PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอความคิดเห็นหน่อยครับ

tum5747
30-01-2012, 08:40
จองรถไว้แล้ว 2.4 เบนซินสีขาว จะเอามาติดแก้ส lpg เลย แต่กำลังดูว่าจะวางถังไว้ตรงไหนดี เพื่อนๆที่ติดแล้วรบกวนช่วยบอกข้อดี ข้อเสีย ด้วยครับ ขอบคุณครับ

komdet
30-01-2012, 11:04
ติดไต้ท้องวางคู่ถังน้ำมันย้ายท่อไอเสียครับเจ๋งยางอะไหล่ยังอยู่ที่เดิม

tg36
01-02-2012, 16:55
ติดไต้ท้องวางคู่ถังน้ำมันย้ายท่อไอเสียครับเจ๋งยางอะไหล่ยังอยู่ที่เดิม
สนับสนุนใต้ท้องคู่ยางอะไหล่อีกเสียงครับติดมาเช่นกัน

Natch66
05-03-2012, 09:52
ผมติดมาแล้วเช่นกันครับ ติดหลังเฟืองท้ายครับ ขยับยางอะไหล่อีกนิด สวยงานไม่ต้องตัดตรงกันชนครับ

3632กรุงเทพ
05-03-2012, 10:18
ผมติดมาแล้วเช่นกันครับ ติดหลังเฟืองท้ายครับ ขยับยางอะไหล่อีกนิด สวยงานไม่ต้องตัดตรงกันชนครับ
น้ามีรูปไหมครับ ขอดุหน่อยเผื่อเป็นแนวทาง

Natch66
05-03-2012, 12:38
เดี๋วเย็นนี้กลับถึงบ้านแล้วจะถ่ายให้ดูนะครับน้า

chaiwut
06-03-2012, 00:17
ผมติดแทนยางอะไหล่ครับ
ข้อดี ไม่ต้องเสียเงินเดินท่อใหม่ครับ
ข้อเสีย ยางรั่ว ไม่มียางเปลี่ยน แย่จัง
แต่ติดแล้วประหยัดครับ เงินเหลือ

Natch66
06-03-2012, 18:11
ถ่ายมาให้ดูคร่าวๆแล้วครับน้า เลื่อนยางอะไหล่ออกมาหน่อยครับ ส่วนท่อไอเสียทางร้านบอกว่าไม่ได้ดัด ของเดิมๆจาก0 ครับ ส่วนตัวเติมแก๊สก็ซ่อนไว้อย่างมิดชิดครับมองจากภายนอกมองไม่เห็นต้องก้มหาเอาครับ

Natch66
06-03-2012, 18:13
ไม่ทราบว่าพอรับได้ไหมครับ เห็นส่วนใหญ่ติดข้างถังน้ำมัน ติดแทนหม้อพัก ติดแทนยางอะไหล่ครับ

exnamebank
06-03-2012, 22:52
แจ๋วดีครับ ผมพึ่งไปติดแทนพักกลางมา ต้องเดินท่อใหม่ เซง อยากได้ท่อเดิมมากกว่า

itoyou555
23-03-2012, 21:49
ถ่ายมาให้ดูคร่าวๆแล้วครับน้า เลื่อนยางอะไหล่ออกมาหน่อยครับ ส่วนท่อไอเสียทางร้านบอกว่าไม่ได้ดัด ของเดิมๆจาก0 ครับ ส่วนตัวเติมแก๊สก็ซ่อนไว้อย่างมิดชิดครับมองจากภายนอกมองไม่เห็นต้องก้มหาเอาครับ

ติดมาที่ไหนอะครับ ย้ายยางอะไหร่ยังไงครับ

ราคาเท่าไหร่ ยี่ห้ออะไรครับ ขอเป็นข้อมูล

dejawo
22-06-2012, 12:23
ขอด้วยคนคร้าบบบ:70 2:

kamyu
22-06-2012, 14:06
ติดหลังเฟืองท้ายก็โออยู่นะครับ

MUNIC
22-06-2012, 14:17

ก้มมองดูของคนข้างบ้านอยู่นานละ เห็นว่าพื้นที่มันก็เหลือเยอะน่าจะมีคนทำ
และแล้วก็มีคนทำเป็นแนวทางละ ใส่ถังกี่ลิตรครับ ใบใหญ่มากเลย
เยี่ยมเลยครับ เป็นแนวทางได้ดีเลย ถ้าใส่ถังเล็กกว่านี้หน่อยคิดว่าน่าจะไม่ต้องขยับอะไรมาก
คงตอบโจทย์ของหลายๆคนที่ต้องการได้ ยางอะไหล่อยู่ครบ

Airbone plus
22-06-2012, 21:33
ก้มมองดูของคนข้างบ้านอยู่นานละ เห็นว่าพื้นที่มันก็เหลือเยอะน่าจะมีคนทำ
และแล้วก็มีคนทำเป็นแนวทางละ ใส่ถังกี่ลิตรครับ ใบใหญ่มากเลย
เยี่ยมเลยครับ เป็นแนวทางได้ดีเลย ถ้าใส่ถังเล็กกว่านี้หน่อยคิดว่าน่าจะไม่ต้องขยับอะไรมาก
คงตอบโจทย์ของหลายๆคนที่ต้องการได้ ยางอะไหล่อยู่ครบ

ก็เป็นอีกหนึ่งความคิดครับ ที่ติดถังแล้วยังได้ล้ออะไหล่อยู่ แต่ว่าได้ถังขนาดเท่าใดครับ
ส่วนผมติดแบบโดนัท แทนล้ออะไหล่เลยครับ และไปซื้อ ล้อกะทะ+ยางเก่าๆ วางไว้ท้ายรถ แบบไม่กี่ร้อย เผื่อฉุกเฉินใน กทม. ให้วิ่งไปหาร้านปะยางได้ก่อน ถ้าหายก็ช่าง ส่วนล้ออะไหล่ใหม่ พกติดไปตอนไป ต่างจังหวัดครับ (ความคิดเห็นส่วน ตัว เพราะล้ออะไหล่ ใส่ไว้ก็หายกันบ่อยๆ กะบะที่บ้านมี 2 คัน ก็ทำแบบนี้ครับ)

book1007
29-06-2012, 23:42
เห็นรูปแล้ว อยากย้ายถังด่วน!!!! ติดตั้งจากที่ไหนมาครับ รบกวนขอ พิกัด เบอร์โทรด้วยครับ ถังที่ติดใช่58ลิตรขนาดมาตราฐาณ(ไม่ใช่ผอมยาว)? ใส่ถังใหญ่กว่านี้ได้ไหมครับ ส่วนยางอาหลั่ยเลื่อนมาข้างหลังนิดหน่อยเลื่อนยังไงครับ ต้องย้ายลอกไหมครับ ผมสนใจมาก ขอบคุณครับ

nithus
04-07-2012, 21:14
น่าสนครับๆแต่ผมไปติดมาเเล้วเว็งเลย อิอิ

pluscng
05-07-2012, 09:02
สวยงามคราบบบบ...ของผม ngv ว่าจะเปลี่ยนเป็น lpg ขอพิกัดที่ติดตั้งและราคาด้วยครับ ขอบคุณครับ

sukit.mahachot
05-07-2012, 09:23
น้าติดที่ร้านไหนครับ เพื่อผมจะไปขยับเข้าเพราะตอนใส่ยางอะไหล่ไม่ได้ครับ

iamday
05-07-2012, 10:22
น้าติดที่ร้านไหนครับ เพื่อผมจะไปขยับเข้าเพราะตอนใส่ยางอะไหล่ไม่ได้ครับ

อยากได้แบบนี้จัง
จะได้ไม่ต้องแบกยางอะไหล่ทุกครั้งที่จะไปไหน
จะได้ไม่ต้องซื้อฝาปิดกระบะแพงๆ เพื่อจะเก็บแค่ยางอะไหล่

Natch66
17-07-2012, 16:11
ตอบน้าๆครับ ขอโทดครับห่างหายจากบอร์ดไปนานเลย ผมติดตั้งที่ร้าน high way โพธิ์แก้วครับ เบอร์ร้านกะที่อยู่นี่ไม่แน่ใจครับแต่ว่าหาได้จากกลูเกลิ้นได้เลยครับน้า ผมติดมาถัง 58 ลิตร ครับ ยางอะไหล่ย้ายโดยการตัดต่อใหม่ครับไม่ต้องเปลี่ยนหม้อพักไม่ต้องเอายางออกครับน้าๆ

เฉลิมพล
18-07-2012, 16:10
เห็นแล้วแจ่มเลยครับ ของผมติดแทนยางอะไหล่เลยถังโดนัท 72 ลิตร เติมจริงได้ประมาณ 40 ลิตร +- นิดหน่อย ( ข้อเสียของถังโดนัทเติมแก๊สช้าครับ เติมได้น้อย นาฬิกาไม่ตรง ถ้าจะให้ตรงต้องใช้เวลาตั้งพอสมควร ข้อดีอย่างเดียว ดูสวยเนียนตา )

book1007
22-07-2012, 22:43
ตอบน้าๆครับ ขอโทดครับห่างหายจากบอร์ดไปนานเลย ผมติดตั้งที่ร้าน high way โพธิ์แก้วครับ เบอร์ร้านกะที่อยู่นี่ไม่แน่ใจครับแต่ว่าหาได้จากกลูเกลิ้นได้เลยครับน้า ผมติดมาถัง 58 ลิตร ครับ ยางอะไหล่ย้ายโดยการตัดต่อใหม่ครับไม่ต้องเปลี่ยนหม้อพักไม่ต้องเอายางออกครับน้าๆ
ผมลองถาม คุณ วิพากษ์ ที่highway โพธิ์แก้วมาได้ความว่า ในtriton หรือ vigo จะติดถังแก๊สขนาด 58ลิตร ตรงกลางระหว่างเฟืองท้าย กับ ยางอะหลั่ยได้นั้นต้องตัดย้ายคานยึดรอกแขวนยางอะหลั่ยย้ายเลื่อนออกมาทางท้ายรถหน่อยนึง แล้วตัดกระบะรถตำแหน่งที่ติดป้ายทะเบียนออกเพื่อให้ใส่ยางได้พอดี ยางจะยื่นออกมาจากแผ่นป้ายทะเบียน1-2นิ้ว ดังนั้นต้องแปลงที่ยึดแผ่นป้ายทะเบียนใหม่ทางร้านแนะนำว่าให้เปลี่ยนกันชนเป็นของVigoที่กันชนจะมีที่ยึดทะเบียนอยู่ที่กันชน และต้องดัดท่อไอเสียนิดนึงให้หลบถังแก๊สดัดมาชิดกับแชสซี สอบถามค่าย้ายถังในกรณีที่ติดตั้งมาก่อนแล้ว คิดค่าติดตั้งเบ็ดเสร็จ3,500บาทครับ ระยะเวลาติดตั้งประมาณ2วันครับ จอดรถทิ้งไว้ทำครับ เป็นข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับผู้ที่สนใจติดตั้ง ประกอบการตัดสินใจ ส่วนผมคิดว่าวิธีนี้ทำให้ใช้พื้นที่ได้อยางมีประสิทธิภาพ มีทีเก็บยางอาหลั่ยใต้ท้องด้วย ราคาค่าย้ายไม่สูงนัก แต่ใช้เวลาติดตั้งนานไปหน่อย ดัดแปลงตัวรถมากไปหน่อยทำให้รถช้ำไปหน่อย ดัดแปลงส่วนกระดูกโครงสร้างรถเลย

Sinplug
23-07-2012, 10:04
ผมลองถาม คุณ วิพากษ์ ที่highway โพธิ์แก้วมาได้ความว่า ในtriton หรือ vigo จะติดถังแก๊สขนาด 58ลิตร ตรงกลางระหว่างเฟืองท้าย กับ ยางอะหลั่ยได้นั้นต้องตัดย้ายคานยึดรอกแขวนยางอะหลั่ยย้ายเลื่อนออกมาทางท้ายรถหน่อยนึง แล้วตัดกระบะรถตำแหน่งที่ติดป้ายทะเบียนออกเพื่อให้ใส่ยางได้พอดี ยางจะยื่นออกมาจากแผ่นป้ายทะเบียน1-2นิ้ว ดังนั้นต้องแปลงที่ยึดแผ่นป้ายทะเบียนใหม่ทางร้านแนะนำว่าให้เปลี่ยนกันชนเป็นของVigoที่กันชนจะมีที่ยึดทะเบียนอยู่ที่กันชน และต้องดัดท่อไอเสียนิดนึงให้หลบถังแก๊สดัดมาชิดกับแชสซี สอบถามค่าย้ายถังในกรณีที่ติดตั้งมาก่อนแล้ว คิดค่าติดตั้งเบ็ดเสร็จ3,500บาทครับ ระยะเวลาติดตั้งประมาณ2วันครับ จอดรถทิ้งไว้ทำครับ เป็นข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับผู้ที่สนใจติดตั้ง ประกอบการตัดสินใจ ส่วนผมคิดว่าวิธีนี้ทำให้ใช้พื้นที่ได้อยางมีประสิทธิภาพ มีทีเก็บยางอาหลั่ยใต้ท้องด้วย ราคาค่าย้ายไม่สูงนัก แต่ใช้เวลาติดตั้งนานไปหน่อย ดัดแปลงตัวรถมากไปหน่อยทำให้รถช้ำไปหน่อย ดัดแปลงส่วนกระดูกโครงสร้างรถเลย

วิธีนี้ดัดแปลงตัวรถมากไป ไม่ควรจะตัดอะไรกับตัวรถทั้งสิ้น ท่าเจ้าของรถรับได้ก้ไม่มีปัญหา แต่ยังมีวิธีอื่นอีก ลองหากระทู้เก่าๆดูครับ

cross
24-07-2012, 17:01
สวัสดีครับ
เข้าจดครับ กำลังรอรถ
ของน้าNatch66ยังใช้กันชนเดิม ยางอะไหล่ก็ยังห่างจากกันชน
แต่ทำไมตอนนี้ทางไฮเวย์โพธิ์แก้วบอกว่าต้องดัดแปลงโน่นนี่
รบกวนน้าNatch66แนะนำด้วยครับ ผมอยากทำเหมือนของน้าที่ไม่ต้องดัดแปลงมากมาย
ขอบคุณครับ

Natch66
29-08-2012, 01:41
เอ่อ น้าๆคร้บ ตอนที่ผมไปติดตั้งนี่มีรถของทางร้านให้ดูเป็นตัวอย่างครับ เป็นplus ไม่ต้องตัดตรงแผ่นป้ายครับ แต่ต้องตัดและย้ายคานยางอะไหล่เท่านั้นครับส่วนเรื่องท่อไอเสียนี่ ทางร้านตัดออกมาวางไว้ก่อนครับแต่จากที่ถามช่างช่างบอกว่าไม่ได้ตัดออกนะครับแต่ผมไม่แน่ใจเรื่องตัดท่อไอเสียนะครับว่าตัดหรือไม่ แต่ที่แน่ๆไม่ได้ตัดและแปลงจุดยึดป้ายทะเบียนแน่ๆครับ อย่างที่ น้าbook1007 บอกครับวีโก้ต้องตัดแน่ แต่เจ้าเหมียวผมไม่โดนครับถ้าต้องการดูตัวเป็นๆของเจ้าเหมียวผมมาดูได้เลยครับออฟฟิตผมอยู่พระราม9ครับ ส่วนระยะเวลาก้อตามนั้นครับเพราะผมขับไปเข้าตอน 8:30 น. ก้อทำประมาณ1-2วันครับ ถ้าไปแต่เช้าอาจจะวันเเดียวเสร็จครับร้านเปิดรับรถตั้งแต่ 7:30น. ครับ

Natch66
29-08-2012, 01:45
วิธีนี้ดัดแปลงตัวรถมากไป ไม่ควรจะตัดอะไรกับตัวรถทั้งสิ้น ท่าเจ้าของรถรับได้ก้ไม่มีปัญหา แต่ยังมีวิธีอื่นอีก ลองหากระทู้เก่าๆดูครับ

ขอต่ออีกนิดครับ อย่างที่น้า sinplug บอกครับถ้ารับได้ก็ทำเถอะครับส่วนตัวผม ผมรับได้ครับเพราะว่าเผื่ออนาคตยางแตกจะได้มียางอะไหล่เปลี่ยนครับ เพราะเจ้าเหมียวคงอยู่กับผมไปอีกนานครับ

book1007
30-08-2012, 23:46
ขอขอบคุณ Natch66 (http://www.thaitritonclub.com/forum/member.php?u=25630) เพิ่มเติมให้ครับ พอดีว่าผมไปดูงานติดตั้งของอีกที่นึงพบว่า ไม่มีการตัดกะบะ ตรงป้ายทะเบียนจริง ทำให้สามารถติดป้ายทะเบียนที่เติมได้อย่างสวยงามได้อิอิ แต่งานที่ผมเข้าไปดูเป็นของคุณ yodkwuan1 (http://www.thaitritonclub.com/forum/member.php?u=32876) ที่ใจดีบอกสมาชิกมา "ติดตั้งที่ร้อยเอ็ดครับ http://www.rungrueng101.com/ (http://www.rungrueng101.com/)
ขยับยางอะไหล่ถอยนิด เดินท่อใหม่ รวมค่าติดตั้งแก้ส versus เกือบสามหมื่นครับ" ขอขอบคุณครับ แต่สามาชิกหลายท่านคงจะไม่ได้เข้าไปดูผลงานติดตั้ง ผมดูแล้วเอาภาพมาให้ดูก็แล้วกันครับ ผมว่างานที่นี่ยอดเยี่ยมครับ ไม่ยุ่งยากสามารถติดตั้งเสร็จภายใน1วัน ไม่ต้องตัดย้ายคานแขวนยางอาหลั่ย ไม่ต้องตัดที่ยึดป้ายทะเบียน ไม่ต้องย้ายที่ติดป้ายทะเบียนใหม่ อันนี้ผมรับไม่ได้ย้ายแล้วไม่แจ่มเหมือนเดิม อิอิ แล้วที่สำคัญยางอาหลั่ยยังเก็บไว้ใต้ท้องเหมือนเดิม

ถังแก๊สแบบแค๊ปซูล 58 ลิตร ถูกติดตั้งใว้ใต้ท้อง พร้อมการ์ดตัวยูกันกระแทกอีกชั้น ยางอะไหล่อีกสามารถใช้งานได้เหมือนเดิม หัวเติมแบบตาไก่ เติมเร็วพิเศษ
http://www.rungrueng101.com/images/stories/Picture/gas_showcase/mitsubishi/tritonb300755/DSC_0246.JPG

http://www.rungrueng101.com/images/stories/Picture/gas_showcase/mitsubishi/Triton300755/DSC_0264.JPG

รางหัวฉีดแก๊ส Versus จัดวางในตำแหน่งที่เหมาะสม ท่อยางหัวฉีดหุ้มด้วยท่อโปโลอีกที
http://www.rungrueng101.com/images/stories/Picture/gas_showcase/mitsubishi/Triton300755/DSC_0234.JPG

ขัดใจผมอย่างนึง กระปุกน้ำยาเคลืบบ่าวาล์ว จะมีไปทำไมเนี่ย เขาเลิกใช้กันแล้ว ในระบบหัวฉีด
http://www.rungrueng101.com/images/stories/Picture/gas_showcase/mitsubishi/Triton300755/DSC_0233.JPG

http://www.rungrueng101.com/images/stories/Picture/gas_showcase/mitsubishi/tritonb300755/DSC_0234.JPG

http://www.rungrueng101.com/images/stories/Picture/gas_showcase/mitsubishi/tritonb300755/DSC_0238.JPG

สรุปนะครับการวางถัง ติดหลังเฟืองท้าย ยึดกับกะบะ ไม่ได้ตัดย้ายคานยึดรอกแขวนยางอาหลั่ยออก แต่ทำคานแขวนยางอาหลั่ยใหม่โดยยึดกับแชสซี น่าจะไม่ได้เจาะรูแชสซีด้วยเพราะมีอยู่แล้ว แล้วเอารอกเดิมมาติดที่คานใหม่แขวนยาอาหลั่ยได้เลยเปะพอดี ไม่ต้องตัดท้ายกระบะตรงที่ยิดป้ายทะเบียนออก(พี่โต ที่ว่าเจ๋งยังเสียหน้าให้เหมียวเราๆไม่ต้องตัดกระบะ อิอิอิ) ไม่ต้องตัดท่อพัก ขอจบการรายงานเพียงเท่านี้

แต่ผลงานแบบนี้ผมยังไม่เคยเห็นแถว กทม จังหวัดใกล้เคียงเลย รถผมติดแทนยางอาหลั่ย อยากจะทำแบบนี้ แต่จะไปร้อยเอ็ดก็ไกลเกิน สมาชิกท่านไหน เห็นว่ามีร้านที่ทำได้แบบนี้แนะนำผมมานะครับ ผมจะไปย้ายถังด่วน และที่บ้านผมจะมีน้องตั้น คันที่3 กำลังจะติดแก๊ส และรอข่าวดีจากพี่ๆอยู่ และเพื่อนสมาชิกที่จะติดถังใต้ท้องยางอาหลั่ยไว้ใต้ท้องเหมือนเดิมมีอีกมาก

Natch66
31-08-2012, 00:46
น้าbook1007 น้ามาแจ้งแถลงไขสวดยอดเลยครับ ของผมต้องตัดคานยางอะไหล่อย่างเดียวครับ ส่วนป้ายทะเบียนนี่ไม่ได้ตัดแต่ถ้าเป็นโกโก้ ต้องตัดครับเพราะพื้นที่ช่วงหลังน้อยกว่าเจ้าเหมียวครับ ของผมติดOBD ของ Energy มา38000ครับ ติดตอนช่วงราคาขึ้นพอดีซวยไปครับ

คนทำฝุ่น
31-08-2012, 01:04
เจ๋งๆทั้งนั้นเลยครับ:98 2::98 2::98 2: