PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : Plus VG 178 A/T + LPG

TON_GAS
06-01-2012, 18:03
วันนี้มีสมาชิกไทรทั้นที่ให้ความไว้วางใจนำ Plus ป้ายแดง ซึ่งวิ่งมาได้แค่ 981 กม.เท่านั้นตั้งแต่วันที่ออกรถมา ยังไม่ถึงอาทิตย์เลย มาติดตั้งระบบร่วม LPG ก็ถือว่าทำลายสถิติป้ายแดงคันอื่นๆลงไปเลยครับ ผมเลยจัดไปให้เนียนสมกับเป็นรถใหม่กันเลยครับ ขนาดยางใช้ 265/70 R16 ซึ่งใหญ่กว่าเดิมพอควรสำหรับเกียร์ A/T ที่มีขนาดเฟืองท้าย 3.917 แต่พอสถิต LPG เข้าไปแล้วก็สามารถเรียกพละกำลังกลับคืนมาได้โดยง่าย ผมทดสอบที่ความเร็ว 100 แล้วกดคันเร่งทำความเร็ว ใช้ระยะทางไม่น่าจะถึง 1 กม.เข็มไมล์ก็แตะที่ 185 กม./ชม.แล้วครับ เห็นแค่นี้แล้วก็พอก่อนเพราะรถยังใหม่อยู่ เอาไว้ได้รับทราบผลการใช้งานค่อยมาอัพกันอีกทีครับ เอารูปมาให้ดูกันเช่นเคยครับ

TON_GAS
06-01-2012, 18:07
จุด 3 ทางเข้าแก๊สดูเรียบร้อยและแข็งแรง ซ่อนกันแบบเดิมๆ หากไม่สังเกตุก็ไม่รู้ครับ

TON_GAS
06-01-2012, 18:10
คันนี้มีจุดติดตั้งออโต้สวิทที่ดูแล้วก็สวยงามเข้าท่าดีครับ

TON_GAS
06-01-2012, 18:11
เปิดฝาเครื่องดูจากด้านหน้าก็ไม่เห็นความเปลี่นแปลงใดๆไปจากเดิม

decskong
06-01-2012, 20:18
รอดูอัตราสิ้นเปลื้องครับบบบบบบบบบบบบบ

Aown
06-01-2012, 20:36
รอชม...แอบสนใจอยู่เหมือนกัน

lemongreen
06-01-2012, 20:48
วะวะวะว้าวววววววว ...อาจารย์ต้นครับ ผมเริ่มเปลี่ยนนิสัยขับรถช้าลง เรื่อยๆ ประหยัดมากครับ 3/4 ส่วน ซัดไป 900 โลแล้วคร๊าบบบบ

TON_GAS
07-01-2012, 06:43
วะวะวะว้าวววววววว ...อาจารย์ต้นครับ ผมเริ่มเปลี่ยนนิสัยขับรถช้าลง เรื่อยๆ ประหยัดมากครับ 3/4 ส่วน ซัดไป 900 โลแล้วคร๊าบบบบ

ธรรมดาครับ ก็ต้องสนุกกับความแรงก่อนในช่วงแรกๆ แต่ก็ยังประหยัดกว่าเดิม แต่จะให้ได้ความประหยัดที่แท้จริงก็นี่แหละครับ วิธีการขับขี่สำคัญมาก ไทรทั้นเป็นรถที่แปลกครับถ้าบรรทุกหนักสัก 200 ก.ก. ใส่ยางใหญ่หน่อยวิ่งระยะทางไกลแล้วขับขี่แบบไม่ห้าวหาญ มันจะได้ความประหยัดแบบเหลือเชื่อครับ สำหรับของ Lemongreen ขนาดยาง 265/70 r16 กับหลังคาและเกียร์ออโต้ด้วย ถ้า3/4 ส่วนได้ 900 กม. ไฟโชว์ก็ประมาณ 1200 ถ้าจนระดับน้ำมันต่ำกว่าขีดล่างก็คงไกล้ๆ 1400 โลครับ ส่วนแก๊สกินเท่าไหร่ให้ข้อมูลด้วยครับ

nongampzaa
07-01-2012, 08:41
ติดตั้งราคาประมาณเท่าไรครับ!!~

happymet
07-01-2012, 17:09
อ.ต้น มาเองเลยน่ะครับ รอน้า Lemongreen มารายงานผลด้วยครับ

TON_GAS
17-01-2012, 11:29
อัพความประหยัดล่าสุด ข้อมูลจากผู้ใช้ในช่วงแรกๆน้ำมันครึ่งถังยังไงก็ไม่ถึง 500 โล สาเหตุเนื่องมาจากความใหม่และฟิตจัดของเครื่องยนต์ แต่พอเลยระยะ 3000 โลไปแล้ว พร้อมมีน้ำหนักบรรทุกเป็นตัน น้ำมันครึ่งถังมีแตะ 500 โลไปแล้วครับท่านผู้ชม (เส้นรอบวงยางใหญ่กว่าเดิม+น้ำหนักบรรทุก ความเร็วเกิน 120 ) เห็นไหมติดร่วมแอลพีจี......ยังไง๊ก็ประหยัด

แอลพีจีสิ้นเปลืองที่ 29 กม./ลิตรครับ

perm
17-01-2012, 13:16
ยินดีกับน้าเจ้าของรถด้วยอีกคันครับ ยืนยันว่ามาถูกทางแล้ว แล้วจะเห็นว่ารุ่นนี้ติดแก๊สแล้วเจ๋งจริง ล่าสุดผมไปถึง 19 กม./ลิตร แล้วครับ แทบไม่เชื่อว่ามันจะทำได้ แฟนผมยังอึ้งเลย ว่าจะๆ มาโพสให้ดูกันหลายครั้งแล้ว เป็นโรคอะไรก็ไม่รู้ ว่าจะอยู่นั่นแหละ แล้วมันจะพังมั๊ยครับ อ.ต้น น้ำมันกับแก๊ส กินเท่ากันเลย 19 กม./ลิตร แต่ไม่ได้ยินเสียงเขกเลยนะครับ

fresh-sky
17-01-2012, 15:37
ยินดีกับน้าเจ้าของรถด้วยอีกคันครับ ยืนยันว่ามาถูกทางแล้ว แล้วจะเห็นว่ารุ่นนี้ติดแก๊สแล้วเจ๋งจริง ล่าสุดผมไปถึง 19 กม./ลิตร แล้วครับ แทบไม่เชื่อว่ามันจะทำได้ แฟนผมยังอึ้งเลย ว่าจะๆ มาโพสให้ดูกันหลายครั้งแล้ว เป็นโรคอะไรก็ไม่รู้ ว่าจะอยู่นั่นแหละ แล้วมันจะพังมั๊ยครับ อ.ต้น น้ำมันกับแก๊ส กินเท่ากันเลย 19 กม./ลิตร แต่ไม่ได้ยินเสียงเขกเลยนะครับ

ดีจัง ของผมยังวนอยู่แถว 15-16 โล/ลิตรอยู่เลย รอ อ.ต้น ปรับแต่งอยู่

TON_GAS
17-01-2012, 18:45

เอาดีเซลซัก 17-18 โลลิตรก็หรูแล้วครับ ขยับแก๊สมาแถวๆ 20-22 กม./ลิตร กำลังดี แต่ถ้าไม่มีเสียงแกร๊กตอนที่เกียร์เปลี่ยนก็ถือว่าเยี่ยมครับ ความร้อนปกติก็ ok รับรองไม่มีพัง ระวังอย่างเดียวครับ อย่าให้เกิน 200 มันอันตราย

TON_GAS
13-04-2012, 12:15
ข้อมูลผู้ใช้ล่าสุด ปาเจโร่สปอร์ต 2.5 vg 178 ใช้งานทั่วๆไปความเร็วประมาณ 100 ได้ความประหยัดดีเซล 20 กม./ลิตร แอลพีจี 32 กม./ลิตร ถ้าใช้ความเร็ว 120-140 ดีเซลจะประมาณที่ 16-17 กม./ลิตร

อีกไม่ถึงเดือนก็สามารถใช้ระบบหัวฉีดร่วมได้แล้วครับสำหรับท่านที่ใช้ครุชคอลโทลล์ และการพัฒนาล่าสุดก็จะประหยัดแก๊สได้มากกว่าเดิมมาก ระบบการคุมน้ำมันแบบดิจิตอลสามารถจูนได้แบบระเอียดยิบ สามารถทำความประหยัดในช่วงความเร็ว 70-90 ได้ดีมาก (เกิน 20 กม./ลิตร) ส่วนความเร็วปลายก็ยังจัดให้เต็มเหมือนเดิมครับ

forgetmenot
13-04-2012, 15:51
ขอปรึกษาอาจารย์ต้นหน่อยครับ คือผมอยากติดแก๊สเสริมกับดีเซลเพราะตอนนี้ใช้รถมาก แต่ ผบ.ที่บ้านไม่ยอมเลย พอจะมีอุปกรณ์ หรือวิธีใดช่วยในการประหยัดได้บ้างนอกจากการติดแก๊ส จะได้เข้าไปหาอาจารย์ต้นที่บ้านอีกครั้งครับ

TON_GAS
14-04-2012, 09:57
ขอปรึกษาอาจารย์ต้นหน่อยครับ คือผมอยากติดแก๊สเสริมกับดีเซลเพราะตอนนี้ใช้รถมาก แต่ ผบ.ที่บ้านไม่ยอมเลย พอจะมีอุปกรณ์ หรือวิธีใดช่วยในการประหยัดได้บ้างนอกจากการติดแก๊ส จะได้เข้าไปหาอาจารย์ต้นที่บ้านอีกครั้งครับ

ก็พอมีหนทางครับ ชุดไฮโดรเจนโซฮอร์ใช้ได้เลยครับถ้าใช้งาน 80-90 มันประหยัดกว่าใช้ร่วม lpg อีกครับ แต่รออีกซักพักหนึ่งครับกำลังทำชุดควบคุมแปรผันตามการใช้งานอยู่ครับ ยังไงมันต้องได้ออกมาให้ได้ใช้ครับ

forgetmenot
15-04-2012, 07:48
ก็พอมีหนทางครับ ชุดไฮโดรเจนโซฮอร์ใช้ได้เลยครับถ้าใช้งาน 80-90 มันประหยัดกว่าใช้ร่วม lpg อีกครับ แต่รออีกซักพักหนึ่งครับกำลังทำชุดควบคุมแปรผันตามการใช้งานอยู่ครับ ยังไงมันต้องได้ออกมาให้ได้ใช้ครับ

ขอบคุณครับได้เรื่องยังไงรีบแจ้งเลยนะครับ ขอบคุณๆอาจารย์ต้นมากๆ

ตอนแรกว่าจะหาซื้อรถมือสองมาติดแก๊สใช้แต่ว่ามันก็เพิ่มค่าใช้จ่ายเหมือนกันกำลังชั่งใจอยู่

kittinan_ball
22-05-2012, 21:51
สวัดดีครับผมมีเรื่องอยากถามหน่อยครับ พอดีผมจองรถไว้แล้ว เป็นพลัส 4 ประตู แต่เป็นเครือง เบนซิล เกียร์รรมดา แต่ใจจริงอยากได้เกียร์ออโต้แต่เป็นเครืองดีเซล นะครับ
ก็เลยอยากถามว่า
1.ถ้าเอาเครืองดีเซลมาติดแก็ส จะแตกต่างจากเครื่องเบนซิลติดแก็สใหมครับ แตกต่างกันอย่างไรครับ
2.แล้วอายุการใช่งานของเครื่องยนต์ จะใช่ได้นานแค่ไหนครับ
3.การดูแลรักษาอยากไหมครับ
4.ติดข้างถังน้ำมันได้ไหมครับ
5.ค่าใช่จากประมาณเท่าไหรครับ
ขอบคุณครับ พอดีเป็นรถคันแรกก็เลยต้องละเอียดหน่อยนะครับ
ช่วยรีบตอบหน่อยนะครับจะผมจะได้บอกเซลให้เปลียนรุ่นรถก่อนครับ

minilogo
01-06-2012, 12:20
ระบบเชื้อเพลิงร่วม 1.ดีเซล+LPG 2.Oxy-Hydrogen 3.เซฟพลัสเพิ่มอ็อกซิเจน แต่ละอันราคาประมาณไหนบ้างครับ
ผมเคยคุยกับอ.มารอบนึงแล้วครับทางโทรศัพท์ ว่าแต่ตอนนี้อัพเดทไปถึงไหนแล้วครับ พอดีรถผมเพิ่งมา
เลยจะถามว่าตอนนี้ไทรทันพลัส ออโต้ มีถังโดนัทหรือยังและระบบหัวฉีดถ้ามาแล้ว สามารถลงรถผมได้มั๊ยครับ
2.Oxy-Hydrogen 3.เซฟพลัสเพิ่มอ็อกซิเจน << เจ้าพวกนี้สามารถลงด้วยได้มั๊ยครับ

TON_GAS
16-06-2012, 15:50
ผลงานที่ทำไปซึ่งได้รับข้อมูลจากผู้ใช้ เป็นรถปาเจโร่สปอร์ต 2.5 VG ออโต้ 5 speed อัตราสิ้นเปลืองดีเซล 18 กม./ลิตร แก๊สอยู่ที่ 25 กม./ลิตร ในการเดินทางไปต่างจังหวัดทางภาคอีสานครับ ส่วนตัว Plus vg 178 ออโต้ เดินทางต่างจังหวัดเช่นกัน น้ำมันครึ่งถังมีแตะ 700 กม.เขาใช้ความเร็วเดินทางประมาณ 100 กม./ชม.ครับ ส่วนการใช้งานทั่วไปส่วนใหญ่ถ้าขับขี่ปกติทั่วไปไม่เน้นมันหรือใช้ความเร็วมากแล้ว อัตราการสิ้นเปลืองดีเซลมีให้เห็น 18 กม./ลิตรได้เลยครับ ถ้ายังไม่เคยให้ลองทำดู เพราะถ้าทำดูแล้วมันอยากที่จะให้ได้มากกว่านั้นครับทำให้นิสัยการขับขี่นุ่มนวลลงและใจเย็นมากขึ้นครับ ซึ่งหลังๆมานี้ผมไม่ค่อยที่จะใช้ความเร็วเกิน 100 สักเท่าไหร่ หรือเพราะอายุมากขึ้นทุกทีก็ไม่รู้

minilogo
21-06-2012, 12:44
ผลงานที่ทำไปซึ่งได้รับข้อมูลจากผู้ใช้ เป็นรถปาเจโร่สปอร์ต 2.5 VG ออโต้ 5 speed อัตราสิ้นเปลืองดีเซล 18 กม./ลิตร แก๊สอยู่ที่ 25 กม./ลิตร ในการเดินทางไปต่างจังหวัดทางภาคอีสานครับ ส่วนตัว Plus vg 178 ออโต้ เดินทางต่างจังหวัดเช่นกัน น้ำมันครึ่งถังมีแตะ 700 กม.เขาใช้ความเร็วเดินทางประมาณ 100 กม./ชม.ครับ ส่วนการใช้งานทั่วไปส่วนใหญ่ถ้าขับขี่ปกติทั่วไปไม่เน้นมันหรือใช้ความเร็วมากแล้ว อัตราการสิ้นเปลืองดีเซลมีให้เห็น 18 กม./ลิตรได้เลยครับ ถ้ายังไม่เคยให้ลองทำดู เพราะถ้าทำดูแล้วมันอยากที่จะให้ได้มากกว่านั้นครับทำให้นิสัยการขับขี่นุ่มนวลลงและใจเย็นมากขึ้นครับ ซึ่งหลังๆมานี้ผมไม่ค่อยที่จะใช้ความเร็วเกิน 100 สักเท่าไหร่ หรือเพราะอายุมากขึ้นทุกทีก็ไม่รู้
ไว้จะไปติดตั้งนะครับ อ.ต้น

LuftWaffe
29-06-2012, 12:13

วิธีที่ว่าคือเปลี่ยน ผบ ใหม่ครับแล้วเอาแบบที่เขายอมให้ติดแก๊ส ฮ่าๆๆ ล้อเล่นนะครับ

parinho10
16-10-2012, 09:40
วันนี้มีสมาชิกไทรทั้นที่ให้ความไว้วางใจนำ Plus ป้ายแดง ซึ่งวิ่งมาได้แค่ 981 กม.เท่านั้นตั้งแต่วันที่ออกรถมา ยังไม่ถึงอาทิตย์เลย มาติดตั้งระบบร่วม LPG ก็ถือว่าทำลายสถิติป้ายแดงคันอื่นๆลงไปเลยครับ ผมเลยจัดไปให้เนียนสมกับเป็นรถใหม่กันเลยครับ ขนาดยางใช้ 265/70 R16 ซึ่งใหญ่กว่าเดิมพอควรสำหรับเกียร์ A/T ที่มีขนาดเฟืองท้าย 3.917 แต่พอสถิต LPG เข้าไปแล้วก็สามารถเรียกพละกำลังกลับคืนมาได้โดยง่าย ผมทดสอบที่ความเร็ว 100 แล้วกดคันเร่งทำความเร็ว ใช้ระยะทางไม่น่าจะถึง 1 กม.เข็มไมล์ก็แตะที่ 185 กม./ชม.แล้วครับ เห็นแค่นี้แล้วก็พอก่อนเพราะรถยังใหม่อยู่ เอาไว้ได้รับทราบผลการใช้งานค่อยมาอัพกันอีกทีครับ เอารูปมาให้ดูกันเช่นเคยครับ
อ.ต้นครับ ถ้าเป็นเคสนี้ ค่าใช้จ่าย ทั้งหมดประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วเมื่อติดเสร็จแล้ว อัตราการกินเชื้อเพลิงต่อกิโลประมาณกี่บาทครับ คือผมกำลังรอรับรถตัวนี้อยู่เลยครับ สนใจมากครับ รบกวนขอราคาและรายละเอียดด้วยได้ไหมครับ ที่นี่ก็ได้ครับhunkwang2524@gmail.com

ช2183
30-10-2012, 16:43
vg turbo ใช้ดีเซล 12 กม./ลิตร อัตราสิ้นเปลือง กม.ละ 2.5 บาท (คิดน้ำมันดีเซล 30 บาท/ลิตร) ถ้าใช้ดีเซล+LPG อัตราสิ้นเปลืองจะอยู่ที่ กม.ละกี่บาทครับ

SRT
30-10-2012, 18:05
น่าติดตามครับ