PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รบกวนผู้รู้ถามเกี่ยวกับเสียงเครื่องยนต์ และระบบขับเคลื่อนไม่รู้ว่ามันผิดปกติหรือปล่าวคับ

tum plus
19-03-2012, 17:29
ผมใช้ 4 ประตู 178 เกียรธรรมดาคับ วิ่งมา 3500 โลคับ รถผมมีอาการแบบนี้คับ 1.จอดสตาร์ทเครื่องไว้คับปิดแอร์ เครื่องยนต์มีเสียงดังแบบหนึ่งคับ พอเหยียบคลัช์เสียงก็เงียบกว่าตอนที่ไม่เหยียบคับ เสียงดังไม่หมือนกันคับ 2.เวลาขับรถช้าๆประณเกียร์ 2/3 และรอบเครื่องต่ำๆ จะมีเสียงดังบริเวณท้ายรถคับคล้ายเสียงมาจากเพลาหรือเฟืองท้ายนี่แหละคับ 3.เวลาลดจากเกียร์สูงลงมาเกียร์ 1 คับ เกียร์ 1 แข็งมากคับไม่ค่อยเข้าเลย ไม่รู้ว่ามันผิดปกติหรือปล่าว ขอบคุณคับ

AKNet
19-03-2012, 18:24
ปกติครับ

jessada
20-03-2012, 08:18
ผมใช้ 4 ประตู 178 เกียรธรรมดาคับ วิ่งมา 3500 โลคับ รถผมมีอาการแบบนี้คับ 1.จอดสตาร์ทเครื่องไว้คับปิดแอร์ เครื่องยนต์มีเสียงดังแบบหนึ่งคับ พอเหยียบคลัช์เสียงก็เงียบกว่าตอนที่ไม่เหยียบคับ เสียงดังไม่หมือนกันคับ 2.เวลาขับรถช้าๆประณเกียร์ 2/3 และรอบเครื่องต่ำๆ จะมีเสียงดังบริเวณท้ายรถคับคล้ายเสียงมาจากเพลาหรือเฟืองท้ายนี่แหละคับ 3.เวลาลดจากเกียร์สูงลงมาเกียร์ 1 คับ เกียร์ 1 แข็งมากคับไม่ค่อยเข้าเลย ไม่รู้ว่ามันผิดปกติหรือปล่าว ขอบคุณคับ
ของผมก็เป็น ๆ เหมือนน้าทุกอย่าง ตอนนี้ผมทำแล้วครับ ทำใจครับน้า...

Chaphat
20-03-2012, 08:58
อะไรกัน ซื้อรถแถมทัมใจด้วย ดีเน้อะ

joboysang
20-03-2012, 09:29
ตอบให้ครับ
1.เสียงคลัทครับ เป็นมาตั้งแต่รุ่นแรกๆแล้วกับระบบคลัท ไม่นานก็รับได้ครับ ถ้าไม่ได้เคลมโลด แต่เด๋วก็ดังอีก อิอิ
2.รอบไม่สัมพันกับเกียร์ คล้ายๆมันจะดับเกียร์เลยกระตุกเลยได้ยินเสียงเฟืองท้ายมันงัดกันครับ สังเกตุให้ดีรถจะกระตุกด้วย อันนี้ทำความเข้าใจกับมันแล้วเปลี่ยนวิธีขับใหม่ครับ
3.เกียร์ไทรทันไม่ค่อยเหมือนชาวบ้านเกียร์1จะทำมาค่อนข้างต่างจากเกียร์อื่น จนปัจจุบันผมก็ถอนลงไม่ถึงเกียร์1ครับ เต็มที่แค่2 เวลาออกตัวเหมือนกันเกียร์1 เหมือนมันไม่ค่อยไปเลย ยี่ห้ออื่นพุ่งปรี๊ดๆ อันนี้ก็แนะนำให้เปลี่ยนวิธีขับใหม่ครับ ออกตัวผมใช้เกียร์1แค่ให้รถเคลื่อนนิดเดียวแล้วรีบยัด2ต่อเลยครับ มันไปได้เนียนๆเลย หรือบางคน ออกที่2เลย พุ่งปรี๊ดเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยแนะนำเพราะเปลืองคลัท

jessada
20-03-2012, 11:26
อะไรกัน ซื้อรถแถมทัมใจด้วย ดีเน้อะ
:77 2:
ทำไจรับได้ครับ ก็เลยเปลี่ยนวิธีการขับซะ ก็จบครับ ถึงจะเป็นปัญหาโน่น ปัญหานี่ แต่ก็เช็ดทุกเช้าเย็นครับ:44 4:

iGnUs
22-03-2012, 17:08
อาการปกติอ่ะครับ ตามน้าแจ๊คว่า
แต่ปกติถ้ายังไม่จอดสนิทผมจะไม่ลดมาเกียร์ 1 อ่ะครับ เพราะมันเข้าไม่ได้ตั้งแต่สมัยขับ Hilux Hero แล้ว (นานจัด) ถึงเข้าได้ก็ต้องยัดและมันจะดึงมากๆทำให้รู้สึกไม่นิ่ม มากที่สุดก็เกียร์ 2 อ่ะครับ ยี่ห้ออื่นเค้าเข้ากันได้เหรอผมก็เพิ่งจะรู้เนี่ยล่ะ