PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รบกวนช่วยตอบปัญหาที่เกิดจากรถผมหน่อยครับ

jessada
12-03-2012, 08:56
รถผมรุ่น Plus รุ่น 2010 เกียร์ M/T ถอยมาปลายปีผมายมาแล้วก็ 1ปี 5 เดือน ช่วงนี้รู้สึกว่ารถมีอาการ

1. พวงมาลัยรถสั่น เวลาขับบนถนนที่ขรุขระจากเล็กน้อย ถึง มาก วิ่งบนถนนที่ไม่เรียบ วิ่งบนถนนที่มีการปะซ่อมแซม และ อื่น ๆ .. ถ้าขับรถเกิน 80 ขึ้นไปแล้วจะบังคับรถค่อนข้างยาก ถ้าเจอถนนที่มีความเอียง (เอียงที่เกิดจากหลุม เอียงที่เกิดจากการยกตัวของดินพื้นถนน รถนะมีอาการเขว และจะเลี้ยวลงไปตามพื้นที่ที่เอียง รู้สึกได้จากพวงมาลัยอย่างเห็นได้ชัดจะปล่อยมีละทิ้งจากพวงมาลัยไม่ได้เลยถ้าปล่อยมีการเสียหลักแน่นอน

อยากถามว่าอาการเกิดจากอะไรครับ มีวิธีแก้ไขมั้ยครับ

2. เวลาปล่อยรถไหลเองช่วงเกียร์ต่ำ (1 2 3)แบบไม่แตะคันเร่ง จะมีเสียงดัง กึก ๆ....มาจากด้านหลัง ยิ่งกว่ารถ 10 อีกต่างหาก ถ้าเรื่องรอบของเครื่องยนต์ต่ำอันนี้ผมพอเข้าใจปัญหา แต่มันไม่น่าจะมีเสียงอย่างนี้เกิดขึ้นได้ ในความเข้าใจของผมน่าจะเป็นเฟืองท้าย

อยากถามว่าอาการนี้น้า ๆ คิดว่าน่าจะเกิดจากอะไรครับ

3. ที่ปัดน้ำฝน หลังจากที่ไม่ได้ใช้มาค่อนข้างนาน (หลังจากหมดจากฤดูฝน) เมื่อว่านขับรถบนถนนพระราม 2 ช่วงประมาณ บ้านแพร้ว สุทรสาคร มีฝนตก
ถ้าผมจะไม่ผิด ช่วง speed ของที่ปัดน้ำฝนจากตำแหน่งที่ไม่ใช้งานแล้ว
1. ถ้าโยกขึ้นระบบปัดน้ำฝนจะทำงานแต่จะเด้งกลับตามมือเราปล่อย ตรงคันโยกซึ่งจะไม่ค้าง (ผมว่าอันนี้น้า ๆ คงเข้าใจนะครับ)

อันนี้ของผมใช้งานได้ปกติครับ

2. ถ้าโยกลง ระดับ 1 ที่ปัดจะทำงานอัตโนมัติ และจะปัด 1 ครั้งแล้วก็เว้นช่วงปัดประมาณ 10 หรือ 15 วิ ประมาณนี้

อันนี้ของผมผิดปกติครับ

3. ถ้าโยกลง ระดับ 2 ที่ปัดจะทำงานอัตโนมัติ และจะเป็นจังหวะการโยกปัด ที่พอดี ไม่เร็ว ไม่ช้า

อันนี้ของผมปกติครับ

4. ถ้าโยกลง ระดับ 3 ที่ปัดจะทำงานอัตโนมัติ และจะเป็นจังหวะการโยกปัดนะเร็วกว่าระดับ 2

อันนี้ผมก็ปกติ

อยากถามน้า ๆ ในข้อ 2. รถของผมการทำงานของที่ปัด มันจะอยู่ในระดับข้อ 3. อะครับมันเกิดจากอะไรครับ ทั้ง ๆ ที่เมื่อก่อนมันไม่เป็นแบบนี้ มันจะเป็นตามข้อ 2

พอมีรถน้าท่านใดที่มีอาการคล้ายกับรถผมบ้างครับ
รบกวนน้า ๆ ช่วยให้คำชี้แนะ และแนะนำ ผมด้วยครับ
ขอบคุณครับ

เอก_ชภ9700
12-03-2012, 09:21
1. พวงมาลัยรถสั่น เวลาขับบนถนนที่ขรุขระจากเล็กน้อย ถึง มาก วิ่งบนถนนที่ไม่เรียบ วิ่งบนถนนที่มีการปะซ่อมแซม และ อื่น ๆ .. ถ้าขับรถเกิน 80 ขึ้นไปแล้วจะบังคับรถค่อนข้างยาก ถ้าเจอถนนที่มีความเอียง (เอียงที่เกิดจากหลุม เอียงที่เกิดจากการยกตัวของดินพื้นถนน รถนะมีอาการเขว และจะเลี้ยวลงไปตามพื้นที่ที่เอียง รู้สึกได้จากพวงมาลัยอย่างเห็นได้ชัดจะปล่อยมีละทิ้ง จากพวงมาลัยไม่ได้เลยถ้าปล่อยมีการเสียหลักแน่นอน
อยากถามว่าอาการเกิดจากอะไรครับ มีวิธีแก้ไขมั้ยครับ
ลองเช็คลมยางดูก่อนครับ ยางอาจจะแข็งไป

2. เวลาปล่อยรถไหลเองช่วงเกียร์ต่ำ (1 2 3)แบบไม่แตะคันเร่ง จะมีเสียงดัง กึก ๆ....มาจากด้านหลัง ยิ่งกว่ารถ 10 อีกต่างหาก ถ้าเรื่องรอบของเครื่องยนต์ต่ำอันนี้ผมพอเข้าใจปัญหา แต่มันไม่น่าจะมีเสียงอย่างนี้เกิดขึ้นได้ ในความเข้าใจของผมน่าจะเป็นเฟืองท้าย

อยากถามว่าอาการนี้น้า ๆ คิดว่าน่าจะเกิดจากอะไรครับ

น่าจะเกิดจากความเร็วของรถไม่สัมพันธ์กับรอบเครื่องนะครับ รถผมก็เป็น ถ้าเหยียบคันเร่งตามปรกติจะไม่เป็น

3. ที่ปัดน้ำฝน หลังจากที่ไม่ได้ใช้มาค่อนข้างนาน (หลังจากหมดจากฤดูฝน) เมื่อว่านขับรถบนถนนพระราม 2 ช่วงประมาณ บ้านแพร้ว สุทรสาคร มีฝนตก
ถ้าผมจะไม่ผิด ช่วง speed ของที่ปัดน้ำฝนจากตำแหน่งที่ไม่ใช้งานแล้ว
1. ถ้าโยกขึ้นระบบปัดน้ำฝนจะทำงานแต่จะเด้งกลับตามมือเร าปล่อย ตรงคันโยกซึ่งจะไม่ค้าง (ผมว่าอันนี้น้า ๆ คงเข้าใจนะครับ)

2. ถ้าโยกลง ระดับ 1 ที่ปัดจะทำงานอัตโนมัติ และจะปัด 1 ครั้งแล้วก็เว้นช่วงปัดประมาณ 10 หรือ 15 วิ ประมาณนี้

ลองปรับความเร็วของระดับการปัดน้ำฝนที่ก้านดูครับ เข้าใจว่าถูกตั้งอยู่ในระดับหน่วงเวลา คือมันจะปัดน้ำฝนตามจังหวะเวลานะครับ

3. ถ้าโยกลง ระดับ 2 ที่ปัดจะทำงานอัตโนมัติ และจะเป็นจังหวะการโยกปัด ที่พอดี ไม่เร็ว ไม่ช้า

4. ถ้าโยกลง ระดับ 3 ที่ปัดจะทำงานอัตโนมัติ และจะเป็นจังหวะการโยกปัดนะเร็วกว่าระดับ 2

jessada
12-03-2012, 09:56
1. พวงมาลัยรถสั่น เวลาขับบนถนนที่ขรุขระจากเล็กน้อย ถึง มาก วิ่งบนถนนที่ไม่เรียบ วิ่งบนถนนที่มีการปะซ่อมแซม และ อื่น ๆ .. ถ้าขับรถเกิน 80 ขึ้นไปแล้วจะบังคับรถค่อนข้างยาก ถ้าเจอถนนที่มีความเอียง (เอียงที่เกิดจากหลุม เอียงที่เกิดจากการยกตัวของดินพื้นถนน รถนะมีอาการเขว และจะเลี้ยวลงไปตามพื้นที่ที่เอียง รู้สึกได้จากพวงมาลัยอย่างเห็นได้ชัดจะปล่อยมีละทิ้ง จากพวงมาลัยไม่ได้เลยถ้าปล่อยมีการเสียหลักแน่นอน
ลองเช็คลมยางดูก่อนครับ ยางอาจจะแข็งไป
มันมีผลถึงขนาดนี้เลยหรือครับ เพราะก่อนหน้านี้ผมเติม หน้า 32 หลัง 34 และล่าสุดขยับเป็น 36 ทั้งหน้าและหลัง แล้วถ้าปกติตามมาตรฐานของรถที่ไม่บรรทุกนี้ต้องเติมเท่าไหร่ครับ ถึงจะไม่เกิดปัญหานี้

น่าจะเกิดจากความเร็วของรถไม่สัมพันธ์กับรอบเครื่องนะครับ รถผมก็เป็น ถ้าเหยียบคันเร่งตามปรกติจะไม่เป็น
ที่น้าว่าปกตินี่ ผมก็อุ่นใจ แต่ถ้ามีโอกาสผม อยากลองนั่รถคันอื่นดูบ้างจังว่าจะเป็นเหมือนกันมั้ย
แล้วน้าท่านอื่นว่าไงบ้างครับ ช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ...

1. ถ้าโยกขึ้นระบบปัดน้ำฝนจะทำงานแต่จะเด้งกลับตามมือเร าปล่อย ตรงคันโยกซึ่งจะไม่ค้าง (ผมว่าอันนี้น้า ๆ คงเข้าใจนะครับ)

ลองปรับความเร็วของระดับการปัดน้ำฝนที่ก้านดูครับ เข้าใจว่าถูกตั้งอยู่ในระดับหน่วงเวลา คือมันจะปัดน้ำฝนตามจังหวะเวลานะครับ
ส่วนอันนี้ผมว่าผมลอง Test ดูแล้วในระดับต่าง ๆ Test แล้ว Test อีกแต่ระบบการปัดตามข้อ 3 ที่กล่าวข้างต้น มันไม่ต่างกันเลยครับ ก็อย่างที่บอก ก่อนหน้านี้มันไม่เป็นแบบนี้
หรือว่ามันมีที่ปรับระดับความหน่วงว่าเราต้องการให้ทำงานในระยะเวลาเท่าไร(อันนี้ในรถเรามีด้วยหรือครับ):kapook-17196-7812:

4. ถ้าโยกลง ระดับ 3 ที่ปัดจะทำงานอัตโนมัติ และจะเป็นจังหวะการโยกปัดนะเร็วกว่าระดับ

joboysang
12-03-2012, 09:59
ช่วยตอบครับ
ข้อ1. น่าจะเป็นที่ศูนย์ล้อ ถามคืนบ้างว่า เคยสลับยางถ่วงล้อและตั้งศูนย์ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ เพราะยางใช้มานานมันสึกหรอเรื่อย แถมอาจมีบวมมีกินข้างไม่เสมอกันได้
ข้อ2. อันนี้ผมไม่เป็นครับ เลยไม่ทราบ
ข้อ3.2 สับสนในระบบอีแท็คหรือป่าวครับ เท่าที่จำได้ มันจะหน่วงเวลาตามช่วงความเร็วด้วย ถ้าวิ่งเร็วเกินมันจะปรับเป็นระดับ2-3ทันที โดยที่ไม่หน่วงให้อ่ะครับ ตามจังหวะหน่วง คือล็อคแรก ช้าสุด จะตัดที่ประมาณ60กิโล/ชั่วโมง ล็อค2ตัด80 ล็อค3ตัด100หรือป่าวไม่แน่ใจ ยังไงลองเอาคู่มือมาทบทวนอีกทีครับ ผมก็ลืมๆแระ มาแรกๆเล่นบ่อยอยู่

NANEK
12-03-2012, 10:04
มาช่วยตอบครับน้า ตัวปัดน้ำฝน ผมว่ามันทำตามความเร็วรถด้วยน่ะครับ ถ้าเราบิดมาที่ตัวช้าสุดที่น้าว่ามีปัญหาผมจอดรถหรือรถติด ประมาณสัก 15-20 วิ ถึงจะปัด แต่ถ้ารถวิ่งเเล้ว ระยะห่างการปัดจะสั้นลงครับ ไม่รู้ถูกป่าวนะ เท่าที่รถผมเป็นอยู่ครับ

coppy42
12-03-2012, 10:10
ตามน้าแจ๊คว่ามาครับ รถน้าไม่มีไรผิดพลาด
ไอ้ข้อ2รอบของล้อมันตามทันเครื่องครับเกิดอาการตามรอบกันทันก็กระชากแน่นอนแบบไปเล่นแบบนี้เราต้องกดครัชไว้ครับหรือก็ลองเช็คพวกกากบาทเพลา+ให้ช่างถอดตั้งเซ็ทระยะเฟืองท้ายชิด
ปรกติครับ ม่ะผมตอบเรื่องที่ปัดน้ำฝนข้อ3.2ครับ มันเป็นออโตครับถ้าเราเปิดไว้ที่ปัดหยุด พอความเร็วได้60-80ขึ้นไปจะปัดตลอดจนกว่าจะลดความเร็วลงมาก็จะกลับไปปัดหยุด ตามที่ตั้งหน่วงเวลาไว้ตามเดิม

aket
12-03-2012, 10:14
ที่ปัดน้ำฝน ในข้อ2. ถ้าเราขับไม่เร็วมากมันจะหน่วงเวลาในการปัด แต่พอความเร็วรถมากขึ้น (100+กม./ซม.) มันจะปรับให้ที่ปัดน้ำฝน
ให้ปัดเร็วถี่ขึ้นเอง เพื่อความปลอดภัยในการขับขี่ ดูในคู่มือรถก็มีบอกครับ

iGnUs
12-03-2012, 10:34
พวงมาลัยสั่นนี่จะเป็นเรื่องแกนพวงมาลัยอ่ะเปล่าครับ มันเคลมได้นะตอนแรกผมก็เป็นลงทางขรุขระๆจะสั่นมากๆเห็นยี่ห้ออื่นขับรูดกันสบายใจ พอไปเคลมกลับมานิ่งสนิทรูดกันเพลินเลยทีเดียว

ส่วนเรื่องเสียงกึกๆนี่ไม่แน่ใจดังยังไงอาจจะเป็นที่กากบาทหรือไม่ก็พวกยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์ขาดอ่ะครับ ก่อนหน้านี้ผมก็เป็นเหมือนกัน(อีกแล้ว)ยางแท่นเกียร์ขาดเวลาวิ่งเบาจะดังครืนๆและก็สั่นพอเปลี่ยนก็หายครับ แต่ตอนนี้เริ่มเป็นอีกแล้วสงสัยขาดอีกแล้วมั้ง อิอิ

jessada
12-03-2012, 13:13
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกชี้แนะ และแนะนำ
เรื่องที่ปัดน้ำฝน อันนี้ผมไม่เคยรู้เลยว่ามันอยู่ที่ระยะความเร็วของรถด้วย น่าจะเป็นไปได้ครับ เพราะที่พักผมกับที่ทำงานอยู่ไม่ไกลกันนัก และถนนก็ไม่สะดวกวิ่งที่กว่าเร็วเกิน 60 ขึ้นปกติก็ขับอยุ่ที่ 40 เอง ขอบคุณที่ทุกท่านมาอธิบายให้ฟังครับ (ข้อนี้กระผมขอยอมรับผิดแต่เพียงผู้เดียวที่อ่านคู่มือไม่ระเอียดครับ)

ส่วนเรื่องพวงมาลัยสั่นตามที่น้าแจ็คถามกลับมา "เคยสลับยางถ่วงล้อและตั้งศูนย์ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่" อันนี้รถผมพึ่งใช้งานมา 1 ปี กับ 5 เดือนเอง รถยังวิ่งไม่ถึง 15,XXX โลเลย การสึกของยางมันจะขนาดที่น้าว่าเลยเหรอครับ

และตามที่น้า coppy42 (http://www.thaitritonclub.com/forum/member.php?u=3623) แนะนำนี่ที่ว่า "เช็คพวกกากบาทเพลา+ให้ช่างถอดตั้งเซ็ ทระยะเฟืองท้ายชิด"นี่อาการนี้จะหายใช่มั้ยครับ เราจะให้ทางศูนย์ทำให้ได้มั้ย หรืออู่แถวไหนได้บ้าง ผมอยู่แถวตลาดมหาชัยแถนนี้มีรับทำหรือป่าวครับ
บางทีเวลาไปไหนที่มีเพื่อน ญาต พี่น้อง ติดรถไปด้วยถ้าปล่อยไหลนี่ในห้องโดยสารได้ยินเสียงนี้ชัดมาก มันช่างน่าอับอายยิ่งนักรถใหม่แท้ ๆ แต่ทำไมมันถึงเป็นเช่นนี้ ต้องคอยเลี้ยงครัชช่วยตลอด ปวดขาครับ

ส่วนเรื่องที่น้า น้องลูกหิน แนะนำอย่างที่น้าว่างั้นผมต้องคอยเปลี่ยนแท่นยางตลอดเลยสิครับ ปีหนึ่งต้องคอยเปลี่ยนกี่ครั้ง แล้วรถค่ายอื่นต้องคอยเปลี่ยนเหมือนของเรามั้ยครับ ขนาดรถผมใช้งานน้อยถึงกับน้อยมาก ถ้าเป็นอย่างที่น้าว่า แล้วรถท่านอื่น ๆ ที่เข้าใช้เยอะขนาดรถป้ายยังแดงอยู่วิ่งไปแล้ว 2 3 หมึ่น คงต้องเปลี่ยนไปหลายรอบ (อันนี้ผมแค่สงสัยครับน้าไม่ได้พูดกวนอะไรครับน้า ผมแค่สงสัย)

oaddao
12-03-2012, 14:56
มาตอบข้อ 1 กะ 2 ครับ
1. ลองตรวจสอบดูพวกแร็คพวงมาลัย คันชัก หรือตั้งศูนย์ล้อใหม่ดูครับ บางทีพวกลูกยางลูกหมากมันเสื่่อมหรือหลวม ก็อาจทำให้เวลารถวิ่งทางขรุขระมันจะมีแรงมาที่พวงมาลัยมากขึ้นหรือบางทีอาจเป็นที่ยางหน้ายางมันเริ่มมีอารมณ์(แข็งตัว)แล้วก็ได้
2. คิดว่าปรกตินะ รถผมก็เป็น เวลาวิ่งในซอยตอนจะเข้าบ้านผมก็เข้าเกียร์ 2 ไม่ก็ 3 ไว้แล้วปล่อยให้มันไหลไปตามรอบเครื่อง ส่วนเสียงที่ดังก็อาจเกิดจากระยะการให้ตัวของพวกข้อต่อต่างๆ ของเพลาขับครับ

jelo009
13-03-2012, 06:41
ลมยางมันแข็งไป....ป่าวครับ ถ้าขับทางขรุขระ 30 นี่มันก็เด้งแล้วนะครับ

ผมขับเข้าทางลูกลังบ่อย เติมลมยางแค่ 25 เองครับ...มากกว่านี้ลงข้างทางแน่นอนครับ

jessada
14-03-2012, 08:04
ผมเคยเห็นกระทู้ที่ถามถึงลมยาง ว่า เติมลมยางกันเท่าไหร่บ้าง แต่ละท่านส่วนมากก็บอก 30 ขึ้น บางท่านก็บอก 30 ปลาย ๆ บางท่านก็บอก 40 ขึ้น แล้วท่านที่ใช้ลมยางมาก ๆ นี้ มีอาการเหมือนผมมั้ยครับ

AKNet
15-03-2012, 14:59
ตอบข้อ 1 ให้หน่อยละกัน
ช่วงล่างเดิมๆ ปกติเวลาวิ่งถนนไม่เรียบมันจะสะเทือนถึงพวงมาลัยมาก เพราะโช๊คอัพติดรถไม่สามารถหยุดอาการเต้นของสปริงได้ไม่ดี ส่วนอาการเขวตามถนนที่เป็นคลืนหรือถนนลาดเอียง ตรงนี้ต้องเช๊คมุมแคมเบอร์ครับ ถ้าเลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวา สาวพวงมาลัยสุดเท่ากัน แต่วงเลี้ยวไม่เท่ากันตรงนี้เช๊คมุมโทอินโทเอ้าครับ ถามหน่อย เวลาพวงมาลัยสั่นมีเสียงดังหรือเปล่า ถ้าดังเช๊คแกนพวงมาลัยครับ

coppy42
15-03-2012, 15:33
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกชี้แนะ และแนะนำ
ส่วนเรื่องพวงมาลัยสั่นตามที่น้าแจ็คถามกลับมา "เคยสลับยางถ่วงล้อและตั้งศูนย์ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่" อันนี้รถผมพึ่งใช้งานมา 1 ปี กับ 5 เดือนเอง รถยังวิ่งไม่ถึง 15,XXX โลเลย การสึกของยางมันจะขนาดที่น้าว่าเลยเหรอครับ

และตามที่น้า coppy42 (http://www.thaitritonclub.com/forum/member.php?u=3623) แนะนำนี่ที่ว่า "เช็คพวกกากบาทเพลา+ให้ช่างถอดตั้งเซ็ ทระยะเฟืองท้ายชิด"นี่อาการนี้จะหายใช่มั้ยครับ เราจะให้ทางศูนย์ทำให้ได้มั้ย หรืออู่แถวไหนได้บ้าง ผมอยู่แถวตลาดมหาชัยแถนนี้มีรับทำหรือป่าวครับ
บางทีเวลาไปไหนที่มีเพื่อน ญาต พี่น้อง ติดรถไปด้วยถ้าปล่อยไหลนี่ในห้องโดยสารได้ยินเสียงนี้ชัดมาก มันช่างน่าอับอายยิ่งนักรถใหม่แท้ ๆ แต่ทำไมมันถึงเป็นเช่นนี้ ต้องคอยเลี้ยงครัชช่วยตลอด ปวดขาครับ

เรื่องที่สงสัยดังหลวมที่ช่วงล่างหลัง รถยังได้รับประกันศูนย์อยู่ลองเข้าไปแจ้งดูครับมีไรเสียเรายังเคลมได้อยู่
รถได้แค่ปีครึ่ง แต่ขอถามหน่อยที่เกิดปัญหากับชุดประคองบังคับเลี้ยวหน้าตอนนี้ น้าชอบเอารถขึ้นแท่นอัดฉีดใต้ท้องโดยเฉพาะช่วงล่างบ่อยๆป่าว? -เดียวค่อยมาว่ากันต่อ-

jessada
15-03-2012, 15:53
ตอบข้อ 1 ให้หน่อยละกัน
ช่วงล่างเดิมๆ ปกติเวลาวิ่งถนนไม่เรียบมันจะสะเทือนถึงพวงมาลัยมาก เพราะโช๊คอัพติดรถไม่สามารถหยุดอาการเต้นของสปริงได้ไม่ดี ส่วนอาการเขวตามถนนที่เป็นคลืนหรือถนนลาดเอียง ตรงนี้ต้องเช๊คมุมแคมเบอร์ครับ ถ้าเลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวา สาวพวงมาลัยสุดเท่ากัน แต่วงเลี้ยวไม่เท่ากันตรงนี้เช๊คมุมโทอินโทเอ้าครับ ถามหน่อย เวลาพวงมาลัยสั่นมีเสียงดังหรือเปล่า ถ้าดังเช๊คแกนพวงมาลัยครับ
ไม่มีเสียงดังครับ แล้วที่ว่าให้เช็คมุมโทอินโทเอ้า (เช็คยังไงครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องรถสักเท่าไหน ช่วยอธิบายต่อให้ด้วยครับ)

เรื่องที่สงสัยดังหลวมที่ช่วงล่างหลัง รถยังได้รับประกันศูนย์อยู่ลองเข้าไปแจ้งดูครับมีไรเสียเรายังเคลมได้อยู่
รถได้แค่ปีครึ่ง แต่ขอถามหน่อยที่เกิดปัญหากับชุดประคองบังคับเลี้ยวหน้าตอนนี้ น้าชอบเอารถขึ้นแท่นอัดฉีดใต้ท้องโดยเฉพาะช่วงล่างบ่อยๆป่าว? -เดียวค่อยมาว่ากันต่อ-
รถผมไม่ค่อยได้ขึ้นแท่นอัดฉีดครับ ปีนึงจะขึ้น 2 ครั้งก่อนเข้าพ่นกันสนิมเท่านนั้นเองครับ เพราะรถไม่ได้วิ่งไกลเฉลี่ยต่อวันก็ประมาณ 14-15 โล ไป-กลับ ที่ทำงานครับ

coppy42
15-03-2012, 16:00
รถผมไม่ค่อยได้ขึ้นแท่นอัดฉีดครับ ปีนึงจะขึ้น 2 ครั้งก่อนเข้าพ่นกันสนิมเท่านนั้นเองครับ เพราะรถไม่ได้วิ่งไกลเฉลี่ยต่อวันก็ประมาณ 14-15 โล ไป-กลับ ที่ทำงานครับ
หมดข้อสงสัยเรื่องลูกหมากต่างๆ ที่เกิดจากน้ำแรงๆตอนอัดฉีดเข้าไปในยางหุ้มลูกหมากที่สนิมมันจะกินหลวมไปครับ

jessada
15-03-2012, 16:06
หมดข้อสงสัยเรื่องลูกหมากต่างๆ ที่เกิดจากน้ำแรงๆตอนอัดฉีดเข้าไปในยางหุ้มลูกหมากที่สนิมมันจะกินหลวมไปครับ
ขอบคุณครับน้า

ผมยังรอคำแนะจากท่านอื่น ๆ อยู่ครับ...

joboysang
15-03-2012, 16:30
ลองตั้งศูนย์ดูไงครับ บอกแล้ว แล้วที่น้าว่า รถเพิ่งวิ่งมาได้แค่15xxx ก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยนะครับ ยาง มันมีการเสียดสี ถึงไม่ได้ขับขี่มันก็แบกน้ำหนักเกือบ2ตันอยู่ตั้งปีครึ่ง หรือดีไม่ดี ระยะที่วิ่งน้อยๆอาจจะเคยไปกระแทกกับหลุมบ่อ หรือถนนที่ไม่ได้มารตฐานมาบ้างก็ได้ ซึ่งอาจทำให้ศูนย์ล้อ เพี้ยนขึ้นมาบ้าง หรือยางเคยไปเหยียบอะไรมา มีรอยปะ แค่นี้ก็ทำให้น้ำหนักยางไม่เสมอกันแล้ว ฉะนั้น แค่ลองดูไม่เสียหายครับ แถมดีกับช่วงล่างเราด้วย ก่อนที่มันจะเป็นอะไรไปมากกว่านี้ครับ ตั้งศูนย์ถ่วงล้อ ไม่น่าเกิน500มั้ง อ้อ หรือก็ไม่แน่ อาจจะเป็นแบบที่น้าตั้ม AKNET ว่าก็ได้เรื่องโช๊ค ยังไงลองแบบผมบอกก่อน ไม่ไหวจริงๆถึงดูเรื่องโช๊คครับ

jessada
16-03-2012, 09:14
ลองตั้งศูนย์ดูไงครับ บอกแล้ว แล้วที่น้าว่า รถเพิ่งวิ่งมาได้แค่15xxx ก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยนะครับ ยาง มันมีการเสียดสี ถึงไม่ได้ขับขี่มันก็แบกน้ำหนักเกือบ2ตันอยู่ตั้งปีครึ่ง หรือดีไม่ดี ระยะที่วิ่งน้อยๆอาจจะเคยไปกระแทกกับหลุมบ่อ หรือถนนที่ไม่ได้มารตฐานมาบ้างก็ได้ ซึ่งอาจทำให้ศูนย์ล้อ เพี้ยนขึ้นมาบ้าง หรือยางเคยไปเหยียบอะไรมา มีรอยปะ แค่นี้ก็ทำให้น้ำหนักยางไม่เสมอกันแล้ว ฉะนั้น แค่ลองดูไม่เสียหายครับ แถมดีกับช่วงล่างเราด้วย ก่อนที่มันจะเป็นอะไรไปมากกว่านี้ครับ ตั้งศูนย์ถ่วงล้อ ไม่น่าเกิน500มั้ง อ้อ หรือก็ไม่แน่ อาจจะเป็นแบบที่น้าตั้ม AKNET ว่าก็ได้เรื่องโช๊ค ยังไงลองแบบผมบอกก่อน ไม่ไหวจริงๆถึงดูเรื่องโช๊คครับ
อืม...ก็เป็นไปได้ครับ เดี๋ยวผมลองไปเช็คตามที่น้าแนะนำก่อน ดีขึ้นหรือแย่ลง เดี๋ยวค่อยว่ากันใหม่ครับ
ขอบคุณครับน้า