PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : "ไม่สบายใจ" น้าๆ ท่านใดเคยขับฝ่าด่านลอยมั่งครับ

kru_keng
29-02-2012, 15:51
สืบเนื่องจากวันอังคารที่ 28 กพ. ที่ผ่านมา ผมก็เดินทางมาทำงานแบบไม่ปกติ (เพราะติดธุระมาทำงานสายว่างั้น) เลยต้องรีบทำเวลาซักหน่อย เพราะที่ทำงานโทรมายุ่งมากๆ มาด่วนเลย
ผมก็จัดหนักไปเลย (พร้อมกับคำอวยพร หวานๆ จากน้องๆที่ทำงาน "พี่ไม่ต้องรีบน่ะ ทุกคนรออยู่ ... ขอให้พี่เดินทางโดยถนนมิตรภาพ" ไอ้เราก็รีบ จัดไป 130-150 เราก็คิดว่าเร็วแล้ว ยังมีเพื่อนร่วมทาง เบนซ์...แล้วก็แอ๊คคอร์ด...ไอ้เราตามตูดเค๊าอย่างเดียวเลย มองเห็นทะเบียน..โอ๊ววว เลขตอง สี่ตัวไม่ธรรมดา..
พอใกล้จะถึงบ้านไผ่ รถคันหน้าสวนมา..กระพริ๊บไฟให้ เป็นอันรู้กันข้างหน้า มีของดีแน่นอน..ขับตามกันไปตามระยะหนึง จะเอ๋เต็มๆเลยครับ ฉลามบก อยู่ตรงหน้า จอดชิดเลนส์ซ้าย มีเจ้าหนี้(เอ๊ย..เจ้าหน้าที่) สามนาย โบกทันที สามคันรวด คนแรก เบนซ์เลขตอง คันที่สองแอ๊คคอร์ดคันงาม คันที่สามไทรทันไม่ได้ล้างฝุ่นเต็ม...ชลอความเร็วเข้าซ้ายทันทีทั้งสามคัน
แต่ยังไม่ทันได้จอด เบนซ์คันงาน เหยียบคันเร่งไม่รอใคร ไปก่อนเลย...แอ็คคอร์ดช้าอยู่ใยตามไปติดๆ ไทรทัน..เอาไงดีหว๋า....(ตัดสินใจอย่างฉับพลัน) ไปก็ไปว๊ะเจ้าหนี้(เอ๊ย...เจ้าหน้าที่กำลังมาใกล้ถึงแล้ว) ลงเกียร์สอง กระแทกคันเร่งไปก่อนเด้อพี่น้อง.... มองกระจกหลังเห็นแต่พี่แก จดอะไรไม่รู้ในกระดาษ (อาจจะเป็นทะเบียนรถเราหละหว๋า)
น้าๆ มีประสบการณ์ลักษณนี้บ้างมั๊ยครับ ยังไงช่วยแชร์ด้วยครับ

NANEK
29-02-2012, 15:58
ถ้าไม่มีกล้องจับความเร็วที่จับภาพรถเรา ก็ไม่มีหลักฐานอะไรครับ นอกเสียจากว่าอาจจะจดไว้วันหลังถ้าเจอเเล้วน้าโดนเรียก มันคงจำได้น่ะครับ ผมยังไม่เคยเจอหรอกแบบนี้ เจอแต่โบกแล้วกำลังจอด พี่เเกเหลือบมาเจอติ๊กเกอร์ผมก็ผ่านเเล้วครับ หุหุหุ รอฟังน้าท่านอื่นด้วยครับ

Ghostwalker
29-02-2012, 15:58
ถ้าโดนจดทะเบียน ผมว่ายังไงก็ต้องโดน ส่วนตัวเองผมมักจะมีปัญหากับฉลามบกอยู่ล่ะ
ภาวนาให้มันจดเลขทะเบียนไม่ถูกก็พอครับ ^^

iGnUs
29-02-2012, 16:01
ชิลๆครับ เห็นก็สองหนล่ะ เห็นพวกพี่ๆเค้าตั้งท่าจะตามอยู่เหมือนกันสุดท้ายก็ไม่ได้ตาม

namwhanyo@hotmail.com
29-02-2012, 16:13
พี่เค้าไม่ตามหรอก...เสียเวลาทำมาหากิน..

ไอ้ที่จด...จดแก้เขินเผื่อคันที่จับอยู่เค้าถาม....จะได้ตอบได้ว่า "ผมจดเลขทะเบียนไว้เเล้ว ไม่ต้องห่วงไปไม่รอดหรอกแบบนี้โดนหนัก."

NN mobile
29-02-2012, 16:21
ด่านรอยไม่มีผลอะใรหรอกคร้าบบบบ อย่าไปใส่ใจมานเลยคร้าบบบบ

kong22
29-02-2012, 16:23
สืบเนื่องจากวันอังคารที่ 28 กพ. ที่ผ่านมา ผมก็เดินทางมาทำงานแบบไม่ปกติ (เพราะติดธุระมาทำงานสายว่างั้น) เลยต้องรีบทำเวลาซักหน่อย เพราะที่ทำงานโทรมายุ่งมากๆ มาด่วนเลย
ผมก็จัดหนักไปเลย (พร้อมกับคำอวยพร หวานๆ จากน้องๆที่ทำงาน "พี่ไม่ต้องรีบน่ะ ทุกคนรออยู่ ... ขอให้พี่เดินทางโดยถนนมิตรภาพ" ไอ้เราก็รีบ จัดไป 130-150 เราก็คิดว่าเร็วแล้ว ยังมีเพื่อนร่วมทาง เบนซ์...แล้วก็แอ๊คคอร์ด...ไอ้เราตามตูดเค๊าอย่างเดียวเลย มองเห็นทะเบียน..โอ๊ววว เลขตอง สี่ตัวไม่ธรรมดา..
พอใกล้จะถึงบ้านไผ่ รถคันหน้าสวนมา..กระพริ๊บไฟให้ เป็นอันรู้กันข้างหน้า มีของดีแน่นอน..ขับตามกันไปตามระยะหนึง จะเอ๋เต็มๆเลยครับ ฉลามบก อยู่ตรงหน้า จอดชิดเลนส์ซ้าย มีเจ้าหนี้(เอ๊ย..เจ้าหน้าที่) สามนาย โบกทันที สามคันรวด คนแรก เบนซ์เลขตอง คันที่สองแอ๊คคอร์ดคันงาม คันที่สามไทรทันไม่ได้ล้างฝุ่นเต็ม...ชลอความเร็วเข้าซ้ายทันทีทั้งสามคัน
แต่ยังไม่ทันได้จอด เบนซ์คันงาน เหยียบคันเร่งไม่รอใคร ไปก่อนเลย...แอ็คคอร์ดช้าอยู่ใยตามไปติดๆ ไทรทัน..เอาไงดีหว๋า....(ตัดสินใจอย่างฉับพลัน) ไปก็ไปว๊ะเจ้าหนี้(เอ๊ย...เจ้าหน้าที่กำลังมาใกล้ถึงแล้ว) ลงเกียร์สอง กระแทกคันเร่งไปก่อนเด้อพี่น้อง.... มองกระจกหลังเห็นแต่พี่แก จดอะไรไม่รู้ในกระดาษ (อาจจะเป็นทะเบียนรถเราหละหว๋า)
น้าๆ มีประสบการณ์ลักษณนี้บ้างมั๊ยครับ ยังไงช่วยแชร์ด้วยครับ

5555 งานเข้าแล้วเพื่อนตรู มื้อหน้าเอาขี่โตมโอบไว้เด้อทะเบียนนะ ตำรวจมันสิจำได้กะรถเฮาคันสุดท้ายนี่ละ เรื่องเอกสารตามมาบ้านคือสิบ่มีดอกมีแต่มันสิจอบเอาเฮามื้อหน้า

badbhoom
29-02-2012, 17:13
ไม่อยากบอกเลย ผมหล่ะตัวแหกด่านบ่อยไป 555 จอดทำไมให้เสียตังค์ มันหาเรื่องไถได้ทุกทีไป แต่ก็ไม่เห็นเคยโดนอะไรซักทีนะ แบบที่ผมทำเค้าเรียก "นิสัยไม่ดี" อย่าไปทำตามนะคร๊าบ!

kru_keng
29-02-2012, 18:36
[QUOTE=badbhoom;659320]ไม่อยากบอกเลย ผมหล่ะตัวแหกด่านบ่อยไป 555 จอดทำไมให้เสียตังค์ มันหาเรื่องไถได้ทุกทีไป แต่ก็ไม่เห็นเคยโดนอะไรซักทีนะ แบบที่ผมทำเค้าเรียก "นิสัยไม่ดี" อย่าไปทำตามนะคร๊าบ![/QUOTE

ขอบคุณครับน้า สบายใจขึ้นอีกระดับแล้ว........

น้าก๋อง เดี๋ยวซิได้ย้ายกลับบ้านแล้วหล่ะ บ่ค่อยได้เทียวแล้วซำบายขึ้นหลาย ประหยัดค่าน้ำมันได้หลายเติบ

George Triton
29-02-2012, 20:18
เคยสองสามครั้งอ่ะครับ ครั้งหนึ่ง แม่ผมขับ พี่แกก็โบก ผมก็รอประมาณสองวิ เลยตัดสินใจ ให้แม่เบิร์นล้อให้เขาดูหน่อย55+ แล้วก็จากไปครับผม

narin
29-02-2012, 20:48
เท่าที่เคย "แหก" มา ไม่เคยมีอะไรเกิดขึ้นครับ

เคยหยุดคอยครั้งนึง ทั่นขอดูใบขับขี่ ผมก็ให้ดู แต่ไม่ให้ไป ถามว่าผิดอะไร ทั่นบอกว่า แซงขวา

ผมก็ว่า ก็รถบรรทุกขับ 60-70 ผมขับ 90 ก็ต้องแซง แล้วจะให้แซงซ้ายเหรอ ทั่นอึ้ง

ผมเลยสรุป ไม่มีอะไร ผมไปละ แล้วก็ไปเลย ดูกระจกหลัง ทั่นชี้หน้าตามตูด

ตั้งแต่นั้นมา เจอด่านลอย ผมไม่เคยหยุด เสียเวลาทำมาหากิน

bigben
29-02-2012, 20:57
ผมอยู่มหาชัยโดนประจำครับมันจะชอบอยู่แถวเชิงสะพานท่าจีน

กับแถวปั๊ม ปตท.แม๊ก ที่พวกผมชอบไปลองรถกันแถวนั้น

ก็โดนเรียกประจำก็ไม่เคยจอดซะทีหลบแบบเขายืนสลับซ้ายขวายังรอดมาแล้ว

แม้กระทั่งเคยตะบันกับแอ๊คคอร์ดเขามาแล้วเลย กว่าจะตามผมทันก็ข้ามเขตพอดี

โดนก่อนสิ้นปีตอนนี้ขึ้นปีใหม่แล้วก็ยังต่อทะเบียนได้ปกติครับ

อย่าคิดไรมากครับน้าค่าปรับไม่เท่าไหร่ ดีที่ไม่ชนพวกเขา อิอิอิอิ

kong22
01-03-2012, 09:40
เคยสองสามครั้งอ่ะครับ ครั้งหนึ่ง แม่ผมขับ พี่แกก็โบก ผมก็รอประมาณสองวิ เลยตัดสินใจ ให้แม่เบิร์นล้อให้เขาดูหน่อย55+ แล้วก็จากไปครับผม

เท่าที่เคย "แหก" มา ไม่เคยมีอะไรเกิดขึ้นครับ

เคยหยุดคอยครั้งนึง ทั่นขอดูใบขับขี่ ผมก็ให้ดู แต่ไม่ให้ไป ถามว่าผิดอะไร ทั่นบอกว่า แซงขวา

ผมก็ว่า ก็รถบรรทุกขับ 60-70 ผมขับ 90 ก็ต้องแซง แล้วจะให้แซงซ้ายเหรอ ทั่นอึ้ง

ผมเลยสรุป ไม่มีอะไร ผมไปละ แล้วก็ไปเลย ดูกระจกหลัง ทั่นชี้หน้าตามตูด

ตั้งแต่นั้นมา เจอด่านลอย ผมไม่เคยหยุด เสียเวลาทำมาหากิน

ผมอยู่มหาชัยโดนประจำครับมันจะชอบอยู่แถวเชิงสะพานท่าจีน

กับแถวปั๊ม ปตท.แม๊ก ที่พวกผมชอบไปลองรถกันแถวนั้น

ก็โดนเรียกประจำก็ไม่เคยจอดซะทีหลบแบบเขายืนสลับซ้ายขวายังรอดมาแล้ว

แม้กระทั่งเคยตะบันกับแอ๊คคอร์ดเขามาแล้วเลย กว่าจะตามผมทันก็ข้ามเขตพอดี

โดนก่อนสิ้นปีตอนนี้ขึ้นปีใหม่แล้วก็ยังต่อทะเบียนได้ปกติครับ

อย่าคิดไรมากครับน้าค่าปรับไม่เท่าไหร่ ดีที่ไม่ชนพวกเขา อิอิอิอิ

เดี๋ยวต้องลองบ้างแล้วละเจอบ่อยเหมือนกัน ด่านโจรบนทางหลวง

chairat_k
01-03-2012, 09:59
ไม่มีปัญหาครับ ครูเก่ง ผมแหกประจำด่านนั้น น่ะ

kamyu
01-03-2012, 10:04
เขาไม่ตามหรอกรถเก๋ง-ปิคอัพเสียเวลาเขา อยู่ที่เดิมรอ10ล้อดีกว่าไม่ต้องเหนื่อยด้วย

MiNi_XXL
01-03-2012, 10:29

ใครจะตะบันกะแอคคอร์ดทางหลวงกรุุณาตรวจ level และ Max power ของรถท่านด้วยนะครับ

ส่วนรถไอ้น้องเบญเนี่ย Max power มันเยอะ level มันสูงครับ

Tonmai
01-03-2012, 11:04

:100 2: ท่านแน่มากครับ ลองกับ Accord ทางหลวงซะด้วย

แล้วเคยลองกับ Camry ทางหลวงบ้างป่ะ....

Modelist
01-03-2012, 17:49

ไม่ต้องกังวลครับครูเก่ง เจอประจำก่อนเข้าเมืองพล บ้านไผ่ จริงๆแล้วเจอตั้งแต่สายเลี่ยงเมืองโคราชแล้วครับ
เจ้าหนี้ก่อนเข้าเมืองพล บ้านไผ่ มักจะหิวโซ มือสั่น(มาเจอมันตอนนั่งดแรกเบียร์ในปั้ม ปตอ ถึงเข้าใจ) ก่อนหน้านั้นผมโดนทุกครั้ง ช้าเร็ว เรีบย
หลังๆมานี้ผมชลอๆๆ แล้วยาวเลยครับ ไม่มีตามครับ ผมลองล่ะ (รถผมจำง่ายมาก ฟ้าจรัส) แต่ถ้าเป็นด่านใหญ่ๆก็เป็นไปตามกติกาครับ

aket
01-03-2012, 18:08
รถตำรวจทางหลวงมันจะเสียภาษีประจำปีป่าว

chairat_k
02-03-2012, 10:30
ใครจะตะบันกะแอคคอร์ดทางหลวงกรุุณาตรวจ level และ Max power ของรถท่านด้วยนะครับ

ส่วนรถไอ้น้องเบญเนี่ย Max power มันเยอะ level มันสูงครับ
รถผมไม่แรงครับ แต่ถ้าอยากตาม จะพาวิ่งทางลูกรังอย่างเดียว ว่างก็ป่าอ้อย กับคันนา

kong22
02-03-2012, 10:56
รถผมไม่แรงครับ แต่ถ้าอยากตาม จะพาวิ่งทางลูกรังอย่างเดียว ว่างก็ป่าอ้อย กับคันนา

5555 แค่ป่าอ้อยมันก็จอดแล้วครับ