PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ทำไมวัดค่า swrได้ตั้ง 2.2

kruthum
06-02-2012, 14:25
ของผมใช้สายอากาศ ของcb2 ยี่ห้อ kenji ติดตั้งได้นานแล้ว แต่เมื่อวานลองวัดค่าswrดู ปรากฏว่าขึ้นไปตั้ง 2.2 ต้องไปปรับแก้ตรงไหนบ้างครับ พอดีรู้วิธีการแก้ไขเฉพาะสายอากาศสถานีฐานพวกยากิ,ไดโพล,สลิมจิม แต่มาเจอเสาติดรถ cb2 ไม่รู้จะแก้ไขตรงไหน น้าน้าช่วยแนะนำแนวทางลดค่า swrให้ไม่เกิน 1.5 ได้ไหมครับ:65 2:

Bangpakong
06-02-2012, 22:44
ของผมใช้สายอากาศ ของcb2 ยี่ห้อ kenji ติดตั้งได้นานแล้ว แต่เมื่อวานลองวัดค่าswrดู ปรากฏว่าขึ้นไปตั้ง 2.2 ต้องไปปรับแก้ตรงไหนบ้างครับ พอดีรู้วิธีการแก้ไขเฉพาะสายอากาศสถานีฐานพวกยากิ,ไดโพล,สลิมจิม แต่มาเจอเสาติดรถ cb2 ไม่รู้จะแก้ไขตรงไหน น้าน้าช่วยแนะนำแนวทางลดค่า swrให้ไม่เกิน 1.5 ได้ไหมครับ:65 2:

น้าใช้สายนำสัญญานแบบใหน? ตอนวัด swr อยู่ในที่โล่ง? สายอากาศชิดห้องโดยสารหรือเปล่า? การแมต์สายอากาศ cb2 ต้องแม็ตที่คอย์ครับ รายละเอียดเพื่มเติม หลังจากที่น้าตอบคำถามที่ผมถามก่อนครับ เดี๋ยวบานปลาย แต่ 2.2เยอะไปน้า เดี๋ยวเครื่องพัง คริๆๆๆ

MiNi_XXL
06-02-2012, 23:32
งามไส้ครับ สายอากาศ CB-2 ยี่ห้อ Kenji 5555 ผมว่าไม่มีนะครับ เพราะถ้าเป็น CB-2 เป็นของ Auto one ครับ กรณีอย่างนี้ ตามที่น้าบางบอกครับ แต่ถ้าเป็นเสา kenji เราสามารถเปลี่ยนกระเปาะใหม่ได้ครับ

ขอข้อมูลเพิ่มเติมครับ สายนำสัญญาณ ขนาดใดครับ เพราะค่า S โดดนั้น นอกจากสายอากาศแล้ว สายนำสัญญาณก็มีส่วนครับผม

ช่วงนี้อย่าเพิ่งออกอากาศล่ะกันนะครับ monitor ได้ แต่อย่า ว.6 ว.8 ออกไปล่ะ เด๋วเครื่องจะเดี้ยงเสียก่อนครับ

kruthum
07-02-2012, 08:32
สายนำสัญญาณเป็น rg58 ยี่ห้อไรจำไม่ได้ครับ ตอนผมวัดค่าswrได้ 2.2 รถจอดอยู่ในโรงรถ แต่พอขับออกมาข้างนอกที่โล่งก็วัดได้ 2 ลงมานิดเดียว สงสัยต้องลองเปลี่ยนสายนำสัญญาณเป็น 5dfb ซะมั้งและก็ลองจัดวางตำแหน่งการเดินสายใหม่ ส่วนตัวเครื่องไม่มีปัญหาครับเครื่อง 2100fx นี่มันถึกดีนะ เอาไปลองกับไดโพลก็ยังรับส่งได้ปกติดีครับ:79 2:

MiNi_XXL
07-02-2012, 09:29
555 มันก็ไม่ถึกเท่าไหร่หรอกครับ แต่กว่า pa จะไปก็นานพอควรล่ะ แล้วตอนติดตั้งได้ทิมสายและวัดค่า swr ด้วยหรือป่าวครับ หรือว่าซื้อสายสำเร็จมา

ผมแนะนำเลยครับ ไม่ต้องเปลี่ยนเป็น 5D หรอกครับ สายมันแข็ง ผมเคยใช้อยู่ ให้ใช้สายประเภท Low loss ดีกว่าครับ พวกสายดูปองครับมีขนาดสายเส้นเล็กกว่า RG58 และเท่าRG58 เลย ความยาวมี 3 เมตร 5 เมตร เข้าหัวพร้อมเป็นสายสำเร็จ ราคาเกือบพันหรือพันต้น ๆ ครับ รับรองครับ คุณภาพดีกว่ากันเยอะครับ

แต่ที่รถผม 5555 ไม่อยากบอก 214 Lowloss ครับ ขนาดเท่า 8D ครับ แต่สายนิ่มกว่า วัด SWR ไม่กระดิกเลย เมตรละ 150 บาทไม่รวมหัว

MEAW_SAN
07-02-2012, 09:45
555 มันก็ไม่ถึกเท่าไหร่หรอกครับ แต่กว่า pa จะไปก็นานพอควรล่ะ แล้วตอนติดตั้งได้ทิมสายและวัดค่า swr ด้วยหรือป่าวครับ หรือว่าซื้อสายสำเร็จมา

ผมแนะนำเลยครับ ไม่ต้องเปลี่ยนเป็น 5D หรอกครับ สายมันแข็ง ผมเคยใช้อยู่ ให้ใช้สายประเภท Low loss ดีกว่าครับ พวกสายดูปองครับมีขนาดสายเส้นเล็กกว่า RG58 และเท่าRG58 เลย ความยาวมี 3 เมตร 5 เมตร เข้าหัวพร้อมเป็นสายสำเร็จ ราคาเกือบพันหรือพันต้น ๆ ครับ รับรองครับ คุณภาพดีกว่ากันเยอะครับ

แต่ที่รถผม 5555 ไม่อยากบอก 214 Lowloss ครับ ขนาดเท่า 8D ครับ แต่สายนิ่มกว่า วัด SWR ไม่กระดิกเลย เมตรละ 150 บาทไม่รวมหัว
อืมถึงว่าบูสฉันฟาดไป 18 ปอนด์ เพราะสายที่ใช้เมตรละ 5 บาทเอง

kruthum
07-02-2012, 11:46
ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นครับ ตอนติดตั้งก็ไม่ได้ทิมสายเลยรีบร้อนไปหน่อย เข้าหัวเสร็จก็ใช้ทันที ยังงัยเด๋วลองทิมสายแก้ไขดูก่อน ถ้าไม่ดีขึ้นค่อยหาเรื่องใช้สายของแพงอีกที คิดว่าตัวเสาคงไม่น่าจะมีปัญหา ตอนนี้ใช้แฮนดี้เสายางไปก่อน..:58 2:

MiNi_XXL
07-02-2012, 20:28
ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นครับ ตอนติดตั้งก็ไม่ได้ทิมสายเลยรีบร้อนไปหน่อย เข้าหัวเสร็จก็ใช้ทันที ยังงัยเด๋วลองทิมสายแก้ไขดูก่อน ถ้าไม่ดีขึ้นค่อยหาเรื่องใช้สายของแพงอีกที คิดว่าตัวเสาคงไม่น่าจะมีปัญหา ตอนนี้ใช้แฮนดี้เสายางไปก่อน..:58 2:

ขั้ว PL-259 ถ้าเป็นไปได้ หาขั้วเงินนะครับ หรือขั้วที่ปั๊ม Japan ครับ ตอนเข้าหัว อย่าลืมเอามิเตอร์วัดที่ Inner กับกราวน์ด้วยนะครับ สายที่ใช้หาสายที่มีสายฝอยถักเยอะหน่อยนะครับ

Bangpakong
07-02-2012, 21:04
เอาเป็นว่าให้น้าแยกปัณหาออกเป็นสองส่วน ระหว่างสายอากาศ กับสายนำสัญญาณ
1.ให้น้าเอาสายอากาศ(เสา) มาต่อตรงกับ SWR แล้วออกอากาศในที่โล่ง ถ้าวัดแล้วลง ปกติไม่เกิน 1.2 ที่ 100w.นะครับซึ่งถ้าเป็นแฮนดี้แถบไม่กระดิกครับ แสดงว่าสายอากาศไม่มีปัญหา
แต่ถ้าวัดแล้วยังเกิน แสดงว่าต้องแม็ตสายอากาศใหม่
2.ถ้าวัดสายอากาศ ลงปกติแสดงว่าปัญหาอยู่ที่สายนำสัญญาณ แต่สาย RG58เท่าที่เคยเจอมา ปัญหาน้อยมาก ต่อให้ตัดไม่ลงแลมด้าของความถี่ก็มักจะลงเสมอ ให้ลองตรวจสอบตรงจุดบัดกรีทุกจุดครับ การปอกเปลือกสายชีลด์ให้ได้ระยะห่างจากสายอินเนอร์ก็สำคัญ ชิดไปก็อาจถึงกันได้ ห่างไปก็ไม่ลง ถ้าเช็คทุกจุดผ่าน ให้เอามิเตอร์วัดดูว่า สายขาดใน หรือช๊อตถึงกันหรือไม่ เพราะทั้งขาดใน และช็อตแตะกันของสายก็เป็นสาเหตุที่ ให้เกิดการวัด SWR ไม่ลงได้เช่นกันครับ.
ลองดูครับน้า ขอให้หายใวๆครับ ภาระกิจที่เหลือเป็นไปด้วยความราบรื่น QRU 73

ปล. CB2 หรือ C-Load ครับน้า ห่วงเป็นแบบใหน? มีรูปมัย ว 100 ขออนุญาตสอบถามครับ.

MiNi_XXL
07-02-2012, 21:33
เอาเป็นว่าให้น้าแยกปัณหาออกเป็นสองส่วน ระหว่างสายอากาศ กับสายนำสัญญาณ
1.ให้น้าเอาสายอากาศ(เสา) มาต่อตรงกับ SWR แล้วออกอากาศในที่โล่ง ถ้าวัดแล้วลง ปกติไม่เกิน 1.2 ที่ 100w.นะครับซึ่งถ้าเป็นแฮนดี้แถบไม่กระดิกครับ แสดงว่าสายอากาศไม่มีปัญหา
แต่ถ้าวัดแล้วยังเกิน แสดงว่าต้องแม็ตสายอากาศใหม่
2.ถ้าวัดสายอากาศ ลงปกติแสดงว่าปัญหาอยู่ที่สายนำสัญญาณ แต่สาย RG58เท่าที่เคยเจอมา ปัญหาน้อยมาก ต่อให้ตัดไม่ลงแลมด้าของความถี่ก็มักจะลงเสมอ ให้ลองตรวจสอบตรงจุดบัดกรีทุกจุดครับ การปอกเปลือกสายชีลด์ให้ได้ระยะห่างจากสายอินเนอร์ก็สำคัญ ชิดไปก็อาจถึงกันได้ ห่างไปก็ไม่ลง ถ้าเช็คทุกจุดผ่าน ให้เอามิเตอร์วัดดูว่า สายขาดใน หรือช๊อตถึงกันหรือไม่ เพราะทั้งขาดใน และช็อตแตะกันของสายก็เป็นสาเหตุที่ ให้เกิดการวัด SWR ไม่ลงได้เช่นกันครับ.
ลองดูครับน้า ขอให้หายใวๆครับ ภาระกิจที่เหลือเป็นไปด้วยความราบรื่น QRU 73

ปล. CB2 หรือ C-Load ครับน้า ห่วงเป็นแบบใหน? มีรูปมัย ว 100 ขออนุญาตสอบถามครับ.

หวัดดีครับน้าบาง สุดที่เลิฟฟฟฟฟฟฟฟ จุ๊บ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

kruthum
08-02-2012, 08:57
ว.2 ว.8 ครับ ว.61 มากมายสำหรับเพื่อนสมาชิก เด๋วจะลองรื้อตรวจเช็คใหม่อีกรอบ เอาแบบเนียนๆ:19 4:

Bangpakong
08-02-2012, 21:56
หวัดดีครับน้าบาง สุดที่เลิฟฟฟฟฟฟฟฟ จุ๊บ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
อิๆๆๆ ครับน้าเอก 61 73 จุ๊บๆ

MEAW_SAN
09-02-2012, 12:07

อิๆๆๆ ครับน้าเอก 61 73 จุ๊บๆ

คอนแท็ค ครับ 60 ท่านได พบ หางดาบของผม ให้ ว 13 ตามลายเซ้นด้วยครับ แคว่กๆๆ

kruthum
13-02-2012, 08:05
รายงานผลการตรวจสอบครับ ปัญหาเกิดจากตัวสายอากาศเอง ไม่ได้เกี่ยวกับขั้วและการเดินสายนำสัญญาณ ผมลองเอาดีมเมอร์แบบทำเอง ไปเสียบแทนสายอากาศแล้ววัดค่าswr ได้ 1.1 และถอดเอาสายอากาศออกไปวัดข้างนอกก็ยังได้ 2.2 อยู่ดี สรุปคือ เจอตัวการแล้วคือเสานั่นเอง ทีนี้ก็ลองรื้อเสาแยกชิ้นส่วนดูแล้ว ก็เลยอยากจะถามน้าเอกและน้าบาง อีกว่าถ้าเราจะเปลี่ยนเฉพาะตัวกระเปาะของเสาจะได้ไหม ถ้าได้ควรเลือกอย่างไร หรือควรเปลี่ยนเป็นต้นใหม่ทั้งต้นเลยช่วยแนะนำยี่ห้อ รุ่นให้หน่อยครับ ตอนนี้กำลังมีเบี้ย เดี๋ยวถ้าเบี้ยหมดก็อดกัน...:kapook-17197-2309:

MiNi_XXL
29-02-2012, 23:12
ในกรณีอย่างนี้ แนะนำว่าให้เอากระเปาะคอยส์ไปโมทำคอยส์เงิน แล้วแมทเสาใหม่เลยดีกว่าครับ คุ้มกว่าครับผม

ร้านสยามซีเคียวร์ 02-864-2545

Bangpakong
03-03-2012, 21:03
ถ้าคิดจะแม็ตสายเอง(ผมหมายถึงตรงกะเปาะ) ว.13 หาผมก็ได้ครับ ไม่หวง แต่พิมพ์ไม่ใหวครับ อิๆๆๆ

MiNi_XXL
03-03-2012, 21:16
ถ้าคิดจะแม็ตสายเอง(ผมหมายถึงตรงกะเปาะ) ว.13 หาผมก็ได้ครับ ไม่หวง แต่พิมพ์ไม่ใหวครับ อิๆๆๆ

แล้วน้าบางไม่ให้เบอร์ ว.13 แล้วจะติดต่อกันยังไงล่ะจ๊ะ อิอิอิ

Bangpakong
03-03-2012, 21:39
แล้วน้าบางไม่ให้เบอร์ ว.13 แล้วจะติดต่อกันยังไงล่ะจ๊ะ อิอิอิ

ว 100 เบอร์ครับ 0813407404 สะดวกวันหยุดครับ

kruthum
05-03-2012, 10:13
ขอบคุณน้าเอกและน้าบางมากนะครับ ที่แนะนำทางออกให้ แต่ตอนนี้ผมรอไม่ไหว ก็เลยไปถอย เสาCL-2 ยี่ห้อคลิสตัลมาเป็นที่เรียบร้อยแล้ว เสา 2 ชั้น ยาวประมาณ 60 cm วัดSWR ได้ 1.3 ครับ(ในโรงรถ) ถือว่าพอใจละครับ เสาสั้นพอดีไม่เกะกะ ลงที่จอดรถชั้นไต้ดินไม่ต้องลงมาพับเสาเอง (ชอบตรงนี้) ส่วนเสาเดิม ผมไปดูแล้วขอแก้ไขข้อมูลว่ามันเป็น CL-2 ของเคนจิ ยาว 1.5 เมตร ตอนนี้ถอดวางเอาไว้เฉยๆ ถ้าว่างๆ ค่อยเอาไปโมครับ..:83 2:

tanawat@yaso
27-03-2012, 16:03
...ผมก็ใช้เสาCL-2เคนจิสาย RG58 เหมือนกันวัดSWRได้1.2 ไม่ประทับใจเลย QTH ที่เดียวกัน สาย/เครื่องเหมือนกันต่างกันที่เสาไดมอน/เคนจิ...
...เขาQRKระดับ3 ส่วนผมQRKระดับ1 ...รึมันจะรับสัญญาณต่างกันที่รถผมเตี้ย/เขายกสูงหว่า...555
...ว่าจะหันไปคบกับสายดูปอง/เสาโมโตมันจะดูแลงามไหมครับน้าเอก/น้าบาง... (ป.ล.เครื่องYAESU FM-9012) ...
...ผ่านมาแถวยโสธร คอนแท็ค 149861QSO HS3WQA 144.800MHz ภารกิจราบรื่น QRU 73 ...

MiNi_XXL
30-03-2012, 00:46
...ผมก็ใช้เสาCL-2เคนจิสาย RG58 เหมือนกันวัดSWRได้1.2 ไม่ประทับใจเลย QTH ที่เดียวกัน สาย/เครื่องเหมือนกันต่างกันที่เสาไดมอน/เคนจิ...
...เขาQRKระดับ3 ส่วนผมQRKระดับ1 ...รึมันจะรับสัญญาณต่างกันที่รถผมเตี้ย/เขายกสูงหว่า...555
...ว่าจะหันไปคบกับสายดูปอง/เสาโมโตมันจะดูแลงามไหมครับน้าเอก/น้าบาง... (ป.ล.เครื่องYAESU FM-9012) ...
...ผ่านมาแถวยโสธร คอนแท็ค 149861QSO HS3WQA 144.800MHz ภารกิจราบรื่น QRU 73 ...

ไปเล่น Diamond CL-2 แท้ สักต้นซิครับแล้วจะลืมเลย ส่วน SWR 1.2 ก็ใช้ได้นะครับ กำลังดีเลย หูไม่ตึงเกินไป แต่ถ้าเอาแบบไม่กระดิก คงต้องไปเล่นพวกสาย Low Loss ล่ะครับ อย่างดูปองก็เป็นแบบ low loss เหมือนกัน เพราะสายนำสัญญาณก็ใช้ดูปองแล้ว ให้ดีก็ใช้ขั้วเสา ขั้วสายดี ๆ ไปเลย เช่นพวกหัวขั้วเงินครับ แพงหน่อยแต่คุ้ม

ปล.สำหรับ 9012 ควรหาสายไฟที่ใหญ่กว่าของที่ให้มาเปลี่ยนใช้แทนนะครับ ด้วยความห่วงใย QRU 73 ครับ