PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ฟิวส์ขาด

pongpitak
10-01-2012, 17:51
ขอความช่วยเหลือ คือรถผมไฟในเก๋ง,ไฟแผงประตู,นาฬิกาและวิทยุ ไม่ติด ผมลองดูที่แผงฟิวส์
เจอฟิวส์ขาด 7.5 แอม สัญลักษณ์เป็นรูปไฟเพดา ผมก็ลองเอาตัวใหม่ใส่เข้าไปก็ขาด เหมือนว่าช๊อตลงกราว มีสมช.ท่านใดเคยเป็นบ้างคับ(เวลาเปิดสวิทช์กุญแจที่ on ไฟหน้าปัทจะกระพริบแว๊บนึง)

เด็กเมืองนกเขา
10-01-2012, 20:33
น้าได้ทำอะไรเพิ่มกับระบบไฟบ้างคับ มีการตัดต่อสายไฟบ้างมั้ย

chaiyasit
10-01-2012, 20:52
ฟิวส์คุมแสงสว่างในห้องโดยสาร..ถ้าอุปกรณ์ใหม่ที่ใส่เข้าไป
ไม่มีตัวป้องกันการช๊อต จะเกิดเหตุแบบนี้ครับ..หรืออาจมีสายไฟ
ช๊อตลงกราวด์เข้าแล้ว ลองเช็คชิ้นส่วนที่เราเข้าไปยุ่งเกี่ยวดูครับน้า...

MEAW_SAN
11-01-2012, 08:36
ฟิวส์คุมแสงสว่างในห้องโดยสาร..ถ้าอุปกรณ์ใหม่ที่ใส่เข้าไป
ไม่มีตัวป้องกันการช๊อต จะเกิดเหตุแบบนี้ครับ..หรืออาจมีสายไฟ
ช๊อตลงกราวด์เข้าแล้ว ลองเช็คชิ้นส่วนที่เราเข้าไปยุ่งเกี่ยวดูครับน้า...

จ๊ะ มีเงินโอนเข้ามาบัญชีผม 1500 บาท ขอบคุณนะครับ

kong22
11-01-2012, 09:50

ตามน้าชัยว่าเลยน้าลองไล่ดูเราต่อพวงไฟเพิ่มตรงไหนบ้างผมก็เคยเจอครับปัญหาแบบนี้

pongpitak
11-01-2012, 09:58
ขอบคุณทุก ๆ ท่านคับ เดี๋ยววันนี้จะลองไล่ดูอีก ผมอยากได้ wiring คับท่านใดพอมีบ้างคับ

Beer_1988
02-01-2013, 19:23
ตอนนี้ผมกะลังเจอปัญหานี้เลยครับแบบนี้แป๊ะเลยยยยยย ทำไงดีครับน้าา

MiNi_XXL
02-01-2013, 23:08
ล่าสุดทำอะไรมาล่ะครับ

Beer_1988
02-01-2013, 23:30
ล่าสุดทำอะไรมาล่ะครับ
ผมไปต่อสายเครื่องเสียงใหม่เองครัเร่งเสียงขึ้นดังๆมันตัง"ตึบ"ออกลำโพง แล้วก็เกิดอาการแบบเจ้าของกะทู้เลยครับ (ตอนเกิดเหตุกำลังขับรถจากอุดรไปขอนแก่น) จากนั้นเมื่อถึงบ้านที่ขอนแก่นแล้วผมกะสงสัยฟิวส์ในห้องเก๋งน่าจะขาดชัวและแล้วเปิดออกมาก็ขาดจริงครับเป็นฟิวส์รูปไฟสว่างในเก๋งเบอร์ 7.5 แอมป์ ผมจึงจัดการเอาฟิวส์สำรองไปเสียบใหม่ผลออกมาคึอไฟในเก๋งทุกดวงกระพิบแล้วกะดับทันตาเลย ผมจึงนัดคิดสักพักแล้วก็ทำการรื้อหน้าคอลโซนเพื่อทำการถอดเครื่องเล่นและพาวเวอร์ที่ได้ต่อไว้ที่อุดรออกทั้งหมดแล้วก็ไปถอดขั่วลบที่แบตเตอร์รี่ออกประมาณเบียร์ครึ่งขวดหมดแล้วกะไปถอดฟิวส์ของปรับกระจกไฟฟ้าไปใส่ไฟเก๋งลองดู หายครับอาการทั้งหมดที่เป็นแบบเจ้าของกระทู้ แต่ตอนนี้เครื่องเสียงมะมีเพราะถอดออกหมดสงสัยต้องไปให้มืออาชีพเขาทำซะแล้ว ฮื้อออออเสียตัง

pongpitak
16-01-2013, 09:24
ผมไปต่อสายเครื่องเสียงใหม่เองครัเร่งเสียงขึ้นดังๆมันตัง"ตึบ"ออกลำโพง แล้วก็เกิดอาการแบบเจ้าของกะทู้เลยครับ (ตอนเกิดเหตุกำลังขับรถจากอุดรไปขอนแก่น) จากนั้นเมื่อถึงบ้านที่ขอนแก่นแล้วผมกะสงสัยฟิวส์ในห้องเก๋งน่าจะขาดชัวและแล้วเปิดออกมาก็ขาดจริงครับเป็นฟิวส์รูปไฟสว่างในเก๋งเบอร์ 7.5 แอมป์ ผมจึงจัดการเอาฟิวส์สำรองไปเสียบใหม่ผลออกมาคึอไฟในเก๋งทุกดวงกระพิบแล้วกะดับทันตาเลย ผมจึงนัดคิดสักพักแล้วก็ทำการรื้อหน้าคอลโซนเพื่อทำการถอดเครื่องเล่นและพาวเวอร์ที่ได้ต่อไว้ที่อุดรออกทั้งหมดแล้วก็ไปถอดขั่วลบที่แบตเตอร์รี่ออกประมาณเบียร์ครึ่งขวดหมดแล้วกะไปถอดฟิวส์ของปรับกระจกไฟฟ้าไปใส่ไฟเก๋งลองดู หายครับอาการทั้งหมดที่เป็นแบบเจ้าของกระทู้ แต่ตอนนี้เครื่องเสียงมะมีเพราะถอดออกหมดสงสัยต้องไปให้มืออาชีพเขาทำซะแล้ว ฮื้อออออเสียตัง
น้าคับ รถของผมเช็คเจอไฟที่อยู่ตรงกุญแจคอพวงมาลัยมันช็อตคับ ผมก็งงอยู่มันช็อตได้งัย(หลอดไม่ขาดด้วย) ตอนนี้ถอดออกแล้ว