PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มีเรื่องเล่าให้ฟังครับ...ความจริงมันไม่น่าเกิดขึ้น ด้วยซ้ำไป

Khajorn_b
08-01-2012, 19:46
มีเรื่องเล่าให้ฟังครับ...ความจริงมันไม่น่าเกิดขึ้นด้วยซ้ำไป
ฝากน้าๆ ทุกท่านเวลาเอารถเข้าศูนย์...ถ้าสะดวกควรไปยืนดูช่างทำงานกันบ้างนะครับ
(ของผมมันเป็นเรื่องเล็กน้อยแต่...ก็ไม่น่าเกิดขึ้นเลย ตอนแรกว่าจะไม่เล่า แต่ก็กลัว
น้าหลายๆ ท่านโดนแบบผมน่ะครับ)
วันนี้ขอซัก 2 ศูนย์เลยนะครับ
ศูนย์แรก เช็ค 30,000 โล เอาเข้าศูนย์รุ่งเจริญ กม.26 (หนีน้ำไปตอนน้ำท่วม 16-10-11)
เราต้องการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องสังเคราะห์...ทำโนโน้น โนนี้ เบี่ยงไป เบี่ยงมา
บอกว่าราคาแพงมั่งหล่ะ (ในใจนึกอยู่ กรูมีตังค์กรูจะเอาสังเคราะห์ 555++) สุดท้ายให้ผู้ชาย
อีกคนมาบอกน้ำมันเครื่องสังเคราะห์หมด...เออบอกซะตั้งแต่แรกก็หมดเรื่องแล้ว....

ศูนย์ที่สอง ศูนย์ที่ผมใช้งานมาประจำและเป็นศูนย์ที่ผมออกรถด้วยซิ (ไทยธาดา อยุธยา)
ผมก็ไม่นึกว่าจะโดนกับตัวผมเอง
เช็ค 40,000 โล (4-1-12)
ปกติเช็ค 40,000 โลเราต้องเปลี่ยนของเหลวทั้งหมด (เห็นเจ้าหน้าที่บอกนะ)
แต่ผมเปลี่ยนแค่นี้
1. กรองน้ำมันเครื่อง
2. กรองโซล่า
3. แหวนรอง
4. น้ำมันเกียร์
5. น้ำมันเพาเวอร์
6. น้ำมันเบรค DOT4 (N)0.5 ลิตร
7. สลับยาง-ถ่วงล้อ
(น้ำมันเครื่องผมเตรียมไป เข็ดครั้งที่แล้ว กรองอากาศ น้ำมันเฟืองท้ายเตรียมไปเอง ใส่เต็ดมา)
- น้ำมันเบรคยังไม่เปลี่ยน เคลมหม้อลมเบรคตอนสองหมื่นโล
- น้ำหม้อน้ำพึ่งเปลี่ยนไปตอนสองหมื่นโลเช่นกัน
มาถึงประเด็น...ข้อที่ 6 น้ำมันเบรค ตามที่เกริ่นมาแล้วเพราะฉะนั้นผมจะใช้น้ำมันเบรคใส่ที่
กระปุกน้ำมันคลัทซ์เท่านั้น อย่างไรก็ไม่ถึง 0.5 ลิตร
แต่ในใบกำกับภาษีลงมาว่าใช้น้ำมันเบรค 0.5 ลิตร 2 แกลลอน ผมก็ไม่ยอมซิ
เถียงกันอยู่ 3 พัก ครั้งแรกให้เจ้าหน้าที่ไปสอบถามช่าง ยังกลับมายืนยันเหมือนเดิม
ครั้งที่สองไปดูท้ายรถ...ทั้งๆ ที่มีแกลลอนสีเหลืองอยู่แกลลอนเดี่ยว ยังอ้างหน้าด้านๆ ว่าเรา
เติมหมดแล้วพี่จะรับแกลลอนเปล่ากับด้วยไหมคะ เราก็ยังยืนยันว่าใช้แค่ 0.5 ลิตร
ครั้งที่ 3 กลับลงไปใหม่ใช้เวลาประมาณ 10 นาที กลับมาพร้อมกับคำขอโทษ (ฝ่ายอะไหล่ลืมตัด Stock ค่ะ)

น้ำมันเบรค DOT4 (N)0.5 ลิตร ราคาแกลลอนละ 160 บาท

ไม่ได้อคติกับใคร เงินแค่นี้ผมไม่ซีเรียสเท่าไหร่หรอกครับเพียงแค่ต้องการความถูกต้องและความโปร่งใสเท่านั้น

และลองคิดดูถ้าคนที่ไม่รู้เรื่องรถ...และไม่ได้ลงไปดู
แต่บางทีแล้วอาจจะโดนยัดมากกว่านี้ก็ได้

ขอบคุณครับ
ขอระบายหน่อย

รณรงค์
08-01-2012, 20:19
ของผมเจอเรื่องความไม่รอบครอบของช่างครับ..ที่นครนายก..ผมขับรถจากสระแก้วไปเพื่อเช็ค 8 หมื่นโล..เมื่อวันที่ 29 ธ.ค.ที่ผ่านมา..ตอนที่เปลี่ยนน้ำมันเบรคช่างถอดดุมล้อหลังออกเพื่อใช้สเปรฉีดล้าง..แล้วไม่ได้ใส่จานเบรคหลังข้างขวากลับเข้าไป..แล้วทำการไล่เบรค..ทำให้ล้อข้างดังกล่าว..รั่วน้ำมันกระจายครับ..ดีที่ไม่ถูกสี..กว่าจะแก้ไขกลับเข้าดังเดิมก็นานพอควร..ร้อนถึงผู้จัดการศูนย์ต้องมือเปื้อน..ทำเอง..หลังจากทำรถเสร็จ..ก็กลับบ้านที่สระแก้ว..ตอนเบรคเอ๊ะ..ไมเบรคไม่ค่อยอยู่หว่า..สงสัยจะเพิ้งเปลี่ยนผ้าเบรคหน้าใหม่..พอวันหยุด..ไม่มีไรทำ..เอาเสื่อมาผืน..ขวนลูกสาวเข้าไปนอนเล่นไต้ท้องรถ..ตายละวา...หมุดซุ้มล้อ..ก็ไม่ได้ใส..ตรงที่เปลี่ยนกรองน่ะครับ..ไปดูลูกยางปิดไล่น้ำมันเบรค..หายไป3 อัน..เหลืออันเดียว..กำแล้ว..ที่หนักกว่านั้น..น้ำมันเกียร์ทรานเฟอร์..ไม่ได้เปลี่ยน...เลยต่อสายตรงหาผู้จัดการทันที...เค้าถามเราว่า...พี่มีเวลาแวะเข้ามาเปลี่ยนไม๊ครับ..จะบร้า..จากบ้านที่ผมอยู่ไปถึงที่นั่นร่วม200 กิโลน๊ะเฟร้อย....จะให้ขับรถไปเพื่อเปลี่ยนน้ำมัน1 ลิตร..ลิตรละ 175 บาทเนี่ยน๊ะ...อุตส่าหนีที่ปราจีนไปเพื่อไปหาที่..ที่ดีกว่า..ดันหนีเสือปะจรเข้..กำของตรูจริงๆ...เลยตัดสินใจโทรไปหาเซลที่ขายรถให้..พอดีเซลเค้าย้ายจากปราจีนไปที่นั่นครับ..เลยตามไปรับบริการ..เพราะเค้าบริการดีเราเลยตามไป..เซลรับเรื่องและจะตามให้..นี่ผ่านมา 1 สัปดาห์แล้ว..เด่ววันที่ 9 จะโทรไปตามซักหน่อย..

perm
08-01-2012, 21:50
แย่แล้ว....สงสัยต้องไปลงทะเบียนเรียนช่างยนต์แล้วล่ะ แล้วแบบนี้ใครที่ไม่ค่อยรู้เรื่องรถยนต์ เครื่องยนต์เหมือนผม มิโดนยำเละเหรอเนี่ย

coppy42
08-01-2012, 22:01
ฮ่าๆๆ ผมก็ละบายไว้ตรงลิ๊งค์นี้เหมือนกันครับ#11
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=37253

bossnet
08-01-2012, 22:19
ขอผมก็โดนตอนไปเปลื่นย1000โล น้ำมันหยดลงพื้นเลย ทำไมมันไม่เช็คก่อนนำรถส่งวะ ไม่ได้ว่านะ ก่อนหน้าผมใช้ crv เข้า 0 นะเค้าแทบจะเอารถเข็นนั้งมาต้อนรับลูกค้าถึงประตูรถเลย ...555... misuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuสุดยอด..........

Liverkop17
08-01-2012, 22:23
ขอเล่าประสบการณ์(ไม่ดี) มั่งก็แล้วกันคับ และผมว่ามันไม่น่าเกิดขึ้น ด้วยซ้ำไป เหมือนกันคับ
ผมขับ Plus4Door CNG นะคับ หลังจากขับได้ 4 เดือน เกิดปัญหาปุ่มสลับน้ำมันกะแก๊ส มันไม่ทำงาน มันไม่ยอมตัดเป็นแก๊สให้ เลยเข้าศูนย์ให้เช็คอาการ(ซึ่งอาการนี้เกิดเป็นครั้งที่ 2 หลังจากครั้งแรกเป้นตั้งแต่วันที่2 ที่รับรถมา) ผมจึงทิ้งรถไว้เนื่องจากจะรีบไปทำงาน พอเย็นเลิกงานไปรับรถ โอ้....ศูนย์ทำกุญแจรถผมหายคับ ผมก็พยายามใจเย็น รอจนศูนย์จะปิดก็ยังหาไม่เจอ ก็เลยกลับไปเอากุญแจสำรองที่บ้าน แล้วก็แจ้งผู้จัดการว่า ต้องการให้ศูนย์เปลี่ยนกุญแจให้ยกชุด ถึงแม้วันรุ่งขึ้นจะหากุญแจเจอก็ตาม เค้าก็ตกลง วันรุ่งขึ้นประมาณ 10โมงศูนย์โทรมาบอกเจอกุญแจแล้ว ติดไปกับปาเจโร่ของพระที่เอารถมาซ่อม แต่ผมก็ยังยืนยันให้เปลี่ยนกุญแจอยู่ดีนั่นแหละ ตอนนี้ผ่านมา1เดือนแล้ว ศูนย์บอกยังอยู่ระหว่างรอรหัสอีโม ใหม่อยู่ เดี๋ยวถ้ารอนานกว่านี้ ยังไม่คืบหน้าจะมาโวยเพิ่มเติม พร้อมเฉลยว่าเป็นศูนย์ไหนก็แล้วกันคับ
ขอถามนิดนะคับ ศูนย์บอกว่าถ้าเปลี่ยนรหัสอีโมใหม่ ใครที่เอากุญแจเดิมไปปั๊มจะไมสามารถใช้ไขได้ ข้อเท็จจริงเป็นยังงัยคับ

kru_k6
08-01-2012, 22:42
ของผมโดนอมน้ำมันเครื่องที่เหลือเติมไม่หมดไม่คืนทวงแล้วบ่ายเบี่ยงสารพัด โชวรูมบนถนนบางนา

Khajorn_b
08-01-2012, 22:47
ถ้าไม่เปลี่ยนยกชุด...เค้าน่าจะสามารถไขเข้ารถเราได้นะครับ....แต่จะไม่สามารถสตาร์ทเครื่องได้ (ถ้าเปลี่ยนรหัสอีโม หรือยกเลิกตัวเก่า)...แต่ก็มีอีกถ้าเข้ารถได้แล้วก็ไม่น่าจะยากเย็นสำหรับการสตาร์ทเครื่อง...ถ้าเป็นมืออาชีพซักหน่อยครับ

chaiyasit
09-01-2012, 21:27
ผมเลิกเข้า0 ตั้งแต่หมดประกันครับ...
หนักๆก็หาเพื่อนทำให้ซะ อย่างไหนง่ายก็ทำเอง
..ขอบคุณน้าที่มาแชร์ครับ..