PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ช่องแบตเตอรี่ มีน้ำขังอยู่เต็มเลยครับ y-y"

iamday
17-02-2012, 09:37
Plus 4D 2012 หลังจากล้างรถเสร็จ ผ่านไปอีกสัปดาห์ น้ำในช่องเก็บแบตฯ ยังเต็มอยู่เลย
ทำไมเขาออกแบบไม่ให้มีช่องน้ำไหลออก หรือว่ามีเหตผลอื่นครับ??:kapook-17201-6012:
145529145530
ภาพจากกล้องมือถืออาจไม่ค่อยชัดเท่าไหร่นะครับ

coppy42
17-02-2012, 10:11
เหตุที่เขาไม่ทำช่องระบายออกมาให้นะถูกต้องแล้วครับ(อย่าไปเจาะเบ้าฐานรองแบตฯมัน)
เพราะถ้ามีกรดในแบตที่เราติมน้ำลงไปมันล้นออกมา จะไม่ไหลลงไปกัดตัวถังและชิ้นส่วนอื่นครับ
วิธีเอาน้ำออกง่ายๆ ทำกาลักน้ำ โดยฉีกเศษผ้าให้เป็นเส้นกว้างสัก2-3นิ้วยาวครึ่งเมตรหรือกว่าๆ ยัดลงไปในช่องวางแบตฯ
ให้อีกหางต่ำกว่า ปล่อยลงพื้นไป ทิ้งไว้งั้นเดี๋ยว1-3ชั่วโมงแห้งเอง ส่วนที่เหลือใช้ๆไปเครื่องร้อนก็จะแห้งสนิท -แต่ตอนที่ทำควรจะเปิดโปงไว้กันลืมเอาผ้าออก เดี๋ยวขับๆไปจะบินไปพันสายพาน-
(ถ้ามีกรดหกลงไป เติมน้ำให้มากเพื่อเจือจางกรด ก่อนจัดการเอาน้ำส่วนนี้ออกแล้วลาดน้ำชะล้างตามตัวถังแซสซีอีกที)

TOM3
17-02-2012, 11:00
เข้าปั๊ม.....เอาลมเป่า...ระวังกระเด็นเข้าหน้า

MEAW_SAN
17-02-2012, 11:10
เหตุที่เขาไม่ทำช่องระบายออกมาให้นะถูกต้องแล้วครับ(อย่าไปเจาะเบ้าฐานรองแบตฯมัน)
เพราะถ้ามีกรดในแบตที่เราติมน้ำลงไปมันล้นออกมา จะไม่ไหลลงไปกัดตัวถังและชิ้นส่วนอื่นครับ
วิธีเอาน้ำออกง่ายๆ ทำกาลักน้ำ โดยฉีกเศษผ้าให้เป็นเส้นกว้างสัก2-3นิ้วยาวครึ่งเมตรหรือกว่าๆ ยัดลงไปในช่องวางแบตฯ
ให้อีกหางต่ำกว่า ปล่อยลงพื้นไป ทิ้งไว้งั้นเดี๋ยว1-3ชั่วโมงแห้งเอง ส่วนที่เหลือใช้ๆไปเครื่องร้อนก็จะแห้งสนิท -แต่ตอนที่ทำควรจะเปิดโปงไว้กันลืมเอาผ้าออก เดี๋ยวขับๆไปจะบินไปพันสายพาน-
(ถ้ามีกรดหกลงไป เติมน้ำให้มากเพื่อเจือจางกรด ก่อนจัดการเอาน้ำส่วนนี้ออกแล้วลาดน้ำชะล้างตามตัวถังแซสซีอีกที)

ผมเลี้ยงลูกน้ำไว้เลยครับ เอาไว้กัดหนูที่เข้าไปเล่นในห้องเครื่อง อิอิ

iamday
17-02-2012, 18:58
ผมก็เอาผ้าซับ ครับ
นึกว่าเอาไว้ใส่น้ำไว้ระบายความร้อนแบตครับ ^^

pk_kom
18-02-2012, 17:36
ปั้มลมครับ พมก็ใช้ลมเป่าแต่ต้องเอาผ้าบังๆ ไว้ ไม่งั้นน้ำกระเด้นทั่วห้องเครื่องแน่ ล้างตอน 4 พันโลตอนนี้ก็ยังใส่อยู่เลย

สหายเปี๊ยก ฝั่งธนฯ
18-02-2012, 20:21
เหตุที่เขาไม่ทำช่องระบายออกมาให้นะถูกต้องแล้วครับ( อย่าไปเจาะเบ้าฐานรองแบตฯมัน)
(ถ้ามีกรดหกลงไป เติมน้ำให้มากเพื่อเจือจางกรด ก่อนจัดการเอาน้ำส่วนนี้ออกแล้วลาดน้ำชะล้างตามตัวถั งแซสซีอีกที)

ไม่ทันแล้วครับ ผมเข้าเช็คระยะที่ศูนย์ ให้ช่างเจาะให้เรียบร้อยแล้ว ไม่เห็นเขาแนะนำแบบน้าเลยคร้าบบบบบบ

badbhoom
18-02-2012, 20:27
เหตุที่เขาไม่ทำช่องระบายออกมาให้นะถูกต้องแล้วครับ( อย่าไปเจาะเบ้าฐานรองแบตฯมัน)
(ถ้ามีกรดหกลงไป เติมน้ำให้มากเพื่อเจือจางกรด ก่อนจัดการเอาน้ำส่วนนี้ออกแล้วลาดน้ำชะล้างตามตัวถั งแซสซีอีกที)

ไม่ทันแล้วครับ ผมเข้าเช็คระยะที่ศูนย์ ให้ช่างเจาะให้เรียบร้อยแล้ว ไม่เห็นเขาแนะนำแบบน้าเลยคร้าบบบบบบ

ช่างศูนย์ เหอะ เหอะ เหอะ