PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอคำแนะรอบที่ 2

jacka
24-05-2008, 19:44
เนื่องจากไม่มีคนตอบเลยครับ รบกวนด้วยครับ
ผมใช้ 3.2 ออโต้ 4x4 พักหลังนี้เครื่องยนตร์มันแปลกๆครับ เวลาที่จะเร่งแซงเครื่องยนตร์มีอาการวูบครับ ต้องเหยียบค้างไว้ซักพักถึงจะขึ้นครับ แล้วอีกอย่างผมว่าพักหลังเครื่องผมมันดังมากๆๆๆครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ ผมจะได้ไปแจ้งที่ศูนย์บริการถูกครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

sawat
24-05-2008, 20:44
เนื่องจากไม่มีคนตอบเลยครับ รบกวนด้วยครับ
ผมใช้ 3.2 ออโต้ 4x4 พักหลังนี้เครื่องยนตร์มันแปลกๆครับ เวลาที่จะเร่งแซงเครื่องยนตร์มีอาการวูบครับ ต้องเหยียบค้างไว้ซักพักถึงจะขึ้นครับ แล้วอีกอย่างผมว่าพักหลังเครื่องผมมันดังมากๆๆๆครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ ผมจะได้ไปแจ้งที่ศูนย์บริการถูกครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

แนะนำว่าให้พี่ติดต่อศูนย์ที่ออกรถมาก่อนอันดับแรกน๊ะค๊ะ แจ้งรายละเอียดอาการที่รถเป็นให้กับทางservice adviser ทราบแล้วทาง 0 จะดำเนินการขั้นต่อไปค่ะ

แต่ถ้าพี่ไม่ได้ออกรถกับดีลเลอร์ในจังหวัดที่อยู่ ก็ให้เข้า0ที่มีในจังหวัดนั้นๆ โดยใช้วิธีดำเนินการเหมือนกันกับข้างต้นค่ะ

ลองดูน๊ะค๊ะ วันจันทร์เอาเข้า0ก่อนเลยค่ะ ทิ้งไว้นานไม่ดีทั้งรถทั้งคน ค่ะ
(รถจะเสียและคนก็จะอารมณ์เสียไปด้วย) สู้ๆค่ะ :i40:

Gunners
25-05-2008, 21:59
รีบๆเลยครับ แย่มากแล้วจะแก้ไม่ทัน

Witoon
25-05-2008, 22:06
ถ้าไม่ปกติ ก็ลองใช้และสังเกตุดูครับ ถ้ามีอาการวูปอีก หรือเปล่า ถ้ามี ก็ต้องเข้าให้ศูนย์เช็ค ระบบน้ำมัน ว่าปั้ม ชุดราง Scv ว่าทำงานเป็นปกติ อยู่หรือไม่

ของผม เจอ 2 อาการ คือ

เครื่องยนต์เดิน ไม่เรียบ ช่วงใช้ เกียร์ต่ำ 1 , 2
เครื่องวูป ลากเกียร์ 2 - 3 เพื่อเร่งแซงเป็น 2 ครั้ง พอเข้าเช็ค เจอเจ้า ตัว Scv ทำงานไม่เป็นปกติ น่ะครับ

nopgoon
25-05-2008, 22:07
ผมคิดว่าเป็นที่ตัว scv ครับ ถ้าไงเข้าศูนย์เช็คดูครับ

ลมหนาว
25-05-2008, 22:12
พี่ๆครับขอเรียนถามนิดนึงครับ อาการนี้เป็นทุกคันมั๊ยครับ และที่เป็นเกิดจากสาเหตุใดครับ ของplus2500 4x2ครับ คือเริ่มระแวงน่ะครับ:i42:

Witoon
25-05-2008, 23:14
คุณภาพตัวอุปกรณ์เอง น้ำมันไม่สะอาดหรือ น้ำมันผสมน้ำ ไม่ได้มาตรฐาน เสื่อมตามอายุการใช้งาน

ไม่เป็นทุกคัน

ton20
26-05-2008, 09:58
ไม่เป็นทุกคันคับ เป้นที่ตัวscvคับ รีบเคลมคับ
เวลาเติมน้ำมันลองเติมเจ้าที่สะอาดใหญ่มีคนเติมเยอะๆ คับ
ใช้ ได้ บี2 วีเพาเวอร์ เเละของเพียวก็สะอาด ถูกกว่าวีเพาเวอร์เเต่หาเติมยากคับเพราะปั้มอยุ่เเถวชลบุรีคับ ตัวของเพียวใช้สารเดียวกับวีเพาเวอร์คับเเต่ราคาสารถูกกว่า

jacka
26-05-2008, 19:55
ขอคุณที่ช่วยตอบครับ ผมจะรีบไปดำเนินการเร็วที่สุดครับ และถ้าได้ความคืบหน้ายังไง จะกลับมาแจ้งให้ทราบครับ (ขอชมว่าที่เว็ปนี้อบอุ่นจริงๆครับ) ผมจะเอาไปชมในรายการ ของ fm99 ครับ ผมจัดอยู่ช่วง สปอตรีแล็กซ์ครับ ขอบคุณจริงๆครับ