PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : โฉลกสีรถ สำคัญเพียงใด ท่านเชื่อหรือไม่

birdobird
31-03-2012, 17:56
ครั้งแรกจองสีน้ำตาลทอง ต่อมาน้องเซลล์โทรมาบอกว่ารถเข้าเดือนหน้ามี แต่สีดำ กับสีขาว ก็เลยบอกน้องเขาว่าเอาสีดำละกัน เสียดายเงินเพิ่ม(สีขาวต้องเพิ่ม 2 หมื่น ) วันนี้เลยเข้าดูในเวปเรื่องโฉลกสีรถ (เนื่องจากโดน ผบ. ติงมาเรื่องนี้) โดนเลยครับ เวปแรกห้ามอายุย่าง...ออกสีดำ สีเทา เวรจริงๆ โทรไปหาน้องเขาบอกเปลี่ยนไม่ทันแล้วพี่แจ้งบริษัทไปแล้ว รถพี่รับวันที่ 10 พ.ค. ถ้าเอาสีอื่นต้องรอนานเข้าไปอีก รอแค่นี้ยังใจจะขาด สุดท้ายเลยต้องเลือกสีขาว (กะจะเอา 2 หมื่นไปทำเครื่องเสียงสักหน่อย) สำหรับผมเรื่องโฉลกไม่ถึงกับเชื่อมากมาย แต่ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ กลัวเหมือนกันครับ :27 2::27 2:
เพิ่มเติมสำหรับดูโฉลกมีหลายเวปครับ http://www.mzeed.com/%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%96%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B9%82%E0%B8%89%E0%B8%A5%E0%B8%81.html

imation
04-04-2012, 19:38
สีไหนที่เราไม่ถูกโฉลก ให้ลองใส่เสื้อสีนั้นแล้วเดินข้ามถนน ข้ามไปข้ามกลับ ซัก 10 ครั้ง
สีไหนที่เราถูกโฉลก ให้ลองใส่เสื้อสีนั้นแล้วเดินข้ามถนน ข้ามไปข้ามกลับ ซัก 10 ครั้ง เช่นกัน
แล้วลองสรุปๆ คร่าวๆ ดูว่ามันมีอะไรแตกต่างกันบ้าง

PanYaChon
04-04-2012, 19:51
ทำใจให้สบาย เรื่องสีไม่เกี่ยวกับอุบัติเหตุ อุบัติเหตุเป็นเรื่องของความประมาทเท่านั้น
ลองเลือกสีที่ถูกโฉลกมาใช้ แล้วถ้าเกิดอะไรซักนิดนึง จะอ้างว่าอย่างไรครับ "ฟาดเคราะห์" หรอ
แต่ถ้าสีไม่ถูกโฉลกล่ะ จะอ้างว่าอย่างไร "คราวเคราะห์ใหญ่" เลยล่ะ

ในเหตุการณ์เดียวกัน มันต่างกันที่มุมมอง ตัวกำหนดมุมมองคือทัศนะคติ ตัวกำหนดทัศนะคติคือความเชื่อ
เพราะฉนั้น อย่าให้ความเชื่ออย่างไม่มีเหตุผล มาเปลี่ยนชีวิตเรา
ศาสนาพุทธ ไม่เคยสอนให้เชื่ออย่างไร้เหตุผล (ตามหลักกาลามสูตรไงครับ)

ผมคิดแบบนี้นะ บางทีอาจไม่ตรงกับหลายๆ คนก็ขออภัยคร๊าบบบ

prayut
04-04-2012, 20:13
นั่นนะซิครับ ผมไม่ถูกกะสีดำครับ แต่ชอบ ซ้ือเลย จบ

kamyu
04-04-2012, 21:24
ผมไม่เชื่อเรื่องนี้เลย รถคันเก่าผมสีแดงแป๊ดเลยขับมาตั้งนานไม่เคยเป็นไรเลย ก่อนออกtritonแฟนไปดูมาหมอเดาบอกห้ามขับรถสีเข้ม(ดำ) เลขทะเบียนอีกอย่างนึง ได้เลขอะไรไม่เป็นมงคลผมก็ขับเพราะมันคือรถผม ที่ผมตั้งใจออก

Pholnoy
05-04-2012, 05:26
มีคนออกรถใหม่แล้วขับไปที่วัดกะจะให้หลวงพ่อเจิ่มให้ หลวงพ่อก็เจิ่มให้ แต่เจิ่มที่คนขับนะคับและบอกว่า รถไม่ต้องไปเจิ่มมันหรอก รถมันวิ่งเองไม่ได้ ไม่ว่าจะสีอะไรจะดีแค่ไหนถ้าขับไม่ดีมันก็ชนเหมือนกัน ฉนั้นขับอย่างมีสติ

off198
09-04-2012, 10:04
มีคนออกรถใหม่แล้วขับไปที่วัดกะจะให้หลวงพ่อเจิ่มให้ หลวงพ่อก็เจิ่มให้ แต่เจิ่มที่คนขับนะคับและบอกว่า รถไม่ต้องไปเจิ่มมันหรอก รถมันวิ่งเองไม่ได้ ไม่ว่าจะสีอะไรจะดีแค่ไหนถ้าขับไม่ดีมันก็ชนเหมือนกัน ฉนั้นขับอย่างมีสติ

มันไม่มีที่ให้กด like แบบ facebook เลยต้องทำแบบนี้แทนครับ
แต่ส่วนตัวผมว่าถ้ามันไม่ได้ลำบากจนเกินไปเชื่อไว้เพื่อความสบายใจก็ไม่เสียหายอะไรครับ
ความเชื่อกับคนไทยยังเป็นของคู่กันตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันครับ

SAM2003
09-04-2012, 10:09

หลวงพ่อวัดไหนครับ ผมจะไปนมัสการ ท่านบ้าง
พระอย่างนี้ หายากขึ้นทุกที บ้านเรา

iGnUs
09-04-2012, 10:17
สีรถไม่สนอ่ะครับเอาชอบเข้าว่า
หลวงพ่อเองก็ไม่ศรัทธาเท่าไรครับ

ซื้อเอง ขับเอง เจ็บเอง ไม่โทษสีรถครับ

I_Chol
09-04-2012, 10:50
มันแล้วแต่ความเชื่อนะ ถ้า ผบ.น้าไม่สบายใจ ก็หาสติกเกอร์(รถคันนี้สี....)มาติดท้ายรถซะ
จะได้สบายใจกันทั้ง สองฝ่าย

ส่วนตัวผมเรื่องสีไม่ใช่สาระ ถ้าชอบก็ลุยเลย ฮ่าๆๆๆ

DENSO-Jibun
09-04-2012, 11:20
รถคันนี้สีอะไรก็ช่างตังค์กู

เคยเห็นท้ายรถ คนอื่น อะครับ ฮาดี อิอิ

rangsun
09-04-2012, 11:33
ไม่เป็นไรหลอกง่ายชอบสีอะไรก็เขียนสติกเกอร์แปะ เหมือนทั่วไปเขาทำกันน่ะ ดูโง่ดีแต่สบายใจทำเหอะ

momotaro3014
10-04-2012, 15:51
เห็นด้วยอย่างแรง

Pholnoy
10-04-2012, 22:02
แต่จริงๆผมก็ว่าน้อยนะที่จะซื้อตามเค้าว่า ผมว่า99%ล่ะ ที่ซื้อสีทีเราชอบ ลองคิดดูถ้าน้าชอบสีขาวมากๆแต่ดูดวงบอกให้ซื้อสีม่วง น้าจะขับมั้ยอะ