PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไทรทันเราถอดลิ้นผีเสื้อได้มั้ยครับ

GolFZ
25-01-2012, 23:26
พอดีผมไปดูกระทู้ของชาวอีซุมา เห็นเค้าว่าถอดลิ้นผีเสื้อแล้วแรงบิดมาในรอบตำ่ๆ

romeoking
26-01-2012, 19:36
ถ้าไม่ใช่ตัวลิ้นไฟฟ้าก้อถอดได้เรยคับ รถผมตัว116 ถอดลิ้นไปนานแระคับวิ่งลื่นๆดี รอบต่ำมาดีคับ ไม่มีปัญหาอะไรเรย ส่วนตอนดับเครื่องถามว่าสั่นมั้ย สำหรับผมแล้วไม่สั่นคับ มันก้อเหมือนปกติกับตอนยังไม่ถอดคับ....

GolFZ
26-01-2012, 21:04
ถ้าไม่ใช่ตัวลิ้นไฟฟ้าก้อถอดได้เรยคับ รถผมตัว116 ถอดลิ้นไปนานแระคับวิ่งลื่นๆดี รอบต่ำมาดีคับ ไม่มีปัญหาอะไรเรย ส่วนตอนดับเครื่องถามว่าสั่นมั้ย สำหรับผมแล้วไม่สั่นคับ มันก้อเหมือนปกติกับตอนยังไม่ถอดคับ....

ผมเครื่อง2.5เหมือนกันครับแต่เป็นตัววีจีไม่รู้เป็นไฟฟ้าหรือป่าวแล้วถ้าเป็นไฟฟ้าถอดได้มั้ยครับ

MiNi_XXL
26-01-2012, 21:15
ลองถอดดิ เช็คเด้งทันที

romeoking
26-01-2012, 22:30
ผมเครื่อง2.5เหมือนกันครับแต่เป็นตัววีจีไม่รู้เป็นไฟฟ้าหรือป่าวแล้วถ้าเป็นไฟฟ้าถอดได้มั้ยครับ
ตัววีจีถ้าถอดออกเรยโดยห้อยปลั๊กไว้อันนี้โชว์แน่นอนคับ แต่ถ้ายกลิ้นออกมาห้อยติดไว้ข้างนอกก้อน่าจะได้นะคับ หรือไม่ก็เอาไส้ลิ้นออกโดยติดลิ้นไว้เหมือนเดิมก็น่าจะได้นะคับ แต่ผมก็ยังไม่เคยลองเหมือนกันคับ รอน้าท่านต่อไปคับ

ลองถอดดิ เช็คเด้งทันที
พี่เอกเดี๋ยวผมเอาทามเมอร์ไปไว้ที่บ้านพี่วุฒินะคับพี่....

MiNi_XXL
26-01-2012, 23:16
ตัววีจีถ้าถอดออกเรยโดยห้อยปลั๊กไว้อันนี้โชว์แน่นอนคับ แต่ถ้ายกลิ้นออกมาห้อยติดไว้ข้างนอกก้อน่าจะได้นะคับ หรือไม่ก็เอาไส้ลิ้นออกโดยติดลิ้นไว้เหมือนเดิมก็น่าจะได้นะคับ แต่ผมก็ยังไม่เคยลองเหมือนกันคับ รอน้าท่านต่อไปคับ

พี่เอกเดี๋ยวผมเอาทามเมอร์ไปไว้ที่บ้านพี่วุฒินะคับพี่....

หน้าตามันเป็นไงนะ เด๋วหาดูรูปในเน๊ต

GolFZ
27-01-2012, 00:46
สรุปแล้วถอดดีกว่าเดิมมั้ยครับ

romeoking
27-01-2012, 07:37
หน้าตามันเป็นไงนะ เด๋วหาดูรูปในเน๊ต
หน้าตามันก้อธรรมดาเรียบๆอ่ะพี่เอก รุ่นหน้ากระดกน่ะ

สรุปแล้วถอดดีกว่าเดิมมั้ยครับ

ถ้าถอดมันก้อดีคับอากาศเข้าง่ายกว่าเดิมเยอะเลยเวลากดคันเร่งค่อนข้างรู้สึกว่ามันเดินยาวเรียกง่ายหน่อยคับ (ความเห็นส่วนตัวของผมนะคับแบบขาซิ่งน่ะ แต่ถ้าบ้านๆก้อไม่จำเป็นคับ)

iGnUs
27-01-2012, 08:59
ถอดนี่ถอดยกชุดเลยป่ะครับรวมลิ้นกะชุดควบคุมเปิด-ปิด

romeoking
27-01-2012, 12:36
ของผมตัว116 ถอดยกตัวคับ แต่ถ้าล้ินไฟฟ้า จะถอดยกตัวหรือเอาแต่ลิ้นในออกก็ได้คับ แต่ไม่รุไฟโชว์ป่าวนะคับ เพราะรถผมมัน116ตัวเตี้ย.....

AloHa
27-01-2012, 12:37
มีรูปให้ดูด้วยมั้ย นึกภาพตามไม่ทันครับน้า อิอิ

iGnUs
27-01-2012, 13:06
ของผมตัว116 ถอดยกตัวคับ แต่ถ้าล้ินไฟฟ้า จะถอดยกตัวหรือเอาแต่ลิ้นในออกก็ได้คับ แต่ไม่รุไฟโชว์ป่าวนะคับ เพราะรถผมมัน116ตัวเตี้ย.....

ตัวที่ถอดแล้วขายไหมครับ อยากจะเอามาเล่นสักหน่อยอ่ะครับ

dsign
28-01-2012, 09:11
ตัวที่ถอดแล้วขายไหมครับ อยากจะเอามาเล่นสักหน่อยอ่ะครับ

...ก็ถอดไอ้ตัวที่ติดรถอ่ะแหล่ะ เอาไปทำอะไรเล่นก่อน อิอิ...

iGnUs
31-01-2012, 15:37
...ก็ถอดไอ้ตัวที่ติดรถอ่ะแหล่ะ เอาไปทำอะไรเล่นก่อน อิอิ...

ขอได้ไหม รถน้าหนุ่มอ่ะ 555

v_vespa
07-07-2012, 00:48
ตกลง 116 มันถอดได้ไช่ป่ะน้า

jee4x4
07-07-2012, 01:24
ต้องถามก่อนครับว่าจะถอดเพื่ออะไร บางอย่างผมเห็นเพื่อนใช้ isuzu Dmax ทำแล้วแลแปลกๆ ไม่ว่าจะเป็นถอดลิ้นปีกผีเสื้อแล้วก็ถอดท่อลมก่อนเข้ากรองอากาศออก อย่างถอดลิ้นปีกผีเสื้อเพราะเชื่อว่าถอดแล้วลมจะวิ่งผ่านได้สะดวกไม่มีสิ่งกรีดขวาง แต่จริงๆเคยไปดูการทำงานของมันหรือไม่ครับว่าแท้จริงแล้วมันเปิด-ปิดเหมือนคันเร่งสายรถเบนซิลรึเปล่า แต่ที่แน่ๆของ triton เราไม่ได้เป็นแบบนั้นของเรามันจะเปิดตลอดอยู่แล้วเวลาเครื่องสตาร์ทแต่ไม่ได้เปิด 100% นะครับจะประมาณ 80+% ถ้าจำไม่ผิดจากที่เคยตรวจสอบมาซึ่งการเปิดขนาดนี้ก็ไม่ได้ไปขวางกั้นทางลมอะไรมากมายอยู่แล้วและมันจะปิดลงสุดเมื่อเราปิดสวิตซ์ดับเครื่อง ถ้าจะทำเพื่อให้แรงขึ้นไปหาทำจุดอื่นดีกว่าครับตรงนี้มันช่วยได้นิดหน่อย

kai triton 2009.com
07-07-2012, 19:15
[QUOTE=jee4x4;730208]ต้องถามก่อนครับว่าจะถอดเพื่ออะไร บางอย่างผมเห็นเพื่อนใช้ isuzu Dmax ทำแล้วแลแปลกๆ ไม่ว่าจะเป็นถอดลิ้นปีกผีเสื้อแล้วก็ถอดท่อลมก่อนเข้ากรองอากาศออก อย่างถอดลิ้นปีกผีเสื้อเพราะเชื่อว่าถอดแล้วลมจะวิ่งผ่านได้สะดวกไม่มีสิ่งกรีดขวาง แต่จริงๆเคยไปดูการทำงานของมันหรือไม่ครับว่าแท้จริงแล้วมันเปิด-ปิดเหมือนคันเร่งสายรถเบนซิลรึเปล่า แต่ที่แน่ๆของ triton เราไม่ได้เป็นแบบนั้นของเรามันจะเปิดตลอดอยู่แล้วเวลาเครื่องสตาร์ทแต่ไม่ได้เปิด 100% นะครับจะประมาณ 80+% ถ้าจำไม่ผิดจากที่เคยตรวจสอบมาซึ่งการเปิดขนาดนี้ก็ไม่ได้ไปขวางกั้นทางลมอะไรมากมายอยู่แล้วและมันจะปิดลงสุดเมื่อเราปิดสวิตซ์ดับเครื่อง ถ้าจะทำเพื่อให้แรงขึ้นไปหาทำจุดอื่นดีกว่าครับตรงนี้มันช่วยได้นิดหน่อย[/Q

ความเห็นส่วนตัวนะครับของผมเป็นลิ้นไฟฟ้าผมถอดแผ่นลิ้นออกแล้วไม่รู้สึกถีงการเปลี่ยนแปลงน้อยมากครับรวมถีงเปลี่ยนไปใช้แอร์โฟร์โตโยต้า 3000 ก็รู้สึกน้อยมากครับ

หรือใครอยากลองเอาตัวติดรถมาเปลี่ยนกับผมก็ได้

jee4x4
07-07-2012, 20:56
[QUOTE=jee4x4;730208]ต้องถามก่อนครับว่าจะถอดเพื่ออะไร บางอย่างผมเห็นเพื่อนใช้ isuzu Dmax ทำแล้วแลแปลกๆ ไม่ว่าจะเป็นถอดลิ้นปีกผีเสื้อแล้วก็ถอดท่อลมก่อนเข้ากรองอากาศออก อย่างถอดลิ้นปีกผีเสื้อเพราะเชื่อว่าถอดแล้วลมจะวิ่งผ่านได้สะดวกไม่มีสิ่งกรีดขวาง แต่จริงๆเคยไปดูการทำงานของมันหรือไม่ครับว่าแท้จริงแล้วมันเปิด-ปิดเหมือนคันเร่งสายรถเบนซิลรึเปล่า แต่ที่แน่ๆของ triton เราไม่ได้เป็นแบบนั้นของเรามันจะเปิดตลอดอยู่แล้วเวลาเครื่องสตาร์ทแต่ไม่ได้เปิด 100% นะครับจะประมาณ 80+% ถ้าจำไม่ผิดจากที่เคยตรวจสอบมาซึ่งการเปิดขนาดนี้ก็ไม่ได้ไปขวางกั้นทางลมอะไรมากมายอยู่แล้วและมันจะปิดลงสุดเมื่อเราปิดสวิตซ์ดับเครื่อง ถ้าจะทำเพื่อให้แรงขึ้นไปหาทำจุดอื่นดีกว่าครับตรงนี้มันช่วยได้นิดหน่อย[/Q

ความเห็นส่วนตัวนะครับของผมเป็นลิ้นไฟฟ้าผมถอดแผ่นลิ้นออกแล้วไม่รู้สึกถีงการเปลี่ยนแปลงน้อยมากครับรวมถีงเปลี่ยนไปใช้แอร์โฟร์โตโยต้า 3000 ก็รู้สึกน้อยมากครับ

หรือใครอยากลองเอาตัวติดรถมาเปลี่ยนกับผมก็ได้
นี้ไงครับผู้มีประสบการณ์ตรงมาเล่าให้ฟัง ก็อย่างที่บอกหละครับด้วยการทำงานของมัน มันก็เปิดเกือบสุดตลอดอยู่แล้วไปถอดออกก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากมาย ขอบคุณน้าไก่ครับที่มาร่วมแชร์ประสบการณ์

ohm4door
07-07-2012, 22:30

สูตรใครอ่ะพี่ไก่

v_vespa
07-07-2012, 23:34
ขอบคุณครับน้า เกือบหลงทาง

kai triton 2009.com
08-07-2012, 19:02
[QUOTE=kai triton 2009.com;730675]

สูตรใครอ่ะพี่ไก่

โถถามได้นะตัวเอง

ohm4door
08-07-2012, 19:51
[QUOTE=ohm4door;730877]

โถถามได้นะตัวเอง

ทำแล้วครับกพี่ไก่ แต่เวลาดับเครื่องจะสั่นนิดหน่อยครับ สบายดีนะพี่ไม่เจอกันเลย

Yanyong
10-07-2012, 07:35
ลองหาข้อมูลเรื่องทิศทางการใหล หรือหลักพลกาศ จะมองออกไปทางที่ว่า
ลิ้นที่มีอยู่ มันจะช่วย รีด อากาศให้มีความเร็วสูงขึ้น เนื่องมาจาก การเปลี่ยนทางลม
และแปลงทิศทางการใหลแบบปั่นป่วน จากท่อทาง ที่มาจาก inter กลับมาใหลแบบมีทิศทางมากขึ้นเร็วขึ้น
ก่อนที่จะเกิดการปั่นป่วนตามความต้องการในห้องเผาใหม้
ขอรับ อิอิ