PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : Code P0406 กับการอุด EGR

teddyisman
06-02-2012, 11:33
อุด 2 จุดมาได้ เป็นปี สัปดาห์ที่แล้ว เปิดออกตรวจสอบแผ่นอุด ก็ปกติดี
ต่อมาอีก สองสามวัน รถควันดำปี๋ วิ่งไม่ค่อยออก ที่ smart gauge ชึ้น P0406
clear ก็ไม่ได้ ตรวจสอบปลั๊ก EGR ก็แน่นปกติดี

เคยเห็นในกระทู้ว่า เป็นเพราะอุด ต้องเอาออกอย่างเดียว จึงจะ clear error ได้

จำเป็นต้องเอาออกไหมครับ ถ้าต้องเอาออก เอาเฉพาะที่อุด motor ออก หรือ เอาออกทั้งหมด

marque
06-02-2012, 12:18
รอผู้รู้มาตอบครับ อยากรู้เหมือนกัน

joboysang
06-02-2012, 12:47
####P0406 สัญญาณที่ เซ็นเซอร์ a วงจรควบคุมการหมุนเวียนกลับของไอเสียสูงไป####
ลองเคลียแบตดูก่อนดีป่าวครับ แล้วดูบริเวณโดยรอบจุดที่อุดด้วยว่ามีคราบอะไรออกมาป่าว ผมว่ามันอาจจะรั่ว หรือคล้ายๆปะเก็นแลปอ่ะครับ เพราะตอนอุดทีแรกปะเก็นมันใหม่ แต่พอมารื้อแล้วใส่อีกมันอาจจะไม่อยู่แล้วอ่ะครับ

teddyisman
06-02-2012, 13:01
####P0406 สัญญาณที่ เซ็นเซอร์ a วงจรควบคุมการหมุนเวียนกลับของไอเสียสูงไป####
ลองเคลียแบตดูก่อนดีป่าวครับ แล้วดูบริเวณโดยรอบจุดที่อุดด้วยว่ามีคราบอะไรออกมาป่าว ผมว่ามันอาจจะรั่ว หรือคล้ายๆปะเก็นแลปอ่ะครับ เพราะตอนอุดทีแรกปะเก็นมันใหม่ แต่พอมารื้อแล้วใส่อีกมันอาจจะไม่อยู่แล้วอ่ะครับ

เดี๋ยวคืนนี้ จะรื้อใหม่ครับ พอดีผมเปลี่ยนแผ่นอุด จากหนา 1.5 เป็น 2 มิล และสลับที่ประเกนเดิม กับแผ่นอุด วันแรกไม่มีปัญหา วันต่อมาได้เรื่อง แต่เรื่องขันน๊อต คิดว่ากวดได้แน่นกว่าเดิม จนเกรงจะขาด ก็พอแล้ว

teddyisman
24-02-2012, 16:00
ถอดแบต ถอดแผ่นแล้ว ไม่หาย
ไปเชคระยะ แล้ว เขา learn ให้ใหม่ เรื่องควันดำและกินน้ำมัน หาย
ส่วน EGR เขาถอดล้าง แล้ว เป็นเหมือนเดิม

สรุป มอเตอร์ หรือ sensor พัง ไม่รู้ เคลมเกี่ยวกับเครื่องยนต์ไม่ได้
ราคาของ ประมาณหมื่นกว่าบาท ไม่ทางซ่อม

ทิ้งมันไว้งั้นแหละ ไม่ต้องเปลี่ยนมัน ถึงเปลี่ยนใหม่ ก็ยังอุดมันอยู่ไม่ได้ใช้
ประโยชน์อะไรจากมัน เดี๋ยวก็พังอีกอยู่ดี