PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอถามน้า เกี่ยวกับกล่อิงดันรางหน่อยคับ ?????

banan053
01-02-2012, 19:11
คือรถผมกดปุ่มแดง ซัดทางยาวๆ รถมีอาการเหมือนจะวูบเล็กหน่อยเหมือนอาการน้ำมันไม่พอ คือเวลาขับสัก 170-180 มันจะมีอาการเหมือนรถโดนล็อคความเร็ว ตื้อๆหยุดๆยังไงไม่รู้(เป็นเฉพาะกดคันเร่งจนมิด ถ้าเราถอนอาการก็จะหายไป)
น้าใครเคยประสบปัญหานี้บ้างไหมคับ

aj anucha
01-02-2012, 21:29
อาการนี้ใส่ปั๊มติ๊กเข้าไปหายเลย ไม่มีวูบแต่ห้ามใส่เรกูเรทนะคับ ไม่งั้นกล่องดร็อปแรงดันทันทีแล้วจะวิ่งไม่ออก

หรือมีอีกวิธีที่ไม่ต้องเสียเงินให้ยุ่งยากหัวใจก็คือ ให้จูนเนอร์ลดแรงดันลงนิดนึงก็หายแล้วคับ ปั๊มติ๊กไม่ต้องใส่ ไม่ต้องเสียตัง แล้วไม่ต้องเสี่ยงด้วยว่าวันไหนปั๊มปั๊มจะพัง หรือปั๊มเราจะรั่ว

MiNi_XXL
01-02-2012, 21:57
อ.เล้งมาเอง ว่าไงน้องสบายดีป่าว วันที่ 5/5/55 เจอกันนะ

bigben
01-02-2012, 22:02
ตอนใส่ดันรางใบรางเดียวผมก็เป็นบ่อยไป

พอผมใส่ยกก็หาย...

banan053
02-02-2012, 00:55
อาการนี้ แสดงว่าน้ำมันจ่ายไม่พอใช่ไหมคับ อาการนี้เป็นเฉพาะปุ่มแดงเท่านั้นนะคับ
ปุ่มเขียวไม่เป็น
ผมจะเปิดปุ่มแดงเฉพาะวันไหนอยากซิ่ง ไม่ได้ใช้ได้ใช้ประจำ
ปกติก็จะใช้ปุ่มเขียวอยู่แล้ว
ถ้าผมใช่ปุมแดง เปงบ้างครั้งเวลาขับตอน จะเป็นไรไหมคับ

MiNi_XXL
02-02-2012, 01:34
อาการนี้ แสดงว่าน้ำมันจ่ายไม่พอใช่ไหมคับ อาการนี้เป็นเฉพาะปุ่มแดงเท่านั้นนะคับ
ผมจะเปิดปุ่มแดงเฉพาะวันไหนอยากซิ่ง ไม่รู้ได้ใช้ประจำ ปกติก็จะใช้ปุ่มเขียวอยู่แล้ว
ถ้าผมใช่ปุมแดงแล้ว เปงบ้างครั้งเวลาขับตอนซิ่ง จะเป็นไรไหมคับ

ก็อย่างที่บอก ๆ กันไปล่ะครับ เรารู้ลิมิตรถเราอยู่แล้ว อีกอย่างถ้าเอาดันรางอย่างเดียวแล้วจะเอาปลายด้วยมันก็ลำบากและเค้นปั๊มเกินไป

โหมดแดงจูนกันไว้เท่าไหร่ล่ะครับ ซึ่งผมว่ามันคงดันไว้เยอะอยู่ทีเดียวแต่ไม่รู้ว่ารอบปลายได้ดร๊อปลงมาหรือป่าว ทีนี้ถ้าแช่ยาว ๆ แล้วน้ำมันลงมันทัน ระวังหัวฉีดจะไปนะครับ

หรืออาจจะมีอย่างอื่นพ่วงตามมาด้วยล่ะ ให้ดีก็จูนลงหน่อย หรือไม่ก็เสียตังค์ลงกล่องยกไปเลย หรือว่าจะเอาแบบที่เล้งบอกก็ได้จัดปั๊มติ๊กซักชุดให้มันจ่ายน้ำมันได้ดีในรอบสุง ๆ อ่ะ

aaa
02-02-2012, 10:14
อยากยกมั่งจัง...ออกตัวมีสะดุดๆ

AKNet
02-02-2012, 10:59
ผมจะเปิดปุ่มแดงเฉพาะวันไหนอยากซิ่ง ไม่รู้ได้ใช้ประจำ ปกติก็จะใช้ปุ่มเขียวอยู่แล้ว
ถ้าผมใช่ปุมแดงแล้ว เปงบ้างครั้งเวลาขับตอนซิ่ง จะเป็นไรไหมคับ
น้าวุฒิ บางแค เคยบอกไว้แล้วครับ พลัส 140 ม้า M11 scv ยาว ถ้าให้ปลายไม่สะดุด ต้องจูนลดปลายลงมาหน่อยครับ
ตามกระทู้นี้เลยครับ http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=32739

banan053
02-02-2012, 13:33
ตะก่อน ก่อนไปติด กล่องดันรางของ prospeed มา ไม่เคยจะลองซัดทางยาวๆ เลยคับ
โหมดแดง เวลาขับในเมือง อัตราเร่งทันอกทันใจดีคับ
แต่วันนั้นมีน้องโก้ 3.0 ตัวเตี้ย มาจี๊ตู้ดเปิดไฟไล่ เลยถือโอกาสได้ลองทางซุบเปอร์ทางโล่งๆ เลยกดหนีดู
หนีได้อย่างเห็นได้ชัดเจน แต่มาสะดุดปลายที่ว่านี้แหละคับ ตื้อๆหยุดๆ ความเร็วช่วงนั้นสะดุดที่ 160-170 เอง ประมาณนั้นคับจำไม่ค่อยได้ มั่วแต่ดูถนนอยู่
แต่พอเปิดโหดมดเขียว วิ่งได้ไหลๆยาวๆ เตะ 185 กำลังจะไหล 190 ผมยกคันเร่งแล้วเพราะมันทิ้งห่างกันพอสมควร และกลัวปั้มจะพังซะก่อน
แน้วการแก้ปัญหา แบบที่ผมว่านี้คิดถูกไหม
ผมกลับไปให้จูนเนอร์ จูนโหมดแดง รอบปลายๆ ยกลงหน่อย ยกลงมากน้อยแค่ไหน อาการเหล่านี้จะดีขึ้นไหม
ช่วงตารางรอบต้นไว้คงเดิม แต่ลดตารางรอบปลายลง แบบนี้จะดีกว่าไหมคับ
ขอบคุณทุกความคิดเห็นคับ ^^

AKNet
02-02-2012, 13:37
ตะก่อน ก่อนไปติด กล่องดันรางของ prospeed มา ไม่เคยจะลองซัดทางยาวๆ เลยคับ
โหมดแดง เวลาขับในเมือง อัตราเร่งทันอกทันใจดีคับ
แต่วันนั้นมีน้องโก้ 3.0 ตัวเตี้ย มาจี๊ตู้ดเปิดไฟไล่ เลยถือโอกาสได้ลองทางซุบเปอร์ทางโล่งๆ เลยกดหนีดู
หนีได้อย่างเห็นได้ชัดเจน แต่มาสะดุดปลายที่ว่านี้แหละคับ ตื้อๆหยุดๆ ความเร็วช่วงนั้นสะดุดที่ 160-170 เอง ประมาณนั้นคับจำไม่ค่อยได้ มั่วแต่ดูถนนอยู่
แต่พอเปิดโหดมดเขียว วิ่งได้ไหลๆยาวๆ เตะ 185 กำลังจะไหล 190 ผมยกคันเร่งแล้วเพราะมันทิ้งห่างกันพอสมควร และกลัวปั้มจะพังซะก่อน
แน้วการแก้ปัญหา แบบที่ผมว่านี้คิดถูกไหม
ผมกลับไปให้จูนเนอร์ จูนโหมดแดง รอบปลายๆ ยกลงหน่อย ยกลงมากน้อยแค่ไหน อาการเหล่านี้จะดีขึ้นไหม
ช่วงตารางรอบต้นไว้คงเดิม แต่ลดตารางรอบปลายลง แบบนี้จะดีกว่าไหมคับ
ขอบคุณทุกความคิดเห็นคับ ^^
ถั่วววววววววต้มมมมมมมมมมมมมครับ

MEAW_SAN
02-02-2012, 14:01
จดๆๆๆ ลอกๆๆๆๆ

aj anucha
03-02-2012, 12:11
ใช่ครับลดกราฟช่วง3.8 - ปลาย 5 v เกลี่ยให้กราฟต่ำลงมานิดนึงคับ ค่อยๆไล่ไปจนกว่าจะหายวูบ แค่ช่วงอื่นๆไว้คงเดิมก็น่าจะไม่มีปัญหาคับ

banan053
03-02-2012, 15:51
ใช่ครับลดกราฟช่วง3.8 - ปลาย 5 v เกลี่ยให้กราฟต่ำลงมานิดนึงคับ ค่อยๆไล่ไปจนกว่าจะหายวูบ แค่ช่วงอื่นๆไว้คงเดิมก็น่าจะไม่มีปัญหาคับ
รับแซ่บบบคับ

aj anucha
04-02-2012, 19:46
แซ่บบบบบมากไหมคับน้า 5555

banan053
05-02-2012, 13:21
แซ่บบบบบมากไหมคับน้า 5555
ฮาๆๆ ประมาณนั้นเลยคับ