PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไม่น่าเชื่อ มันเหลือเชื่อจริง ๆครับ

navyhawk
07-01-2012, 22:04
เรื่องคลัชท์ดัง .... ผมได้อ่านได้รู้มาตั้งแต่ผมใช้ M8 ตัว 116 แรงคันแรกจนขายไปและซื้อ M11 ตัว 140 แรงมาใช้ ปัญหานี้ก็ยังเกิดอยู่ตลอดเวลากับเพื่อนสมาชิกและผู้ใช้รถ Triton และคำตอบยอดฮิตของช่างศูนย์คือ ดังปกติ ??!!
รถผมเพิ่งเข้าสองหมื่นโลบอกช่างมีเสียงคลัชท์ดังแต่เหยียบคลัชท์แล้วเงียบให้ดูให้ด้วย ช่างถามว่าดังยังไงทำหน้าเหมือนจะให้ผมทำเสียงให้เหมือนที่มันดัง ผมก็เลยบอกว่ามันก็ดังอย่างที่มันดัง ไปติดเครื่องฟังเอาซิครับผมทำเสียงไม่เหมือนหรอก ช่างกลับมาบอกว่ามันดัง.."ปกติ" จะใส่จารบีให้แล้วกัน พอเช็คสองหมื่นโลเสร็จเอารถกลับบ้านยังไม่ดับเครื่องเปิดประตูได้ยินเสียงทันที..สนั่นเลย สนั่นกว่าเดิมอีก .. จะกลับไปอีกก็ 40 โลและยังจำเป็นต้องใช้รถ
ผมอยากถามมิตซูจริง ๆว่าไม่คิดจะแก้ไขปัญหานี้เลยหรือครับรถรุ่นนี้ออกมาจะ 10 ปีแล้ว หรือว่ามันไม่เคยดังถึงบริษัท ?? คลัชท์มันดังจนคนข้าง ๆทัก ดังจนเข้าซอบคนมองตามกันทั้งซอย ... มันน่าอายนะครับรถคันตั้งเจ็ดแสนกว่าวิ่งดังยังกะเกวียนบุโรทั่ง .. คันแรกที่ผมใช้โชคดีที่มันดังไม่เกินหน้าเกินตาเสียงเครื่องยนต์มากนักเลยไม่รู้สึกอะไร แต่คันนี้มันอี๊ด ๆสนั่นครับ .. ตอนนี้เวลาหยุดต้องเหยียบคลัชท์แช่ไว้ตลอด .. เซ็งว่ะ ..
ใส่ใจแก้ปัญหา ชำนาญงานช่าง รอบรู้การปรับแต่งและแก้ไข ไม่ใช่จ้างไว้พะงาบ ๆอย่างเดียวว่า "ดังปกติ" เพราะดังปกติต้องดังตั้งแต่วันแรกที่ออกรถครับ ..

motesak
07-01-2012, 22:17
like like

kong22
08-01-2012, 00:57
โดยส่วนตัวผมแล้วช่างตามศูนย์ต่าง(ไม่เฉพาะมิตซูเรานะครับอย่างค่ายรถตลาดผมก็เจอมาแล้ว)เขาไม่เก่งเรื่องดัดแปลงแก้ไขหรอกครับ เขาเก่งด้านเปลี่ยนอะไหล่เลยมากกว่า

Duck_Hell
08-01-2012, 06:05
กระทืบ Like

MEAW_SAN
08-01-2012, 09:12
ของผมก็ดังครับ(มันดังทุกคันละ) นาวาร่า บีที ของเพื่อนก็ดังพอๆกัน เพราะรถรุ่นใหม่ แรงบิด แรงกระชากมันสูง การออกแบบโครงผ้าคลัทจึง แตกต่างกับรถ รุ่นเก่าๆ(ไซโคลนในสวนที่บ้านเงียบกริบ) มันซับซ้อนกว่าโครงผ้าคลัทรุ่นเก่าๆเยอะ มีทีเป็นพลาสติคด้วย ประมาณ ว่าแอบซอฟแรงกระชากอะครับ ออกแบบ ให้มันเงียบแบบรุ่นเก่าๆ มิตซูเขาคงทำได้ แต่มันจะทนทานแรงบิดแรงกระชากมากของกำลังเครื่องยนต์เราได้มากน้อยขนาดไหนไม่แน่ใจครับ รอท่านอื่นๆบ้างละกันนะครับ ความรู้เรื่องคลัทผมมีเท่านี้

ZELDA
08-01-2012, 09:46
ช่างที่0ประจำเคยยกมาอัดจาระบีทำความสะอาดให้ก็เป็นๆๆหายๆๆ แต่ไม่ดังมาก ตอนนี้ชินแล้วครับ
ผมเข้าเว็บ ปีโป้ ก็บ่นกันเยอะเหมือนกัน

wann_p
08-01-2012, 10:08
อนิจจัง ทุกข์ขัง อนัตตาครับ

3632กรุงเทพ
08-01-2012, 11:26
นี่แหละครับกรรมของผู้บริโภค คอยแต่โดนเอาเปรียบอยู่ตลอด....

motesak
08-01-2012, 12:32
กระทืบ Like

จะกระทืบผมทำไมเนี้ยะ ผิดตรงไหนวะ ก็แค่ชอบการระบายของเค้า การเขียนของเค้าได้อารมณ์ดี
เมียเมนส์ไม่มาป่าวเนี้ยะ
ผมก็ไทรทันครับ

alex
08-01-2012, 13:22
จะกระทืบผมทำไมเนี้ยะ ผิดตรงไหนวะ ก็แค่ชอบการระบายของเค้า การเขียนของเค้าได้อารมณ์ดี
คงเข้าใจผิดกันมากกว่านะครับ ผมคิดว่าเค้าคงไม่ได้มีเจตนาแบบนั้นหรอกครับ คำว่ากระทืบ Like เนี่ย น่าจะหมายความว่า ชอบมากๆๆประมาณนี้มากกว่าครับผม

motesak
08-01-2012, 14:28

ขอโทษครับพอดีสมองช้าไปหน่อย(คิดไม่ทัน)
รู้สึกแย่จัง

slipper
08-01-2012, 16:07
ขอโทษครับพอดีสมองช้าไปหน่อย(คิดไม่ทัน)
รู้สึกแย่จัง

555 ....เข้าใจผิดนิดหน่อยไม่เป็นไรหรอกครับ คำว่ากระทืบ like ก็ประมาณ โคตรถูกใจ ...อะไรประมาณนั้น อิอิอิ

a_s
08-01-2012, 16:14
Like ด้วยคน.......แต่ว่าเล่นมุกกันจากเครียดกลายเป็นขำซะงั้น...ฮ่าๆ

POMPOM
08-01-2012, 18:14
มาช่วยรุมกระทืบLikeด้วยคน 55555++

badbhoom
08-01-2012, 18:25
ได้ศํพท์ใหม่ กระทืบLike 555+++ ขอร่วมกระทืบLikeอีก1คนครับ

chanchung
08-01-2012, 18:29
ของผมก็ดังครับ(มันดังทุกคันละ) นาวาร่า บีที ของเพื่อนก็ดังพอๆกัน เพราะรถรุ่นใหม่ แรงบิด แรงกระชากมันสูง การออกแบบโครงผ้าคลัทจึง แตกต่างกับรถ รุ่นเก่าๆ(ไซโคลนในสวนที่บ้านเงียบกริบ) มันซับซ้อนกว่าโครงผ้าคลัทรุ่นเก่าๆเยอะ มีทีเป็นพลาสติคด้วย ประมาณ ว่าแอบซอฟแรงกระชากอะครับ ออกแบบ ให้มันเงียบแบบรุ่นเก่าๆ มิตซูเขาคงทำได้ แต่มันจะทนทานแรงบิดแรงกระชากมากของกำลังเครื่องยนต์เราได้มากน้อยขนาดไหนไม่แน่ใจครับ รอท่านอื่นๆบ้างละกันนะครับ ความรู้เรื่องคลัทผมมีเท่านี้
LIKE like like รถเดี๋ยวนี้ทำทอล์คสูงใน รอบต่ำ

dsign
08-01-2012, 19:01
...อิอิ กระทืบกันมันเลย...

รณรงค์
08-01-2012, 19:47
แรง...ซ์...อิอิ..

MEAW_SAN
08-01-2012, 20:53
...อิอิ กระทืบกันมันเลย...
อย่าเลยมาถึงผมละกันตาบอย 5555+

navyhawk
08-01-2012, 21:36
ขอบคุณเพื่อน ๆสมาชิกที่เข้ามาเยี่ยมกระทู้ครับ ใจหายหมดเลยนึกว่าจะทำให้เพื่อนขัดใจกันเรื่อง(กระทืบ)like ... หรือบอร์ดเราน่าจะมีไอคอนให้กด like ดี ..

เรื่องคลัทช์ดังผมลองมุดเข้าไปดูที่ขาคลัทช์ที่อยู่ใต้ท้องรถ (ไม่รู้เรียกขาหรือปล้าว ?) เอามือจับดันนิด ๆเสียงมันจะเงียบครับ พอปล่อยก็จะดังเหมือนเดิมหรือลองเหยียบแป้นคลัทช์ลงไปนิดนึงเสียงก็จะเงียบไป ผมว่ามันน่าจะมีการปรับแต่งระยะได้นะครับ .....

วันนี้ไปจอดรถที่ตลาดอ่างศิลา พ่ออยู่บนรถเดินไม่ไหวเลยต้องติดเครื่องเปิดแอร์ไว้ให้ แหมใครเดินผ่านก็ต้องหันมอง บางคนมองแล้วหันไปคุยอะไรกันแล้วก็หัวเราะ เขาคงว่ารถเราสวยเท่มั้ง อิอิ ... ขนาดผมยืนรอแม่อยู่แถวนั้นได้ยินเสียงคลัทช์ดังกว่าเสียงเครื่องยนต์อีก 555 ... รถมันแรง ....

สวัสดีครับ .... :16 3:

coppy42
08-01-2012, 21:36
พอเข้าใจกันดี กระแทกลิ๊งค์-กระทีบลิ๊งค์
ระบายกันไป เก็บไว้ไม่ดี จะได้หายเยี่ยวเหลือง

chaiyasit
08-01-2012, 21:42
อ่า...รู้ลึกๆ..กดLike Like..

chaiyasit
08-01-2012, 21:43
พอเข้าใจกันดี กระแทกลิ๊งค์-กระทีบลิ๊งค์
ระบายกันไป เก็บไว้ไม่ดี จะได้หายเยี่ยวเหลือง
อูยยยย...กระทิงเยี่ยวเหลือง..คริๆๆๆๆ
หวัดดีปีใหม่ครับป๋าติ๊ก..ป๋าแก่ขึ้นอีกแว้วววว...

aaa
09-01-2012, 11:22
อูยยยย...กระทิงเยี่ยวเหลือง..คริๆๆๆๆ
หวัดดีปีใหม่ครับป๋าติ๊ก..ป๋าแก่ขึ้นอีกแว้วววว...

ชี้ชาดดด.....ฟันธง

MEAW_SAN
09-01-2012, 11:38
อ่า...รู้ลึกๆ..กดLike Like..

ของที่ฝากตาวุฒิไปได้ยังตะเอง

DN-TT19
10-01-2012, 11:17
ของผมก็เป็นดังแบบ จขกท. เลย สรุปว่าดังแบบนี้คืออาการปกติของเจ้าตั้นใช่ไหมครับ ..... ^_^"

navyhawk
10-01-2012, 12:37
ของผมก็เป็นดังแบบ จขกท. เลย สรุปว่าดังแบบนี้คืออาการปกติของเจ้าตั้นใช่ไหมครับ ..... ^_^"

เสียงดังเหมือโลหะเสียดสีกันครับ แต่พอกดแป้นคลัทช์ลงไปสักนิดนึงเสียงจะเงียบครับ ถ้าเหมือนกันลงใช่ครับ (ลองเอานิ้วควานลงไปในช่องขาคลัทช์มีเศษผงคล้ายใยแก้ว ? .. งง ?)

ผมมุดใต้ท้องรถเอามือไปจับและลองขยับขาที่ปั้มป์คลัทช์ เสียงมันเงียบปกติแต่พอปล่อยสักพักเสียงกรี๊ด ๆก็จะเริ่มดัง ตอนนี้อยากจะเลื่อนตัวปั้มป์คลัทช์ที่ใต้ท้องขยับไปข้างหน้าสักนิดนึงเพราะเสียงจะหายทันทีแต่ไม่รู้ว่าถ้าคลายโบลท์สองตัวที่ยึดตัวปั้มป์ไว้จะปรับแต่งระยะได้หรือปล่าว ... โบลท์สองตัวมันมีสีมาร์กกิ่งไว้ กลัวศูนย์มันโวยน่ะครับถ้าวันหลังมีปัญหาอีก ..

คนทำฝุ่น
12-01-2012, 10:05
ตอนออกรถใหม่มา ศูนย์น่าจะแถมคู่มืออัดจารบีชุดครัชมาด้วยพร้อม กระบอกอัดจารบี และจารบี