PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รถมีควันขาวเป็นเพราะอะไร?

maleena
10-02-2012, 08:19
start รถแล้วเครื่องสั่น ๆ เหมือนเครื่องจะดับ แล้วมีควันสีขาวออกจากท่อไอเสีย พอเบิ้ลเครื่อง ควันก็ยิ่งออกมากตามแรงที่เร่งเครื่อง
สาเหตุเป็นเพราะอะไรค่ะ

Yanyong
10-02-2012, 09:20
ผมเคยเป็นครับ
- วิ่งมาเร็ว ๆ แรง ๆ ถึงที่ จอดแล้วดับเครื่องเลย
+ น้ำมันเครื่องยังร้อนมาก เมื่อดับเครื่องไม่มีการ cooldown ทีให้เกิดการใหม้ของฟลิมส์น้ำมันกับโลหะ ภายใน เทอร์โบ เช่น แกน เสื้อ ฯลฯ
+ เมื่อเย็นกาก น้ำมันที่ใหม้จะแข็ง และเมื่อใช้งานไป จะกิดการเสียดสีและเสียหายต่อชิ้นส่วนรอบ ๆ ทำให้น้ำมันเครื่อง ซึมออกตามแกนเทอร์โบได้ และสะสม
- ตอนเครื่องยนต์ยังไม่ร้อน กดคันเร่งอัดแรง ๆ ลากยาว ๆ อันนี้ ผมเจอกับตัวเอง ควันขาวออก คาเท้าครับ
- เมื่อเกิดการสะสมจะเริ่มที่ ใน Inter ตามท่อทาง และในเสื้อ ไอดี หรือ ถ้ามีการสึกหรอมาก ก็จะใหลออกมาเรื่อย ๆ
เวลาสตาร์ทน้ำมันเครื่องที่ ค้าง ๆ อยู่จะใหลเข้าไปใน ห้องเผาใหม้และเผาไม่หมดเกิด ควันขาว (ถ้าเชื้อเพลิงมาก จะควันดำ)
ถ้าอากาหนัก ๆ เวลากด อัดหนัก 3-4500 รอบ ควันขาวก็จะแย่งกันออก กับควันสำดำครับ
เหมือนผม อิอิ

aaa
10-02-2012, 09:44
ผมเคยเป็นครับ
- วิ่งมาเร็ว ๆ แรง ๆ ถึงที่ จอดแล้วดับเครื่องเลย
+ น้ำมันเครื่องยังร้อนมาก เมื่อดับเครื่องไม่มีการ cooldown ทีให้เกิดการใหม้ของฟลิมส์น้ำมันกับโลหะ ภายใน เทอร์โบ เช่น แกน เสื้อ ฯลฯ
+ เมื่อเย็นกาก น้ำมันที่ใหม้จะแข็ง และเมื่อใช้งานไป จะกิดการเสียดสีและเสียหายต่อชิ้นส่วนรอบ ๆ ทำให้น้ำมันเครื่อง ซึมออกตามแกนเทอร์โบได้ และสะสม
- ตอนเครื่องยนต์ยังไม่ร้อน กดคันเร่งอัดแรง ๆ ลากยาว ๆ อันนี้ ผมเจอกับตัวเอง ควันขาวออก คาเท้าครับ
- เมื่อเกิดการสะสมจะเริ่มที่ ใน Inter ตามท่อทาง และในเสื้อ ไอดี หรือ ถ้ามีการสึกหรอมาก ก็จะใหลออกมาเรื่อย ๆ
เวลาสตาร์ทน้ำมันเครื่องที่ ค้าง ๆ อยู่จะใหลเข้าไปใน ห้องเผาใหม้และเผาไม่หมดเกิด ควันขาว (ถ้าเชื้อเพลิงมาก จะควันดำ)
ถ้าอากาหนัก ๆ เวลากด อัดหนัก 3-4500 รอบ ควันขาวก็จะแย่งกันออก กับควันสำดำครับ
เหมือนผม อิอิ

ขอบคุณคร้าบบบ.....

maleena
10-02-2012, 10:57
ขอบคุณจ้า ตอบชัดเจนเห็นภาพเลย
นอกจากสาเหตุแล้วมีวิธีแก้ไขหรือป่าวค่ะ

AKNet
10-02-2012, 12:02
ติดตั้งTurbo timer เพื่อหน่วงเวลาการดับเครื่องครับ

coppy42
10-02-2012, 12:19
เคยอ่านเจอ แอร์โฟรสกปรกก็เป็นอาการแบบนี้ ลองล้างทำความสะอาดดูครับ(ระวังด้วยใส้มันบอบบางมากๆ)
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=5568&page=6

ohm4door
11-02-2012, 09:57
ถ้าไม่หายก็เป็นเซนเซอร์จุดระเบิดครับ

เด็กเมืองนกเขา
11-02-2012, 13:32
น้ำมันไม่สะอาดก็มีส่วนนะคับ ของผมแต่ใช้น้ำมันมาเลย์ตอนเช้าสตาร์ทติดยากควันขาว เปลี่ยนกลองโซล่าใหม่ใส่น้ำมันไทยอาการดีขึ้นมากคับผม

และอีกอย่างเพื่อนที่เป็นช่างบอกว่าถ้าสตาร์ทตอนเช้าแล้วมีควันขาวทุกครั้ง เพื่อนบอกว่าแหวนรองหัวฉีดเสื่อมคับผม

chairat_k
11-02-2012, 15:37
ถ้าอาการตามที่เพื่อนๆสมาชิก บอกก็ดีครับ
แต่อย่าเป็นที่แหวนที่ปอก เลยครับ หายไวไวนะครับ

coppy42
11-02-2012, 17:27
ถ้าอาการตามที่เพื่อนๆสมาชิก บอกก็ดีครับ
แต่อย่าเป็นที่แหวนที่ปอก เลยครับ หายไวไวนะครับ
:biggrin: อุ่ยลืมข้อนี้เลย รถแต่งเครื่องด้วยป่าวเนี่ย

banan053
12-02-2012, 16:44
เทอร์โบ แกนหลวมก็เป็นน่ะคับ

chairat_k
13-02-2012, 08:46
เทอร์โบ แกนหลวมก็เป็นน่ะคับ
อันนี้ก็มีโอกาสเป็นไปได้ ระบบอัดอากาศและไอดี ครับ ลองเช็คดู เผื่อแค่ท่อยางหลวม ฮิฮิ

maleena
13-02-2012, 09:14
ขอบคุณ น้า ๆ ทุกคนนะค่ะ
ตอนนี้หายแล้วค่ะ
ขอถามอีกคำถามนึงนะค่ะ อากาศหรืออุณหภูมิเกี่ยวด้วยหรือป่าวค่ะ รถเดิม ๆ ไม่ได้แต่งค่ะ
เพราะว่า - วิ่งมาเร็ว ๆ แรง ๆ (ก็ไม่แรงนะ) ถึงที่ จอดแล้วดับเครื่องเลย (รีบมาทำงาน)
แล้วจอดไว้ 3 วัน ตอนเช้า ๆ มีหมอกด้วย พอมา start รถก็มีอาการอย่างที่บอกค่ะ
แต่เป็นครั้งเดียว ตอนนี้ปกติเหมือนเดิมค่ะ เพราะไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ค่ะ (กลัวว่ารถมันจะเป็นอะไร)

coppy42
13-02-2012, 22:24
อ้าวผิดกันหมดเลย ได้ข้อมูลไม่ชัดเจน555555+
อากาศหนาวเกี่ยวเลยครับ แค่11องศาเคยนอนดอยคู่กับฟอร์จูนเนอร์เค้ายังสตาร์ดติดแล้วก็วอด ออกตัวไม่ได้เลยออกวอดๆต้องอุ่นเครื่องก่อนสักแป๊บ แต่ตั่นเราดีหน่อยที่มีหัวเผาก่อนสตาร์ด

aaa
14-02-2012, 09:54
อ้าวผิดกันหมดเลย ได้ข้อมูลไม่ชัดเจน555555+
อากาศหนาวเกี่ยวเลยครับ แค่11องศาเคยนอนดอยคู่กับฟอร์จูนเนอร์เค้ายังสตาร์ดติดแล้วก็วอด ออกตัวไม่ได้เลยออกวอดๆต้องอุ่นเครื่องก่อนสักแป๊บ แต่ตั่นเราดีหน่อยที่มีหัวเผาก่อนสตาร์ด

หัวเผา กะเผาหัว ...มันดำเหมือนกันป่ะคร้าบบป๋า

chairat_k
14-02-2012, 13:47
ไม่มีใครตอบผิดหรอกป๋าติ๊ก น้ำมันเครื่องผิด ครับ ฮิฮิ