PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลกน้ำมันเหลือครึ่งถังรถอืดเร่งไม่ขึ้น

MCS51
14-03-2012, 16:24
เป็นตลอดที่ครึ่งถังเปะๆ พอเติมเต็มถังกลับมาปกติ

Chaphat
14-03-2012, 17:18
เอาครึ่งถังที่เหลือมาเติมรถผมครับน้าวิ่งชิ๋วเลยจะบอกให้555 แซวเล่นนะครับ รอผู้รู้ข้างล่าง

เต้ยTRITON
15-03-2012, 07:47
เป็นตลอดที่ครึ่งถังเปะๆ พอเติมเต็มถังกลับมาปกติ

ลองตรวจเช็คระบบท่อทางเดินน้ำมันดูก่อนครับว่าเกิดการอุดตันไหมและรูหายใจที่ฝาถังน้ำมันตันหรือเปล่าตอนเหลือครึ่งถังลองเปิดฝาวิ่งดูเลย หรือไม่ลองถอดล้างทำความสะอาดภายในถังดูท่อไหลออกม่อไหลกลับมีอะไรไปขวางทางทำให้ไหลได้น้อยหรือเปล่าเพราะเมื่อตอนระดับน้ำมันต่ำลงแรงกดของน้ำมันภายในถังที่ไหลออกท่อก็จะน้อยตามไปด้วย

ที่สำคัญกรองโซล่าเคยเปลี่ยนบ้างหรือยังถ้าเคยเข้าศูนย์แล้วบอกว่าเปลี่ยนมาแล้วให้ตรวจเช็คอีกที เคยโดนรถลูกค้ามาแล้วบอกเปลี่ยนมาแล้วที่ศูนย์ไล่ตั้งนานไล่ยังไงก็รถวิ่งไม่ออก สุดท้ายตัดสินใจเปลี่ยนกรองโซล่าใหม่เลยวิ่งปกติเลย บางครั้งเส้นผมบังภูเขาครับลองค่อยๆไล่ไปทีละอย่างเอาแบบที่ทำได้เลยเสียเงินน้อยสุดไปก่อนครับ ค่อยไปถึงปั๊มและระบบ scv valve และจุดต่อท่อดูดน้ำมันและส่งน้ำมันข้างเครื่องยนต์ทุกจุดอย่ามองข้ามครับ

dsign
15-03-2012, 09:29
ลองตรวจเช็คระบบท่อทางเดินน้ำมันดูก่อนครับว่าเกิดการอุดตันไหมและรูหายใจที่ฝาถังน้ำมันตันหรือเปล่าตอนเหลือครึ่งถังลองเปิดฝาวิ่งดูเลย หรือไม่ลองถอดล้างทำความสะอาดภายในถังดูท่อไหลออกม่อไหลกลับมีอะไรไปขวางทางทำให้ไหลได้น้อยหรือเปล่าเพราะเมื่อตอนระดับน้ำมันต่ำลงแรงกดของน้ำมันภายในถังที่ไหลออกท่อก็จะน้อยตามไปด้วย

ที่สำคัญกรองโซล่าเคยเปลี่ยนบ้างหรือยังถ้าเคยเข้าศูนย์แล้วบอกว่าเปลี่ยนมาแล้วให้ตรวจเช็คอีกที เคยโดนรถลูกค้ามาแล้วบอกเปลี่ยนมาแล้วที่ศูนย์ไล่ตั้งนานไล่ยังไงก็รถวิ่งไม่ออก สุดท้ายตัดสินใจเปลี่ยนกรองโซล่าใหม่เลยวิ่งปกติเลย บางครั้งเส้นผมบังภูเขาครับลองค่อยๆไล่ไปทีละอย่างเอาแบบที่ทำได้เลยเสียเงินน้อยสุดไปก่อนครับ ค่อยไปถึงปั๊มและระบบ scv valve และจุดต่อท่อดูดน้ำมันและส่งน้ำมันข้างเครื่องยนต์ทุกจุดอย่ามองข้ามครับ

++++10

coppy42
16-03-2012, 10:43
ช่วยกันเดานะครับ
ลองดูสายอ่อนสายน้ำทางเข้าข้อต่อทุกจุด จอถึงแป๊บหน้ากรองเชื้อเพลิง น่าจะมีหลวม หรือแข็งกระด้างของสายยาง
พวกสายที่แข็งๆ กิ๊ปสปริงที่รัดสายมันอาจจะรัดได้ไม่กระชับ ลมก็อาจเข้าได้ตอนระดับน้ำมันต่ำต้องใช้แรงดูดสูงกว่าตอนเต็มถัง
อีกทีก็ตามไปดูที่โอริงแป้นกรองมันแน่นดีมั้ยครับ

MCS51
16-03-2012, 11:09
ตอนนี้ผมรอน้ำมันเหลือน้อย นัดช่างแถวบ้านไว้แล้วจะยกถังลงมาดู ล้าง มันน่าแปลกที่เกิดตรงครึ่งถังเปะๆ กรองใหม่กิ๊กเลยครับเปลี่ยนมาหลายลูกแล้วนึกว่าจะหาย

lemongreen
20-03-2012, 03:50
เคยเจอ เข้าศูนย์ ..ช่างแจ้งเปลี่ยนคล้ายหัวฉีดคอมมอนเรล โดนไป หลักพัน หลังหมดประกัน 3 เดือน แล้วรถก็กลับมาปกติ

arsen
13-04-2012, 19:09
เป็นเหมือนกัน แต่เป็นตอนที่ ลากจากไฟเตือนมา 70 กว่าโล ไม่แน่ใจว่าคิดไปเองหรือเปล่า ต้องลองอีกครั้ง

wutt
14-04-2012, 12:11
ของผมเดี๋ยวเป็นเดี๋ยวหาย ตอนเป็นเสียงเครื่องจะดังเขกมาก ตอนปกติเครื่องเงียบกดไหลลื่นดี แต่พอเป็นเสียอารมณ์มาก ยังหาสาเหตุไม่เจอ