PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอความช่วยเหลือเรื่องกระจกไฟฟ้าด้านคนขับครับ

tonzatriton
09-01-2012, 19:22
หลังจากที่แก้ปัญหาพวงมาลัยแข็งเหมือนขับรถไถแล้ว....

ปัญหาต่อมา คือ กระจกไฟไฟ้า ด้านคนขับทำงานไม่เป้นปกติ

อาการ : กดขึ้น กดลง ได้ เป็นบางครั้ง หรือบางที่ก็ทำท่าเหมือนจะหมดแรง(เช่นคนวัยทอง)

เป้นๆ หายๆ ต้องจอดทิ้งไว้ 1-5 นาที แล้วแต่อารมณ์ของมัน

เข้า 0 เช็ค คำตอบที่ได้ คือ ...."ใช้งานได้ปกติ ครับ พี่" (ตูล่ะเซง)

เรียนถามน้าว่าผมจะแก้ไขยังไงดีครับ ไม่เอาเข้า 0 แระ เบื่อ....

ก่อนหน้าที่น้ำจะท่วม(ส.ค.54) เอาเข้าเคลมรางกระจกฝั่งผู้โดยสาร รออะไหล่ 4 เดือน

ถึงวันนัดเปลี่ยน(พ.ย.54) ดันเบิกรางกระจกฝั่งด้านคนขับมาให้ จอดรถตั้งแต่10.00-17.00น.เซงจิตไป

ตามระเบียบ

สั่งกาบพลาสติกปิดเบาะ ของไทรทัน สีดำ 0 เบิก ของปาเจโร่ สีครีมมาให้ เหอ เหอ เหอ...เอากะเค้าสิ

ยังไงรบกวนน้าด้วยนะครับ ขี้เกียจมานั่งเอาใจช่วยลุ้นกระจกไฟฟ้ารถตัวเอง อื๊ด.....อื๊ด........

3632กรุงเทพ
09-01-2012, 20:43
ของผมเป็นด้านคนขับเหมือนกันครับ แต่อาการอย่างนี้ครับ ผมกดขึ้นลงได้ แต่เวลาเรากดลงประตูสั่นเหมือเจ้าเข้าทรงเลยครับพร้อมกับเสียงสั่น ยิ่งถ้าเราเปิดประตูแล้วลองกดนะครับ ผมไม่อยากบอกเลยว่ามันทั้งสั่นทั้งดังเลยครับ แต่ข้างซ้ายปกติดีครับเดี๋ยวเช็คระยะว่าจะให้ทางศูนย์ดูให้หน่อย เอ่อ..น้าๆครับอุปกรณ์พวกนี้เขารับประกันนานเท่าไหร่ครับ...

coppy42
09-01-2012, 20:46
ไม่แน่ใจว่าสวิทย์มันร่อแร่หรือยัง หรือมอเตอร์จะไป
ผมแนะนำง่ายๆเอาให้แน่ใจ(แต่ไม่แน่ใจว่าช่องปลักมันเท่ากันทั้ง2ประตูมั้ย) ก็ลองไปถอดสวิทย์อีกฝั่งมาเสียบ ทดลองก่อนจะเสียเงินซื้ออะไหล่ครับ
ถอด4แฉกในหลุมเบ้ามือ แงะด้านหลังขึ้นเบาๆโยกซ้ายขวานิดหน่อย ดึงมาทางด้านหลังแล้วบีบเขี้ยวล้อคปลักเสียบ ยกมาทั้งแผงสวิทย์นั่นละ เอามาเสียบทดลอง

chaiyasit
09-01-2012, 21:10
ไม่แน่ใจว่าสวิทย์มันร่อแร่หรือยัง หรือมอเตอร์จะไป
ผมแนะนำง่ายๆเอาให้แน่ใจ(แต่ไม่แน่ใจว่าช่องปลักมันเท่ากันทั้ง2ประตูมั้ย) ก็ลองไปถอดสวิทย์อีกฝั่งมาเสียบ ทดลองก่อนจะเสียเงินซื้ออะไหล่ครับ
ถอด4แฉกในหลุมเบ้ามือ แงะด้านหลังขึ้นเบาๆโยกซ้ายขวานิดหน่อย ดึงมาทางด้านหลังแล้วบีบเขี้ยวล้อคปลักเสียบ ยกมาทั้งแผงสวิทย์นั่นละ เอามาเสียบทดลอง
+1 ครับ...อาการแบบนี้เป็นไปได้หลายกรณี ทำเองได้ควรเช็คดูเองก่อนเสียเงินซื้ออะไหล่ครับ
ง่ายสุดเห็นจะเป็นสวิทซ์กดน่ะครับ ชื้น/สกปรกไฟก็เดินไม่สะดวกครับ แล้วค่อยไล่ด้านกลไกอีกทีถ้าไม่หายครับ..

tonzatriton
09-01-2012, 22:26
+1 ครับ...อาการแบบนี้เป็นไปได้หลายกรณี ทำเองได้ควรเช็คดูเองก่อนเสียเงินซื้ออะไหล่ครับ
ง่ายสุดเห็นจะเป็นสวิทซ์กดน่ะครับ ชื้น/สกปรกไฟก็เดินไม่สะดวกครับ แล้วค่อยไล่ด้านกลไกอีกทีถ้าไม่หายครับ..

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองดูตามคำแนแนะของน้าครับ แล้วจะมารายงานผลให้ทราบอีกครั้งครับ

tonzatriton
10-06-2013, 19:56
ลองทำดูแล้วครับป๋า
1.สลับสวิทย์
2.ทำความสะอาด
3.ตรวจสอบรางและแขนกลไกลยกกระจก+ฉีดหล่อลื่นด้วยจารบีขาว
4.ติดtweeter(อันนี้ไม่เกี่ยว)อิอิอิอิ
สรุปว่า"ไม่หายครับ"
สงสัยมอเตอร์แง๋ๆๆๆ
ได้เสียตังละคราวนี้ Y_Y