PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : พลัส2012 ป้ายแดงตกหลุุมแล้วส่ายครับ

yun
06-01-2012, 08:55
หวัดดีครับ ผมน้องใหม่ อยู่สมุทรสาคร เพิ่งถอยมาเมื่อ ปลายธันวา ที่ผ่านมาครับ วันรับรถออกจากศูนย์รังสิต วิ่งกลับขึ้นโทลเวย์ ขับประมาณ 90 เวลาตกหลุม แล้วรถเกิดอาการเป๋ครับ แทบเปลี่นเลนเลย ผมลองจับพวงมาลัยนิ่งๆพอตกหลุมรู้สึกเหมือนล้อมันเลี้ยวไปเอง และช่วงกลับบ้านปีใหม่ที่ พะเยา ก็เป็นเหมือนกัน เกร็งจนเมื่อยเลยครับ เพราะตกหลุมนิดหน่อย ก็เป๋ไปเป๋มาแล้วครับ ไม่รู้สาเหตุเพราะอะไร ช่วยวิเคราะห์หน่อยนะครับ และรู้สึกว่าระยะฟรีของพวงมาลัยห่างมาก หนักมากด้วยขับเมื่อยเลย...วันเสาร์นี้จะเอารถเข้าศูนย์เช็คพันโล ต้องเช็คอะไรบ้างครับ รบกวนตอบหน่อยนะครับ..ขอบคุณครับ

coppy42
06-01-2012, 09:18
มันมักจะเซ สดิ้งปัดในย่านความเร็วไม่เกิน80-100ใช่ม่ะ เวลาที่เจอบ่อหลุมเล๊กๆไม่ใหญไม่ลึกหลุมแบบถี่ๆลอนติดๆกันยาวประมาณ2-3เมตร
ลองหาเปลี่ยนโช๊คหลังมันก่อนสัก1คู่ครับอาการจะดีเชื่องมือขึ้นเยอะ เพราะโช๊คเดิมน้ำมันมันเหลวไป ผมต้องเอามาเจาะเปลี่ยนน้ำมันใหม่ให้เบอร์หนืดสูงขึ้น ถึงจะได้ผลครับ
ลองหาใส่เปลี่ยนโช๊คหลังดูสัก1คู่นะไม่ต้องแพงหรอก เอามาเทียบๆให้หนึดกว่าตัวเดิมก็ผ่านแล้วครับ
ตรวจเช็คลมยางใหม่ด้วย มากับรถมันไม่เท่ากันทั้ง4เส้น ควรเติมแค่ไม่เกิน32หรือ35p.ทั้ง4เส้น (รวมทั้งหลังหากไม่บรรทุกหนัก)

Tum_momo !!
06-01-2012, 09:22
ของผม พลัส 2011 (ช่วงล่างเดิม) ก็มีอาการนี้เช่นเดียวกันครับ รอผู้รู้ช่วยแก้ไขด้วยครับ ขอบคุรครับ

TOM3
06-01-2012, 09:28
ออกจากศูนย์เคยเช็คลมยางดูหรือยังครับ แข็งเกินไป ทั้งร่อนทั้งส่าย ลองเช็คดูครับ เอาตามสเป็ค 29 ก่อน ไม่ชอบค่อยๆเพิ่มทีละปอนด์ จนกว่าจะรู้สึกดี

เอก_ชภ9700
06-01-2012, 09:32
ผมว่าเป็นอาการของรถยกสูงนะครับ เมื่อใช้ความเร็วแล้วเจอหลุมก็จะเป๋
ของผมเปลี่ยนโช็คหลังมาแล้ว จะเกิดอาการจนรู้สึกได้ก็ต่อเมื่อใช้ความเร็วที่ 100 ขึ้นครับ

AKNet
06-01-2012, 09:41
โช๊คเดิมเอาไม่อยู่ครับ แล้วต้องดูแรงดันลมยางตามที่ป๋าติ๊กแนะนำด้วยครับ

dsign
06-01-2012, 09:42
...ลมยางแข็งเกินไป ควรปรับดูให้ได้มาตรฐานที่กำหนด...

...โช๊คกับสปริงและแหนบเดิมๆติดรถมันค่อนข้างนุ่ม ถ้ามีงบประมาณจะปรับแต่งก็ว่ากันไป ช่วยได้มาก ก็แล้วแต่ยี่ห้อที่เลือกสรรค์จะจัดมา หลายๆยี่ห้อก็ช่วยได้ แต่บางยี่ห้อก็แย่กว่าของเดิมๆก็มี...

yun
06-01-2012, 09:48
ขอบคุณมากครับ..ผมจะลองเช็คลมยางดูก่อนครับ

yun
06-01-2012, 09:54
พี่ๆครับ แล้วเรื่องพวงมาลัยเหมือนระยะฟรีมันห่างนี่ละครับ ปกติไหม..เช่นเวลาจับพวงมาลัยนิ่งไว้ พอรถตกหลุมรถก็จะเป๋หรือเหมือนล้อมันเลี้ยวออกด้านข้างเองทั้งๆที่พวงมาลัยยังนิ่งไม่ได้หมุน พอรถเป๋ออกข้างเราก็ดึงหมุนพวงมาลัยกับคืน แต่เหมือกับดึงไม่พอ คือรถไม่กลับ ต้องดึงเพิ่ม แต่พอดึงเพิ่มกลับมากเกินไป ก็เป๋ไปอีกข้าง กับเป็นว่าส่ายเต็มถนนเลยครับ...หรือเป็นที่ผมยังไม่ชินกับระบบมิตซู ...ทำเอาเสียวหลายครั้งแล้วครับ ...คนข้างๆบอกทำไมเป็นเช่นนี้..

triton_tierak
06-01-2012, 11:02
พี่ๆครับ แล้วเรื่องพวงมาลัยเหมือนระยะฟรีมันห่างนี่ละครับ ปกติไหม..เช่นเวลาจับพวงมาลัยนิ่งไว้ พอรถตกหลุมรถก็จะเป๋หรือเหมือนล้อมันเลี้ยวออกด้านข้ างเองทั้งๆที่พวงมาลัยยังนิ่งไม่ได้หมุน พอรถเป๋ออกข้างเราก็ดึงหมุนพวงมาลัยกับคืน แต่เหมือกับดึงไม่พอ คือรถไม่กลับ ต้องดึงเพิ่ม แต่พอดึงเพิ่มกลับมากเกินไป ก็เป๋ไปอีกข้าง กับเป็นว่าส่ายเต็มถนนเลยครับ...หรือเป็นที่ผมยังไม่ ชินกับระบบมิตซู ...ทำเอาเสียวหลายครั้งแล้วครับ ...คนข้างๆบอกทำไมเป็นเช่นนี้..

อันนี้ผมว่าไม่ปกติแล้วครับ เข้าศูนย์แจ้งอาการให้ช่างตรวจสอบเลยครับ แต่ช่าง(ศูนย์มิตซู) อาจตอบว่าเป็นอาการปกติ อิอิ

ปล.เมื่อก่อนใช้เก๋งหรือเปล่าครับ

AKNet
06-01-2012, 11:08
พี่ๆครับ แล้วเรื่องพวงมาลัยเหมือนระยะฟรีมันห่างนี่ละครับ ปกติไหม..เช่นเวลาจับพวงมาลัยนิ่งไว้ พอรถตกหลุมรถก็จะเป๋หรือเหมือนล้อมันเลี้ยวออกด้านข้างเองทั้งๆที่พวงมาลัยยังนิ่งไม่ได้หมุน พอรถเป๋ออกข้างเราก็ดึงหมุนพวงมาลัยกับคืน แต่เหมือกับดึงไม่พอ คือรถไม่กลับ ต้องดึงเพิ่ม แต่พอดึงเพิ่มกลับมากเกินไป ก็เป๋ไปอีกข้าง กับเป็นว่าส่ายเต็มถนนเลยครับ...หรือเป็นที่ผมยังไม่ชินกับระบบมิตซู ...ทำเอาเสียวหลายครั้งแล้วครับ ...คนข้างๆบอกทำไมเป็นเช่นนี้..

ไม่น่าจะใช่ระยะฟรี แต่เหมือนอาการล้อหน้าตอนตกหลุมแล้วมันเด้งขึ้นมาไม่แตะพื้นมากกว่า อาการนี้เคยเจอตอนใช้โช๊คเดิมลมยาง37 พอลดลมยางเหลือ33-35ดีขึ้นหน่อย

yun
06-01-2012, 11:31
ใช่ครับผมเคยขับเก๋งมาครับ Cefiro มันนิ่งมาก ตกหลุมไม่มีอาการเลย แต่เจ้าต้ันผมขับเร็วต้องเกร็งไว้คอยระวังตลอด..กลัวครับ

photokid
06-01-2012, 18:41
กับความเร็วระดับนี้ ลองดูลมยางคับ อาจจะแข็งเกินไป ของผมพลัส4ประตูเดิมๆจะโยนๆช่วงความเร็วที่100ขึ้นไปคับ

BLUE_SKY
06-01-2012, 18:52
เปลี่ยนโช๊คครับ ดีขึ้นแน่นอนครับ เมื่อก่อนใช้โช๊คเดิมเป็นเหมือนกันครับ โช๊คเดิมไม่ค่อยหนืดเวลาตกหลุมสปริงมันจะดีด ดิด ดิด ๆๆๆๆ แล้วเหมือนเป๋ครับ เปลี่ยนโช๊คแล้วหายครับ

wann_p
06-01-2012, 20:51
โอ ความรู้ทั้งนั้น

MCS51
06-01-2012, 20:57
เปลี่ยนโช๊คก็ไม่หาย ต้องเปลี่ยนรถเป็นเก๋ง

Kosit23191
06-01-2012, 21:10
เติมลมยางน้อยลงประมาณ 30 ช่วยได้เยอะครับ ทำยังไงก็ไม่หายครับ แต่ทางเรียบหนึบดีมากครับ

DENSO-Jibun
06-01-2012, 21:19
ใช่ครับผมเคยขับเก๋งมาครับ Cefiro มันนิ่งมาก ตกหลุมไม่มีอาการเลย แต่เจ้าต้ันผมขับเร็วต้องเกร็งไว้คอยระวังตลอด..กลัวครับ

ไม่แปลกครับที่ว่ารถเก๋งไม่เกิดอาการเช่นนี้เพราะช่วงล่างมันต่างกัน

เก๋งจะเป็นแบบอิสระปีกนกสี่ล้อ การรับแรงแต่ละล้อจะอิสระต่อกัน มันเป็นข้อดีของเขาหล่ะ

แต่กระบะอย่างเรามันเป็นคานหลังแบกแหนบอีกต่างหากเมื่อล้อข้างใดข้างหนึ่งตกหลุมไปมันจะดึงอีกข้าง

ไปด้วย หรือไม่อิสระต่อกัน อาการดังกล่าวจึงไม่แปลกอะไร เราเรียกว่าอาการรถเต้น คือเต้นออกด้านใด

ด้านหนึ่งทั้งๆที่ไม่ได้หันพวงมาลัยเลย การแก้ไขทั้งหมดที่น้าก่อนหน้าอธิบายมาสามารถลดอาการดังกล่าวได้

ขอย้ำครับ ลดลงได้ ......การแก้ไขอย่างง่ายๆ คือ เมื่อเจอหลุมแบบเบิ้ลต่อเนื่อง ให้ชลอความเร็วลง

เพื่อง่ายต่อการควบคุม นั่นจึงเป็นที่มาของ Shock ตัวใหม่ของผม.....5555

MCS51
06-01-2012, 21:52
เอารถไปยกสูงๆจะได้มองเห็นหลุมแต่ไกลจะได้หลบทัน

AKNet
06-01-2012, 21:56
ไม่แปลกครับที่ว่ารถเก๋งไม่เกิดอาการเช่นนี้เพราะช่วงล่างมันต่างกัน

เก๋งจะเป็นแบบอิสระปีกนกสี่ล้อ การรับแรงแต่ละล้อจะอิสระต่อกัน มันเป็นข้อดีของเขาหล่ะ

แต่กระบะอย่างเรามันเป็นคานหลังแบกแหนบอีกต่างหากเมื่อล้อข้างใดข้างหนึ่งตกหลุมไปมันจะดึงอีกข้าง

ไปด้วย หรือไม่อิสระต่อกัน อาการดังกล่าวจึงไม่แปลกอะไร เราเรียกว่าอาการรถเต้น คือเต้นออกด้านใด

ด้านหนึ่งทั้งๆที่ไม่ได้หันพวงมาลัยเลย การแก้ไขทั้งหมดที่น้าก่อนหน้าอธิบายมาสามารถลดอาการดังกล่าวได้

ขอย้ำครับ ลดลงได้ ......การแก้ไขอย่างง่ายๆ คือ เมื่อเจอหลุมแบบเบิ้ลต่อเนื่อง ให้ชลอความเร็วลง

เพื่อง่ายต่อการควบคุม นั่นจึงเป็นที่มาของ Shock ตัวใหม่ของผม.....5555

รูดปึ๊ดๆเลยใช่มั้ยครับน้าบอย

yun
07-01-2012, 10:36
วันนี้เอารถเข้าศูนย์แล้วครับ..ช่างบอกจะเช็คช่วงล่างทั้งหมดให้ว่ามีอะไรหลวมหรือเปล่า...ขากลับจะลองอีกที่ แล้วจะรายงานผลนะครับ

forlife
07-01-2012, 10:59
ลองดูเรื่องล้อด้วยครับ ดุ้งป่าว ผมเคยตกหลุม สุดท้ายให้ร้านเอาล้อไปเช็คดูปรากฎว่า ล้อดุ้งหมุนเป็นงูเลย สุดท้ายเปลี่ยนแม็กใหม่เลย

dsign
07-01-2012, 16:16
เอารถไปยกสูงๆจะได้มองเห็นหลุมแต่ไกลจะได้หลบทัน

...อืมมมม เน๊อะ...

yun
09-01-2012, 08:32
ลองแล้วครับ...ผมให้ช่างทางศูนย์ปรับลมยางเหลือ 33 ทั้ง 4 ล้อ ทดสอบวิ่งประมาณ 100-120 อาการส่ายรู้สึกน้อยลง เวลาตกหลุมรู้สึกหนุบๆๆเด้งน้อยลงครับ ...แต่จะลองระยะทางยาวๆดูอีกที่แล้วจะมารายงานผลครับ