardrock
16-01-2012, 11:28
ของผม วิ่งมา 1 พันโลเองครับยังป้ายแดงอยู่เลย ขับเองไม่ได้ยินเสียง แต่พอออกตัว เกียร์ 1 มันมีเสียงดัง แบบ แต๊ก แต๊ก สองจังหวะ เหมือนเฟืองมันไม่ขบกันอ่ะครับ แต่พอสังเกตฟังเสียงดีดี มันดังเหมือนตอนเราผ่อนครัช แล้วออกตัวอะครับ แย่จัง หลอนเลย พรุ่งนี้นัดเข้า 0 ครับ อีกอย่าง ไฟ น้ำมันเครื่อง โชว์ ติดบ้างดับบ้าง กลุ้มจิงๆครับ ไม่สบายใจเลย 0 บอก check รั่วหมดแล้วไม่มีอะไรรั่ว แต่จะเปลี่ยน สวิทช์ตรงหน้าปัดให้ผม เฮ้อ มันจะตรงจุดมั๊ยเนี๊ยะ เฮ้อ ของผม plus 4d เบนซิล 2.4 อะครับ

ได้เรื่องยังไง มาบอกข่าวบ้างน่ะครับของผมก้อเป็นเหมือนกันครับ ขอบคุณครับ

peetabo
17-01-2012, 10:35
ถ้าขับเกียร์ 2 ช้าๆแล้วถอนคันเร่ง ของผมก็ดังครับแต่รถเบนซินคันเก่าที่ผมใช้ มันก็ดังเหมือนกัน เลยไม่สนใจ แล้วแหนบผมก็ดังมากแต่ผมปล่อยมันดังตั้งแต่2500โลจนตอนนี้มันขี้เกียจดังไปตั้งนานแล้ว ไฟน้ำมันเครื่องก็กระพริบถ้าออกตัวเกียร์ 2 หรือรอบต่ำ จอดรถดับเครื่องเสียงดังแต๊ก ๆ ๆก็เป็น เข้าเกียร์แล้วมีเสียงดังก็เป็น ก่อนออกตัวตอนเช้ามีเสียงดังครืกก ก็เป็น ไฟบอกปริมาณแก๊สของผมก็เพี้ยน เติมเต็มถังขึ้น1 จุดบ้าง 4จุดบ้าง กระพริบก็มี แต่ผมกดทริป เอ ตั้งกิโลเอา เวลาขับคอนโซลดังแกร๊กๆๆๆๆๆ ก็เป็น ......
ผมเจอเยอะครับ แต่ไม่มองว่าเป็นปัญหา ถ้าใครเจอปัญหาประมาณนี้ สบายใจได้ครับ ......ปกติ ... อิอิ

Chaphat
17-01-2012, 10:41
ถ้าขับเกียร์ 2 ช้าๆแล้วถอนคันเร่ง ของผมก็ดังครับแต่รถเบนซินคันเก่าที่ผมใช้ มันก็ดังเหมือนกัน เลยไม่สนใจ แล้วแหนบผมก็ดังมากแต่ผมปล่อยมันดังตั้งแต่2500โลจนตอนนี้มันขี้เกียจดังไปตั้งนานแล้ว ไฟน้ำมันเครื่องก็กระพริบถ้าออกตัวเกียร์ 2 หรือรอบต่ำ จอดรถดับเครื่องเสียงดังแต๊ก ๆ ๆก็เป็น เข้าเกียร์แล้วมีเสียงดังก็เป็น ก่อนออกตัวตอนเช้ามีเสียงดังครืกก ก็เป็น ไฟบอกปริมาณแก๊สของผมก็เพี้ยน เติมเต็มถังขึ้น1 จุดบ้าง 4จุดบ้าง กระพริบก็มี แต่ผมกดทริป เอ ตั้งกิโลเอา เวลาขับคอนโซลดังแกร๊กๆๆๆๆๆ ก็เป็น ......
ผมเจอเยอะครับ แต่ไม่มองว่าเป็นปัญหา ถ้าใครเจอปัญหาประมาณนี้ สบายใจได้ครับ ......ปกติ ... อิอิ

เอางั้นเลยนะ 555 ก็ดีครับใจจะได้เป็นสุข

peetabo
17-01-2012, 10:43
ยังมีอีกครับ เบาะหลังเวลามีคนนั่งดังแอ๊ดๆๆตอนลงหลุม ใบปัดน้ำฝนดังยังกะโรงสีข้าว 5555
แต่ผมก็ยังขับแบบมีความสุข ขับไปร้องเพลงไปเพราะผมตัดสินใจเลือกรถเองครับไม่มีใครมาบังคับให้ผมซื้อเจ้าตั้น เสียงทุกอย่างแก้ง่ายๆ เปิดเพลงคันหูฟังก็ไม่ได้ยินอะไรแล้ว อิอิ

hardrock
17-01-2012, 11:02

รถผมดังเหมือนรถน้าผีเลยครับ งันแสดงว่าปรกติ 5555+

hardrock
17-01-2012, 11:04
ยังมีอีกครับ เบาะหลังเวลามีคนนั่งดังแอ๊ดๆๆตอนลงหลุม ใบปัดน้ำฝนดังยังกะโรงสีข้าว 5555
แต่ผมก็ยังขับแบบมีความสุข ขับไปร้องเพลงไปเพราะผมตัดสินใจเลือกรถเองครับไม่มีใครมาบังคับให้ผมซื้อเจ้าตั้น เสียงทุกอย่างแก้ง่ายๆ เปิดเพลงคันหูฟังก็ไม่ได้ยินอะไรแล้ว อิอิ

น้าผีครับเบาะหลังดังเอา โซแน๊กหรืออะไรก้อได้ครับฉีดตรงน๊อตข้างๆเบาะอ่ะครับน้าผีหายดังเลยครับ ผมฉีดดูแล้งเงียบเลยครับ

iamday
21-01-2012, 21:55
ของผม สามพันกว่าโล ก็ดังเหมือนกันครับ
เสียงแก๊กๆ ระหว่างเกียร์ 1-3 เสียงแหนบ เสียงเวลาขึ้นลูกระนาด
ค่อยๆ ปรับตัวยอมรับมันครับ ^^

Edman
30-01-2012, 10:30
ผมก็เจอปัญหานี้เหมือนกัน สอบถามหัวหน้าช่างยังไม่ได้รับคำตอบลเลย
ถ้าผมเดาน่าจะเกิดจากการตั้งเฟืองท้ายห่างเกินไป ด้วยเหตุผลประการก็
ไม่ทราบ