PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : หาชุดสายหัวเทียนแต่งของ Triton (4G64) ได้ที่ไหนครับ

lokyaicam
14-02-2012, 10:05
คือเพื่อนแนะนำมาว่าถ้าเปลี่ยนชุดสายหัวเทียน ระบบจุดระเบิดจะได้ไฟที่นิ่งและ สมบูรณ์ขึ้นอ่ะครับ
ช่วยแนะนำแหล่งที่ขาย "ชุดสายหัวเทียนแต่งของ Triton (4G64)" หน่อยครับ

MUNIC
15-02-2012, 13:57
4G64 ของ Triton มันเป็น DirecCoil ไม่ใช่เหรอ สายหัวเทียนแต่งผมว่า ไม่มีหรอกนะครับ สำหรับรุ่นนี้ (หรือเปล่าไม่แน่ใจ)

เพราะเท่าที่ดู Coil มันติดอยู่บนฝาวาวล์เลยและก็ต่อเป็นก้านCoil ลงไป ถ้าจะมีก็จะมีแต่ก้านCoil เท่านั้น

แต่โดยทั่วไปพวกสายหัวเทียนแต่งเท่าที่เจอ บางทีก็ช่วยแต่สวยงามเรื่องของสีสัน แต่คุณภาพแล้ว ของเดิมติดรถหรือของศูนย์แท้ดีกว่า

สำหรับรถติดแก๊สบางคนก็ไปเล่นที่หัวเทียนเอาประเภทที่เป็นหัวเข็มมาใส่ แมชบ้างไม่แมชบ้าง แล้วแต่ความรุ็สึก

ส่วนผมหัวเทียนธรรมดาตรงรุ่นที่โรงงานกำหนดพอ

imation
16-02-2012, 00:33
4G64 ไม่มีสายหัวเทียนจ้า เป็น Direct Coil

sukit.mahachot
18-02-2012, 17:34
4G64 ไม่มีสายหัวเทียนจ้า เป็น Direct Coil

ระบบDirect coil คืออะไรครับแตกเทียบกับแบบสายหัวเทียนอย่างไหนดีกว่ากันครับ

MUNIC
28-02-2012, 11:17
ระบบDirect coil คืออะไรครับแตกเทียบกับแบบสายหัวเทียนอย่างไหนดีกว่ากันครับ

ในรถรุ่นเก่าเก่าจะใช้ระบบ Coil ร่วม คือจะมี Coil แค่ตัวเดียว และใช้สายหัวเทียนต่อจาก Coil ไปเข้าแต่ละสูบอาศัยจานจ่ายหมุนจ่ายไฟไปให้แต่ละสูบตามจังหวะของเครื่องยนต์ แบบนี้จะเห็นได้ในเครื่องเบนซินที่ยังใช้ คาบูเรเตอร์ หรือเครื่องหัวฉีดรุ่นแรกๆ เช่น Lancer Ecar หรือ Lancer ท้ายเบ็น เครื่อง 1500

รุ่นต่อมามีการพัฒนาขึ้นมาอีกหน่อยเป็น Direc Coil แต่ก็ยังเป็น Coil ร่วมอยู่ โดนจะมี Coil 2 ตัวอยู่ที่สูบ 2 และ 4 แต่จะมีสายหัวเทียนต่อแยกจาก 2 ไป 3 และ 4 ไป 1 รุ่นนี้จะเห็นได้ใน ท้ายเบ็น 1600,1800 Cedia 1600,1800 และ New Lancer

รุ่นปัจจุบัน Direc Coil จะมี Coil แยกในแต่ละสูบ ติดอยู่บน ฝาด้านบนเลย 1 สูบ 1 Coil ต่อเป็นก้านลงไปที่หัวเทียนตรงๆ

ข้อมูลจากการสังเกตุและเข้าใจผิดบ้างถูกบ้าง ขออภัยครับ

arkusa
29-02-2012, 20:06
ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่มขึ้นแยอะเลย

22-03-2012, 11:49
ในรถรุ่นเก่าเก่าจะใช้ระบบ Coil ร่วม คือจะมี Coil แค่ตัวเดียว และใช้สายหัวเทียนต่อจาก Coil ไปเข้าแต่ละสูบอาศัยจานจ่ายหมุนจ่ายไฟไปให้แต่ละสูบตามจังหวะของเครื่องยนต์ แบบนี้จะเห็นได้ในเครื่องเบนซินที่ยังใช้ คาบูเรเตอร์ หรือเครื่องหัวฉีดรุ่นแรกๆ เช่น Lancer Ecar หรือ Lancer ท้ายเบ็น เครื่อง 1500

รุ่นต่อมามีการพัฒนาขึ้นมาอีกหน่อยเป็น Direc Coil แต่ก็ยังเป็น Coil ร่วมอยู่ โดนจะมี Coil 2 ตัวอยู่ที่สูบ 2 และ 4 แต่จะมีสายหัวเทียนต่อแยกจาก 2 ไป 3 และ 4 ไป 1 รุ่นนี้จะเห็นได้ใน ท้ายเบ็น 1600,1800 Cedia 1600,1800 และ New Lancer

รุ่นปัจจุบัน Direc Coil จะมี Coil แยกในแต่ละสูบ ติดอยู่บน ฝาด้านบนเลย 1 สูบ 1 Coil ต่อเป็นก้านลงไปที่หัวเทียนตรงๆ

ข้อมูลจากการสังเกตุและเข้าใจผิดบ้างถูกบ้าง ขออภัยครับ
ขอบคุณครับน้า

22-03-2012, 11:52

ขอต่ออีกนิด แสแดงว่าระบบ Direc coil ก็จ่ายไฟใหวเทียนดีกว่าและสมำเสมอกว่าใช้หรือเปล่าครับ