PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เครื่องเล่น ดีวีดีในรถเล่นแผ่นไม่ได้

lemongreen
01-02-2012, 23:22
แบบว่าไม่มความรู้เรื่องนี้จริงๆครับ ซื้อหนังการ์ตูนแบบดีวีดีมาให้ลูกสาว แต่เปิดดูในรถเหมือนแผ่นอื่นๆไม่ได้ แต่มาดูเครื่องเล่นในบ้านได้ครับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร แล้วจะแก้ไขยังไงได้บ้างครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

kruthum
02-02-2012, 08:37
สงสัยหัวอ่านเครื่องเล่นในรถ ไม่อ่านแผ่นrw ครับ ฟร้อนบางยี่ห้อบางรุ่นมักเลือกอ่านแต่แผ่นแท้เท่านั้น ไม่เหมือนเครื่องเล่นในบ้านที่มักอ่านทุกแผ่น วิธีแก้คือหาซื้อแต่แผ่นdvdแท้ หรืออีกวิธีก็เปลี่ยนฟร้อนเอาที่มันอ่านแผ่นrwได้:24 3:

aaa
02-02-2012, 09:07
มันเป็นสัญญาณเตือนคร้าบบ
ว่าต้องเปลี่ยนใหม่....ผมโดนมาแระ

rangsun
02-02-2012, 10:34
ปกติเครื่องแบรนด์ดัง ๆ สภาพใหม่ ๆ เครื่องไม่เสียแต่มันจำกัดโซนการเล่นที่กำหนดติดเครื่องมา เช่น โซน 2 ญี่ปุ่นไม่ยอมเล่นโซนอื่นเลย (เหมือนของผม) เครื่องเสียงบ้านปลดล๊อคเล่นได้ทุกโซน (ผิดกฎสากล) แต่เครื่องติดรถไม่สามารถ(หรือไม่เคยมีใครคิด)ปลดล๊อคโซนได้ นี่เป็นสาเหตุหนึ่งที่เล่นไม่ได้ แต่หากเป็นเครื่องที่ผลิตหรือจำหน่ายในไทยโดยตัวแทนถูกต้องคงไม่เกี่ยวกับโซน ก็ต้องส่งให้ช่างเช็คดูนะครับ และขอแนะนำอย่าเล่นแผ่นก็อปนอกจากภาพและเสียงไม่ดีแถมเครื่องจะพังด้วยจ้า...

lemongreen
02-02-2012, 12:22
ครับ แผ่นที่ว่าเป็นแผ่นก๊อปครับ แต่เดี่ยว 9 ซื้อแผ่นแท้มาดู ก็ดูได้ปกติ
ครับ สงสัยจะเป็นอย่างที่น้าๆว่า รถผมปี07 ติดรถมาเป็น พานาโซนิค dvd อะคับ

เอก_ชภ9700
02-02-2012, 12:41
ครับ แผ่นที่ว่าเป็นแผ่นก๊อปครับ แต่เดี่ยว 9 ซื้อแผ่นแท้มาดู ก็ดูได้ปกติ
ครับ สงสัยจะเป็นอย่างที่น้าๆว่า รถผมปี07 ติดรถมาเป็น พานาโซนิค dvd อะคับ

เป็นเหมือนกันครับ

navyhawk
02-02-2012, 18:55
Zulex เครื่องละ 2500.- เล่นได้หมดมีทั้ง SD ทั้ง USB แผ่นอะไรก็เล่น ไม่เคยงอแง แต่เครื่องที่ติดรถมาไม่มีอะไรเลยที่อ ๆเสียบแผ่นอย่างเดียวเล่นได้เฉพาะแผ่น MP3 กะหนังแผ่นแท้เท่านั้น ฟัง MP3ก็ต้องใช้แผ่นขับรถจากกรุงเทพไปเชียงใหม่แผ่นมันหมุนกี่ล้านรอบครับ ไม่นานก็พัง แผ่นแท้เอามาใช้ในรถตากแดดตากแอร์กลัวเสียเร็วอุตสาห์ก็อปใส่แผ่นใหม่มันก็ไม่เล่น ห่วยขั้นเทพจริง ๆ Alpine .. 555

3632กรุงเทพ
02-02-2012, 20:40
น้าลองไรท์แผ่นโดยการแคชไฟล์ก่อนเบิร์นดูครับ ผมไปติด2DINของไฟโอเนียร์มาตอนแรกแผ่นcoppyมันไม่อ่านผมนึกว่ามันจะอ่านเฉพาะแผ่นแท้ แต่หาข้อมูลดูเป็นที่เราไรท์แผ่นโดยไม่แคชไฟล์ ผมเลยลองดูปรากฎว่ามันอ่าน เลยอยากให้น้าลองดูครับ เริ่ม(ผมไม่มีรูป) เอาเป็นว่าน้าเปิดโปรแกรม นีโรขึ้นมาโหลดไฟล์ที่ต้องการไรท์ โหลดเสร็จน้าจะเห็นหน้าต่างฝั่งซ้ายมือ มันจะมีคำสั่งตัวเลือก เลือกตัวเลือก จะโชว์หน้าต่างตัวเลือก เลือกแคช แล้วลองสังเกตุมีคำสั่งที่ว่า แคชไฟล์ที่ถูกเลือกมาจากไดรฟ์ ให้น้าคลิ๊กกล่องโดยให้ลูกศรหาย ย้ำนะครับให้ลูกศรหาย แล้วก็กด OK
หลังจากนั้นน้า ก็ไรท์แผ่นตามปกติ...ลองดูครับเผื่อเครื่องอ่านได้
หมายเหตุ : ผมคิดว่าบางยี่ห้อมันอาจเฉพาะแผ่นแท้เท่านั้น แต่ที่ผมแนะนำบางท่านอาจรู้หรือลองแล้วได้ หรือไม่ได้ก็อย่าว่ากันนะครับ ของผมลองแล้วมันอ่านผมก็เลยอยากให้น้าลองดู น้าอยากได้ไฟล์รูปวิธีการ น้าส่งE-Mailมาที่ anuchar@klk.co.th นะครับพอดีผมเอารูปลงไม่ได้เลยบอกแค่วิธีการ 555+

โจ้ อยุธยา
03-02-2012, 08:42
รถซื้อมานานยังครับถ้ายังอยู่ในระยะประกันส่งเข้า0ซ่อมได้เลยครับเพราะว่าของผมก้เป็นเครื่องเล่นdvd อัลไพล์แถมมากับรถซื้อมาแรกๆก็อ่านแผ่นทุกชนิดนานๆเข้าอ่านแต่แผ่นdvdอย่างเดียวส่งเข้า0ซ่อมฟรีไม่มีค่าใช้จ่ายครับถ้ายังอยู่ในระยะประกัน1ปีครับ

kruthum
03-02-2012, 11:47
ระบบเล่นแผ่นมันเป็นกลไก โอกาศเสียมีมากและมีข้อจำกัดเยอะ ตอนนี้ก็เลยต้องเปลี่ยนฟร้อนให้รองรับUSB ทำให้พอจะมีทางเลือกเพิ่มขึ้นมา ลดจำนวนแผ่นที่เก็บไว้ในรถไปได้เยอะ เหลือแต่ แผ่นDVD อย่างเดียว แต่ถ้าเป็นไฟล์เพลง MP3 ไฟล์หนังVCD จับลงแฮนดี้ไดร้ อันเดียวครบ แต่ถ้าอยากให้ไฟล์เพลง MP3เสียงเต็มบิทมากขึ้น ไปหาโหลดโปรแกรมแปลงไฟล์ ได้จากหัวกระทู้ของเครื่องเสียงรถเอานะครับ ผมโหลดมานานแล้วจำไม่ได้ว่าอยู่กระทู้ไหน:kapook-17199-4683:

rangsun
04-02-2012, 18:45
Zulex เครื่องละ 2500.- เล่นได้หมดมีทั้ง SD ทั้ง USB แผ่นอะไรก็เล่น ไม่เคยงอแง แต่เครื่องที่ติดรถมาไม่มีอะไรเลยที่อ ๆเสียบแผ่นอย่างเดียวเล่นได้เฉพาะแผ่น MP3 กะหนังแผ่นแท้เท่านั้น ฟัง MP3ก็ต้องใช้แผ่นขับรถจากกรุงเทพไปเชียงใหม่แผ่นมันหมุนกี่ล้านรอบครับ ไม่นานก็พัง แผ่นแท้เอามาใช้ในรถตากแดดตากแอร์กลัวเสียเร็วอุตสาห์ก็อปใส่แผ่นใหม่มันก็ไม่เล่น ห่วยขั้นเทพจริง ๆ Alpine .. 555
ม่ะ...ขายให้ผมก็ได้ถ้าเบื่อ ซื้อมานานยังครับ