PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เครื่องเสียงติดรถ ขอความชัดเจนหน่อยครับ

suchatmm555
20-01-2012, 22:18
ขอคำแนะนำหน่อยครับ

-ตอนนี้ผมใช้ 4door 2.4 triton plus

เครื่องเสียงเป็นของ Alpine ติดรถ จอก็ Alipine

ทีนี้มันไม่มี USB ผมเล่นไรท์แผ่น แล้วมันอ่าน Error ทั้งๆที

front ของรถคันอื่นอ่านได้ไม่มีปัญหา <<< อย่างนี้ปกติไหมครับ

ถามศูนย์เค้าบอก เล่นได้แต่แผ่นแท้

-หรือผมควรจะเปลี่ยน front เป็นยี่ห้ออื่น แต่มันจะได้จอได้ไหมครับ

ปล.สมาชิกใหม่ อิอิ

vileness
21-01-2012, 03:08
มันอ่านได้แต่ไฟล์ mp3 นะครับ ส่วนแผ่นไลท์ก็อ่านได้นะครับของ PRICO ลองซื็อแผ่นดีๆสักแผ่นมาลองดูใหม่ครับถ้าไม่ได้ต้องไปเคลมแล้วล่ะครับส่วนโปรแกรมใช้ไลท์แผ่นแนะนำ NERO ครับผม

chay
21-01-2012, 06:35
ถ้าเปลี่ยน front ก็ต้องเปลี่ยน ยกชุดครับเพราะจอจะใช้กับยีห้ออื่นไม่ได้เลย ลองเข้าไปหาข้อมูลใน www.mtechaudio.co.th

DeXter
21-01-2012, 07:07
น้าครับ มัน error ทุกแผ่นหรือป่าวครับ ไม่ว่าจะเป็นแผ่นหนัง mp3 cd-audio ถ้าใช่เอาส่งให้ mtechaudio ซ่อมเลยครับ ผมซื้อต่อจากน้าในคลับเรามา ซึ่งอาจจะเกิดปัญหาตอนขนส่งจนทำให้หัวอ่านมันทำงานผิดปรกติเลยอ่านไม่ได้ ส่งซ่อมชั่วโมงหนึงเสร็จครับ ตอนนี้ก็อ่านแผ่นไรท์ได้ปรกติอยู่นะครับ ทั้งๆ ที่แผ่นมีรอยเยอะเอาการอยู่ครับ

suchatmm555
21-01-2012, 08:08
แผ่นแท้ อ่านได้ปกติ

แต่แผ่นmp3 ไรท์เอง เคยอ่านได้แค่ครั้งเดียว

ปล. ถ้าผมจะเปลี่ยน front ต้องเป็นยี่ห้อ Alipine ใช่ไหมครับ ไม่งั้นจอจะไม่ support กัน

ปล2. ถ้าผมเปลี่ยน front เป็นยี่ห้อ pioneer จะมีผลกับจอไหมครับ พอดีถนัดยี่ห้อนี้ แต่ไม่อยากเปลีย่นจอ

exnamebank
21-01-2012, 11:58
อันนี้เจอมากับตัว ที่อ่านไม่ได้เพราะ ไรท์แผนผิดวิธี 90% อีก 10% กันหน้าแตก อิอิ

วิธีไรท์แผ่นให้ใช้ นีโร เลือก NeroExpress ก็ได้ กดไปที่ ดนตรี ยำครับว่า คนตรี ที่เป็นรูปตัวโนต แล้วก็เลือกเอาว่าจะไรท์ใส่แผ่นแบบไหน CD DVD แล้วก็ดึงเพลงแล้วไรท์ตามปกติ
ถ้าจะไรท์หนัง ต้องเป็นนามสกุน .DAT กับนามสกุนของ DVD แล้วเลือก วีดีโอ/รูปภาพ
สรุปง่ายๆครับ อ่านแผ่นไรท์ได้แน่นอน ฟันธง แต่ต้องไรท์ให้ถูกประเภท

>>>>ส่วนใหญ่ที่ไรท์แล้วอ่านไม่ได้เพราะเลือกไรท์แบบ ไรท์ข้อมูล ถ้าเลือกแบบนี้จะใช้กับ Alipine ไม่ได้ครับ

ลองดูครับ ถ้าไม่ได้อีกเอามาแชความรู้กันนะครับ

3632กรุงเทพ
21-01-2012, 13:26
ผมเคยเปลี่ยนFront ของยี่ห้อ pioneerไรท์แผ่นเพื่อเล่นแต่เครื่องไม่อ่านเลยหาข้อมูลทางInternet ดูมันมีวิธีการไรท์อีกอย่างผมจำไม่ค่อยได้เดี๋ยวเย็นนี้กลับไปดูแล้วจะเอาข้ิอมูลมาลงไว้ให้นะครับวิธีการไรท์แผ่น(น้าบางท่านอาจจะเคยไรท์)
ปล.กรณีที่Front ของท่านอ่านแผ่นCoppyได้นะครับ...

suchatmm555
21-01-2012, 16:29
ขอบคุณทุกท่านครับ

แต่ผมไรท์ถูกวิธีนะ เพราะรถคันอื่นใช้ได้ปกติ

มีแต่ Triton เราเนี่ยแหละ T_T

exnamebank
21-01-2012, 23:04
Front Alipine เสียงดี แต่เรื่องมาก ^^

nindcity_saksit
19-03-2012, 12:25
ทำไมไม่แถวแบบมี usb มาให้

wootkwt
19-03-2012, 15:27
แผ่นแท้ อ่านได้ปกติ

แต่แผ่นmp3 ไรท์เอง เคยอ่านได้แค่ครั้งเดียว

ปล. ถ้าผมจะเปลี่ยน front ต้องเป็นยี่ห้อ Alipine ใช่ไหมครับ ไม่งั้นจอจะไม่ support กัน

ปล2. ถ้าผมเปลี่ยน front เป็นยี่ห้อ pioneer จะมีผลกับจอไหมครับ พอดีถนัดยี่ห้อนี้ แต่ไม่อยากเปลีย่นจอ
ตอนไร้ท์ดูความละเอียด และความเร็ว นิดนึงนะครับ และพยายามอย่าให้อยู่ใน Foder
ของผมก็เป็น แต่ไร้ที่ความเร็วต่ำหน่อย และไม่อยู่ใน Foder ก็ได้แล้วครับ ผมไร้ท์คอนเสริตไว้ฟังเยอะเลยอ่านได้ทุกแผ่นนะครับ

wootkwt
19-03-2012, 15:29
อันนี้เจอมากับตัว ที่อ่านไม่ได้เพราะ ไรท์แผนผิดวิธี 90% อีก 10% กันหน้าแตก อิอิ

วิธีไรท์แผ่นให้ใช้ นีโร เลือก NeroExpress ก็ได้ กดไปที่ ดนตรี ยำครับว่า คนตรี ที่เป็นรูปตัวโนต แล้วก็เลือกเอาว่าจะไรท์ใส่แผ่นแบบไหน CD DVD แล้วก็ดึงเพลงแล้วไรท์ตามปกติ
ถ้าจะไรท์หนัง ต้องเป็นนามสกุน .DAT กับนามสกุนของ DVD แล้วเลือก วีดีโอ/รูปภาพ
สรุปง่ายๆครับ อ่านแผ่นไรท์ได้แน่นอน ฟันธง แต่ต้องไรท์ให้ถูกประเภท

>>>>ส่วนใหญ่ที่ไรท์แล้วอ่านไม่ได้เพราะเลือกไรท์แบบ ไรท์ข้อมูล ถ้าเลือกแบบนี้จะใช้กับ Alipine ไม่ได้ครับ

ลองดูครับ ถ้าไม่ได้อีกเอามาแชความรู้กันนะครับ
ถูกต้องครับน้า ไรท์แบบบข้อมูลจะอ่านไม่ได้ครับ เครื่องเสียงดีก็ต้องแบบนี้แหละครับ

MiNi_XXL
19-03-2012, 15:53
ถ้าเปลี่ยน front ก็ต้องเปลี่ยน ยกชุดครับเพราะจอจะใช้กับยีห้ออื่นไม่ได้เลย ลองเข้าไปหาข้อมูลใน www.mtechaudio.co.th

เอ เพื่อนผมเปลี่ยน font jvc ก็ยังใช้จอ alpine ได้อยู่นะครับ

Yo GLV
19-03-2012, 16:24
ลองไรท์ แบบความละเอียด ต่ำๆดูครับ เอาให้ต่ำกว่า 24 ครับ แค่นี้จะอ่านได้ครับ ผมเคยเปนอยู่คือวันนั้นขี้เกียจ เลยเล่นซะ 48 อ่านไม่ออกครับ ถ้า 24 ลงมาอ่านได้สบายครับ

AKNet
19-03-2012, 18:27

ผมเปลี่ยนมาใช้ pioneer ร่วมกับจอเดิมก็ใช้ได้นะครับ ภาพเสียงออกครบเหมือนเดิม

jessada
20-03-2012, 08:14
ถ้าไรท์แผ่นเองผมนำเป็นแผ่น DVD ครับ ใช้ Nero Express ทำ แต่ถ้าใช้ Nero startsmart ทำของผมเล่นไม่ได้ครับ Error (อันนี้ผมยังคาใจอยู่ว่าทำไมถึงเล่นไม่ได้ลองหลายรอบแล้วผลออกมาเหมือนเดิม error) เพลงมากหรือน้อย แผ่น DVD ดีที่สุด
เหตุึผมที่ใช้แผ่น DVD คือมีความทนกว่าแผ่น CD เป็นรอยขีดขว่านยากกว่าใช้งานได้นานครับ ก่อนที่จะเผาแผ่านแนะนำให้เลือกหัวข้อ เพิ่มไฟล์ในภายหลังได้ เพื่อเราสามารถเพิ่มไฟล์ในภายหลังได้ครับ

AKNet
20-03-2012, 16:49
ถ้าไรท์แผ่นเองผมนำเป็นแผ่น dvd ครับ ใช้ nero express ทำ แต่ถ้าใช้ nero startsmart ทำของผมเล่นไม่ได้ครับ error (อันนี้ผมยังคาใจอยู่ว่าทำไมถึงเล่นไม่ได้ลองหลายรอบแล้วผลออกมาเหมือนเดิม error) เพลงมากหรือน้อย แผ่น dvd ดีที่สุด
เหตุึผมที่ใช้แผ่น dvd คือมีความทนกว่าแผ่น cd เป็นรอยขีดขว่านยากกว่าใช้งานได้นานครับ ก่อนที่จะเผาแผ่านแนะนำให้เลือกหัวข้อ เพิ่มไฟล์ในภายหลังได้ เพื่อเราสามารถเพิ่มไฟล์ในภายหลังได้ครับ
ต้องใช้dvd+r นะครับถึงจะไรท์ต่อได้ dvd-r ไรท์ต่อไม่ได้ครับ

solid
22-03-2012, 23:27
ไรท์ที่ 16x จะเสถียรสุดครับลองดู

beertriton
23-03-2012, 19:00
ใช้นานยังครับ เห็นของน้าในคลับชลบุรีก็เป็นอ่านบ้างไม่อ่านบ้าง นี้แหละ alpine ผมใช้ pioneer ปัญหานานๆแผ่นจะไม่ค่อยออกแต่ดีตรงผมเป็นช่างมันเลยง่าย แต่เรื่องอ่านแผนอ่านไวและเนียนสุดๆ แต่ส่วนใหญ๋ผมก็ใช้แต่ usb บางคนบอกว่ายังงัยแผ่นก็เสียงดีกว่า (audio) หูผมไม่เทพมั้งฟังยังงัยมันก็ไม่แตกต่าง แต่ส่วนใหญ่ผมหาเพลงในยูทูปหาที่ต้นฉบับมันเสียงดีๆ แล้วใช้โปรแกรมแปลงเป็น mp3 ตั้ง bitrate สูงๆแค่นี้ก็โอเคแล้ว format factory ครับใช้งานง่ายๆลากไฟล์ยูทูปใส่แล้วเลือกปลายทางว่าจะออกมาเป็นอะไร ตั้งค่าที่ต้องการจบ

anuchit330
23-03-2012, 19:56
ต้องเขียนแบบ ดนตรี และเขียนให้ ช้าที่สุดครับ ใช้แผ่นเขียน นานๆไป หัวอ่านพังเร็วกว่าปกติ

น้าหาตัวอ่าน usb แล้วเอาเสียงเข้า aux จะสะดวกกว่านะผมว่า...

pk_kom
25-03-2012, 12:38
พมว่าไรท์เพลงแบบแยก FOLDER ก็ดีนะครับสามารถเลือกฟังเฉพาะ ศิลปิน หรือ เฉพาะอัลบั้มได้ครับ แต่ควรตั้งชื่อเป็นภาษา ENG หนะครับเพราะ FONT เราไม่สามารถโชว์ภาษาไทยหน้า Font ได้ และในคู่มือมีบอกไว้ ส่วนแผ่น CD-R หากไรท์ได้นิดเดียวก็สามารถมาไรท์เพิ่มเติมได้โดย ติ๊ก "ยอมให้เพิ่มไฟล์ในภายหลัง(ดิสก์มัลติเซสชั่น)" ครับ

149709

triton khonkaen
21-07-2012, 13:19
แผ่นไรท์อ่านได้ครับผมลองแล้ว แต่ที่บอกว่าไม่ได้น่าจะเป็นที่ยี่ห้อแผ่นหรือเปล่า ผมใช้ sony ครับ ลองเปลี่ยนยี้ห้อแผ่นลองดูครับ

moopuriku
03-08-2012, 19:39
ผมไรท์แบบข้อมูลก็ยังฟังได้ครับผมว่าน้าทำวิธีการไรท์เพลงผิดครับ

little cat
04-08-2012, 10:42

ตามนั้นเลยครับ เคยมาแล้ว ถ้า write แบบข้อมูลธรรมดา อ่านไม่ได้ครับ ต้อง Write แบบ Music แล้วเลือกประเภท CD หรือ DVD ให้ถูกต้องครับ

little cat
04-08-2012, 10:45
ขอบคุณทุกท่านครับ

แต่ผมไรท์ถูกวิธีนะ เพราะรถคันอื่นใช้ได้ปกติ

มีแต่ Triton เราเนี่ยแหละ T_T

ถ้าน้ายืนยันว่าไรท์ถูกวิธี งั้นก็ Front มีปัญหาแล้วคับ

rangsun
04-08-2012, 10:54
น้าเอามาแลกกับผมม่ะ

พมว่าไรท์เพลงแบบแยก FOLDER ก็ดีนะครับสามารถเลือกฟังเฉพาะ ศิลปิน หรือ เฉพาะอัลบั้มได้ครับ แต่ควรตั้งชื่อเป็นภาษา ENG หนะครับเพราะ FONT เราไม่สามารถโชว์ภาษาไทยหน้า Font ได้ และในคู่มือมีบอกไว้ ส่วนแผ่น CD-R หากไรท์ได้นิดเดียวก็สามารถมาไรท์เพิ่มเติมได้โดย ติ๊ก "ยอมให้เพิ่มไฟล์ในภายหลัง(ดิสก์มัลติเซสชั่น)" ครับ

149709

yamiziro
06-08-2012, 16:04
ไฟล์ ต้องเป็นนามสกุลอะไรบ้างครับ ใครรู้บอกที จะได้แปลงไฟล์ได้ถูก งงกับรุ่นนี้จริง

worn2526
07-08-2012, 21:31
ผมไรท์ฟังเองตลอด ก้ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ไฟล์ส่วนใหญ่ก็เป็น mp3 ถ้าไรท์ เป็น วีซีดี หรือ ดีวีดี คาราโอเกะ ก็เป็นไฟล์ dat หรือ mpeg

kamonrat537
11-08-2012, 21:23
ผมใช้ noontec A3 ครับ อ่านได้ทุกไฟล์ ทั้ง หนัง เพลง ภาพ งบ 3000บาท
164711164712

youjea
11-08-2012, 22:18
ผมไรท์เป็น DVD-Audio ครับ

เลือกจาก CD ต้นฉบับได้ประมาณ 5-6 อัลบั้ม

แผ่นซีดี Audio ต้นฉบับเป็นไฟล์ .AIFF-C ใช้โปรแกรมที่ไรท์ DVD-A ได้

โปรแกรมจะ Convert ไฟล์เป็น .WAV ก่อน

- ข้อดี
คือได้คุณภาพแบบ Lossless แบบแผ่น Master CD บนแผ่น DVD แผ่นเดียว
(ฟังหลายอัลบั้มโดยไม่ต้องเปลี่ยนแผ่น)

- ข้อเสีย
คือมีแต่ชื่อ Track จะไม่โชว์ชื่อเพลง (แต่ Alpine ก็ไม่โชว์ชื่อเพลงไทยอยู่แล้ว),
อัลบั้มเพลงไม่แยกเป็นโฟลเดอร์ (ถ้ากดหาเพลงจากฟร้อนท์นี่รัวปุ่มแทบหลุด)

...................

อ้อ เห็นว่า DVA-9861E มีสัญลักษณ์ "Made for iPod" นี่คือต้องติดตั้งอะไรเพิ่มหรือเปล่าอ่ะครับ
ที่หน้าฟร้อนท์ไม่ยักกะมีที่เสียบหว่า