PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สะอึก..สะดุด...เบาดับ...รอบเครื่องไม่นิ่ง...สาเหตุ ส่วนใหญ่..อะไรมาดูกัน

W-ut
22-03-2012, 18:12
เริ่มก่อนเลยสำหรับรถไม่มีกล่องเท่าที่ได้เจอมา ส่วนใหญ่นะครับ
จาก scv วาวล์ เป็นส่วนใหญ่และกรองโซล่า
scv เจ้าตัวหน้าที่คุมแรงดันในปั้ม คอมมอลเรล คอยชักเข้าชักออก ตลอดเวลา นานก็เสียได้
อาการที่พบ
เช้าๆเดินเบาไม่นิ่ง
ติดเครื่องแล้วออกตัวทันที ชอบกระตุก งึกๆๆ
เบาดับ
ขับไปแล้วเลี้ยงความเร็วคงที่ มีอาการกระตุกๆ
แก้ไข
เปลี่ยน หรือนำมาขัดทำความสะอาด
เบาดับ สะอึก เร่งไม่ขึ้น ไฟรูปเครื่องไม่โชว์
อีกสาเหตุที่เจอ ก็คือกรองโซล่า
เป็นกันบ่อยมากๆ ครับ เจอหลายคันจริงๆ แนะนำ ถ้ามีกล่องแต่งทั้งหลาย 10000-15000 โล ก็เปลี่ยนได้แล้วครับ

รถที่ใส่ดันรางหรือกล่องยกหัวฉีด
จูนดันรางเยอะๆ หรือจูน2ใบหนักๆ
เบาดับ ไฟเครื่องไม่โชวว์
สะอึก
แรงดันตก
ควันหาย
สะดุด
รอบเครื่องไม่นิ่ง
วูบปลาย
การที่เราใส่กล่องดัน ก็เป็นการเพิ่มความสึกหรอในระบบต่างๆให้เร็วขึ้นโดยเฉพาะกร่องดันรางทั้งหลายครับ ที่จะไปก่อนก็ scv วาวล์ ละครับ
แล้วถ้ายิ่งดันหนัก จูนหนัก พอน้ำมันขึ้นไม่ทันก็จะเกิดอาการแบบนี้
ปิดกล่องแล้วหาย......
ก็เพราะเราไม่ได้สั่งดันเพิ่มเติม อะไรลงไป น้ำมันที่ถูกดูดเข้ามาตามระบบก็เลยพอ scv วาวล์ ก็ไม่มีโหลดมาก อาการก็เลยดีขึ้นครับ
(หลายคันที่ใส่กล่องวันแรก ไฟโชวว์ ติดโคด scv วาวล์ เลขไมล์หลายหมื่น)
เพราะมันสึกหรอมากพอควร พอเราเพิ่มภาระให้มัน มันก็เลยเกิดอาการอย่างที่ว่าขึ้นมา

มีอะไรก็ถามตอบกันในนี้นะครับ กระทู้แบบนี้เยอะมาก จะได้ไม่รกบอร์ดครับ

bigben
22-03-2012, 18:21
หมื่นโลเปลี่ยนไปแล้วเฮีย

Chaphat
22-03-2012, 18:22
น้าครับ ผมสงสัยไอ้น้ำมันที่เครือบเครื่องยนต์อ่ะ มันดีจริงหรือหรอกครับแค่เทใส่รถแล้วสตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ 15นาที จะช่วยลดการสึกหลอของเครื่องยนต์ แล้วทำให้รถเดินเรียบและประหยัดน้ำมันขึ้นอีก ไอ้ผมมันก็อยากลองเลยจัดไปขวดนึง ผมว่ารถเดินเรียบขึ้นจริงๆรถพุ่งขึ้นเยอะเลย แต่ไม่รู้ผมจะคิดไปเองหรือปล่าว น้าๆเคยลองกันไหม๊ครับ

W-ut
22-03-2012, 18:30
ดีขึ้นครับ สมัยก่อนเคยเรียนเรื่องสารประเภทนี้ครับ มันไปอุดตามช่องว่างระว่างแหวนครับ แรงอัดเพิ่มขึ้น
อีกตัวก็หัวเชื้อดีเชล มันเป็นการเพิ่มค่า ซีเทนในน้ำมันดีเชลไงครับ 20 ปี ก่อน เติมดีเชลเต็มถัง+95 20 บาท ไม่รู้ใครจำได้บ้าง
อีกตัวอย่างหนึ่งรถที่เลขไมล์มากๆ มีอาการกินน้ำมันเครื่อง เขาจะเเนะนำให้เพิ่ม ความหนืดของน้ำมันเครื่องเพิ่มขึ้นครับ

MiNi_XXL
22-03-2012, 18:31
ผมว่าหาใน google ได้คำตอบบาน

รณรงค์
22-03-2012, 18:52
อาการผมเพิ่งสดๆร้อนๆเลยครับ..น้าวุฒิ...เมื่อวานนี้..ขับมาดีๆ..กำลังจะสับเกียร์5ป๊อดเฉยเลย..ไฟโชว์..รอบเครื่องเร่งไม่ขึ้น..ได้แค่ พันกว่ารอบเอง..เลยดับเครื่องแล้วลองสตาร์ทใหม่..วิ่งได้หน่อยเป็นอีก..ดีน๊ะที่ไม่มีรถว่งตามมา..

W-ut
22-03-2012, 19:01
หาอะไร จับโคด์ดู เลยครับ
น่าจะเกิดจากโคด์ตัวสำคัญ ครับ

Chaphat
22-03-2012, 19:06
ดีขึ้นครับ สมัยก่อนเคยเรียนเรื่องสารประเภทนี้ครับ มันไปอุดตามช่องว่างระว่างแหวนครับ แรงอัดเพิ่มขึ้น
อีกตัวก็หัวเชื้อดีเชล มันเป็นการเพิ่มค่า ซีเทนในน้ำมันดีเชลไงครับ 20 ปี ก่อน เติมดีเชลเต็มถัง+95 20 บาท ไม่รู้ใครจำได้บ้าง
อีกตัวอย่างหนึ่งรถที่เลขไมล์มากๆ มีอาการกินน้ำมันเครื่อง เขาจะเเนะนำให้เพิ่ม ความหนืดของน้ำมันเครื่องเพิ่มขึ้นครับ

แต่ผมคงไม่เติมอีกแล้วครับ เข้าศูนย์บ่อยๆเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเกรดสูงๆดีกว่าเนอะ ว่าแต่ไอ้ที่เราเติมไปแล้วมันจะค้างอยู่ในเครื่องอีกหรือปล่าวครับ แล้วต้องถ่ายน้ำมันเครื่องกี่ครั้งมันถึงจะหมดครับ

toang
22-03-2012, 19:57
เมื่อวานจัดไปแล้วครับอาการนี้กะ scv โดนไป1,583บาทเบิกศูนย์ไปเปลี่ยนเองครับดีขึ้นเห็นๆครับ

rmd
22-03-2012, 21:45
เยี่ยมเลยคร่า....ขออนุญาติแชร์นะคะ

bigben
22-03-2012, 21:57
แต่ผมคงไม่เติมอีกแล้วครับ เข้าศูนย์บ่อยๆเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเกรดสูงๆดีกว่าเนอะ ว่าแต่ไอ้ที่เราเติมไปแล้วมันจะค้างอยู่ในเครื่องอีกหรือปล่าวครับ แล้วต้องถ่ายน้ำมันเครื่องกี่ครั้งมันถึงจะหมดครับ

ถูกต้องแล้วครับถ่ายบ่อยดีกว่าผมเคยเติมครั้งเดียว ได้มาจากงาน

ไทรทันเทพนครปีที่แล้ว มันค้างอยู่ไม่นานหรอกครับสบายใจได้

กรองเครื่องทุกครั้งอย่าลืมเปลี่ยน

W-ut
30-03-2012, 23:52
อัพหน่อยครับ สมาชิกโทรมาถามหลายสายครับ

assanee
30-03-2012, 23:53
อัพหน่อยครับ สมาชิกโทรมาถามหลายสายครับ
ไปซุ่มทำไรมาอ่ะ มาซะดึก อิอิ