PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ++ น้า ๆ เคยเจอรถที่ติด ตรา .... เปิดไฟมั่ว ๆ ขอทางบ้างไหม ++

bungbizkit666
24-01-2012, 13:32
น้า ๆ เคยเจอรถที่ติด ตรา มูลนิธิต่าง ๆ หรือ อาษากู้ภัย ต่าง ๆ แล้วเปิดไฟ ขอทางโดยที่ไม่มีเหตุบ้างไหมครับแถวบ้านผม เปิดกัน มั่วไปหมด ไม่รู้ว่ามีองค์กร ใดควบคุม รถแบบนี้บ้าง เหตุ เกิดที่ 5 แยกแถวบ้านผม ตอนเย็นรถติดเป็นแถวยาว มีรถ VIgo สีทองติดสติ๊กเกอร์ วิ่งแซงขึ้นมาจากแถวท้าย เปิดเสียงเป็นระยะ เพื่อ ขอทาง ทั้งที่ตอนแรกรถคันนี้ก็อยู่ในแถวอยู่ดี ๆ บางครั้ง เจอรถพวกนี้เปิดเครื่องเสียงดัง ๆ แล้วก็เปิดไฟ ขอทาง ไม่รู้ว่ามันมีเหตุจริงๆ หรือ ป่าว

kong22
24-01-2012, 14:13
แถวๆที่บ้านหรือไกล้เคียงไม่มีครับตามที่น้าว่ามาส่วนมากที่เห็น เปิด ไฟ และเสียงล้วนแต่มีเหตุการณ์หรือว่ามีอุบัติเหตุทั้งนั้นครับ โดยมากแล้วรถที่จะติดไฟฉุกเฉินจะต้องมีใบอนุญาติจากกรมตำรวจทุกคันนะครับ จะมี เลขที่และข้อความว่ารถคันนี้ได้รับอนุญาติแล้วประมาณนี้ครับ

nongfong
24-01-2012, 14:19
น้า ๆ เคยเจอรถที่ติด ตรา มูลนิธิต่าง ๆ หรือ อาษากู้ภัย ต่าง ๆ แล้วเปิดไฟ ขอทางโดยที่ไม่มีเหตุบ้างไหมครับแถวบ้านผม เปิดกัน มั่วไปหมด ไม่รู้ว่ามีองค์กร ใดควบคุม รถแบบนี้บ้าง เหตุ เกิดที่ 5 แยกแถวบ้านผม ตอนเย็นรถติดเป็นแถวยาว มีรถ VIgo สีทองติดสติ๊กเกอร์ วิ่งแซงขึ้นมาจากแถวท้าย เปิดเสียงเป็นระยะ เพื่อ ขอทาง ทั้งที่ตอนแรกรถคันนี้ก็อยู่ในแถวอยู่ดี ๆ บางครั้ง เจอรถพวกนี้เปิดเครื่องเสียงดัง ๆ แล้วก็เปิดไฟ ขอทาง ไม่รู้ว่ามันมีเหตุจริงๆ หรือ ป่าวเจอ อยู่ครั้ง เปิดไฟและเสียงวิ่งมาแต่ไกล ไอ้เราอยากรู้เลยขับตาม สุดท้าย นึกว่ามีอะไร จอดกินก๋วยเตี๋ยวไก่มะละซะงั้น:i38: เหตุเกิดบนถนนพุทธมลฆลสาย2

POMPOM
24-01-2012, 17:43
เจอ อยู่ครั้ง เปิดไฟและเสียงวิ่งมาแต่ไกล ไอ้เราอยากรู้เลยขับตาม สุดท้าย นึกว่ามีอะไร จอดกินก๋วยเตี๋ยวไก่มะละซะงั้น:i38: เหตุเกิดบนถนนพุทธมลฆลสาย2
ถ้าเคสหยั่งงี้....แถวบ้านผมเรียก "พวกขยะ"

nongfong
24-01-2012, 18:03
ถ้าเคสหยั่งงี้....แถวบ้านผมเรียก "พวกขยะ"
555:kapook-17198-9597:

TJ0369
24-01-2012, 18:07

ถูกใจคำนี้มากครับ อิอิอิ

MiNi_XXL
24-01-2012, 18:16
จากที่ผมทำกู้ภัยมานะครับ มันแบ่งได้หลายกรณีครับ เช่น ขับรถมาด้วยกัน แต่อาสาคันนั้นเฝ้าฟังเหตุอยู่และเหตุเกิดอยู่ข้างหน้าไม่ไกล ซึ่งรถดังกล่าวจะมีอุปกรณ์พร้อมเบื้องต้น ก็จะเปิดสัญญาณ ว.9 เพื่อไปยังที่เกิดเหตุ แต่ในบางครั้งขณะวิ่งเหตุไปแล้วแต่ทาง 0 แจ้งยกเลิก อาจจะตรวจสอบแล้วไม่พบ หรือไม่มีคนเจ็บ บ้าง อาสาก็จะปิดสัญญาณ ว.9 ดังกล่าว จึงอาจทำให้เกิดการเข้าใจผิดได้

ส่วนกรณีที่เปิดสัญญาณ ว.9 วิ่งโดยไม่มีเหตุอันควร อันนี้สามารถแจ้ง ตร.ดำเนินคดีได้ครับ และที่สำคัญ เวลาเจอรถอาสาวิ่งตีเหตุ กรุณาอย่าวิ่งตาม เด็ดขาด เพราะคุณอาจจะเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันขึ้นได้ กลายเป็นเหตุ ว.40 ซ้ำซ้อนครับ

LuftWaffe
24-01-2012, 18:36
พวกนี้ มักจะทำไร เกินกว่าเหตุ คิดว่าทำแล้วโก้เท่ห์ และทำลงไปด้วยความคึกคะนอง ต้องจัดหนักๆ

ส่วนพวกที่ทำด้วยใจ ไม่หวังผลตอบแทนผมขอคารวะครับ

MCS51
24-01-2012, 18:40
มีครับ รถวิ่งตามๆกันมา ซักพักรถจอดติดไฟแดง พรรคพวกก็เปิดไซเรนวิ่งไปเลย

nongfong
24-01-2012, 19:26
จากที่ผมทำกู้ภัยมานะครับ มันแบ่งได้หลายกรณีครับ เช่น ขับรถมาด้วยกัน แต่อาสาคันนั้นเฝ้าฟังเหตุอยู่และเหตุเกิดอยู่ข้างหน้าไม่ไกล ซึ่งรถดังกล่าวจะมีอุปกรณ์พร้อมเบื้องต้น ก็จะเปิดสัญญาณ ว.9 เพื่อไปยังที่เกิดเหตุ แต่ในบางครั้งขณะวิ่งเหตุไปแล้วแต่ทาง 0 แจ้งยกเลิก อาจจะตรวจสอบแล้วไม่พบ หรือไม่มีคนเจ็บ บ้าง อาสาก็จะปิดสัญญาณ ว.9 ดังกล่าว จึงอาจทำให้เกิดการเข้าใจผิดได้

ส่วนกรณีที่เปิดสัญญาณ ว.9 วิ่งโดยไม่มีเหตุอันควร อันนี้สามารถแจ้ง ตร.ดำเนินคดีได้ครับ และที่สำคัญ เวลาเจอรถอาสาวิ่งตีเหตุ กรุณาอย่าวิ่งตาม เด็ดขาด เพราะคุณอาจจะเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันขึ้นได้ กลายเป็นเหตุ ว.40 ซ้ำซ้อนครับตามในระยะริบๆจ้า ไม่กล้าตามใกล้ กลัว

bungbizkit666
25-01-2012, 08:40
น้า ๆ พี่ ๆ ที่ทำกู้ภัยมานานบอกว่า แต่ก่อนไม่ค่อยมีเพราะคนขับต้องอบรม เขาจะไม่ขับและเปิดไฟ มั่ว ๆ หลัง มามีหน้าใหม่ ๆ เข้ามาเยอ ควบคุมยาก ต่างคนต่างสำนัก

Tanong
25-01-2012, 09:08

ส่วนกรณีที่เปิดสัญญาณ ว.9 วิ่งโดยไม่มีเหตุอันควร อันนี้สามารถแจ้ง ตร.ดำเนินคดีได้ครับ และที่สำคัญ เวลาเจอรถอาสาวิ่งตีเหตุ กรุณาอย่าวิ่งตาม เด็ดขาด เพราะคุณอาจจะเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันขึ้นได้ กลายเป็นเหตุ ว.40 ซ้ำซ้อนครับ
ขอสนับสนุนข้อความของน้าคับ แต่ถ้าใครที่เจอกรณีแบบนี้หากสงสัยหรือข้องใจว่าพวกนี้ตีเหตุ(กรณีวิ่งเหตุข่ายมูลนิธิหรือกู้ภัยเรียก''ตีเหตุ")จริงหรือเปล่าก็สามารถโทรสอบถาม สถานีตำรวจในพื้นที่ได้คับว่าในพื้นที่มีเหตุจริงหรือเปล่า แต่หากไม่มีเบอร์ สน. อีกทางหนึ่งที่จะทราบได้ก็คือเบอร์ 1669 ซึ่งเป็นเบอร์ฉุกเฉินที่ไว้รับแจ้งเหตุของ รพ. ในพื้นที่ หรืออีกทางหนึ่งถ้าหากโทรไม่ได้ก็ลองจอดตามทางแยกที่มีป้อมตำรวจแล้วลงไปถามดูเลยครับว่ามีจริงหรือเปล่า ด้วยความเคารพผู้ตั้งกระทู้ครับ

aaa
25-01-2012, 09:16

ใช่ไอ้คันที่ปาดตู เข้าราชพฤกษ์ป่าวหว่า....

NANEK
25-01-2012, 13:07
เจอเมื่อเช้านี้ครับ พหลโยธินขาเข้า กทม ปาเจโร่ ป้ายแดง ล้อทอง เปิดไซเรนมาด้วยความเร็วประมาณ 150+ เพราะผมก็วิ่ง 120 แล้ว ไม่รู้ว่าเป็นหน่อวยงานใด สติ๊กเกอร์ผมก็ไม่เห็นนะ แต่ก็เฉยๆครับ คิดว่าเค้าคงรีบ แต่เหตุลักษณะนี้ก็มีให้เห็นบ่อยครับ บางทีก็เปิดวิ่งย้อนศร พอเข้าทางปกติก็ปิด ........

POMPOM
25-01-2012, 18:41
มีเหตุหรือไม่มี ผมไม่รู้แต่ถ้ามองกระจกหลังแล้วเห็นรถเปิดสัญญาณมา ผมหลบให้ครับ
อาสาฯที่ดีมีใจประเสริฐ ผมนับถือมากครับ เพราะคนที่ทำงานตรงนี้ได้ ต้องมีความเสียสละจริงๆ:emo085if7:
ส่วนไอ้พวกขยะ ปล่อยมันไป เวรกรรมเดี๋ยวนี้ติดจรวดครับ:22 5:

beejle
25-01-2012, 20:42
มีเหตุหรือไม่มี ผมไม่รู้แต่ถ้ามองกระจกหลังแล้วเห็นรถเปิดสัญญาณมา ผมหลบให้ครับ
อาสาฯที่ดีมีใจประเสริฐ ผมนับถือมากครับ เพราะคนที่ทำงานตรงนี้ได้ ต้องมีความเสียสละจริงๆ:emo085if7:
ส่วนไอ้พวกขยะ ปล่อยมันไป เวรกรรมเดี๋ยวนี้ติดจรวดครับ:22 5:

ถูกต้องทุกข้อครับ คิดในแง่ดีไว้ครับ

หลบให้เค้าดีกว่าครับเผื่อว่าข้างหน้ามีเหตุที่ต้องรอเจ้าหน้าที่จริงๆครับ น้าๆจะได้ไม่รู้สึกผิดครับ

MiNi_XXL
25-01-2012, 23:16

ขอบคุณครับที่ชมผม ผมไม่ใช่ ขยะ นะ แต่ผม เสียสละ อ่ะ อิอิอิ

NN mobile
26-01-2012, 21:52
เปนเรื่องธรรมดาคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบ
ในหน่วยงานแต่ละที่ย่อมมีคนไม่ดี คิดบ่เปนบ้างคร้าบบบบบบบบ

POMPOM
27-01-2012, 14:11
ขอบคุณครับที่ชมผม ผมไม่ใช่ ขยะ นะ แต่ผม เสียสละ อ่ะ อิอิอิ
เออๆๆๆ...ตามนั้น 55555+

rangsun
31-01-2012, 13:46
+ 1 น้าป้อม