PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอสอบถาม การบำรุงรักษา การดูแล

AirJu
21-02-2012, 10:26
ผมขอรบกวนถาม น้าๆ ท่านที่ติดแก๊ส lpg นะครับ
คือผมไม่เคยใช้รถติดแก๊สเลย ครับ
ผมอยากถาม ว่า เครื่องเบนซิน ติดแก๊ส แล้ว
การขับรถต้องดูแลรักษาบำรุ่งเครื่องอย่างไรบ้างครับ
ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเร็วกว่าปกติไหมครับ ต้องทำอะไรบ้างครับ
มีคนเคยบอกว่าถ้าขับใกล้ถึงจุดหมายปลายทางประมาณ 2กิโล
ให้ตัดระบบแก๊สเหลือน้ำมันเพียงอย่างเดียว แบบนี้ถูกต้องไหมครับ

รบกวนน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณล่วงน้าครับ

lemongreen
21-02-2012, 12:30
อืม....... เช็ครั่วครับ กลิ่น จมูกไวไว้ก่อน ของผมร่วมดีเซลครับ

iamday
21-02-2012, 16:28
เขาไม่มี User Manual Guide ให้หรอครับ
ให้เข้าเช็คระยะ ตามคู่มือเลย

little cat
21-02-2012, 17:03
สำหรับคนใช้แก๊ส ประการแรกต้องเป็นคนช่างสังเกต ต่อมาคือต้องเอาใจใส่เป็นพิเศษ สิ่งที่ต้องทำก็คือ
1. น้ำมันเครื่อง เลือกใช้ยี่ห้อคุณภาพหน่อย เปลี่ยนตรงรอบทุก 5000 กม. หมั่นเช็คปริมาณน้ำมันเครื่องในตอนเช้าทุกสัปดาห์ ถ้าแห้งนิดหน่อยก็เติม ถ้าแห้งมากแสดงว่าผิดปรกติ
2. ตรวจสอบระบบน้ำหล่อเย็นเป็นประจำ ใส่น้ำยาด้วย ถ้าแห้งนิดหน่อยก็เติม ถ้าแห้งมากหายบ่อย แสดงว่าผิดปรกติ และต้องถ่ายน้ำหม้อน้ำด้วย ปีละครั้งหรือหกเดือนก็ได้
3. ไส้กรองอากาศหมั่นทำความสะอาด ถ้าใช้มานานหรือสกปรกมากก็เปลี่ยนอย่าเสียดาย
4. หัวเทียนใช้ได้สักหมื่นสองหมื่นโลก็เปลี่ยนได้ละ (ผมเปลี่ยนทิ้งทุก 6 เดือน เพราะใช้รถเยอะ)
5. อย่าลืมเอารถเข้าเช็คระบบแก๊สอย่างสม่ำเสมอด้วย
6. ก่อนจอดรถนานๆ เช่นเข้าบ้านตอนเย็น ก่อนถึงสักโลสองโลก็ตัดมาใช้น้ำมัน
7. ถ้าเดินทางไกลต้องจอดพักรถบ้าง ขับแก๊สมาสักชั่วโมงสองชั่วโมงก็ตัดมาใช้น้ำมันสัก สิบยี่สิบนาที

อันนี้เป็นสิ่งที่ผมปฏิบัติตอนสมัยใช้รถแก๊ส ถูกต้องตามหลักการหรือป่าวไม่รู้ แต่ผมทำแล้วดี รถผมไม่เคยมีปัญหาเลยครับ

iamday
21-02-2012, 17:21
สำหรับคนใช้แก๊ส ประการแรกต้องเป็นคนช่างสังเกต ต่อมาคือต้องเอาใจใส่เป็นพิเศษ สิ่งที่ต้องทำก็คือ
1. น้ำมันเครื่อง เลือกใช้ยี่ห้อคุณภาพหน่อย เปลี่ยนตรงรอบทุก 5000 กม. หมั่นเช็คปริมาณน้ำมันเครื่องในตอนเช้าทุกสัปดาห์ ถ้าแห้งนิดหน่อยก็เติม ถ้าแห้งมากแสดงว่าผิดปรกติ
2. ตรวจสอบระบบน้ำหล่อเย็นเป็นประจำ ใส่น้ำยาด้วย ถ้าแห้งนิดหน่อยก็เติม ถ้าแห้งมากหายบ่อย แสดงว่าผิดปรกติ และต้องถ่ายน้ำหม้อน้ำด้วย ปีละครั้งหรือหกเดือนก็ได้
3. ไส้กรองอากาศหมั่นทำความสะอาด ถ้าใช้มานานหรือสกปรกมากก็เปลี่ยนอย่าเสียดาย
4. หัวเทียนใช้ได้สักหมื่นสองหมื่นโลก็เปลี่ยนได้ละ (ผมเปลี่ยนทิ้งทุก 6 เดือน เพราะใช้รถเยอะ)
5. อย่าลืมเอารถเข้าเช็คระบบแก๊สอย่างสม่ำเสมอด้วย
6. ก่อนจอดรถนานๆ เช่นเข้าบ้านตอนเย็น ก่อนถึงสักโลสองโลก็ตัดมาใช้น้ำมัน
7. ถ้าเดินทางไกลต้องจอดพักรถบ้าง ขับแก๊สมาสักชั่วโมงสองชั่วโมงก็ตัดมาใช้น้ำมันสัก สิบยี่สิบนาที

อันนี้เป็นสิ่งที่ผมปฏิบัติตอนสมัยใช้รถแก๊ส ถูกต้องตามหลักการหรือป่าวไม่รู้ แต่ผมทำแล้วดี รถผมไม่เคยมีปัญหาเลยครับ

แนะนำน้ำมันเครื่องด้วยครับ
รถผมจะครับ 5พันโลแล้ว
แต่ใบบอกให้เปลี่ยนที่ 10000 ครับ

AirJu
22-02-2012, 09:49

ขอบคุณครับ เยี่ยมเลยครับ

little cat
22-02-2012, 11:44
น้ำมันเครื่องขึ้นอยู่ว่าใช้ประเภทไหนคับ ถ้ากึ่งสังเคราะห์ก็ 5000 โล ถ้าสังเคราะห์ก็ 10000 โล คือให้เปลี่ยนตรงตามที่เขากำหนดมาน่ะคับ อย่าให้เลยกว่านั้นมากเกินไป

AirJu
23-02-2012, 09:42
ขอบคุณ น้าๆ ทุกท่านที่มาตอบให้ความรู้นะครับ